[Funland] Vợ chồng chiến tranh lạnh vì bố mẹ chồng cho nhà, vợ không được đứng tên

just for fun

Xe lăn
Hehe em tính 20tr kìa mợ ơi, mợ nhìn đoạn dưới ấy, còn 30tr kia vẫn cần có người cầm trịch. Mình mà không có ai làm overhead cho là tốn kém lắm ấy, không đùa được đâu. Kể cả vào nguyên vdl ốm đau quá là nó cũng quẳng sang bv mình tự lo tiếp ấy. Muốn tìm dv tốt giá rẻ là phải có người đi tìm, rồi đổi điếc các kiểu. Ví dụ như ở Úc mà dùng trustee quản lý chăm sóc người già nó tính đâu đó 1-2k/ tháng + 1-2% tài sản/ năm :) (đấy là công nó săp xếp dịch vụ cho thôi ấy).

Thuê ai thì thuê (cho overhead), không ai yên tâm được bằng con mình cả, vì (hầu hết trường hợp) chỉ có nó là gia đình của mình. Vậy nên trân trọng nhau khi còn có cơ hội.

Em chưa đến tuổi có con dâu nên em cũng chẳng suy nghĩ nhiều. Có điều nếu con dâu có chăm sóc em & em vẫn đồng ý đón nhận sự chăm sóc đó thì em sẽ có cho, có ghi nhận theo mức độ em cho là hợp lý. Nó không phải là câu hỏi Y/ N, chỉ có "có" hoặc "không".

Luật nn phức tạp hơn VN nhiều, không phải cứ cho riêng là xong 😅 nên nếu gd nó còn lục đục thì em có thể thể hiện thiện chí bằng cách giúp một ít tiền mua nhà, trả học phí cho con v.v. còn chuyện kia từ từ, sao đâu. Nhưng mà cái mợ nói hiếm lắm, con mình thế nào nó sẽ lấy người thế ấy (trộm vía em thấy chúng nó chín chắn hơn mẹ) mình giữ tinh thần thoải mái cho vui :)
Mợ tính 20 triệu nhưng sao phải nhân 3 thành 60 triệu ạ? 25 triệu/tháng là đã thuê qua công ty rồi đó mợ, ko phải y tá làm tự do đâu. Mợ cần cháu chỉ cho nhé, chị con nhà bác cháu đang là y tá làm như này mà. Cần máy thở hoặc các máy móc (tất nhiên cũng ko hẳn là quá hiện đại như bệnh viện) họ cunhx cho thuê luôn. Tất nhiên thì giá thuê máy móc tính riêng ạ. Ở Việt Nam thì đương nhiên giá ko được với bên Mỹ nơi mợ đang sống hoặc bên Úc nơi mợ đề cập đến rồi.
còn việc thuê người chăm sóc đương nhiên ko bằng con cái về mặt tình cảm. Nhưng về mặt hiệu quả thì hơn đấy mợ. Bởi vì họ làm việc chăm sóc mình toàn thời gian, làm để lấy lương. Còn con cái chăm sóc chỉ được cái là tình cảm nhưng xét về độ chuyên nghiệp thì thua, và 1 điều quan trọng nữa là nó ko thể chăm mình toàn thời gian. Do đó, cháu vẫn đang trên đường chuẩn bị cho mình một cuộc sống về già là con chỉ việc đến chơi, thăm nom và bóp cái chân sờ cái tay thôi chứ chăm sóc hành ngày là thuê dịch vụ chuyên nghiệp hết. Chẳng may sau này già quá lẫn thẩn ko tự quyết được thì lúc đó nhờ vào con, nó quyết thế nào mình chịu thế chứ cãi sao được :D
Còn thì mỗi giai đoạn cuộc đời, dựa trên sự trải nghiệm của bản thân chúng ta sẽ có những quyết định khác nhau. Bạn lớn nhà mợ bằng tuổi bạn bé nhà cháu (lớp 7 nhỉ? Nhà cháu có giới thiệu 1 thầy dạy toán online cho con nhà mợ thì phải? Ko biết có ổn ko ạ? Còn dạy nhau ko?) bạn lớn nhà cháu năm nay 21 tuổi. Tuổi đời chắc cháu lớn hơn mợ, xuất thân gia đình khác, trải qua nhiều chuyện và chứng kiến nhiều chuyện khác mợ. Mợ thì cháu ko biết nhưng cuộc đời của cháu nó lên voi xuống chó, cũng trải qua thăng trầm đủ các loại. Đã từng sống ở nông thôn, thành phố, cháu Âu, Châu Á. Đã thành thành công và thất bại thảm hại nên quan điểm của cháu sẽ khác mợ và thậm chí khác nhiều với chính bản thân cháu trong các giai đoạn về trước. Do đó, mợ có thể sẽ thay đổi quan điểm khi bước sang những giai đoạn mới của cuộc đời, tất nhiên là có thể, chứ ko phải là chắc chắn. Cả cháu cũng vậy.
À, cái này tự nhiên nhớ ra, có những người tốt một cách cố chấp. Đôi khi tốt đến mức làm cho người ta khó xử và khiến cho họ nghĩ tốt thế ắt hẳn có động cơ. Chuyện thật bản thân cháu luôn nhé, trước đây, cháu với bạn A có một mối quan hệ gần gũi, thân thiết. Vì 1 vài lý do hai bên ko còn gần gũi, thân thiết nữa. Thậm chí có chút ghét nhau. Gia đình bạn A có việc liên quan đến lĩnh vực của cháu thì họ có gọi điện nhờ. Cháu không những giới thiệu, chỉ chỗ mà còn giới thiệu nhiệt tình, thậm chí mất cả công mất cả tiền để lo cho công việc gia đình bạn A đấy xong xuôi tốt đẹp. Sau đó thì gia đình bạn A và chính bản thân bạn A họ hết sức ngại ngùng với cháu. Thậm chí họ còn nghĩ rằng mình nhiệt tình trên mức cần thiết như thế chắc hẳn có nguyên nhân sâu xa nào đó Hihi. Nhưng giờ gia đình đó có việc cần giúp thì liệu cháu có giúp tiếp hay ko? Chắc vẫn giúp đấy, kiểu thành bệnh rồi, ko bỏ được :)) và có trách nhà người ta là sao tôi tốt thế mà ko ghi nhận ko? Ko hề, bởi vì mình cư xử như thế là lựa chọn của mình, họ chỉ nhờ có mỗi việc giới thiệu và mình hoàn toàn có thế dừng ở đó, thậm chí ko nhận lời họ cũng chẳng có quyền trách mình.

Chỉnh sửa cuối:

Nikola.Tesla

Xe buýt
Con đẻ mà ko giáo dục cẩn thận thì đôi khi có cho nó hết tất cả tài sản nó vẫn ngược đãi như thường mợ đẹp ơi.
còn mợ tính toán công 30 triệu chưa đủ thì mợ tính công đấy cao quá. Quê nhà cháu thuê y tá chuyên nghiệp chăm tại nhà toàn thời gian là 25 triệu nếu theo tháng. Còn thuê theo ngày là 1 triệu/ ngày ạ. Tất nhiên y tá họ chỉ làm chuyên môn thôi, còn những việc khác họ sẽ không làm. Giúp việc ở HN nếu chỉ làm việc nhà thì khu nhà cháu giá chung đang là 8 triệu. Nếu mình trả thành 10 triệu chắc cũng ổn ạ. Ngoài ra phương án thuê người ngoài có cái lợi là nếu không thích mình có thể đổi người. Nhưng con cái thì đành phải chịu không đổi được.
Nhà em thực chiến chăm ông bà nội 1 người giúp việc 10tr + điều dưỡng làm thủ thuật (loanh quanh 5 -10 triệu/tháng). Camera gắn trong nhà nên luôn yên tâm. Các con thì cả nam cả nữ ngày đi cày tiền chiều tối về chơi với ông bà và giúp việc. 20 triệu, thậm chí 30 triệu/ tháng với 1 người bình thường thì bảo to chứ với cả một đại gia đình thì chỉ là chuyện nhỏ. Trước đó, cũng dùng phương án mỗi con trông một khoảng thời gian nhưng không chuyên nghiệp và khó sắp xếp. Mình làm thế vừa làm được việc, vừa gần gũi ông bà, lại vừa tạo công ăn việc làm cho người khác nữa.

just for fun

Xe lăn
Nhà em thực chiến chăm ông bà nội 1 người giúp việc 10tr + điều dưỡng làm thủ thuật (loanh quanh 5 -10 triệu/tháng). Camera gắn trong nhà nên luôn yên tâm. Các con thì cả nam cả nữ ngày đi cày tiền chiều tối về chơi với ông bà và giúp việc. 20 triệu, thậm chí 30 triệu/ tháng với 1 người bình thường thì bảo to chứ với cả một đại gia đình thì chỉ là chuyện nhỏ. Trước đó, cũng dùng phương án mỗi con trông một khoảng thời gian nhưng không chuyên nghiệp và khó sắp xếp. Mình làm thế vừa làm được việc, vừa gần gũi ông bà, lại vừa tạo công ăn việc làm cho người khác nữa.
Điều dưỡng 5-10 triệu thì ko toàn thời gian nhỉ?

Dream Thai

Xe điện
Chủ đề này rất nhiều cụ/mợ vấp phải hoặc tương lai vấp phải nên hot là đúng rồi cụ, lại còn liên quan đến tài sản/tiền nựa :)
XH mình mới giàu được 1 tgian nên cái văn hóa thừa kế nó vẫn đang ở giai đoạn quá độ

Nikola.Tesla

Xe buýt
Điều dưỡng 5-10 triệu thì ko toàn thời gian nhỉ?
Đúng rồi mợ. Khi nào cần tiêm, hoặc thụt... thì mình gọi thôi. Họ cũng làm dịch vụ cho nhiều nhà chứ không phải mỗi nhà mình mà. Mà đấy là lúc ông bà ốm nặng, bình thường chỉ cần giúp việc là đủ.

TorienT

Xe container
Mô hình này chuẩn rồi ạ. Nhà em neo người nên dùng dịch vụ kiểu này (giúp việc 10tr + y tá 10tr + camera + em điều phối và đảo qua thăm nom tháng khoảng 30-40tr. Giả dụ 10 năm thì cũng mới hết 5 tỉ.

P/s: Y tá, bác sĩ có việc thì họ qua thăm khám, thủ thuật thì tổng khoảng 10tr/1 tháng.

just for fun

Xe lăn
Đúng rồi mợ. Khi nào cần tiêm, hoặc thụt... thì mình gọi thôi. Họ cũng làm dịch vụ cho nhiều nhà chứ không phải mỗi nhà mình mà. Mà đấy là lúc ông bà ốm nặng, bình thường chỉ cần giúp việc là đủ.
Có những bệnh nhân nặng hoặc là gia đình muốn yên tâm thì họ thuê toàn thời gian, giá như ở quê cháu (chị gái con nhà bác đang đi làm là hưởng lương 25 triệu) à, còn tiền qua công ty thì ko rõ bao nhiêu ạ.

TorienT

Xe container
Có những bệnh nhân nặng hoặc là gia đình muốn yên tâm thì họ thuê toàn thời gian, giá như ở quê cháu (chị gái con nhà bác đang đi làm là hưởng lương 25 triệu) à, còn tiền qua công ty thì ko rõ bao nhiêu ạ.
Chế độ y tá toàn thời gian thì chắc ít gia đình áp dụng được ạ.

Nikola.Tesla

Xe buýt
Mô hình này chuẩn rồi ạ. Nhà em neo người nên dùng dịch vụ kiểu này (giúp việc 10tr + y tá 10tr + camera + em điều phối và đảo qua thăm nom tháng khoảng 30-40tr. Giả dụ 10 năm thì cũng mới hết 5 tỉ.

P/s: Y tá, bác sĩ có việc thì họ qua thăm khám, thủ thuật thì tổng khoảng 10tr/1 tháng.
Vâng cụ nhà ông bà em sắp xếp thế nên êm ru. Riêng bên nhà ngoại em nói trực tiếp với nhạc phụ em là con cảm ơn bố, nhưng tài sản bố cho thì cho riêng vợ con, thậm chí bố cho riêng con trai bố nhà con cũng ok hết. Nên tiền góp chăm sóc ông bà nhà em các nàng dâu không được kêu ca, thực tế là không đáng kể gì. Mấy nàng dâu nhà em cũng biết ý nên vui vẻ, và vẫn chủ động vào chăm ông bà bình thường khi có thời gian. Chứ còn gặp thể loại láo nháo chăm thì ít vòi vĩnh thì nhiều nói hơi quá chứ em táng cho vỡ mồm. Loại này khuyên các cụ bỏ ngay đi, không khác gì con cừu đen phá hoại trong nhà.

TorienT

Xe container
Vâng cụ nhà ông bà em sắp xếp thế nên êm ru. Riêng bên nhà ngoại em nói trực tiếp với nhạc phụ em là con cảm ơn bố, nhưng tài sản bố cho thì cho riêng vợ con, thậm chí bố cho riêng con trai bố nhà con cũng ok hết. Nên tiền góp chăm sóc ông bà nhà em các nàng dâu không được kêu ca, thực tế là không đáng kể gì. Mấy nàng dâu nhà em cũng biết ý nên vui vẻ, và vẫn chủ động vào chăm ông bà bình thường khi có thời gian. Chứ còn gặp thể loại láo nháo chăm thì ít vòi vĩnh thì nhiều nói hơi quá chứ em táng cho vỡ mồm. Loại này khuyên các cụ bỏ ngay đi, không khác gì con cừu đen phá hoại trong nhà.
Không so sánh gì nhưng em thấy đàn ông đa số còn né tiền nhà vợ (em cũng), ông bà ngoại động đến thừa kế là em chạy ngay. Và cũng không liên quan đến việc em chăm sóc obn hay giúp đỡ bên ngoại cả. Đọc topic này em càng xác nhận khái niệm "bình đằng giới" nhiều chị em vận dụng rất linh hoạt. Âu cũng là cơ sở để tham khảo.

phongvu199x

Xe hơi
Đùa chứ... Nghe các cụ các mợ tranh luận mà thấy cuộc sống gia đình vợ chồng đã phức tạp rồi giờ lại còn chuyện với tứ thân phụ mẫu nữa chắc khỏi lấy vợ luôn quá :-o:-o

TorienT

Xe container
Đùa chứ... Nghe các cụ các mợ tranh luận mà thấy cuộc sống gia đình vợ chồng đã phức tạp rồi giờ lại còn chuyện với tứ thân phụ mẫu nữa chắc khỏi lấy vợ luôn quá :-o:-o
Thành thật cụ nên cân nhắc, hôn nhân với đàn ông thời nay không hẳn là mô hình tốt đâu.

phongvu199x

Xe hơi
Thành thật cụ nên cân nhắc, hôn nhân với đàn ông thời nay không hẳn là mô hình tốt đâu.
Cụ hơi tiêu cực nhỉ? Em mới 30 mà các cụ giục quá cứ giới thiệu hết người này người kia. Chỉ là em chưa sẵn sàng lập gia đình thôi, chứ chắc chắn phải lấy vợ chứ tại em thích trẻ con lắm :D

TorienT

Xe container
Cụ hơi tiêu cực nhỉ? Em mới 30 mà các cụ giục quá cứ giới thiệu hết người này người kia. Chỉ là em chưa sẵn sàng lập gia đình thôi, chứ chắc chắn phải lấy vợ chứ tại em thích trẻ con lắm :D
Cụ thích trẻ con khi nó thơm tho, sạch sẽ thôi. Còn khi nó khóc, nó trớ, nó cãi, nó ốm, nó nôn thì cụ sẽ không thích đâu. Cái cụ thấy chỉ là bản trial thôi cụ ạ. Vả lại sản xuất trẻ con giờ cũng có dịch vụ mà cụ.

Yeuaibaygio

Xe container
đòi con trai không có nghĩa là gián tiếp đòi con dâu. Cái này thực sự nó là thế, ông con trai phải tự thu xếp cuộc sống riêng của ông ấy để có thể tính toán.

Như thế này theo quan điểm cá nhân em, là gây khó khăn cho vợ chồng F1.

Phụ nữ thời nay còn tiện hơn, vì họ chủ động trong việc sinh con hơn đàn ông, kiếm đứa con thôi chả cần kết hôn. Nhiều mẹ đơn thân cũng khá ổn. Tất nhiên xét cho cùng thì thiệt thòi nhất là đứa trẻ khi không có một gia đình trọn vẹn.

TorienT

Xe container
Phụ nữ thời nay còn tiện hơn, vì họ chủ động trong việc sinh con hơn đàn ông, kiếm đứa con thôi chả cần kết hôn. Nhiều mẹ đơn thân cũng khá ổn. Tất nhiên xét cho cùng thì thiệt thòi nhất là đứa trẻ khi không có một gia đình trọn vẹn.
Vâng, em nghĩ thời nay phụ nữ cũng nên hạn chế kết hôn đễ đỡ phải liên quan đến nhà chồng. Còn mô hình single rồi dần đứa trẻ nó cũng quen, hoặc không cần đứa trẻ nào cũng được vì chả may nó là con trai thì lại khổ nó.

Yeuaibaygio

Xe container
Thuê ai thì thuê (cho overhead), không ai yên tâm được bằng con mình cả, vì (hầu hết trường hợp) chỉ có nó là gia đình của mình. Vậy nên trân trọng nhau khi còn có cơ hội.
Em đồng ý với Mợ.
Không tiền là khổ nhất rồi. Nhưng có nhiều tiền mà sức khỏe yếu, thậm chí không chủ động được trong sinh hoạt, thì kiếm được người để ủy quyền cho tiêu tiền của mình cũng không dễ.

Như cụ TorienT nói lúc khó quá thì cụ ấy tự tính. Em chắc cũng hiểu ý cụ ấy. Cụ ấy nói giống bố đẻ em lắm (bố đẻ em cũng là con một), nhưng cả mẹ em lẫn bọn em nghe bỏ ngoài tai. Bình thường nói mạnh mồm thế, cứ phải đến lúc nhắm mắt xuôi tay mới biết được. :)

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng, em nghĩ thời nay phụ nữ cũng nên hạn chế kết hôn đễ đỡ phải liên quan đến nhà chồng. Còn mô hình single rồi dần đứa trẻ nó cũng quen, hoặc không cần đứa trẻ nào cũng được vì chả may nó là con trai thì lại khổ nó.
Trai hay gái đều khổ vì nó nhìn thấy toàn tấm gương tiêu cực.

starsn

Xe điện
Cụ nghĩ thế vì cụ cảm thấy người ta không mang lại cái cụ muốn thôi. Em hay các mợ khác ở đây có quan điểm riêng, sẽ chọn chồng theo quan điểm của mình. Cụ nghĩ khác thì chọn khác, có sao đâu, quan trọng là tìm được.

Còn chồng em, bạn bè em em thấy người ta rất hạnh phúc, chẳng có lý do gì để không lập gd cả.