[Funland] Vụ "trẻ con có biết gì đâu" và hành xử của những bậc phụ huynh "mất dạy"

phuongmit

Xe cút kít
Em vừa lướt một vòng voz để hỏi mua soft về, thấy bên đó cũng nhộn nhịp bàn tán vụ này. Em thật, giá cháu gái biết Of, lên đây nhờ vả có khi việc ngon lành tinh tươm nhỉ. Cơ mà cặp vợ chồng kia KN cả cặp nhỉ, giờ đội nào mạnh truyền thông, cứ mỗi tháng nó nhắc tên nhắc chuyện một lần thì vui phải biết. :)
Mạng xã hệ mà đồng loạt vả thì vợ chồng nhà kia sấp mặt ngay, nhất là làm giáo dục thì hiệu ứng nó mạnh hơn do dc cả phụ huynh và học sinh chung tay :))

trinhhunghb

Xe lăn
Đọc xong khó chịu quá

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Nếu đưa tin đúng sự thật thì có gì phải lo? Sợ xxx thiên vị thì đã đưa tin ầm ỹ rồi ông nào dám thiên vị? Việc bây giờ của CĐM là ngồi rung đùi chờ kết quả ai đúng ai sai từ CQCN chứ tội gì lao vào phán linh tinh để cuối cùng mình thành người bị dắt mũi :))

Shadow381

Xe điện
Trẻ vị thành niên nếu gây thiệt hại đến tính mạng, tài sản....của người khác thì cha mẹ phải có trách nhiệm khắc phục hậu quả. Điều này đã đc quy định rõ ràng trong Luật.
Nếu cha mẹ khó khăn, ko có khả năng bồi thường thiệt hại thì cũng cư xử sao cho phải để nạn nhân thông cảm, có thể giảm bớt chi phí bồi thường hoặc chỉ nhắc nhở để phụ huynh dạy dỗ con cái cẩn thận hơn. Đằng này....:(
Với thiệt hại có chi phí sửa chữa đắt như vậy, em gái - nạn nhân - có thể làm đơn ra C.A yêu cầu bồi thường đầy đủ chi phí.
Em thắc mắc khách quan thôi: một đứa trẻ 1 tuổi lẫm chẫm đi thì ngoài bố mẹ cháu, những người xung quanh đều phải để ý giữ đồ của mình bởi rõ là cháu bé ko hề có ý thức an toàn, cái này thì ai cũng rõ. Nếu em ngồi đó, 1 đứa trẻ lẫm chẫm lại gần mà cốc nước của em nóng hổi em cũng phải để ra xa cho an toàn, trước hết là cho bé. Cô gái này vì 1 lý do nào đó ko để ý, nếu cốc nước đó nóng làm bỏng tay cháu bé thì cô ấy cũng có thể nói là tại cháu bé?
Tiên trách kỷ, hậu trách nhân, ở đây bố mẹ cháu cũng có lỗi là ko quan sát theo dõi con nhưng cô gái kia cũng có trách nhiệm với đồ đạc của mình với nguy cơ hiện rõ từ 1 đứa trẻ 1 tuổi. Nếu là người lịch sự thì cũng ko nên gọi hay nhắn tin cho mẹ cháu bé, coi như ko may mắn và cũng là may mắn vì cốc nước đó ko phải là nước nóng và ko đổ vào cháu bé. Em hết, có thể ý kiến em khác các cụ.

LaziCat

Xe lăn
Lật mặt hơn lật bánh tráng! Sợ thật! Tự dưng em nghĩ nếu sau này con mình nó gặp phải dạng người như này thì sao nhỉ 😩

LaziCat

Xe lăn
Em thắc mắc khách quan thôi: một đứa trẻ 1 tuổi lẫm chẫm đi thì ngoài bố mẹ cháu, những người xung quanh đều phải để ý giữ đồ của mình bởi rõ là cháu bé ko hề có ý thức an toàn, cái này thì ai cũng rõ. Nếu em ngồi đó, 1 đứa trẻ lẫm chẫm lại gần mà cốc nước của em nóng hổi em cũng phải để ra xa cho an toàn, trước hết là cho bé. Cô gái này vì 1 lý do nào đó ko để ý, nếu cốc nước đó nóng làm bỏng tay cháu bé thì cô ấy cũng có thể nói là tại cháu bé?
Tiên trách kỷ, hậu trách nhân, ở đây bố mẹ cháu cũng có lỗi là ko quan sát theo dõi con nhưng cô gái kia cũng có trách nhiệm với đồ đạc của mình với nguy cơ hiện rõ từ 1 đứa trẻ 1 tuổi. Nếu là người lịch sự thì cũng ko nên gọi hay nhắn tin cho mẹ cháu bé, coi như ko may mắn và cũng là may mắn vì cốc nước đó ko phải là nước nóng và ko đổ vào cháu bé. Em hết, có thể ý kiến em khác các cụ.
Con em khi dưới 2 tuổi em không bao giờ thả cho chơi ở những nơi công cộng như quán cafe, nhà hàng. Lý do:
- thiếu an toàn, có thể va chạm với nước nóng, thức ăn nóng hoặc vật dụng nhọn như dao, nĩa...
- làm phiền người xung quanh.
Dù chỉ là đứa trẻ nhưng bố mẹ nó phải có trách nhiệm với sự giám sát con mình và hệ quả do sự sơ ý của con mang lại cho người khác. Người bị trách ở đây là mẹ đứa trẻ chứ k phải cô gái có cái Macbook kia!

DT Mobile

Xe hơi
Hai vợ chồng nhà kia chưa thấy lên tiếng chắc đang thu thập chứng cứ để phản đòn nên em chưa dám nhận xét
Bọn trẻ bây giờ cũng ngáo mạng xã hội lắm đụng 1 tý là giơ điện thoại lên quay video clip rồi đăng lên mxh dẫn dắt câu chuyện theo hướng có lợi cho mình, Dân mạng thì chỉ nghe 1 phía auto chửi cho sướng đã mấy hôm sau lại quay xe 180 độ là bình thường. Gần đây nhất cũng có vụ con bé đi mua iphone cũ cũng xảy ra thắc mắc với cửa hàng điện thoại. Đăng lên mxh dc dân mạng bênh vực chửi cửa hàng dt. Hôm sau cửa hàng đăng video lên thanh minh thì dân mạng lại quay xe chửi con bé kia 😂
Thế nên kinh nghiệm hóng mấy cái drama trên mxh thì nên nghe từ cả 2 phía rồi hãy đưa ra ý kiến

DaDieuchienxu

Xe container
Mỗi người có góc nhìn khác nhau trên cùng 1 vấn đề, điều nay ko lạ. Và ý kiến của cụ trong sự việc theo góc nhìn của cụ cũng chẳng hề sai.
Tuy nhiên, lập luận của cụ đúng ở thời điểm trước khi sự việc xảy ra, mang tính phòng ngừa; còn chủ đề của thread này là thái độ của bố mẹ cháu bé khi giải quyết vụ việc đã xảy ra, nên chúng ta thảo luận từ thời điểm này thôi.

XSim

Xe container
Theo em thì bố mẹ em bé phải có trách nhiệm trông con của mình, nó bị sao mà do nó làm thì phải tự chịu không thể bắt đền ai được, ngược lại bé làm thiệt hại cho ai thì phải lo đền người ta hết.

phuongmit

Xe cút kít
Em thì nghĩ là trẻ nhỏ dưới 3 tuổi thì vẫn nên trong trạng thái dc kiểm soát kĩ bởi bố mẹ. Ngoài việc có thể gây thiệt hại cho người khác như trường hợp này thì bố mẹ kiểm soát cũng để phòng ngừa nguy hiểm cho đứa bé. Và nếu là bố mẹ biết suy nghĩ, biết hành xử thì con dưới 18 tuổi bố mẹ đền mọi thiệt hại. À mà ở nhà mình thì nhiều con 38 tuổi báo nhà bố mẹ vẫn đền bù nếu có điều kiện :))

XSim

Xe container
Nếu vụ việc đúng như trên FB mô tả thì cặp vợ chồng kia sẽ bị ăn đủ với cộng đồng mạng, em không cần phải ý kiến thêm. Tuy nhiên, cô bé kia cũng rất đáng trách khi dễ dàng đầu hàng trước đe dọa của nhà kia, giữa đất HN (nghe nói lại ở ngay Highland????) mà để nhà đấy đe dọa đến mức quay ngoắt 180 độ rồi để bị nhà đấy còn đe dọa ngược lại thì quá thiếu kỹ năng sống, thiếu trách nhiệm với cộng đồng (khi ban đầu nhờ cộng đồng lên tiếng rồi lại trở mặt phản bội lại chính cộng đồng).

Em thì đoán câu chuyện có gì đó chưa kể hết chứ cô bé có thể bị dọa sợ lúc gặp mặt nhưng về nhà được bạn bè cộng đồng động viên thì có gì mà không kể hết ra luôn vạch trần bộ mặt vợ chồng nhà kia. Đến việc để tay chồng đe dọa đến trường và công an mà cũng sợ thì chắc phải có gì đó cô bé mới không dám phản kháng.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em thì nghĩ là trẻ nhỏ dưới 3 tuổi thì vẫn nên trong trạng thái dc kiểm soát kĩ bởi bố mẹ. Ngoài việc có thể gây thiệt hại cho người khác như trường hợp này thì bố mẹ kiểm soát cũng để phòng ngừa nguy hiểm cho đứa bé. Và nếu là bố mẹ biết suy nghĩ, biết hành xử thì con dưới 18 tuổi bố mẹ đền mọi thiệt hại. À mà ở nhà mình thì nhiều con 38 tuổi báo nhà bố mẹ vẫn đền bù nếu có điều kiện :))
Con 3 tuổi bỏ đi lông nhông bố mẹ đáng bị oánh đòn đầu tiên, nó mấy tuổi mà không chịu trách nhiệm được thì bố mẹ phải chịu hộ. Đoạn đầu thì đúng rồi còn đoạn sau ... chưa rõ nhưng thông thường cứ thấy đoạn đầu đúng thì bức xúc đoạn sau và đinh ninh kiểu gì chả đúng. Tốt nhất là nghe 2 tai còn nếu chỉ 1 bên thì nghe cho có :))

phamhungbs

Xe điện
Nếu vụ việc đúng như trên FB mô tả thì cặp vợ chồng kia sẽ bị ăn đủ với cộng đồng mạng, em không cần phải ý kiến thêm. Tuy nhiên, cô bé kia cũng rất đáng trách khi dễ dàng đầu hàng trước đe dọa của nhà kia, giữa đất HN (nghe nói lại ở ngay Highland????) mà để nhà đấy đe dọa đến mức quay ngoắt 180 độ rồi để bị nhà đấy còn đe dọa ngược lại thì quá thiếu kỹ năng sống, thiếu trách nhiệm với cộng đồng (khi ban đầu nhờ cộng đồng lên tiếng rồi lại trở mặt phản bội lại chính cộng đồng).
Em thì đoán câu chuyện có gì đó chưa kể hết chứ cô bé có thể bị dọa sợ lúc gặp mặt nhưng về nhà được bạn bè cộng đồng động viên thì có gì mà không kể hết ra luôn vạch trần bộ mặt vợ chồng nhà kia. Đến việc để tay chồng đe dọa đến trường và công an mà cũng sợ thì chắc phải có gì đó cô bé mới không dám phản kháng.
- Vợ chồng kia lật mặt và tráo trở + dọa nạt, uy hiếp bằng các hình thức chắc chắn là có cụ nhỉ
- Bé sinh viên có vướng mắc (sợ khi bị dọa) là trước khi tốt nghiệp do bị giấy mời lên làm việc và trường bắt viết tường trình. Giờ bé đó đã ra trường nên việc cần làm là cứ trung thực theo trình tự mà trình bày rõ sự việc.
- Nếu muốn làm tới nữa thì không nên quay lưng lại với cộng đồng đã hỗ trợ như cái status viết ra khi bị dọa

TÔN

Xe container
Xã hội này bây giờ người tốt thì hiếm còn loại mất dạy cả vợ cả chồng như nhà này thì nhiều đếm ko hết

Moriarty

Xe container
Đoạn gọi hội ép viết status là đoạn nài nhỉ. E tìm chưa thấy.
Alo!!! Chủ thớt đâu rồi nhỉ. Xác nhận lại xem thông tin:
"Sau đó 2 vợ chồng này gọi hội rồi hẹn em gái ra quán cà phê, "ép" viết status xin lỗi. Em gái quá ngây thơ đi 1 mình và trúng quả đậm."
là ở đâu trong mấy cái link nhỉ?

honda_cub79

Xe lăn
Vợ chồng nhà kia bẩn bựa thật.

Ferrari1102

Xe tải
Em này quay xe sau cái status đầu nhanh quá nên cđm cũng chán, giờ thì tẩy chay vc nhà kia thôi chứ nội tình thật sự thì không rõ thế nào

toyennha

Xe lăn
KLQ nhưng ra quán cà phê toàn thấy các em trẻ xynh ngồi bên macbook. Bọn trẻ bây giờ làm việc khắp nơi, khiếp thật!
Chuyện đó bình thường bất thường khi đang đèn đỏ cũng móc điện thoại ra tự sướng . mà chuyện đó em gặp hoài.

poiuy

Xe ba gác
Không liên quan nhưnh Laptop bị đổ nước vào, dốc ngược ra, tháo pin, rút điện, để yên khoảng 4 tiếng, mang ra hàng chỉ hết tầm trên dưới 1 triệu thôi.
Có lẽ cô gái này xử lý không chuẩn.
Laptop bây giờ và đặc biệt là macbook tháo pin đâu có dễ dàng như máy thời xưa?