[Funland] Vợ chồng khắc khẩu

thienthanmudo

Xe tăng
Website
kynangbongda.com
Vợ chồng có gì khúc mắc hoặc không vừa lòng thì cứ nói chuyện thẳng thắn, tìm giải pháp chứ cứ ấm ức làm đối phương không biết bị thiếu sót ở đâu để mà sửa. Đàn bà nhiều khi nói là 1 bản năng, có thể luyên thuyên suốt ngày mà họ chả biết họ nói gì đâu. Cho nên mấy ông chồng góp ý để họ biết mà phanh lại. Nhưng góp ý cũng phải lúc vợ chồng đang vui vẻ chuyện trò, góp ý nhẹ nhàng có đầu có đuôi thì chỉ trừ khi là người phụ nữ quá đáng , chua ngoa, nhận thức thấp mới không tiếp thu. chứ người bình thường sẽ hiểu ra. Còn lúc nó đang lên cơn mà nói này nói nọ thì quá bằng mang xăng dập lửa.
Công nhận với cụ. Con gấu em nó cũng suốt ngày gây sự để cãi nhau. Nhiều khi mệt chán chả muốn nói nữa thì nó vẫn ép mình phải nói cho bằng được. Có 1 vấn đề nhỏ thôi mà nó nhai đi nhai lại ngày này qua tháng khác. Nhiều lúc nhịn nhục xin lỗi nó lại càng đc thể.

Isu_zu

Tháo bánh
Chuyện này là muôn thủa của nhiều gia đình. Nhưng đa phần sống chung với lũ. Phải nói nó cực ức chế, và rất khó để xử lý hết vấn đề này. Cái tệ nhất là nó càng ngày càng tăng. Càng lâu dần dần nó hình thành định kiến trong đầu, và càng khắc khẩu. Khắc khẩu lâu ngày nó thành văn hóa khắc khẩu. Và khắc khẩu nhiều thì cãi nhau nhiều, cãi nhau nhiều rồi chán chẳng buồn nói. Mà nói thì lại khắc khẩu lại cãi nhau. Cãi nhau nhiều mất hết tình cảm. Thậm trí mất tôn trọng. Có cụ mợ nào vì khắc khẩu mà ly hôn không?
Khắc khẩu một phần là do chính sách bình đẳng nam nữ mang lại. Nhà ông bà em ngày xưa thì khác, lời của ông là vợ con cháu cứ răm rắp, vậy mà lại thấy ông bà vui vẻ đến già, và ông luôn được bà ưu tiên nhất, hơn cả con cái. Bây giờ thì khác, chồng đứng sau vợ, con, ông bà nhạc, thú cưng :)). Nếu mà vợ nắm tài chính nữa thì ck chả khác gì thằng ở trọ. Cái gì vc đồng thuận thì làm theo ý ck, nếu không đồng thuận thì theo ý vk!
Cơ mà tập thiền đi cụ chủ thớt ơi, đánh ván mới rồi cũng thế thôi, mệt người!

Mountain Men

Xe buýt
Sáng nay em cũng vừa kiếm cái thớt để đập cho đỡ tức đây! Mới đầu tháng mà đen quá :T

0904223800

Xe buýt
Em mò bài cụ tí mới ra cái này.. Em cũng có thói quen xấu là hay mắng chồng :) Thói quen này chắc là em học từ mẹ em từ bé. Ai làm không đúng ý là trách. Mà người gần nhất hay không đúng ý nhất là chồng :)

Chồng em mỗi khi bị mắng thường.. im. Sau đấy buổi tối mới dỗi hoặc có ý kiến :) Thường chồng phàn nàn vì bị mắng, còn em nhiều khi thấy chỉ là nói bình thường mà chồng quá nhạy cảm :) Tất nhiên dần dần em cũng hiểu chồng và rút kinh nghiệm. Nên những chuyện này cần thường xuyên trao đổi, không nên giữ ấm ức trong lòng.

Còn cụ nói "người có giáo dục không nên nói thế" thì cụ đang đưa ra một phán xét em nghĩ chưa công tâm. Cụ nên nghĩ lại. Cụ phán xét như vậy và giữ trong lòng lại càng làm cảm xúc và quan hệ xấu đi.

Đọc bài này, kết hợp với bài mà cụ nói nhiều chị em ăn cơm chồng nuôi, việc chồng làm, v.v em thấy cụ đang tích trữ cảm giác tiêu cực không cần thiết.

- Vợ cụ vẫn đi làm chắc chưa đến nỗi không có cơm của cụ thì đói
- Cụ nghĩ như vậy lại càng bất mãn với vợ hơn
- Mâu thuẫn dồn nén, không dám nói (cụ có dám bảo vợ ăn bám không?) tạo ra các nút thắt vô hình khó tháo gỡ

Em không biết vợ cụ sao, chứ như em (hay nhiều chị em khác), nuôi con mới tốn chứ người lớn nào không nuôi nổi thân? Nên dù ai kiếm tiền nhiều hơn cũng không nên cho rằng mình quan trọng hơn người kia trong gia đình. Dễ đổ vỡ lắm.

Nhân lời cụ chaytim, gia đình em rất hạnh phúc nên cách nhìn của em có khác, cụ xem như tham khảo thôi ạ :)
Cám ơn mợ đã tham gia, như em đã nói ngay từ đầu mỗi nhà mỗi cảnh, chia sẻ nhau ở đây cho đỡ stress. Ngày xưa khi chưa có vợ thì em chưa hiểu tại sao mà nhiều ông lại vũ phu đâu, nếu chị em nói ít đi một chút thì chắc là đã đỡ ly hôn đi nhiều rồi đấy.

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Khắc khẩu một phần là do chính sách bình đẳng nam nữ mang lại. Nhà ông bà em ngày xưa thì khác, lời của ông là vợ con cháu cứ răm rắp, vậy mà lại thấy ông bà vui vẻ đến già, và ông luôn được bà ưu tiên nhất, hơn cả con cái. Bây giờ thì khác, chồng đứng sau vợ, con, ông bà nhạc, thú cưng :)). Nếu mà vợ nắm tài chính nữa thì ck chả khác gì thằng ở trọ. Cái gì vc đồng thuận thì làm theo ý ck, nếu không đồng thuận thì theo ý vk!
Cơ mà tập thiền đi cụ chủ thớt ơi, đánh ván mới rồi cũng thế thôi, mệt người!
Tập thiền chỉ được 1 phía. Vấn đề đâu có đến từ 1 phía đâu cụ. Cho nên phải là cả 2 bên. Việc đầu tiên là phải ngồi với nhau để thống nhất với nhau rằng tình trạng như thế lâu dài sẽ bất ổn, có thể gây ly hôn. Ai cũng nhìn thấy lỗi của đối phương mà không thấy lỗi của mình và không nhận ra được thực trạng mới là vấn đề chính!

công nông tàu

Xe container
[/QUOTE]
Công nhận với cụ. Con gấu em nó cũng suốt ngày gây sự để cãi nhau. Nhiều khi mệt chán chả muốn nói nữa thì nó vẫn ép mình phải nói cho bằng được. Có 1 vấn đề nhỏ thôi mà nó nhai đi nhai lại ngày này qua tháng khác. Nhiều lúc nhịn nhục xin lỗi nó lại càng đc thể.

Cụ thử chiêu này, đúng lúc nó đang cao trào, cụ bảo: đúng là đồ đàn bà, nói lắm thế.
Em bị 1 pha như thế mà khóa mõm đến hơn 20 năm nay đấy. Đúng lúc em đang nói hăng say lão Sói từ đầu chả nói chả rằng , đến lúc lão vặc lại đúng 1 câu tự nhiên mất điện luôn cả 2 phía. Lão thì giật mình vì dám bật lại vợ, em thì giật mình vì nhận ra mình đang làm xấu hình ảnh đàn bà. Cả nhà im ắng luôn và từ đó em luôn tiết chế volume :))
( em là mợ)

wild nature

Xe điện
E đồng cảm với cụ. Gấu nhà em bình thường ko sao, khi có vấn đề ở cơ quan hay bạn bè, XH thì y như rằng tối về trút giận lên đầu em. Cớ thì rất vớ vẩn như con nghịch, hoặc chưa kịp vứt rác khi vừa bỏ ra bàn... Em mà im lặng thì y như rằng lại quay ra mắng con. Rồi hôm sau nhắn tin cà khịa gây sự với e. Những chuyện từ xa xưa e còn chả nhớ là có, thế mà lôi ra, làm e đếch nhớ lý do cụ thể của việc làm đó của (E làm gì cũng có lý do, nhưng lâu quá quên đi cho nhẹ đầu). Cái bực là ko bao giờ xin lỗi em. Mỗi lần mất vài ba ngày, lại tự e làm lành cho yên chuyện. Và thế là gấu mặc định em sai, cô ấy luôn đúng. Khi vui góp ý thì lại sầm mặt bảo tôi ko muốn lôi chuyện cũ ra.... Mà cũng sắp 20 năm sống với nhau. Có lẽ gấu em thuộc type những PN ko chịu đc áp lực, ko xả đc ở đâu nên cứ mang về trút vào gd.

wild nature

Xe điện
Cụ thử chiêu này, đúng lúc nó đang cao trào, cụ bảo: đúng là đồ đàn bà, nói lắm thế.
Em bị 1 pha như thế mà khóa mõm đến hơn 20 năm nay đấy. Đúng lúc em đang nói hăng say lão Sói từ đầu chả nói chả rằng , đến lúc lão vặc lại đúng 1 câu tự nhiên mất điện luôn cả 2 phía. Lão thì giật mình vì dám bật lại vợ, em thì giật mình vì nhận ra mình đang làm xấu hình ảnh đàn bà. Cả nhà im ắng luôn và từ đó em luôn tiết chế volume :))
( em là mợ)
Chiêu này gặp gấu nhà em là tắt điện. Cô ấy lại chả ầm lên, như kiểu lửa gặp xăng và bùng cháy hết mình luôn ;)

Hà _ My

Xe đạp
khắc khẩu mệt mỏi lắm ạ, cho cả con cái nữa. nhiều lúc chỉ muốn câm thôi ạ

Cuongnh5256

Xe điện
Nhà em vừa sáng nay.
Chồng(nhẹ nhàng): - Nay em đi trực à?
Vợ (mắt lườm lườm xong gằn giọng): - Nay trực, anh lại tính đi nhậu đấy hả?
Bực vcl chả nhẽ lại tát cho cái, mình hỏi ý quan tâm mà nhận được câu trả lời chỉ muốn chửi nhau. Làm ck quả là khó :(( :(( :((

Vuthuychi

Xe tải
Chiêu này gặp gấu nhà em là tắt điện. Cô ấy lại chả ầm lên, như kiểu lửa gặp xăng và bùng cháy hết mình luôn ;)
Em mời rượu cụ theo yêu cầu dưới chữ ký rồi nhé. Lời lẽ dành cho vợ rất yêu thương và đại lượng=D>

xauxi6868

Xe điện
Nhà là phải có chóp.
Vợ là luôn luôn sai, chồng là luôn luôn đúng.
Vợ sai chồng rửa bát, sai chồng lau nhà, sai chồng giặt quần áo...
Chồng về nhà đúng giờ, nộp đúng số tiền lương, đúng ngay....
Mọi việc cứ chính xác như vậy thì gia đình êm ấm.
đc như thế này thì chả có chuyện gì sảy ra đâu cụ nhề

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em vừa sáng nay.
Bực vcl chả nhẽ lại tát cho cái, mình hỏi ý quan tâm mà nhận được câu trả lời chỉ muốn chửi nhau. Làm ck quả là khó :(( :(( :((
Quan trọng là nó nói có đúng k0? Cái gì nó cũng có quá trình, không tự nhiên nó lại nói như thế.

xauxi6868

Xe điện
Nhà em vừa sáng nay.
khi vk vắng nhà cụ hay đi vắng nên vk cụ gằng giọng ko trách đc

lnq2510

Xe hơi
1 điều nhịn chín điều lành cụ ah,
Nhưng vk chồng thì cũng nhịn có hạn chế ah, nhất là phía Cụ
Còn không cố được nữa thì Buông cụ ah

0904223800

Xe buýt
Nhà em vừa sáng nay.
So với nhà em, vợ cụ thế là quá nhẹ luôn

ExclMan

Xe điện

mabu_210

Xe điện
Chuyện này là muôn thủa của nhiều gia đình. Nhưng đa phần sống chung với lũ. Phải nói nó cực ức chế, và rất khó để xử lý hết vấn đề này. Cái tệ nhất là nó càng ngày càng tăng. Càng lâu dần dần nó hình thành định kiến trong đầu, và càng khắc khẩu. Khắc khẩu lâu ngày nó thành văn hóa khắc khẩu. Và khắc khẩu nhiều thì cãi nhau nhiều, cãi nhau nhiều rồi chán chẳng buồn nói. Mà nói thì lại khắc khẩu lại cãi nhau. Cãi nhau nhiều mất hết tình cảm. Thậm trí mất tôn trọng. Có cụ mợ nào vì khắc khẩu mà ly hôn không?
Giống hệt nhà em rồi....bế tắc vãi...

10102020

Xe tăng
Nhà em vừa sáng nay.
Chắc tại hư quá nên ngoan là hơi bị nghi Cụ ạ:))