[Funland] Vợ chồng chiến tranh lạnh vì bố mẹ chồng cho nhà, vợ không được đứng tên

Nikola.Tesla

Xe buýt
Bình đẳng về quyền lợi, còn nghĩa vụ thì vẫn phải xét đến yếu tố tay yếu chân mềm cụ nhé. Chờ nhà vợ chia tài sản thừa kế cho con rể thì ngồi đấy mà mơ đi cụ :)) .
Nhiều bà vợ có tư tưởng lấy được chồng như kiểu mua được nô lệ ấy. Tiền của mình là tiền riêng chồng không được động đến, còn tiền chồng làm ra là tiền chung muốn tiêu phải báo cáo. Tiền chung mua nữ trang cho chị, đưa chị đi shopping du lịch thì được, nhưng bảo để chăm sóc phụng dưỡng bố mẹ thì mặt xị ra.
Cái này em nghĩ phải mang ra quốc hội để thảo luận và luật hoá thì mới có chuẩn được ạ.
Tuy không nói thế nhưng thực tế đầy ông mang tiền của vợ đi cho gái mà. :)
Mợ nói suýt đúng ạ. Là mang tiền chồng làm được nhưng giấu diếm để đi quả lẻ ạ kaka. Các cụ mà lấy được tiền riêng của chị em đi cho gái e là khó hơn lên sao Hoả.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Nhiều bà vợ có tư tưởng lấy được chồng như kiểu mua được nô lệ ấy. Tiền của mình là tiền riêng chồng không được động đến, còn tiền chồng làm ra là tiền chung muốn tiêu phải báo cáo. Tiền chung mua nữ trang cho chị, đưa chị đi shopping du lịch thì được, nhưng bảo để chăm sóc phụng dưỡng bố mẹ thì mặt xị ra.
Cái này em nghĩ phải mang ra quốc hội để thảo luận và luật hoá thì mới có chuẩn được ạ.
Cụ nào mà ở nhà chăm con và được vợ nuôi thì mới thấm :-s.
Mới tưởng tượng ra đã thấy toát mồ hôi :(.

starsn

Xe điện
Vấn đề khác nhau giữa mợ và cháu có lẽ nó nằm ở đây. Cháu sẽ làm gì cho ai là vì cháu thích thế, trước hết là bản thân cháu vui, thanh thản. Nếu họ ghi nhận và tốt lại với mình thì lần sau mình lại tốt lại với họ nhiệt tình hơn. Nếu họ ko ghi nhận mà coi đấy là điều đương nhiên thì cháu chẳng có gì là ko vui cả. Có thể cháu sẽ tiếp tục giúp nhưng độ nhiệt tình sẽ giảm đi, có thể từ chối tuỳ vào hoàn cảnh. Nhưng để ảnh hưởng đến tâm trạng thì không hề. Còn mợ làm gì cho người khác với tâm thế mong cầu sự ghi nhận, ko ghi nhận thì ko vui. Nhưng ko rõ là nếu ko vui thì lần sau mợ có từ chối hay không?
Hehe có những chuyện không đừng được mợ ạ :) mợ trông em có phải dạng rón rén không dám từ chối hay làm phật lòng ai không :))

phongvu199x

Xe hơi
Cụ mợ nào có cuộc sống vui vẻ, hòa thuận chia sẻ lên cho em thấy màu hồng xíu với ạ. Chứ đọc 70 pages mà thấy cuộc sống hôn nhân gia đình nó tối tăm vậy ạ. Em tưởng đi làm về phải nộp lương cho vợ, rồi phải ăn trộm từng đồng do mình làm ra chỉ là nói cho vui thôi chứ. Mấy mợ công ty em bảo chồng mỗi tháng chỉ đưa 1 phần thôi còn giữ lại chi tiêu cá nhân bình thường mà khi nào mua sắm mấy cái to to kiểu đất đai xe cộ cả 2 có bao nhiêu sẽ góp vào #:-s

starsn

Xe điện
Cụ mợ nào có cuộc sống vui vẻ, hòa thuận chia sẻ lên cho em thấy màu hồng xíu với ạ. Chứ đọc 70 pages mà thấy cuộc sống hôn nhân gia đình nó tối tăm vậy ạ. Em tưởng đi làm về phải nộp lương cho vợ, rồi phải ăn trộm từng đồng do mình làm ra chỉ là nói cho vui thôi chứ. Mấy mợ công ty em bảo chồng mỗi tháng chỉ đưa 1 phần thôi còn giữ lại chi tiêu cá nhân bình thường mà khi nào mua sắm mấy cái to to kiểu đất đai xe cộ cả 2 có bao nhiêu sẽ góp vào #:-s
Gd em vui vẻ hoà thuận đây cụ, nhưng chồng em mua cái gì cũng xin phép hết :))

Cụ yên tâm là có những người không hỏi đến chồng xu nào bao giờ nhé, như mợ Yeuaibaygio chẳng hạn.

just for fun

Xe lăn
Hehe có những chuyện không đừng được mợ ạ :) mợ trông em có phải dạng rón rén không dám từ chối hay làm phật lòng ai không :))
Ở đời chắc ai cũng có những chuyện ko đừng được, nhưng cháu cũng thấy bình thường kiểu như chơi game thôi. Nghề của cháu là một trong những nghề hay bị nhờ vả nhất Việt Nam. Đôi khi sếp nhờ đưa bạn sếp đi làm mấy việc abc gì đó, là quan hệ cá nhân thôi chứ ko phải việc công. nhưng có những người khó ưa cực kỳ, đôi khi cháu nghĩ sao trời lại sinh ra những thể loại này cơ chứ, mặt mũi vênh váo ra kiểu tao là bạn sếp mày, mày bợ đít tao là việc mày cần phải làm. Thực sự thì ông sếp ông ấy tốt tính lắm, cháu đôi khi cũng phải nhờ trong những việc cá nhân nếu ko giải quyết được. Do đó đành phải giải quyết những ca như trên với tâm thế vui vẻ, đúng mực xong là xong. Mặt vênh lên giời thì mình cũng chỉ đúng mực, ko xun xoe, ko sợ hãi :). Sau đó là thôi chứ chẳng có gì là ko vui trong lòng cả.

starsn

Xe điện
Cụ nào mà ở nhà chăm con và được vợ nuôi thì mới thấm :-s.
Mới tưởng tượng ra đã thấy toát mồ hôi :(.
Nhiều người vợ cũng OK lắm cụ, cụ chỉ cần cơm nước tử tế, hiếu thảo chăm lo cho bmv với ăn Tết nhà vợ đến hết mùng 3 thôi :))

Ở đời chắc ai cũng có những chuyện ko đừng được, nhưng cháu cũng thấy bình thường kiểu như chơi game thôi. Nghề của cháu là một trong những nghề hay bị nhờ vả nhất Việt Nam. Đôi khi sếp nhờ đưa bạn sếp đi làm mấy việc abc gì đó, là quan hệ cá nhân thôi chứ ko phải việc công. nhưng có những người khó ưa cực kỳ, đôi khi cháu nghĩ sao trời lại sinh ra những thể loại này cơ chứ, mặt mũi vênh váo ra kiểu tao là bạn sếp mày, mày bợ đít tao là việc mày cần phải làm. Thực sự thì ông sếp ông ấy tốt tính lắm, cháu đôi khi cũng phải nhờ trong những việc cá nhân nếu ko giải quyết được. Do đó đành phải giải quyết những ca như trên với tâm thế vui vẻ, đúng mực xong là xong. Mặt vênh lên giời thì mình cũng chỉ đúng mực, ko xun xoe, ko sợ hãi :). Sau đó là thôi chứ chẳng có gì là ko vui trong lòng cả.
Với bm anh em thôi mợ, người dưng có gì đâu :) Mợ kể em lại tưởng tượng ra bmc có thái độ giống thế thì mợ làm sao :))

just for fun

Xe lăn
Với bm anh em thôi mợ, người dưng có gì đâu :) Mợ kể em lại tưởng tượng ra bmc có thái độ giống thế thì mợ làm sao :))
Thì mình cũng cư xử đúng mực thôi, cái gì cần thiết giúp được thì giúp, ko thì từ chối. Và nhìn vào thái độ của đối tác nhà mình xem lão ấy đối xử với mình ra sao, đối xử với bố mẹ mình thế nào để làm tham chiếu. Như trong trường hợp giúp bạn sếp cháu ấy, cháu nhìn vào cách ông ấy ăn ở với cháu để làm tham chiếu, ông ấy tốt, giải quyết giúp mình bao nhiêu ca khó thì sao mình ko thể giải quyết được vụ này.
Nhưng trên nguyên tắc bất di bất dịch của cháu là nếu ko giúp được thì cũng sẽ ko cản trở người khác giúp.

starsn

Xe điện
Thì mình cũng cư xử đúng mực thôi, cái gì cần thiết giúp được thì giúp, ko thì từ chối. Và nhìn vào thái độ của đối tác nhà mình xem lão ấy đối xử với mình ra sao, đối xử với bố mẹ mình thế nào để làm tham chiếu. Nhưng trên nguyên tắc bất di bất dịch của cháu là nếu ko giúp được thì cũng sẽ ko cản trở người khác giúp.
Thì ai cản trở làm gì, chỉ là nhìn từ 2 phía thì mình dóc với người ta thì người ta dóc với mình là bt. Thế còn bm mợ có thái độ như thế thì sao :)

P.S. em ví dụ thế thôi, đấy không phải hoàn cảnh của em :)

just for fun

Xe lăn
Thì ai cản trở làm gì, chỉ là nhìn từ 2 phía thì mình dóc với người ta thì người ta dóc với mình là bt. Thế còn bm mợ có thái độ như thế thì sao :)

P.S. em ví dụ thế thôi, đấy không phải hoàn cảnh của em :)
Nếu bố mẹ mình có thái độ như thế thì trước hết mình cũng phải chấn chỉnh bố mẹ mình trước, sau ko thay đổi được thì phải bảo với lão chồng là bố mẹ em như thế em biết nhưng vì các cụ già, bảo thủ. Tuổi này giờ nói ko nghe đe ko sợ thì thôi, nếu anh cảm thấy ko thoải mái thì những thứ liên quan đến bố mẹ em em tự xử lý, còn anh giúp được gì em thực sự rất biết ơn. Bố mẹ có thể ko biết ơn anh, thậm chí còn khó chịu với những việc anh làm cho bố mẹ nhưng em ghi nhận, em biết ơn anh ạ. Xử lý thế được chưa mợ?

XSim

Xe container
Tuy không nói thế nhưng thực tế đầy ông mang tiền của vợ đi cho gái mà. :)
Vâng nhưng quan trọng là vợ có bắt gái nó "tri ân" mình không :)

Em nói "tri ân" mồm thôi, chứ theo chuẩn các mợ ở đây chỉ mồm không là không đủ.

starsn

Xe điện
Nếu bố mẹ mình có thái độ như thế thì trước hết mình cũng phải chấn chỉnh bố mẹ mình trước, sau ko thay đổi được thì phải bảo với lão chồng là bố mẹ em như thế em biết nhưng vì các cụ già, bảo thủ. Tuổi này giờ nói ko nghe đe ko sợ thì thôi, nếu anh cảm thấy ko thoải mái thì những thứ liên quan đến bố mẹ em em tự xử lý, còn anh giúp được gì em thực sự rất biết ơn. Bố mẹ có thể ko biết ơn anh, thậm chí còn khó chịu với những việc anh làm cho bố mẹ nhưng em ghi nhận, em biết ơn anh ạ. Xử lý thế được chưa mợ?
Nói chuyện chơi thôi mợ, em có đánh giá được hay không gì đâu. Em đang dẫn dắt tình huống là có những chuyện không vui không đừng được thôi.

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng nhưng quan trọng là vợ có bắt gái nó "tri ân" mình không :)

Em nói "tri ân" mồm thôi, chứ theo chuẩn các mợ ở đây chỉ mồm không là không đủ.
Mối quan hệ tình ái nó khác cụ ạ.
Cá biệt có bà cả cảm ơn bà hai, bà ba cơ :))

starsn

Xe điện
Không thể tin được mẹ con đứa nào :)) .
Đã không tin & quyết không để vợ nuôi thì sợ làm gì cho tốn nô-ron à cụ? Cụ trên nói quá sự bất bình đẳng ấy, có phải ai cũng có chồng đủ xèng mà đi shopping đâu, em mạnh dạn đề xuất vợ mà chả vui ly dị béng cho nhanh.

XSim

Xe container
Mối quan hệ tình ái nó khác cụ ạ.
Cá biệt có bà cả cảm ơn bà hai, bà ba cơ :))
Ta không bàn sự cá biệt mà bàn về trách nhiệm chung mợ ạ. Nếu là trách nhiệm xã hội rồi mà mà không thực hiện thì sẽ bị người đời chê cười, thậm chí pháp luật can thiệp.

Ví dụ như bố mẹ chồng không biết ơn con dâu.

Hay như em gái mưa không biết ơn chị cả.

Đại khái thế ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
Mợ nói suýt đúng ạ. Là mang tiền chồng làm được nhưng giấu diếm để đi quả lẻ ạ kaka. Các cụ mà lấy được tiền riêng của chị em đi cho gái e là khó hơn lên sao Hoả.
Trong câu của cụ đã tự mâu thuẫn ròii: Trên thì "tiền chồng làm được", dưới lại "tiền riêng của chị em". Tại sao không phải là "tiền vợ làm được".
Em ví dụ nhé, vợ có cái xe máy là tài sản riêng trước hôn nhân, chồng đem xe của vợ đi cắm/bán lấy tiền cho gái. Thế mới chuẩn.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Đã không tin & quyết không để vợ nuôi thì sợ làm gì cho tốn nô-ron à cụ? Cụ trên nói quá sự bất bình đẳng ấy, có phải ai cũng có chồng đủ xèng mà đi shopping đâu, em mạnh dạn đề xuất vợ mà chả vui ly dị béng cho nhanh.
Chữ ly dị mợ nói ra dễ hơn thay áo, thật là đáng nể :)) .

Chỉnh sửa cuối: