[Funland] Vợ chồng khắc khẩu

Khải trân72

Xe hơi
Chuyện này là muôn thủa của nhiều gia đình. Nhưng đa phần sống chung với lũ. Phải nói nó cực ức chế, và rất khó để xử lý hết vấn đề này. Cái tệ nhất là nó càng ngày càng tăng. Càng lâu dần dần nó hình thành định kiến trong đầu, và càng khắc khẩu. Khắc khẩu lâu ngày nó thành văn hóa khắc khẩu. Và khắc khẩu nhiều thì cãi nhau nhiều, cãi nhau nhiều rồi chán chẳng buồn nói. Mà nói thì lại khắc khẩu lại cãi nhau. Cãi nhau nhiều mất hết tình cảm. Thậm trí mất tôn trọng. Có cụ mợ nào vì khắc khẩu mà ly hôn không?
Nói chung cái chuyện vợ chồng, không đồng quan điểm dẫn đến tranh luận vẫn không ổn -> cãi nhau.... Mệt

cafe_rhum

Xe hơi
Chuyện của cụ làm cháu tự nhiên nhớ đến cái video này. Cụ tham khảo ạ.
(Cháu fun thôi ạ. Chúc cụ sớm tìm đc biện pháp tốt :D ).

0904223800

Xe buýt
Không biết vợ bác Cứ phải cố có xem được thớt này không?
Việc nhà nào tự nhà đấy giải quyết thôi cụ, mang ra xã hội thế này cũng chỉ để đỡ stress thôi.
Em rất tôn trọng phụ nữ, nhưng mà nói thật nhiều khi điên tiết với vợ em bỏ mẹ đi được, sau đây em kể một số ví dụ:
- Vợ đi làm về em hỏi rất nhẹ nhàng: "Ăn gì chưa?" để mời vợ đi ăn. Các cụ biết nhận được câu trả lời thế nào không? Vợ em mắng luôn ăn gì mà ăn, việc cơ quan bây giờ chưa xong .... .. thế là em cụt sướng.
- Nhà em có giúp việc, có hôm giúp việc lên gác mà không đóng cửa. Vợ em nhìn thấy mắng em là ẩu đả, không dóng cửa trộm nó vào, bao nhiêu đồ đạc để ở nhà .... em rất bình tĩnh nói là em lên gác trước, nhưng càng bị mắng, mà lúc đấy bao nhiêu người đang ở đấy. Kiểu như vợ em không dám mắng giúp việc nên mắng em cho bõ tức. Em nói thật chứ, kể cả em có không đóng cửa nữa thì nếu là người có giáo dục cũng không nên nói chồng kiểu như thế đúng không các bác.
Kể ra còn nhiều lắm, hy vọng các chị các em rút kinh nghiệm

qddt

Xe tăng
:)) ;)) ₫úng là phụ nữ lúc nào cũng muốn đàn ông phải giỏi giang phải phải làm gánh vác hơn phụ nữ. Nhưng luôn luôn bảo họ là ngốc, ngu và giao giảng họ mọi thứ. Tôi không phân biệt, nhưng tất cả gia đình mà vợ nắm tóc chồng, hơn chồng sẽ khó hạnh phúc đc ☺. Chúc mợ sống vui với chồng.
Em không phải là mợ đâu cụ à. Cụ quá hiếu thắng và gia trưởng. Đừng biến cuộc sống mình thành cái chiến trường mọi lúc mọi nơi, luôn luôn phải thắng. Sống thế áp lực lắm, cho bản thân cụ và cả người thân của cụ. Chúc cụ 1 tuần mới vui vẻ.

hoviethung

Xe lăn
Việc nhà nào tự nhà đấy giải quyết thôi cụ, mang ra xã hội thế này cũng chỉ để đỡ stress thôi.
Em rất tôn trọng phụ nữ, nhưng mà nói thật nhiều khi điên tiết với vợ em bỏ mẹ đi được, sau đây em kể một số ví dụ:
- Vợ đi làm về em hỏi rất nhẹ nhàng: "Ăn gì chưa?" để mời vợ đi ăn. Các cụ biết nhận được câu trả lời thế nào không? Vợ em mắng luôn ăn gì mà ăn, việc cơ quan bây giờ chưa xong .... .. thế là em cụt sướng.
- Nhà em có giúp việc, có hôm giúp việc lên gác mà không đóng cửa. Vợ em nhìn thấy mắng em là ẩu đả, không dóng cửa trộm nó vào, bao nhiêu đồ đạc để ở nhà .... em rất bình tĩnh nói là em lên gác trước, nhưng càng bị mắng, mà lúc đấy bao nhiêu người đang ở đấy. Kiểu như vợ em không dám mắng giúp việc nên mắng em cho bõ tức. Em nói thật chứ, kể cả em có không đóng cửa nữa thì nếu là người có giáo dục cũng không nên nói chồng kiểu như thế đúng không các bác.
Nhiều khi cũng phải thông cảm chuyện giận cá chém thớt. Khó chịu trong người thì xả vào chồng con thôi. Nhưng khi nào cũng vậy thì ức chế thật. Mà chị em thì nói kiểu gì cũng đúng? Chặc, chặc

0904223800

Xe buýt
Em không phải là mợ đâu cụ à. Cụ quá hiếu thắng và gia trưởng. Đừng biến cuộc sống mình thành cái chiến trường mọi lúc mọi nơi, luôn luôn phải thắng. Sống thế áp lực lắm, cho bản thân cụ và cả người thân của cụ. Chúc cụ 1 tuần mới vui vẻ.
Mỗi nhà mỗi cảnh bác, nhiều chị ở nhà chồng, tiêu tiền của chồng, việc nhà chồng lo hết thế nhưng chồng cứ nói một câu lại vặc lại 1 câu, chồng làm gì cũng khó chịu đấy bác.

Ôi thích quá

Xe buýt
Hehe, cụ chủ lại ko phải gia trưởng mà là thiếu mạnh mẽ, đúng hơn là ko có cái uy với vợ.
Vợ chồng em chả ai sợ ai nhưng vợ em ngại vụ em bắt thóp được vợ. Hầu như đã quyết thì vợ theo, tất nhiên là trước đấy em phải làm công tác lí luận, ko thể cãi được, mặc dù bằng cấp vợ em hơn hẳn em.
Nhưng phải công nhận là thuyết phục người học vấn thấp hơn thì khó lắm luôn, thì chủ thớt đang dính

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Hehe, cụ chủ lại ko phải gia trưởng mà là thiếu mạnh mẽ, đúng hơn là ko có cái uy với vợ.
Vợ chồng em chả ai sợ ai nhưng vợ em ngại vụ em bắt thóp được vợ. Hầu như đã quyết thì vợ theo, tất nhiên là trước đấy em phải làm công tác lí luận, ko thể cãi được, mặc dù bằng cấp vợ em hơn hẳn em.
Nhưng phải công nhận là thuyết phục người học vấn thấp hơn thì khó lắm luôn, thì chủ thớt đang dính
Không phải tự nhiên mà các cụ khuyên hôn nhân cần ‘môn đăng hộ đối’; lấy con vợ ngu nó đau đầu đủ đường.
Như chủ thớt đây, vợ thì được cho là dốt còn đầu tư cho nó 200tr để khởi nghiệp rồi rước đống nợ. Cũng là lỗi tại ông ngay từ đầu thôi.

April_

Xe điện
Đọc post này của cụ em thấy may mà em ko phải lấy vợ, hic.

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện này là muôn thủa của nhiều gia đình. Nhưng đa phần sống chung với lũ. Phải nói nó cực ức chế, và rất khó để xử lý hết vấn đề này. Cái tệ nhất là nó càng ngày càng tăng. Càng lâu dần dần nó hình thành định kiến trong đầu, và càng khắc khẩu. Khắc khẩu lâu ngày nó thành văn hóa khắc khẩu. Và khắc khẩu nhiều thì cãi nhau nhiều, cãi nhau nhiều rồi chán chẳng buồn nói. Mà nói thì lại khắc khẩu lại cãi nhau. Cãi nhau nhiều mất hết tình cảm. Thậm trí mất tôn trọng. Có cụ mợ nào vì khắc khẩu mà ly hôn không?
Khắc khẩu là biểu hiện của các stress trong người 2 bên không được giải tỏa. Người nào cũng mong người khác phải như ý của mình. Tóm lại đều do cái Tôi lớn quá.
Em đọc đây thấy có vẻ cụ là người có thiên hướng" kể công" và tự cho mình cao hơn vì mình có 2 bằng đại học, không rõ cụ đã kể công của mình cho vợ hoặc người ngoài nghe chưa. Nếu cụ đã từng kể công với vợ, thì những lần cãi nhau sau đó trong đầu óc của vợ cụ nó sẽ diễn ra kiểu suy diễn như này: a cậy a hơn tôi nên a chèn ép tôi chứ gì. Còn vợ cụ thì đúng là trình độ kém hơn, nhưng thường là phụ nữ họ như vậy. Đó là việc bình thường nếu không sao lại có câu: đàn ông nông nổi giếng khơi, đàn bà sâu sắc như cơi đựng trầu.
Cụ là người nhận thức và hiểu rõ trạng thái hơn thì cụ phải/nên là người củ động để dẫn dắt vợ cụ để cùng nhau sửa. Theo em cụ và vợ ngồi cùng nhau, thống nhất rằng chúng ta đang bị tình trạng khắc khẩu này, rất không có lợi cho bản thân và con cái. Vậy thống nhất cùng nhau thực hiện để cùng sửa sai. Có câu " uốn lưỡi 3 lần trước khi nói". Vậy cụ và vợ cùng bảo nhau uốn lưỡi trước khi nói. Bất cứ ai khi định nói gì với người kia, thì phải uốn lưỡi 3 cái, nếu ai quên không uốn lưỡi khi nói thì người đối diện phải đứng ra trước mặt, nhắc nhở và uốn lưỡi vài cái.
Nói nghe có vẻ buồn cười nhưng đây là 1 biện pháp hay để cắt dòng suy tưởng của đối phương. Gắn sự chú ý và sự suy diễn liên hoàn từ não xuống đến lưỡi của đối phương vào cái khuôn mặt, động tác của mình. Sau vài lần như vậy chính cụ cũng sẽ bình tâm hơn, nhiều khi sự suy diễn làm cho mình nóng giận ngay cả khi mình chưa nghe hết hoặc chưa nghe rõ lời của người kia.
Chúc cụ và gia đình vui!

Dancingwiththewind

Xe điện
Nhà em chỉ một người đc nói nên yên bình lắm, không khắc gì cả.
Nhà em em nói mà người ta khinh em, em nói chán em tự hết. Em tự giận xong em lại quên xừ mất em lại nói với người ta. Hôm qua vừa kỉ niệm 14 năm trói buộc.

công nông tàu

Xe container
Em nói thật, mình nhịn vợ nhưng vợ có nhịn mình không? Mọi mối quan hệ đều phải xây dựng trên sự tôn trọng và tin tưởng, mà cái đó phải từ 2 phái chứ không phải từ 1 phía.
Vợ chồng có gì khúc mắc hoặc không vừa lòng thì cứ nói chuyện thẳng thắn, tìm giải pháp chứ cứ ấm ức làm đối phương không biết bị thiếu sót ở đâu để mà sửa. Đàn bà nhiều khi nói là 1 bản năng, có thể luyên thuyên suốt ngày mà họ chả biết họ nói gì đâu. Cho nên mấy ông chồng góp ý để họ biết mà phanh lại. Nhưng góp ý cũng phải lúc vợ chồng đang vui vẻ chuyện trò, góp ý nhẹ nhàng có đầu có đuôi thì chỉ trừ khi là người phụ nữ quá đáng , chua ngoa, nhận thức thấp mới không tiếp thu. chứ người bình thường sẽ hiểu ra. Còn lúc nó đang lên cơn mà nói này nói nọ thì quá bằng mang xăng dập lửa.

0904223800

Xe buýt
Chắc là chị vợ cảm thấy bất an vì đóng góp không đồng đều, nên biểu hiện ra như thế?

Cụ làm em nhột nhột :P em đang đúng như cụ mô tả đây, mỗi cái chồng không dám nói em câu nào bao giờ :P
C

Chưa nói thôi mợ, trừ những nào có phốt, cờ bạc, rượu chè, trai gái ... mới không dám nói nhé

chaytim

Xe điện
Thôi cụ chủ ạ,

Những người may mắn và đang có cuộc sống hạnh phúc không thể hiểu để chia sẻ với cụ được đâu,

Những người giông giống cụ thì chán chả buồn nói hoặc chẳng thích vạch áo cho người xem lưng, :D

Em ko phải dân IT nhưng em hiểu là đã lỗi hệ thống thì chỉ có đập bỏ thay máy mới hoặc có gì dùng nấy cấm kêu ca, :))

Đấy cụ chọn đi. Thế đã cụ nhớ,

wave-tau

Xe container
Em từng là chân hòa giải bất đắc dĩ của 3-4 gia đình nên cũng ngẫm nghĩ xem họ sai ở chỗ nào. :D

Nói gì thì nói chứ các cụ xưa dạy cũng chuẩn vụ "dạy vợ" từ lúc mới về.
Dạy ở đây là để biết tính nhau chứ ko có nghĩa bảo ban, ngoài ra người đàn ông cũng cần cố gắng hơn để vợ nó ko nói câu "anh giỏi anh đi mà làm ", mịa, lúc này là lúc thể hiện để cho bọn hắn thấy đây từ nấu ăn đến chui gầm xe chả ngán việc gì, lại còn ngon ý. :))
Và cái nữa em thấy nhiều cụ mắc phải, lấy vợ có nhan sắc tí là đội lên đầu, dần dần đánh mất bản sắc con người mình luôn.
Với em có nhan sắc lúc cưa thoai, nằm trong tay ta rồi sẽ chỉ là ..gái già mà thoai. :))

Và thói lấy lòng vợ mặc dù thực chất mình ko tài đến mức ý, hắn ở cạnh gì mà hắn ko biết nên ko cần diễn cho mất công. :D

Bên cạnh đó nhiều cụ cũng giỏi thật sự nhưng vợ ở "tầng khác" nên đôi khi khó hiểu nhau, chắc chỉ bằng tình yêu, tình thương hiểu tính người ta rồi dạy rồi lựa dần thôi ợ, muộn còn hơn ko, còn hơn để sự việc xấu đi.

starsn

Xe điện
Em mò bài cụ tí mới ra cái này.. Em cũng có thói quen xấu là hay mắng chồng :) Thói quen này chắc là em học từ mẹ em từ bé. Ai làm không đúng ý là trách. Mà người gần nhất hay không đúng ý nhất là chồng :)

Chồng em mỗi khi bị mắng thường.. im. Sau đấy buổi tối mới dỗi hoặc có ý kiến :) Thường chồng phàn nàn vì bị mắng, còn em nhiều khi thấy chỉ là nói bình thường mà chồng quá nhạy cảm :) Tất nhiên dần dần em cũng hiểu chồng và rút kinh nghiệm. Nên những chuyện này cần thường xuyên trao đổi, không nên giữ ấm ức trong lòng.

Còn cụ nói "người có giáo dục không nên nói thế" thì cụ đang đưa ra một phán xét em nghĩ chưa công tâm. Cụ nên nghĩ lại. Cụ phán xét như vậy và giữ trong lòng lại càng làm cảm xúc và quan hệ xấu đi.

Đọc bài này, kết hợp với bài mà cụ nói nhiều chị em ăn cơm chồng nuôi, việc chồng làm, v.v em thấy cụ đang tích trữ cảm giác tiêu cực không cần thiết.

- Vợ cụ vẫn đi làm chắc chưa đến nỗi không có cơm của cụ thì đói
- Cụ nghĩ như vậy lại càng bất mãn với vợ hơn
- Mâu thuẫn dồn nén, không dám nói (cụ có dám bảo vợ ăn bám không?) tạo ra các nút thắt vô hình khó tháo gỡ

Em không biết vợ cụ sao, chứ như em (hay nhiều chị em khác), nuôi con mới tốn chứ người lớn nào không nuôi nổi thân? Nên dù ai kiếm tiền nhiều hơn cũng không nên cho rằng mình quan trọng hơn người kia trong gia đình. Dễ đổ vỡ lắm.

Nhân lời cụ chaytim, gia đình em rất hạnh phúc nên cách nhìn của em có khác, cụ xem như tham khảo thôi ạ :)