[Funland] Vụ "trẻ con có biết gì đâu" và hành xử của những bậc phụ huynh "mất dạy"

Ryan848

Xe container
Tôi với cụ kia ai cũng gia đình riêng hết zồi, nên việc về chung 1 nhà là ko thể.
Nói thế để anh khỏi tranh thủ tát nước theo mưa ^^

Tôi ko biết nhà anh đc dạy dỗ thế nào chứ nhà tôi đi đâu về mà để chuyện xảy ra thì điều đầu tiên bị hỏi sẽ là, làm sao mà để bị thế!
Như cái chuyện cốc nước này chả hạn, về mà kể máy hỏng vì để cạnh cốc nước bị đứa trẻ con nó vồ vào làm đổ.. thì chắc chắn ăn chửi trước đã.
Chuyện đòi bồi thường tính sau ^^
Nếu thấy quan điểm của tôi sai cụ có thể phản biện, ko phải chụp cái mũ tát nc theo mưa làm gì.
Chuyện nhà cụ kệ cụ, còn đây là tình huống cụ thể, và ngắn gọn là vợ chồng kia hành xử ko hề đúng mực và đáng lên án.
Đừng cho nhà cụ là cái rốn chuẩn mực và suy ra mọi gđ nên hành xử như vậy.

Cosaodau

Xe hơi
Tôi với cụ kia ai cũng gia đình riêng hết zồi, nên việc về chung 1 nhà là ko thể.

Tôi ko biết nhà anh đc dạy dỗ thế nào chứ nhà tôi đi đâu về mà để chuyện xảy ra thì điều đầu tiên bị hỏi sẽ là, làm sao mà để bị thế!
Như cái chuyện cốc nước này chả hạn, về mà kể máy hỏng vì để cạnh cốc nước bị đứa trẻ con nó vồ vào làm đổ.. thì chắc chắn ăn chửi trước đã.
Chuyện nhà anh thì anh giải quyết thế nào cũng OK (vì mọi chuyện đều có phần lý và phần tình, nếu đứng như anh nói (khả năng cũng ko cao lắm) thì có thể anh xử sự tình cảm: cháu nó trẻ con ko biết gì, tôi ko bắt đền gì cả, cảm ơn cháu bé...)
Nhưng về phần lý, luật thì người khác sau khi ko giải quyết nhẹ nhàng tình cảm được có thể làm đơn, và các luật sư sẽ chiểu theo luật hiện hành để xử lý. Trẻ em nếu dưới 18 tuổi thì người giám hộ: bố mẹ, người nuôi dưỡng sẽ có trách nhiệm đền bù.... Mấu chốt ở đây là đôi vợ chồng nhà kia, vì số tiền đền bù đến hơn 10 triệu đã tìm mọi cách để thoái thác lẩn tránh một cách hèn hạ, không tư một thủ đoạn đê hèn nào (dỗ dành, dọa dấm, lừa đảo, ...) để chối . Dẫm đạp, quay lưng vào luật pháp, thể hiện nhân cách hết sức thấp hèn ... để đỡ mất mươi triệu Thật chẳng khác nào để danh dự cả đôi (là giáo viên) xuống đất. Mà ở đời Danh dự mới là mới là điều thiêng liêng quí giá .
( Nhất là sự việc xảy ra ngoài phố khi mà sự việc sẽ lan rộng nên nếu xử lý dối trá , đê hèn thì danh dự có nguy cơ có nhiều người biết. nhất là trkhác ường hợp này ... đó là danh dự 3 xu mẻ...)
Thành ra vụ việc này... đôi vợ chồng nhà kia, chỉ vì 10 triệu mà dám dấm lên cả luật lẫn tình. cho cả thiên hạ thấy rõ đạo đức, lương tâm... đều giả của mình .Tính già hóa non, mua danh 3 vạn , bán danh 3 xu... Người trọng danh dự sẽ không làm thế
Cũng thật lạ sao vẫn có số OF cũng đăng đàn ửng hộ đôi vợ chồng sân si thế...
Hay là họ là người một nhà chăng

Chỉnh sửa cuối:

dhela

Xì hơi lốp
Nếu thấy quan điểm của tôi sai cụ có thể phản biện, ko phải chụp cái mũ tát nc theo mưa làm gì.
Chuyện nhà cụ kệ cụ, còn đây là tình huống cụ thể, và ngắn gọn là vợ chồng kia hành xử ko hề đúng mực và đáng lên án.
Đừng cho nhà cụ là cái rốn chuẩn mực và suy ra mọi gđ nên hành xử như vậy.
Tôi chưa có câu nào bênh vực vợ chồng nhà kia nhé, thưa quý ngài!
Tôi đang ngạc nhiên sao lại có kiểu cứ ai ko bênh chị nàng 24 là mặc nhiên chụp cho người ta cái mũ là phe của vc nhà kia? Ốm sốt à ^^

Chỉnh sửa cuối:

XSim

Xe container
Cụ nghĩ xã hội này thực sự tốt đẹp à? Con người bản năng luôn hướng đến sự an toàn, con gái thân cô thế cô, đi gặp chúng nó, bị đe doạ thì chả sợ. Nó đầu hàng là đúng thôi, còn vợ chồng nhà kia chắc có dựa hơi nên mới hung hăng. Kết quả thế nào ai cũng thấy.
Cứ cho là tại quán nó đe doạ phải viết vậy đi, dù em không tin việc này lắm, nhất là lại giữa Highland sang xịn. Thế lúc về nhà cô gái không biết đường mà lật tẩy vụ việc à?

ledzunghlhb

Xe buýt
Con nhà em đến tuổi cầm bút là em đã triệt để vụ này.
Chị bà nàng 24 rồi còn ko hiểu đc điều đó. Thế mà lắm anh chị còn bênh. Đúng loại tư duy đỉnh cao, ko thể theo kịp ^^
vào quán cafe chắc cụ gọi 2 bàn?

skype0211

Xe tăng
Con nhà em đến tuổi cầm bút là em đã triệt để vụ này.
Chị bà nàng 24 rồi còn ko hiểu đc điều đó. Thế mà lắm anh chị còn bênh. Đúng loại tư duy đỉnh cao, ko thể theo kịp ^^
Người chưa có con ko thể có kinh nghiệm lẫn phản xạ như người đã nuôi con nhỏ được, và trẻ con nó nhanh lắm, quay mặt đi vài giây là nó vồ vào rồi, tránh thế nào kịp mà cụ trách em sinh viên kia?
Sự việc làm đổ ly nước hoàn toàn ngoài í muốn của cả em bé và bạn sinh viên, mọi thứ đều đang ở vị trí an toàn nếu ko có bất kỳ tác động nào. Đừng biến bị hại thành kẻ có lỗi nữa, nẫu lắm. (Vô tình nhưng gây ra tổn thất lớn, bố mẹ em bé phải có trách nhiệm.)

"Mie, tôi đang đi lạc tay lái 1 tí mà tự nhiên cây cột điện đâm vào xe tôi, lỗi tại cột điện."
"Tao đi ngược chiều lao vào chúng mày, chúng mày ko tránh kịp cũng phải tránh nhá, lỗi tại chúng mày ko kịp tránh tao, chúng mày sai."
"Ai bảo đeo vàng nhiều cho người ta cướp."
"Tại em xinh quá nên bị hiếp, bớt xinh đi."
🤣😅

acjs

Xe tăng
Vụ việc có nhiều chi tiết, em vẫn thấy nó không logic để giải thích. Hoặc giả là trong thời đại mà CĐM có quyền lực ghê ghớm nên vấn để bị đẩy đi xa và chệch hướng ban đầu chăng?

Shadow381

Xe điện

Em đồng quan điểm với cụ. Văn minh lịch sự nhất là 2 vợ chồng kia và cả cô gái 24 tuổi đều nhận có phần trách nhiệm và cùng nhau chia sẻ thiệt hại; còn như này thì rõ là 2 bên đều như nhau, đều kém văn minh cả. Cộng đồng mạng thì kịch liệt bênh cô gái (là người yếu thế)! Cô gái 24 tuổi để cốc nước cạnh máy tính và khi có đứa trẻ 1 tuổi lại gần cũng chẳng quan tâm rủi ro (thường 1 đứa trẻ học cấp 2 nếu được giáo dục bình thường có đồ dễ đổ vỡ cũng có thể biết để dịch đồ tránh xa tầm tay đứa bé kia); khi xảy ra tình huống thì có vẻ cô gái này thay vì nên cảm thấy mình có 1 phần trách nhiệm trong rủi ro này thì mặc nhiên để nhà kia chịu 100% vì ai bảo con chị (1 tuổi) làm đổ hỏng máy em! Em chẳng bênh ai cả nhưng em đánh giá cả 2 bên đều kém như nhau.

sthd

Xe lăn
nhận đơn không có nghĩa là khởi tố.
khởi tố không có nghĩa là được vks phê duyệt

em gái cứ yên tâm công khai câu chuyện.
công an có dỗi hơi đâu mà đi xử lý cái việc cỏn con này

acjs

Xe tăng
Em chia sẻ 1 ví dụ nhà em mới gặp, cũng chuyện phụ huynh hành xử sau lỗi của con.
F1 nhà em, lớp 6, mất kính cận ở lớp. Khi đón con, vk em báo cô giáo. Sau 1 hồi cô giáo hỏi các bạn thì xác minh bạn X cùng lớp lén lấy kính và vứt vào thùng rác (và rác đã được thu gom, không tìm lại được). Vk em đề nghị cô giáo phản ánh lại phụ huynh bạn X.
Tối về, phụ huynh X gọi cho vk em, rất thẳng thắn, tóm tắt:
- Đã nói chuyện với con, X nhận đã lấy kính vứt đi, và X khẳng định không có mâu thuẫn gì với con em, vứt kính không vì lý do gì cả (1 dạng vấn đề tâm lý).
- Thay mặt con xin lỗi, đề nghị được đền chiếc kính, và ck ngay trong tối (giá trị chỉ 800k thôi nhưng em mất công đi đo, chọn gọng rất cẩn thận).
- Sáng hôm sau, phụ huynh X dẫn X trực tiếp xin lỗi con em ở trường.
Em tôn trọng bạn phụ huynh X, và tin là bạn ấy sẽ có cách để X không lặp lại lỗi cũ.

Cosaodau

Xe hơi
Em chia sẻ 1 ví dụ nhà em mới gặp, cũng chuyện phụ huynh hành xử sau lỗi của con.
F1 nhà em, lớp 6, mất kính cận ở lớp. Khi đón con, vk em báo cô giáo. Sau 1 hồi cô giáo hỏi các bạn thì xác minh bạn X cùng lớp lén lấy kính và vứt vào thùng rác (và rác đã được thu gom, không tìm lại được). Vk em đề nghị cô giáo phản ánh lại phụ huynh bạn X.
Tối về, phụ huynh X gọi cho vk em, rất thẳng thắn, tóm tắt:
- Đã nói chuyện với con, X nhận đã lấy kính vứt đi, và X khẳng định không có mâu thuẫn gì với con em, vứt kính không vì lý do gì cả (1 dạng vấn đề tâm lý).
- Thay mặt con xin lỗi, đề nghị được đền chiếc kính, và ck ngay trong tối (giá trị chỉ 800k thôi nhưng em mất công đi đo, chọn gọng rất cẩn thận).
- Sáng hôm sau, phụ huynh X dẫn X trực tiếp xin lỗi con em ở trường.
Em tôn trọng bạn phụ huynh X, và tin là bạn ấy sẽ có cách để X không lặp lại lỗi cũ.
Chuẩn không cần chỉnh
Rất ngưỡng mộ cách xử sự đầy trách nhiệm, tình thương, trọn lý, vẹn tình của Phụ huynh con của bạn. Cái này người ta gọi là người tử tế, nhân văn, đáng kính
Ước gì ai cũng hiểu cái đạo lý mình cần có trách nhiệm đầy đủ với nhứng người mà mình liên quan. Con của bạn nhờ có bố mẹ tử tế như vậy cũng ko có ai có thể ghét bỏ được
Ngưỡng mộ...

skype0211

Xe tăng
Em đồng quan điểm với cụ. Văn minh lịch sự nhất là 2 vợ chồng kia và cả cô gái 24 tuổi đều nhận có phần trách nhiệm và cùng nhau chia sẻ thiệt hại; còn như này thì rõ là 2 bên đều như nhau, đều kém văn minh cả. Cộng đồng mạng thì kịch liệt bênh cô gái (là người yếu thế)! Cô gái 24 tuổi để cốc nước cạnh máy tính và khi có đứa trẻ 1 tuổi lại gần cũng chẳng quan tâm rủi ro (thường 1 đứa trẻ học cấp 2 nếu được giáo dục bình thường có đồ dễ đổ vỡ cũng có thể biết để dịch đồ tránh xa tầm tay đứa bé kia); khi xảy ra tình huống thì có vẻ cô gái này thay vì nên cảm thấy mình có 1 phần trách nhiệm trong rủi ro này thì mặc nhiên để nhà kia chịu 100% vì ai bảo con chị (1 tuổi) làm đổ hỏng máy em! Em chẳng bênh ai cả nhưng em đánh giá cả 2 bên đều kém như nhau.
Cụ tìm hiểu ko kỹ rồi, bà vợ ban đầu ok sửa hết bao bao nhiêu báo chị chị trả, sau đó về nhà ông chồng biết chuyện, 2 vợ chồng quay xe luôn, bạn sinh viên kia hỏi chị sẽ xử lý như thế nào, bà vợ nhắn lại chỉ trả tiền sấy máy 150k và sau đó chặn hết liên lạc, lặn mất tăm.
Nếu là cụ cụ có nóng mắt ko trong khu trung tâm bao hành đang báo giá mất vài triệu. Ko nhờ các anh hùng bàn phím làm loạn lên thì làm gì vợ chồng nhà kia sủi tăm nữa.
Hiện tại tiền sửa dự kiến 18triệu, trong khi đang được hỗ trợ 7 hay 10 triệu thôi nhé.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Vụ việc có nhiều chi tiết, em vẫn thấy nó không logic để giải thích. Hoặc giả là trong thời đại mà CĐM có quyền lực ghê ghớm nên vấn để bị đẩy đi xa và chệch hướng ban đầu chăng?
Thông tin 1 chiều, khúc đầu ntn không rõ chỉ có 1 phần khúc giữa và 1 phần khúc cuối. Người đưa tin có chủ đích đưa đoạn tin nhắn 2 vc nhà kia không chịu trách nhiệm trong đó có lý do bé 1 tuổi có biết gì đâu để kích thích CĐM nhưng chả thấy các tin nhắn trước đó (nửa ổ bánh mì :)) ). Tuy là 1 chiều nhưng cũng có chút sơ hở vì ban đầu nhắc đến là máy đang hỏng loa (có nghĩa máy đem về sau khi sấy vẫn sử dụng được thậm chí biết đâu lúc đổ nước vẫn sử dụng được? :)) ). Nếu lúc đổ nước máy vẫn sử dụng được thì không loại trừ trường hợp 2 vc kia nghi ngờ đang bị "làm tiền", nghi ngờ thì phải xác minh nhưng về lý nếu không có bằng chứng bị làm tiền thì phải chịu nên cuối cùng không chịu được nhiệt của CĐM đành phải mở hầu bao, mở trong ấm ức mà cũng không yên thì nhờ PL làm ra ngô ra khoai (tiền đã mất, tiếng đã mất thì còn gì sợ nữa mà không làm tới luôn :)) )

cogang

Xe tăng
Trên nhóm khẩu nghiệp họ đăng cả tông ti họ hàng lên mới khiếp. 1 sự việc ko to tát gì, xử lý tồi để bây giờ bị tổng xỉ vả, thật là kinh khủng

dhela

Xì hơi lốp
Có cái còm tôi bẩu chị bà nàng 24 này may vì thằng nhỏ nó chạm vào cái cốc, nên có cái để túm mà bắt đền. Chứ nếu là nó vấp ngã xô phải cái bàn làm cái cốc đổ thì chị bà nàng 24 bắt đền ai... Tiệt ko thấy nhà đạo đức nào lên tiếng ^^
Có vẻ như các nhà đạo đức chỉ nhăm nhăm đợi cái cớ để thể hiện mình đạo đức trượng phu bênh kẻ yếu đuối :P

Chị bà nàng 24 mà ko khôn ra thì sau còn lắm chuyện. Thần may mắn ko lang thang ngoài đường nhiều đâu ^^
Lúc đấy lại gọi các anh chị đạo đức học ra bênh nhé ^^

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Con dại thì Cái phải mang,
Trẻ con chui ra từ cái lỗ nẻ nào vậy ???

skype0211

Xe tăng
Thông tin 1 chiều, khúc đầu ntn không rõ chỉ có 1 phần khúc giữa và 1 phần khúc cuối. Người đưa tin có chủ đích đưa đoạn tin nhắn 2 vc nhà kia không chịu trách nhiệm trong đó có lý do bé 1 tuổi có biết gì đâu để kích thích CĐM nhưng chả thấy các tin nhắn trước đó (nửa ổ bánh mì :)) ). Tuy là 1 chiều nhưng cũng có chút sơ hở vì ban đầu nhắc đến là máy đang hỏng loa (có nghĩa máy đem về sau khi sấy vẫn sử dụng được thậm chí biết đâu lúc đổ nước vẫn sử dụng được? :)) ). Nếu lúc đổ nước máy vẫn sử dụng được thì không loại trừ trường hợp 2 vc kia nghi ngờ đang bị "làm tiền", nghi ngờ thì phải xác minh nhưng về lý nếu không có bằng chứng bị làm tiền thì phải chịu nên cuối cùng không chịu được nhiệt của CĐM đành phải mở hầu bao, mở trong ấm ức mà cũng không yên thì nhờ PL làm ra ngô ra khoai (tiền đã mất, tiếng đã mất thì còn gì sợ nữa mà không làm tới luôn :)) )
Ban đầu em cũng nghĩ là thông tin 1 chiều phải từ từ kiểm chứng, nhưng đến tận bây giờ vẫn ko thấy thông tin chiều thứ 2 đâu cả, nếu có tình tiết nào uẩn khúc thì 2 vợ chồng nhà kia phải vật bạn sinh viên kia ra ngô ra khoai rồi chứ, lôi cả c.an cả trường bạn kia vào cuộc nhưng không làm gì được, em nghĩ đang cắn càn theo kiểu cùn thôi.
Mà các thông tin trên mạng đến hiện tại là của nhiều bên phết: bạn sinh viên, người chứng kiến ở quán, đoạn tin nhắn chối bỏ trách nhiệm rõ ràng, bản cam kết kiểu dọa nạt, giấy mời lên c.an,.... Đa chiều phết mà cụ.

CongSonn

Xe đạp
thấy bảo nhà nó lại làm đơn tố ngược lại em sinh viên. đúng là hèn thật