[Funland] Võ Nguyên Giáp - Lê Trọng Tấn - Hoàng Văn Thái và Nguyễn Hữu An

tân tinh

Xe tăng

atlas07

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Giáp là người duy nhất trên thế giới không được học hành chính quy qua trường lớp võ bị được phong đặc cách luôn là đại tướng!:D
Nguyễn Chí Thanh cũng thế luôn. Ông không được học hành qua trường lớp quân sự nào và đùng một phát nhảy lên đại tướng. lee Hồng Anh sau này cũng thế. Chưa học qua trường CA ngày nào đùng một phát nhảy lên Đại tướng CA.
Có một lưu ý rất hay về các tướng: Đó là những tướng được kết nạp ************* Trung Quốc như Lê Thiết Hùng Nguyễn Sơn và có thời gian hoạt động dài bên Trung Quốc sau này đều bị tách khỏi quân ngũ. Nguyễn Sơn bị cho sang Trung Quốc sau đó ốm chết. Lê Thiết Hùng thì bị cho sang làm đại sứ Triều Tiên.

atlas07

[Tịch thu bằng lái]
Trong nguồn của cụ có 1 từ rất hay là ĐƯỢC XEM.
Không hề có quyết định chính thức của chính phủ vào thời điểm đó.
Vậy khi ông Giáp duyệt binh cùng thiếu tá Patti người của OSS thì cũng chỉ coi bằng thiếu tá :))
dạ thưa cụ đây là sắc lệnh của cụ Huỳnh Thúc Kháng quyền chủ tịch nước ký năm 1946 đây ạ. Phong thiếu tướng cho Lê Thiết Hùng luôn
http://thuvienphapluat.vn/van-ban/Bo-may-hanh-chinh/Sac-lenh-185-cu-Le-Thiet-Hung-giu-chuc-Tong-chi-huy-Hoang-Huu-Nam-Chinh-tri-uy-vien-Quan-doi-Tiep-phong-Viet-nam/36114/noi-dung.aspx

tân tinh

Xe tăng
Đại tướng Văn Tiến Dũng là người cầm quân trực tiếp thuộc loại giỏi nhất. Người được dùng bí danh "Võ" với nghệ thuật quân sự sấm sét đánh thọc sâu, nở hoa trong lòng địch. Ông là người cầm quân trực tiếp lớn nhất lịch sử quân sự Việt Nam tại chiến dịch Giải phóng Sài gòn. Ngoài ra ông còn là phụ trách giải phóng Tây Nguyên, Đường 9 Nam Lào, Quảng Trị 1972. Ông dẫn dắt QĐND Việt Nam trong chiến tranh chống TQ 1979.
Cụ Văn Đại Tướng còn là Tổng Tham mưu trưởng đầu tiên và giữ vị trí này dài nhất nữa

tân tinh

Xe tăng
Khi cụ Giáp còn là thày giáo làng thì Chu Văn Tấn đã cầm quân đánh nhau tay bo với Pháp cả chăm trận !:D
Cụ Chu cũng là bộ trường QP đầu tiên của chính phủ CM năm 1945
Sau do Xô Trung đối đầu mâu thuẫn, cụ Chu không được trọng dụng và bị cô lập (giam lỏng) đến chết.
Các thým cao tuổi thì mới biết được quyết định và sự tồn tại của khu tự trị Việt Bắc trong một khoảng thời gian dài chống Mỹ !
Cầm quân tầm chiến dịch thì cụ Chu lại chưa thấy tài liệu viết.

atlas07

[Tịch thu bằng lái]
Cái này em không dám suy diễn. Nhưng cụ có vẻ coi thường cái vụ hậu cần của Tướng Thanh thật. Còn em thì đánh giá cao về cái đó chẳng khác gì việc Tướng Giáp thuyết phục theo cách đánh "Tiến chắc, thắng chắc". Còn việc cụ suy luận chính ủy là suy diễn. Em đã nói ở trên rồi là Tướng Thanh không chỉ huy trực tiếp đơn vị nào nhưng ông lăn lộn trực tiếp chiến trường với tư cách Đại Tướng thì cụ đánh giá như thế nào?
tướng chỉ huy phụ trách hậu cần trận Điện Biên Phủ là tướng Đặng Kim Giang. Vai trò của ông này tối quan trọng vậy mà sau này số phận rất thê thãm bị bắt giam 7 năm rồi bị cách ly bị quản thúc và chết trong nghèo khổ

atlas07

[Tịch thu bằng lái]
Việt nam ngoài cụ Nguyễn Sơn ra còn một lưỡng quốc tướng quân khác là Nguyễn Văn Hinh: trung tướng quân đội quốc gia Việt nam và Trung Tướng không quân pháp phó tham mưu trưởng không quân

tân tinh

Xe tăng
http://baodatviet.vn/chinh-tri-xa-hoi/thuong-tuong-nguyen-huu-an-vi-tuong-co-ba-chu-trung-2192115/
Viết về Thượng Tướng Nguyễn Hữu An"
"Trung tướng lục quân Mỹ Harold G.Moore từng tham chiến ở Việt Nam.
Năm 1965 lực lượng do ông chỉ huy đã đụng độ các lực lượng của tướng Nguyễn Hữu An tại Ia Đrăng.
Năm 1991 và 1993 khi đã về hưu, Tướng Moore trở lại thăm Việt Nam, gặp Thượng tướng Nguyễn Hữu An. Khi đó, Tướng Moore bày tỏ sự khâm phục những người chỉ huy và chiến sĩ Việt Nam.
Năm 1996, tướng H.G.Moore trở lại Việt Nam, khi đó, Tướng Nguyễn Hữu An đã mất. Được tin, Tướng Moore đã đến thăm gia đình, thắp hương trước bàn thờ Thượng tướng Nguyễn Hữu An".

Ha Cong Anh

Xe điện
Em thấy vn chiến tranh nhiều tướng đánh trận giỏi, thế mà làm kinh tế không một ai, nghĩ mà thấy dân mình hẩm hưu, thế giới nó biết mình cũng chỉ vì chiến tranh.
Hình như trong lịch sử dựng nước hơn 1000 năm chưa bao giờ hòa bình quá 30 niên.
Cụ k đọc lịch sử ạ?

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Iem ko hiểu cụ hỏi giề?
Vụ Gạc Ma trách nhiệm thuộc về tướng mắt lé LĐA đấy!
Ra lệnh quân đội án binh bất động, không phản công.
Lúc đó không quân TQ còn rất lạc hậu, không có khả năng tác chiến xa trên biển. Phía VN chỉ cần cử một, hai cái cường kích ra quăng đại vài quả bom, là lũ khựa chạy dài ngay!
Tuy nhiên LĐA đã không cho làm !

Gato2009

Xe điện
THeo thiển ý của em thì thời kỳ 75-80, quân đội VN là quân đội thiện chiến nhất thế giới (thiện chiến nhất chứ không phải là mạnh nhất nhé)

Girl_kute_tpb

Xe buýt
giá mà có đại tướng Gia Cát Lượng thì e chọn ông ý, thương quân nướng ít mạng, thương dân giảm thuế khóa, quản trị điều hành tốt...cứ như thế là e ưng cái bụng

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Bác Giáp là cha đẻ của chiến tranh nhân dân. Đây là mấu chốt chiến lược để thắng cả Pháp lẫn Mỹ. Chắc chắn bác Giáp có trình bày quan điểm chiến lược với bác Hồ nên bác Hồ hiểu rằng bác Giáp có thể đánh thắng đại tướng của địch. Thế là bác Hồ phong bác Giáp làm đại tướng thôi :)
Mấy ông Nguyễn Sơn, Nguyễn Thiết Hùng ... thành danh sớm hơn bác Giáp nhưng chỉ là tướng võ biền, đủ tài cầm quân đánh thắng từng trận nhưng không đủ tài đánh thắng cả cuộc chiến nên chỉ là thiếu tướng vì chỉ thắng được thiếu tướng của địch, gặp đại tướng của địch là thua thôi.
Đánh nhau theo kiểu nướng quân thì thằng nào lỳ hơn, chịu nhiệt lâu hơn sẽ chắc chắn thắng!:))!!! Pháp - Mỹ là cái đinh gỉ, vì bọn giãy chết nó xót mạng người hơn !
Nhiều tướng Pháp sau này tỏ ra không phục cụ Văn cũng vì lý do này.
Chưa nói ở chiến dịch ĐBP, tiếng nói của tướng Giáp không phải là tất cả. Còn Trần Canh và 173 cố vấn TQ nú sau lưng giật dây nữa!
Sau đến thời chống Mỹ, thì vai trò của cụ Giáp luôn mờ nhạt, không trực tiếp đánh trận nào lớn !

HuyArt

Xe lăn
Năm 45 thì ông Sơn chưa được cụ Hồ rước về nước, còn lúc chiến tranh Triều tiên vừa nổ ra, ổng lại được cụ Hồ đẩy về Tàu cho đỡ rách việc mà lại được tiếng thơm góp tướng đi Kháng Mỹ-Viện Triều.
Xét về tướng chống Mỹ thì Nguyễn Sơn là tướng đi đầu :)) :)) :))
Em có dịp điếu đóm hầu trà hóng các cụ tướng(ông chú em là bạn của tướng CHM) thì cũng lõm bõm được vài điều. Quê nội và ngoại em cũng cách đường Nguyễn Sơn chỉ vài cây số, nhưng e chừng niềm tự hào cũng chỉ sâm sấp thôi:D
Ông được coi là công thần của CM Trung Quốc, thực tế thì ông diễn sâu tới mức ông đã là người TQ gốc Việt Nam, thời điểm ông về VN rất khó có thể coi ông là người VN được nữa.
Cùng đợt với ông có Hoàng Văn Hoan(họ Hoàng gốc người Tày - Nùng, nhiều nơi họ tự coi mình là người gốc TQ) và điều gì đã xảy ra thì cụ anh đã biết. Diễn viên mà nhập vai quá dễ bị chính nhân vật nuôt chửng luôn

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Quái nhể, em nhớ nhà mình còn có trường hợp của đại tướng quân Anh Hề Lông mày sâu róm mà cụ :))
Thým này bên côn an! Nên không tính!:D
Thớt này chủ ý cụ chủ chắc luận bàn về tướng đánh trận (quân đội)

HuyArt

Xe lăn
Đánh nhau theo kiểu nướng quân thì thằng nào lỳ hơn, chịu nhiệt lâu hơn sẽ chắc chắn thắng!:))!!! Pháp - Mỹ là cái đinh gỉ, vì bọn giãy chết nó xót mạng người hơn !
Nhiều tướng Pháp sau này tỏ ra không phục cụ Văn cũng vì lý do này.
Chưa nói ở chiến dịch ĐBP, tiếng nói của tướng Giáp không phải là tất cả. Còn Trần Canh và 173 cố vấn TQ nú sau lưng giật dây nữa!
Sau đến thời chống Mỹ, thì vai trò của cụ Giáp luôn mờ nhạt, không trực tiếp đánh trận nào lớn !
Để hạ thấp tài năng của cụ Giáp thì những người trình độ lùn như cụ chắc phải cầm gậy chạy tiếp sức với quân số hàng nghìn thằng mất, hê hê...

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Để hạ thấp tài năng của cụ Giáp thì những người trình độ lùn như cụ chắc phải cầm gậy chạy tiếp sức với quân số hàng nghìn thằng mất, hê hê...
Em không khoe mình trình cao hơn cụ Giáp! Bình luận viên bóng đá đâu cần phải đá giỏi hơn cầu thủ nhỉ !
Còn trình của thým thì quá nhọ rồi!... qua nhiều thớt dlv định hướng mấy năm nay nó thể hiện vậy!

Giàng A Pháo

[Tịch thu bằng lái]
Vụ Gạc Ma trách nhiệm thuộc về tướng mắt lé LĐA đấy!
Ra lệnh quân đội án binh bất động, không phản công.
Lúc đó không quân TQ còn rất lạc hậu, không có khả năng tác chiến xa trên biển. Phía VN chỉ cần cử một, hai cái cường kích ra quăng đại vài quả bom, là lũ khựa chạy dài ngay!
Tuy nhiên LĐA đã không cho làm !
Bọ gậy cung quăng sao hiểu được ý chí của rồng phượng mà cũng đòi chõ mồm vào bình phẩm.

Hồi đó mà làm căng, leo thang chiến sự với Tàu thì giờ này sắn khoai cũng chưa chắc có để mà gặm. Hoà hoãn với Tàu để chấm dứt chiến tranh, lo làm kinh tế tướng chột tuổi gì mà quyết định được.