[Funland] Võ Nguyên Giáp - Lê Trọng Tấn - Hoàng Văn Thái và Nguyễn Hữu An

banmotnucuoi

Xe lăn
Cháu thấy tướng Phạm vũ Luận đánh trận tốt phết, tiếc là bác ý hi sinh hơi sớm không thì...

Maus

Xe điện
Chính là trận Ấp Bắc đấy cụ
Khặc khặc, cụ còn không phân biệt nổi giữa đánh áp sát và giáp lá cà nữa là.

Trận Ấp Bắc chỉ là một trận chống càn, do ông Hai Hoàng là tiểu đoàn trưởng chỉ huy, địch chủ động đến đánh thì ta chống càn, ngày hôm đó đánh xong trận có khi vài ngày sau cụ Thanh còn chưa biết chứ đừng nói là đứng ra chỉ huy.

Chiến thuật của cụ Thanh "bám thắt lưng địch mà đánh" chứ không phải là "giáp lá cà" như cụ nói cũng ko liên quan gì đến trận này. Trận này quân ta bố trí phòng thủ trong hàng cây, cái bọn cố gắng xông vào đối phương là VNCH chứ không phải ta.

Cụ Thanh còn trận nào mà theo cụ là chỉ huy không cụ?

Ngỗng Ngu

[Tịch thu bằng lái]
Lưỡng quốc tướng quân thì sao?
Tài hoa bạc mệnh, khổ. Con cháu nó cũng chả nhớ.
Tướng Nguyễn Sơn hả cụ? Chẳng ai quên đâu có điều vai trò ở thời điểm đánh Mỹ không nhiều nên hỉnh ảnh không nổi bật lắm.

Maus

Xe điện
Tướng Nguyễn Sơn hả cụ? Chẳng ai quên đâu có điều vai trò ở thời điểm đánh Mỹ không nhiều nên hỉnh ảnh không nổi bật lắm.
Thời chống Mỹ tướng Sơn còn sống đâu mà vài trò với hình ảnh gì cụ?

Ngỗng Ngu

[Tịch thu bằng lái]
Vậy cụ cho em xin tên của trận đánh hoặc chiến dịch nào do cụ ấy chỉ huy ạ.
Trần Điện Biên Phủ Đại Tướng Thanh là người chỉ huy tiền phương ạ. Sau này trận Mậu Thân cũng là do kế hoạch của Đại Tướng còn nhiều lắm vì B2 thời gian đầu mà không có Đại Tướng Thanh thì không được cái thế cộng sản đánh cộng hòa đâu ạ.

Ngỗng Ngu

[Tịch thu bằng lái]
Thời chống Mỹ tướng Sơn còn sống đâu mà vài trò với hình ảnh gì cụ?
Vâng thế nhà cháu mới nói là hình ảnh của tướng Nguyễn Sơn không nổi bật vào thời điểm đỉnh điểm của chiến tranh.

katekate

Xe hơi
Tướng tình báo Phạm Xuân Ẩn, chưa thấy cụ nào nhắc

Ngỗng Ngu

[Tịch thu bằng lái]
Đại tướng này đặt ra để làm đối trọng với cụ Giáp thôi. Để mình cụ Giáp làm đại tướng sợ không kiềm chế được.
Cụ nói thế không phải. Tướng Giáp và Tướng Thanh ở 2 vai trò hoàn toàn khác nhau bên cạnh bác Hồ (2 cánh tay) chứ không đối đáp gì cả. Họa chăng tướng Nguyễn Sơn có đôi phần chạnh chọe với Tướng Giáp thì có thể!

Giàng A Pháo

[Tịch thu bằng lái]
Nói về các tướng lĩnh tài ba của VN, không nhắc tới tướng Sáu Thẹo với chiến dịch "tuỳ nghi di tản" huyền thoại là một thiếu sót vô cùng lớn.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Giỏi có khi còn hơn cả tiếng mẹ đẻ í chứ.
Ông này nguyên là tướng Tàu.
Chiến tranh Cao ly nổ ra, ông về Tàu.
Nhà ta thở phào :D
Ơ em tưởng ông í quê mạn Gia Lâm. Sang tàu còn hoạt động chán cùng cụ Hồ mà.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói thế không phải. Tướng Giáp và Tướng Thanh ở 2 vai trò hoàn toàn khác nhau bên cạnh bác Hồ (2 cánh tay) chứ không đối đáp gì cả. Họa chăng tướng Nguyễn Sơn có đôi phần chạnh chọe với Tướng Giáp thì có thể!
Cụ nói ông Sơn chành choẹ với ông Giáp thì vừa không đúng lại vừa đúng.
Về học hành, đào tạo, kinh nghiệm trận mạc thì Đại tướng chắc chỉ được 1 góc của Thiếu tướng !!!
May mà có Ông Cụ :D

Ngỗng Ngu

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ cụ Thanh giỏi thật. Cụ trực tiếp vào chiến trường, quan sát, thu thập thông tin, chỉ đạo rồi ra Bắc quả quyết có thể đánh và thắng Mỹ. Chiến thuật bám lấy thắt lưng địch là của cụ Thanh đấy ạ.
Đúng rồi cụ. Đại tướng Thanh thường là tướng chỉ huy tiền phương nên các quyết sách về chiến dịch, chiến thuật thường là của Tướng Thanh. Còn Tướng Giáp thì ngồi hoạch định mang tính chiến lược hơn.

cuncon

Xe điện
Cụ nói ông Sơn chành choẹ với ông Giáp thì vừa không đúng lại vừa đúng.
Về học hành, đào tạo, kinh nghiệm trận mạc thì Đại tướng chắc chỉ được 1 góc của Thiếu tướng !!!
May mà có Ông Cụ :D
Kinh nghiệm biển người của TQ ah cụ? cụ nói gì phải có dẫn chứng chứ

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Ơ em tưởng ông í quê mạn Gia Lâm. Sang tàu còn hoạt động chán cùng cụ Hồ mà.
Học quân sự ở Tàu.
Đánh trận lớn bé ở Tàu. Phò ông Mao cả cái Vạn lý truòng chinh.
Tham gia kháng Nhật rồi thành lập nhà nước CHND Trung hoa 1-10-1949.
Cục trưởng Cục quân huấn của PLA.
Lấy vợ Tàu.
Lúc hồi hương để chết, lãnh đạo nhà nước Tàu tiễn ra tận toa xe lửa.
Vậy ông í là tướng ta hay tướng Tàu ???

Maus

Xe điện
Trần Điện Biên Phủ Đại Tướng Thanh là người chỉ huy tiền phương ạ. Sau này trận Mậu Thân cũng là do kế hoạch của Đại Tướng còn nhiều lắm vì B2 thời gian đầu mà không có Đại Tướng Thanh thì không được cái thế cộng sản đánh cộng hòa đâu ạ.
Tướng Thanh chỉ huy tiền phương trận Điện Biên Phủ, điều này em mới nghe lần đầu. Cụ cho em biết cụ Thanh chỉ huy đơn vị nào? Khái niệm chỉ huy tiền phương là gì với ạ?

Không phủ nhận cụ Thanh phổ biến ý chí đánh Mỹ thời kỳ đầu, nhưng ý chí đó do cụ Duẩn xây dựng và thống nhất hay do cụ Thanh? Và "ý chí tiến hành chiến tranh" và "đánh trận giỏi" liệu có đồng nghĩa không cụ?

Trận Mậu Thân, là do kế hoạch của cụ Thanh? Lại tin mới, nhưng cũng có thể, cụ giúp anh em thêm thông tin với ạ.

Nhưng, trận Mậu Thân, thắng hay thua vẫn còn là dấu hỏi nên dựa vào trận đó để cho rằng "đánh trận giỏi" thì phải để sau cụ ạ. Nhất là vị tướng mà cụ cho rằng lên kế hoạch trận đánh đã qua đời 6 tháng trước đó.

Beta Ray Bill

Xe đạp
Vịtxanh nói:
Cụ nói ông Sơn chành choẹ với ông Giáp thì vừa không đúng lại vừa đúng. Về học hành, đào tạo, kinh nghiệm trận mạc thì Đại tướng chắc chỉ được 1 góc của Thiếu tướng !!! May mà có Ông Cụ :D
Tướng Nguyễn Sơn có trận nào nổi không cụ ơi, em hỏi thật?

likefim72

Xe tăng
Nghe lỏm được câu chuyện hầu các cụ:

Bac Thảo nghiên cứu sách Pháp, thấy Tây nó bảo : Ai làm chủ Tây Nguyên thì người đó làm chủ bán đảo Đông dương. Thế nên mới có trận Ban Mê Thuột.8->

Thực ra câu này là do cụ Nguyễn Bỉnh Khiêm nói lâu rồi :" Hoàng Sơn nhất ***, vạn đại dung thân".
Hoàng Sơn ở đâu cụ ?
Khi Nguyễn Hoàng hỏi cụ Nguyên Bỉnh Khiêm mưu kế được cụ nói là "Hoành Sơn nhất đ.ái, vạn đại dung thân", đại ý là "Qua khỏi Đèo Ngang là đất dung thân".

Chỉnh sửa cuối:

Krupta

Xe điện
Cụ Thanh còn trận nào mà theo cụ là chỉ huy không cụ?
Có. Chỉ huy ác chứ cụ. "Các đồng chí phải quán triệt..." "phải noi gương..." "phấn đấu suốt đời..." "nguyện theo tấm gương..." "xung phong.." "hi sinh thân mình..." "thế nhé" "mình đi ngả lưng cái."
Hoan hô anh
Anh về phân bắc phân xanh đầy chuồng.