[Funland] Võ Nguyên Giáp - Lê Trọng Tấn - Hoàng Văn Thái và Nguyễn Hữu An

My Hao

Xe điện
Em thường nghe các cụ ccb nói vui với nhau người lính giỏi nhất là người lính còn sống sau trận chiến. Hiểu theo nghĩa vui này thì cụ Lê Đức Anh cũng là một tướng tài vì cụ ấy là sỹ quan chỉ huy cao cấp nhất trong kháng chiến chống Mỹ hiện còn sống. Cụ ấy là trung tướng phó tư lệnh chiến dịch Hồ Chí Minh, ngang cấp với cụ Tấn và cao hơn cụ An, cụ Cầm.

likefim72

Xe tăng
Các cụ cho hỏi về vụ Gạc Ma cái.

chungnguyen

Xe máy
Em chợt nảy ra 1 ý, có nên gọi lưỡng quốc tướng quân Nguyễn Sơn là "Tướng Viện Trợ" được không ạ?
Năm 1945, PLA đủ mạnh, Mao để tướng NS về VN để làm cánh tay nối dài, không loại trừ có ý chi phối VN lâu dài về sau. Cụ Hồ tỉnh chán, nên tướng NS chỉ liên quan setup ban đầu, tận dụng kinh nghiệm trước đó chứ không sâu được....

Ngỗng Ngu

[Tịch thu bằng lái]
Em chợt nảy ra 1 ý, có nên gọi lưỡng quốc tướng quân Nguyễn Sơn là "Tướng Viện Trợ" được không ạ?
Có lẽ cái này đúng. Lúc đó ông cụ kéo tướng Nguyễn Sơn về với mục đích viện trợ là chính.

billyjone

Xe tăng
Cụ nhắc lại chuyện đau thương làm gì, hay hớm gì cái lò xay thịt Quảng Trị, đem thịt ra xay để ngồi đàm phán khoe tài lỗi gì. Thôi dẹp 3 cái lăng nhăng đi dc rồi, nói ra bọn con nít nó cười cho
là do từ cái này mà ra bác ak.

- Lúc đó sức mạnh quân sự đứng thứ 3 thế giới nên đang mơ mộng chuyện lớn, ngồi ngang hàng đòi sắp xếp trật tự thế giới với các cường quốc. Đánh Mỹ là đánh cho LX đánh cho TQ đánh cho giai cấp vô sản trên toàn thế giới.... bla bla. Có 2 ông anh một thì chết cũng được vài niên, ông còn lại đâm đến mấy nhát dao sau lưng.

- Giờ nắm tay cùng Bắc Hàn dưới đáy thế giới rồi nên đỡ nhiều.
- Bác thích em trích nốt cho cái bài họp chung với khựa còn dọa cả Chu Ân Lai với Mao chứ có rụt cổ như bây giờ đâu. Mà cũng vì coi trời bằng vung nên Khựa nó mới dầy công lừa cho đi hết từ cuộc chiến này đến cuộc chiến khác.

Chỉnh sửa cuối:
Cả 2 ĐT cùng chết năm 1986 :D

captured

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào rảnh và thông tỏ, cho em biết xem bây giờ mình oánh nhao Vs tq thì có vị tướng nào giỏi ợ

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Khi cụ Giáp còn là thày giáo làng thì Chu Văn Tấn đã cầm quân đánh nhau tay bo với Pháp cả chăm trận !:D
Cụ Chu cũng là bộ trường QP đầu tiên của chính phủ CM năm 1945
Sau do Xô Trung đối đầu mâu thuẫn, cụ Chu không được trọng dụng và bị cô lập (giam lỏng) đến chết.
Các thým cao tuổi thì mới biết được quyết định và sự tồn tại của khu tự trị Việt Bắc trong một khoảng thời gian dài chống Mỹ !

billyjone

Xe tăng
Cụ nào rảnh và thông tỏ, cho em biết xem bây giờ mình oánh nhao Vs tq thì có vị tướng nào giỏi ợ
Còn cần phải xem xét cần tướng giỏi hay cần vua giỏi?
Một vua hèn và nhát 100 tướng giỏi cũng vứt, vua giỏi và anh minh ắt sẽ có tướng giỏi.
vì một sự thực không thể phủ nhận, tướng không thể quyết thay vua.

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Khi bac Giáp nói phải tiến lên chính quy hiện đại, quân phong, quân kỉ thì bác Thanh nói về cờ 3 nhất. Thế mới có chuyện bên lề là khi bác Thanh kiểm tra 1 đơn vị Q Đ và hỏi viên chỉ huy là: "KỈ luật là gì trong quân đội ? ", viên chỉ huy đơn vị trả lời "Kỉ luật là xương sống của quân đội," bác Thanh hỏi vặn lại "Thế tư tưởng trong quân đội là cái gì, là cái xương sườn à ? "

Nghe các bác cựu chiến binh kể vui vậy, chả biết đúng hay không.
Cụ Giáp là người duy nhất trên thế giới không được học hành chính quy qua trường lớp võ bị được phong đặc cách luôn là đại tướng!:D

huyleck

Xe điện
Em thường nghe các cụ ccb nói vui với nhau người lính giỏi nhất là người lính còn sống sau trận chiến. Hiểu theo nghĩa vui này thì cụ Lê Đức Anh cũng là một tướng tài vì cụ ấy là sỹ quan chỉ huy cao cấp nhất trong kháng chiến chống Mỹ hiện còn sống. Cụ ấy là trung tướng phó tư lệnh chiến dịch Hồ Chí Minh, ngang cấp với cụ Tấn và cao hơn cụ An, cụ Cầm.
Em tầu ngàm mãi đên cái còm này của cụ thì phải bật dậy biên mấy dòng, thưa cụ cái tay LDA này là kẻ dẫn tới vụ tắm máu ở TS, vụ Thành Đô, o bế, chi phối chính trường và en nờ vụ áp phe khác mà theo nhiều người sẽ dẫn tới 1 thời trì bắc thuộc cực kì nguy hiểm cho dân tộc - đấy là những gì em biết d, xin chỉ giáo thêm.

tung5917

Xe điện
Tướng lĩnh cũng là là con người, giỏi mấy mà bị kẹp và thế và địa bất lợi thì cũng thua.
Cần đủ cả Thiên Thời - Địa Lợi - Nhân Hoà.
Việt Nam mình có đánh nhau với Trung Quốc thì chắc chắn phải lấy ít chọi nhiều. Vậy thì chỉ có cách lấy tránh sở trường quân đông, vũ khí lắm của địch mà bắt địch phải dùng sở đoản đánh với sở trường của ta. Còn làm sao tạo được thế và địa lợi thì đầu tiên cần 1 nhà chiến lược thiên tài cỡ bác Giáp ạ.

tung5917

Xe điện
Cụ Giáp là người duy nhất trên thế giới không được học hành chính quy qua trường lớp võ bị được phong đặc cách luôn là đại tướng!:D
Bác Giáp là cha đẻ của chiến tranh nhân dân. Đây là mấu chốt chiến lược để thắng cả Pháp lẫn Mỹ. Chắc chắn bác Giáp có trình bày quan điểm chiến lược với bác Hồ nên bác Hồ hiểu rằng bác Giáp có thể đánh thắng đại tướng của địch. Thế là bác Hồ phong bác Giáp làm đại tướng thôi :)
Mấy ông Nguyễn Sơn, Nguyễn Thiết Hùng ... thành danh sớm hơn bác Giáp nhưng chỉ là tướng võ biền, đủ tài cầm quân đánh thắng từng trận nhưng không đủ tài đánh thắng cả cuộc chiến nên chỉ là thiếu tướng vì chỉ thắng được thiếu tướng của địch, gặp đại tướng của địch là thua thôi.

Bung To

Xe điện
Cụ nói ông Sơn chành choẹ với ông Giáp thì vừa không đúng lại vừa đúng.
Về học hành, đào tạo, kinh nghiệm trận mạc thì Đại tướng chắc chỉ được 1 góc của Thiếu tướng !!!
May mà có Ông Cụ :D
Đánh với 2 đế quốc như Pháp và Mỹ mà cứ áp dụng bài bản quân sự như tướng Nguyễn Sơn thì chắc gì đã thành công được !
Những quyết định khó khăn nhất như trận Điện Biên với tướng Giáp và trận Ban Mê Thuột với tướng Thảo mới khẳng định tài năng quân sự của 2 Cụ ấy ! 2 trậnđánh làm thay đổi cả thế trận cuộc chiến luôn.

songhoang403

Xe hơi
Bác Giáp là cha đẻ của chiến tranh nhân dân. Đây là mấu chốt chiến lược để thắng cả Pháp lẫn Mỹ. Chắc chắn bác Giáp có trình bày quan điểm chiến lược với bác Hồ nên bác Hồ hiểu rằng bác Giáp có thể đánh thắng đại tướng của địch. Thế là bác Hồ phong bác Giáp làm đại tướng thôi :)
Mấy ông Nguyễn Sơn, Nguyễn Thiết Hùng ... thành danh sớm hơn bác Giáp nhưng chỉ là tướng võ biền, đủ tài cầm quân đánh thắng từng trận nhưng không đủ tài đánh thắng cả cuộc chiến nên chỉ là thiếu tướng vì chỉ thắng được thiếu tướng của địch, gặp đại tướng của địch là thua thôi.
Cụ chuẩn ko cần chỉnh!

Kẹo_Lạc

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Thanh là chính ủy của toàn quân, phụ trách công tác tư tưởng, nhân vật số 2 của Binh bộ, nhưng không trực tiếp tham mưu, tác chiến, hành quân gì hết.
Lịch sử quân sự chỉ ghi nhận tướng cầm quân, chỉ huy, tác chiến ở tầm chiến lược và chiến thuật chứ không tôn vinh công tác tư tưởng.
Đương kim Binh bộ thượng thư xuất thân từ tổng cục 9 trị là điều hơi lạ. Thường lên thượng thư thường là tổng tham mưu trưởng hoặc thứ trưởng có kinh nghiệm tác chiến.
Chắc cụ ko biết Đương Kim Bộ Binh đc đánh giá rất cao và rất giỏi hơn hẳn TTMT Hiện tại thế nên Bác ấy lên bộ trưởng là đương nhiên
Về TTMT hiện tại lên được là do TTMT trước đó đột ngột qua đời thôi ạ. Ko đc đánh giá cao mấy

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Thế về nước, tướng Sơn ghi được công trạng gì hả cụ?
Vị tướng quân giỏi là có thành tích lớn trong chiến trận, ý thức quân nhân mẫu mực. Các sự kiện lớn như 1945, 1954 không thấy có mặt cụ lưỡng cuốc nào thì phải.
Năm 45 thì ông Sơn chưa được cụ Hồ rước về nước, còn lúc chiến tranh Triều tiên vừa nổ ra, ổng lại được cụ Hồ đẩy về Tàu cho đỡ rách việc mà lại được tiếng thơm góp tướng đi Kháng Mỹ-Viện Triều.
Xét về tướng chống Mỹ thì Nguyễn Sơn là tướng đi đầu :)) :)) :))

My Hao

Xe điện
Cụ nói thế nào ấy chứ, có mà đầy. Riêng Việt Nam đã có 4 đại tướng rồi: cụ Giáp, cụ Thanh, cụ Mai Chí Thọ và tướng Lê Đức Anh.