[Funland] Võ Nguyên Giáp - Lê Trọng Tấn - Hoàng Văn Thái và Nguyễn Hữu An

cuncon

Xe điện
Vậy ông này là tướng Tàu ạ?
Lưỡng quốc tướng quân cụ ah; vừa tướng TQ vừa tướng ta;
Chủ tịch HCM của chúng ta trọng dụng chủ yếu ở nghi thức...ngoại giao (theo quan điểm của em) vị cụ Sơn dc Mao TĐ rất quý, lại ở QT CS;
Còn về dùng người thì như các cụ thấy, chủ tịch HCM dùng cụ Giáp, cụ Đồng, cụ Duẩn cơ. chủtịch HCM vốn là một nhà nho uyên thâm, Chu Ân Lai còn thừa nhận về tiếng hán thì vẫn phải kính nể CT HCM.

Phaodung

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi chứ thế vị tướng nào đợt vừa rồi xuất nhầm 1 con tàu toàn AK cho khủng bố nhỉ? Miệ cái bà bán xôi cứ bập bõm đến lộn ruột~X(
Đợt trước hội làng liên tục bắt được vũ khí khủng "gửi nhầm" mà đến giờ mọi bề im thin thít lạ nhỉ!

Maus

Xe điện
Có tướng nào đánh nhau mà không phải hy sinh mạng sống lính tráng không cụ? Cụ xem lúc đồng minh đổ bộ Normandy, ngày D-day, lính chết như ngả rạ mà vẫn phải alaxo xông lên. Thế nhưng Eisenhower vẫn được tôn vinh, phong 5 sao.
Trận Waterloo lính Pháp bị tàn sát như gà nhưng Napoleon vẫn là thiên tài quân sự.
Đã đánh nhau, tránh sao khỏi chết. Như Tôn tẫn, Bach khởi lính cũng chết hàng vạn, các ông đó vẫn là thiên tài quân sự.
KLQ đến em, nhưng cái câu "Trận Waterloo lính Pháp bị tàn sát như gà nhưng Napoleon vẫn là thiên tài quân sự" làm em chết cười.:)):)):))

vietran

Xe ba gác
Nghe dạy để bớt... đi này. Tôi vốn trước nay ít khi mất time giáo chã thế này lắm cụ ợ.
Đàm phán chỉ thể hiện một phần thôi, hay nói cách khác đó là yếu tố đủ. Yếu tố cần vẫn là các trận đánh.
Đọc lại sách giáo khoa lịch sử đi nhé. Lê đức thọ đàm phán khi bế tắc vẫn thúc giục ở nhà đem quân vô thành cổ, dù mỗi ngày thương vong tới 3 đại đội.
Tết mậu thân biệt động và đặc công tiêu hao 80% kết quả là Johnson chấp nhận đàm phán với Hà nội, rút quân Mỹ về và tuyên bố ko ra tranh cử.
Đấy còn chưa nói kết quả chiến trường còn thúc đẩy các hoạt động của yếu tố thứ 3,phong trào phản chiến và tôn giáo học sinh sinh viên...
Kiến thức của cụ còn non lắm. Khuyên thật nên bổ sung học hỏi nhiều để tiến bộ. Chứ giờ xanh lắm, không đáng bàn luận
Cụ nhắc lại chuyện đau thương làm gì, hay hớm gì cái lò xay thịt Quảng Trị, đem thịt ra xay để ngồi đàm phán khoe tài lỗi gì. Thôi dẹp 3 cái lăng nhăng đi dc rồi, nói ra bọn con nít nó cười cho

Nướng quân mà chiến thắng thì thôi đã đành, đây còn thua nữa thì ra tướng gì.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận về ngoại giao và dùng người thì anh 3D ver1 gọi ông Cụ là sư tổ, kém xa một trời một vực, thời anh 3d ver 1 bị cô lập, nhân tài thì vùi dập te tua mà cũng ko thấy Việt Kiều yêu nước nào về giúp rập cả.
Nhưng không có cụ 3D ver1 thì giờ này ta có 1 trong 2 hướng:
1- Bắc-Nam phân chia như nước Triều tiên đau thương
2- Ta đang nói bằng 1 ngôn ngữ khác và viết bằng những ký tự khác
Vầy phỏng cụ :D

Thai Ha

Xe buýt
Hoàng Sơn ở đâu cụ ?
Khi Nguyễn Hoàng hỏi cụ Nguyên Bỉnh Khiêm mưu kế được cụ nói là "Hoành Sơn nhất đ.ái, vạn đại dung thân". Hoành Sơn là Đèo Ngang.
bác dạy chí phải ạ.

Nghĩa đen là thế, nhưng chúa Nguyễn lại hiểu rằng chốn dung thân đâu phải là nằm ngủ tại Đèo Ngang, mà là tất cả cả dải đất trải rộng ở mãi phía sau cơ, có rất nhiều đèo (hoành sơn), Đèo Hải Vân cho đến Đèo Cả (Phú Yên, Nhà Hồ đã chiếm được trước đó rồi). Hoành Sơn chỉ là một phần của Trường Sơn-Tây Nguyên. Chúa Nguyễn không ở mãi tại sau Đèo Ngang, Đèo Cả (1600) mà đi cho hết đèo tới vịnh Thailan mới thôi, ; và sau quay lại chiếm đươc cả Đông kinh HN (1802).

Thắng Buôn Mê Thuột (3/75) rồi các cụ nhà ta cũng chả dừng ở đó, lập tức xuống Phú Yên, tiến về sài Gòn (4/75), đánh đến tận biên giới Thailan(1978).:))

Chỉnh sửa cuối:

atlas07

[Tịch thu bằng lái]
Thế thế mới không nhận sắc phong của ông cụ chứ cụ. Đấy gần như là cách phản đối thôi. Tính đến thời điểm đó thì kể cả về học hành, kinh nghiệm và thành tích trận mạc của Tướng Sơn hơn hẳn Tướng Giáp không thể so sánh được với nhau í ạ.
Nguyễn Sơn chỉ ỷ mình được tham gia Van lý trường chinh thôi, chứ còn về trình độ kinh nghiệm chiến đấu và cấp bậc thời ấy không tướng nào của Việt nam qua được tướng Lê thiết hùng, ông được phong tướng còn trước cả Tướng Giáp và là thiếu tướng đầu tiên của quân đội Việt nam

Maus

Xe điện
Waterloo là trận đại bại của Napoleon cụ nhỉ.
Cụ ạ,

Thứ nhất, Waterloo với 70k quân Pháp do Napoleon mới đào thoát về lãnh đạo phải đối đầu với quân Anh-Phổ 110k quân thì thua cũng không gọi là đại bại.

Thứ hai, cho dù là đại bại đi chăng nữa, người ta lờ đi chuyện Napoleon dẫn quân Pháp chinh phạt, thiết lập quyền bá chủ trên khắp Châu Âu trong thời đỉnh cao. Chỉ nhắc đến mỗi một trận Waterloo ở trên để phủ nhận khả năng quân sự của Napoleon.

Em được quyền cười chứ nhỉ?

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Tướng Chu Văn Tấn, Lê Quảng Ba rất thân cận Bác, không rõ 2 tướng này đi đâu mất mà không có tin tức gì?
Tại vì các ông này có lãnh địa, có dân, có quân và đã cầm quân oánh Pháp, oánh Nhật trước ông Giáp ợ.
3 đội Cứu quốc quân đánh Pháp, đánh Nhật từ thời Khởi nghĩa Bắc sơn có tới hàng mấy trăm người.
Trong khi cuối năm 1944, Đại tướng ta mới có trong tay 33 lính.
Hỏi 1940 Đại tướng ta ở đâu ???

Gcar

Xe container
Đại tướng Văn Tiến Dũng là người cầm quân trực tiếp thuộc loại giỏi nhất. Người được dùng bí danh "Võ" với nghệ thuật quân sự sấm sét đánh thọc sâu, nở hoa trong lòng địch. Ông là người cầm quân trực tiếp lớn nhất lịch sử quân sự Việt Nam tại chiến dịch Giải phóng Sài gòn. Ngoài ra ông còn là phụ trách giải phóng Tây Nguyên, Đường 9 Nam Lào, Quảng Trị 1972. Ông dẫn dắt QĐND Việt Nam trong chiến tranh chống TQ 1979.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Nguyễn Sơn chỉ ỷ mình được tham gia Van lý trường chinh thôi, chứ còn về trình độ kinh nghiệm chiến đấu và cấp bậc thời ấy không tướng nào của Việt nam qua được tướng Lê thiết hùng, ông được phong tướng còn trước cả Tướng Giáp và là thiếu tướng đầu tiên của quân đội Việt nam
Vậy chắc người Tàu ngu lắm hay nước Tàu hết người rồi nên mới phong tướng cho ông Nguyễn Sơn và cho làm Cục trưởng quân huấn :)) :)) :))

HuyArt

Xe lăn
Ông tướng giỏi nhất là ông tướng không ra trận, đúng hơn là k phải xua quân ra trận
Ông tướng tồi nhất là nướng quân nhiều nhất mà đáng ra k cần phải như vậy
Chiến thuật biển người của tàu do tàu dùng hay ai dùng thì cũng léo ra gì
Nghe cụ thánh thót cứ tưởng minh triết, nhưng ngẫm kỹ thì hóa ra giống mấy anh ngáo đá bàn chiện chính sự:D
Tướng mà không phải xua quân ra trận chỉ có To Tướng thôi cụ trẻ ạ
Văn minh, cấp tiến, dân trí cao như tây lông mà WW2 cũng phải tắm máu vài chục triệu nhân mạng để rồi mới thấm được cái minh triết của phi bạo lực, phi chiến tranh. Vàng vẩu An Nam góc ao làng tuổi giề

Mãi Mi

Xe hơi
Tướng Chu Văn Tấn : Năm 1976, ông được bầu làm Phó Chủ tịch Quốc hội của nước Việt Nam thống nhất. Tuy nhiên, không lâu sau đó, quan hệ Việt - Trung trở nên căng thẳng và xấu đi nhanh chóng, cao điểm là việc Ủy viên Bộ Chính trị Hoàng Văn Hoan trốn sang Trung Quốc và cuộc chiến tranh Việt - Trung vào năm 1979. Ông cũng bị liên lụy, bị mất hết các chức vụ, bị cô lập chính trị, thậm chí bị giam lỏng nhưng không công bố. Từ đó ông bị quản thúc, xa gia đình cho đến ngày qua đời. Sau này ông được phục hồi danh dự cũng không công khai như khi bị trù dập.[cần dẫn nguồn]

Ông mất năm 1984 tại Hà Nội. Khi mất, Ông được an táng tại Nghĩa trang Văn Điển, Hà Nội. Hiện nay phần mộ của Ông đã được gia đình cải táng và đưa về nghĩa trang của gia đình tại xã Phú Thượng, huyện Võ Nhai, tỉnh Thái Nguyên.

Tướng Lê Quảng Ba
  • Năm 1960, ông chuyển ngành, làm Trưởng ban Ban Dân tộc Trung ương, Chủ nhiệm Ủy ban Dân tộc của Chính phủ,
  • Năm 1976, ông làm Phó Chủ nhiệm Ủy ban Nông nghiệp Trung ương.
Ông là Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương **** Cộng sản Việt Nam khóa III, đại biểu Quốc hội từ khóa II đến khóa VI, Ủy viên Đoàn Chủ tịch Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam.
Buồn cho ông tướng mà chôn ở nghĩa trang Văn Điển, khác gì phó thường dân, mà thôi thì tướng tá thì cũng về với cát bụi cả thôi, mấy ai lưu danh sử sách đâu. Hàng ngàn tướng như bây giờ thì ai nhớ nổi chứ, chắc sau này xã đội trưởng cũng là tướng như CPC ấy chứ.

atlas07

[Tịch thu bằng lái]
Vậy chắc người Tàu ngu lắm hay nước Tàu hết người rồi nên mới phong tướng cho ông Nguyễn Sơn và cho làm Cục trưởng quân huấn :)) :)) :))
từ 1928 Lê Thiết Hùng đã được cài sang Quốc dân đ_ảng Trung Quốc làm đến chức Đại tá. Chuyên tuồn tài liệu và tin tình báo cho Đ_ảng cộng sản Trung Quốc.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
từ 1928 Lê Thiết Hùng đã được cài sang Quốc dân đ_ảng Trung Quốc làm đến chức Đại tá. Chuyên tuồn tài liệu và tin tình báo cho Đ_ảng cộng sản Trung Quốc.
Thế về nước, tướng Hùng ghi được công trạng gì hả cụ ???

vudinhtaybannha

Xe container
Có một cụ Trung Tướng tên Bình là Nguyễn Bình nhưng tài liệu đánh trận ít quá.
Em cũng khâm phục tướng Nguyễn Bình và tướng Nguyễn Sơn "Vũ nguyên Bác " .Thời loạn lạc quân hồi vô phèng Bác Hồ cử đích danh tướng Nguyễn Bình vào nam cầm quân mặc dù tướng Nguyễn Bình là Quốc dân Đ.ảng không phải đ.ảng cs .Lưỡng quốc tướng quân Nguyễn Sơn thì văn võ song toàn .

Ngỗng Ngu

[Tịch thu bằng lái]
Tướng Thanh chỉ huy tiền phương trận Điện Biên Phủ, điều này em mới nghe lần đầu. Cụ cho em biết cụ Thanh chỉ huy đơn vị nào? Khái niệm chỉ huy tiền phương là gì với ạ?

Không phủ nhận cụ Thanh phổ biến ý chí đánh Mỹ thời kỳ đầu, nhưng ý chí đó do cụ Duẩn xây dựng và thống nhất hay do cụ Thanh? Và "ý chí tiến hành chiến tranh" và "đánh trận giỏi" liệu có đồng nghĩa không cụ?

Trận Mậu Thân, là do kế hoạch của cụ Thanh? Lại tin mới, nhưng cũng có thể, cụ giúp anh em thêm thông tin với ạ.

Nhưng, trận Mậu Thân, thắng hay thua vẫn còn là dấu hỏi nên dựa vào trận đó để cho rằng "đánh trận giỏi" thì phải để sau cụ ạ. Nhất là vị tướng mà cụ cho rằng lên kế hoạch trận đánh đã qua đời 6 tháng trước đó.
Trong chiến dịch Điện Biên Phủ năm 1954 Đại Tướng không chỉ huy trực tiếp đơn vị nào nhưng với vai trò tổ chức hậu cần ở Thanh Hóa sau này những ngày cao trào thì tham gia như một chính trị tiền phương động viên thúc đẩy chiến đấu (con lăn là một trọng những sáng tạo mà Đại Tướng phát huy nhân rộng từ một đơn vị nhỏ lẻ nào đó mà em quên rồi ạ)
Việc so sánh với cụ Duẩn em thấy không hợp vì cụ Duẩn chỉ là chính trị gia có tham gia đánh đấm đâu mà biết đánh Mỹ như nào nên không thể nói ý chí tiến hành chiến tranh của riêng cụ Duẩn được mà cụ Duẩn chỉ là người tuyên bố còn cốt lõi vẫn là người cầm súng đánh giặc.
Trận Mậu Thân không bàn đến việc thắng thua (theo cá nhân em thì thua về quân sự nhưng thắng về chính trị). Cái mà phải ghi nhận đó là sự tổ chức chuẩn bị 3 năm từ năm 65 đến năm 67 của Đại Tướng Thanh (ngay cả việc gọi tướng Hoàng Cầm vào để cùng Tướng Tấn, Tướng Độ tiến hành tập rượt cho những trận đánh với quy mô lớn - riêng cái này nhiều cụ phê phán việc trước khi có mấy sư 7, 9, 5 thì mấy trung đoàn trong đó nướng tương đối quân theo em nghĩ là sai vì phải có đánh lớn mới có thể ép được giặc và đem một đội quân nhà mình đi đánh với đội quân nhà nghề chết nhiều cũng là đúng quy luật cái chính cuối cùng ta cũng tìm ra cách đánh). Việc cái chết của Đại Tướng Thanh nếu cụ đọc hồi ký của Tướng Trà "Kết thúc cuộc chiến 30 năm" xuất bản năm 78 sẽ thấy được khía cạnh vấn đề (cụ lưu ý cuốn hồi ký í bản năm 2003 bị cắt đến 20% so với cuốn năm 78 nhé)