[Funland] Vợ chồng chiến tranh lạnh vì bố mẹ chồng cho nhà, vợ không được đứng tên

TorienT

Xe container
Em đã nói rồi, nếu cụ không có để cho, hoặc không cho đứa con nào cả, thì thường không ai cảm thấy gì.

Nhưng nếu đã có để cho & cho riêng con trai, thì đương nhiên (có) con dâu sẽ hỏi, vì sao mình là người đứng ngoài? Vì sao những việc tốt đẹp mình làm cho người ta được quăng vào sọt rác? Mình có đang phí thời gian vô ích với những người luôn coi mình là người dưng hay không?

Em cũng add thêm với cụ là đa số sẽ cảm thấy như vậy, nhưng không phải tất cả. Cái quan trọng là con dâu cụ nghĩ gì thôi, người khác nghĩ gì không quan trọng. Coi như em đưa bài trước cho cụ tập dượt :)
Ủa mợ, mợ vẫn không hiểu - em giải thích kỹ rồi mà (các mợ có thấy một người đàn ông có gia đình có thể kiên nhẫn ntn không). Em có nói em không chia thừa kế cho dâu đâu, em nói là chuyện tình cảm, chăm sóc (từ cả 2 chiều) không liên quan đến quyết định thừa kế của e. Không liên quan - nhấn mạnh.

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Đúng rồi, em đồng ý , đã riêng là riêng hết: quyền lợi riêng, trách nhiệm riêng. Dâu k có quyền, cũng không có trách nhiệm.
Dâu nó cũng có thể yêu cầu con zai cụ lo việc nhà xong trước đã rồi mới về chăm cụ, đấy là quyền của nó.
Quyết định do con cụ tất.
Riêng về tài sản, thì khi chưa ra toà chia chác, hoặc hợp đồng trước hôn nhân, thì đến cái tăm cũng là của chung, cụ muốn lấy phải xin ý kiến dâu cụ, em nhấn mạnh cái này vì lúc trước cụ có còm là tiền của f1 là của nó, kp của vợ.

Cụ quất còm em cơ mà, đàn ông con trai, dám làm dám chịu đi chứ ai chơi chửi phong long. Như em đây này, cần thì như trước em quất thẳng còm cụ ấy, quyền thì riêng mà trách nhiệm thì chung, cụ hỏi em đấy là kiểu tây ta hay tàu, em zả nhời thẳng luôn là kiểu khôn như cờ hó :))
Em không trả lời với mợ. Cám ơn mợ.

Sophia2020

Xe hơi
Các cụ các mợ căng thẳng quá, hạ hỏa chút đi ạ. Cuộc sống muôn màu mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh. Mọi việc thật ra cuối cùng chẳng có đúng và cũng chẳng có sai, có chăng ai cũng có một định kiến, quan điểm cho riêng mình. Và thật sự không ai có thể thay đổi được quan điểm của người khác đâu ạ, điều chúng ta làm là chỉ có thể thay đổi chính mình. Nếu các cụ thấy cho con dâu là vui vẻ hạnh phúc thì các cụ cứ cho, không cần ngần ngại (việc đó mang lại niềm vui cho mình mà), Nếu các cụ thấy không cho thì mới vui vẻ hạnh phúc và an tâm thì cũng không cần cho (việc đó mang lại niềm vui cho mình mà). Việc tương lai đâu ai đoán trước được, nên là cứ vui với hiện tại đã ạ.

Haolo1992

Xe tăng
Em không trả lời với mợ. Cám ơn mợ.
Chẳng sao cả, còn thấy trái tai trái mắt thì em còn quất, cụ cứ việc k trả lời, em chỉ cần người đến sau người ta đọc được cái mặt trái của lý luận nghe có vẻ hợp ý của cụ là được, với em chỉ cần tư tưởng nó đến với đúng người cần đến là ok rồi :)
Càng có nhiều người đọc được, thì sẽ càng có nhiều sự so sánh, chỉ cần 1-2 người vỡ ra là em ok rồi :)

Chỉnh sửa cuối:

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi, em đồng ý , đã riêng là riêng hết: quyền lợi riêng, trách nhiệm riêng. Dâu k có quyền, cũng không có trách nhiệm.
Dâu nó cũng có thể yêu cầu con zai cụ lo việc nhà xong trước đã rồi mới về chăm cụ, đấy là quyền của nó.
Quyết định do con cụ tất.
Riêng về tài sản, thì khi chưa ra toà chia chác, hoặc hợp đồng trước hôn nhân, thì đến cái tăm cũng là của chung, cụ muốn lấy phải xin ý kiến dâu cụ, em nhấn mạnh cái này vì lúc trước cụ có còm là tiền của f1 là của nó, kp của vợ.

Cụ quất còm em cơ mà, đàn ông con trai, dám làm dám chịu đi chứ ai chơi chửi phong long. Như em đây này, cần thì như trước em quất thẳng còm cụ ấy, quyền thì riêng mà trách nhiệm thì chung, cụ hỏi em đấy là kiểu tây ta hay tàu, em zả nhời thẳng luôn là kiểu khôn như cờ hó :))
Các cụ lo là đúng.
Chắc gì cô con dâu đã sống tới già với con trai mình. Nó theo thằng khác thì sao?
Còn nhập gia thì phải tuỳ tục. Tử tế, tin cậy được thì hỏi ai tiếc ?
Thế thôi mợ ah

Haolo1992

Xe tăng
Các cụ lo là đúng.
Chắc gì cô con dâu đã sống tới già với con trai mình. Nó theo thằng khác thì sao?
Còn nhập gia thì phải tuỳ tục. Tử tế, tin cậy được thì hỏi ai tiếc ?
Thế thôi mợ ah
Đấy là việc của các cụ, em ủng hộ trăm phần trăm
Và ngược lại, dâu rể nó cũng có quyền lo, có quyền phòng hờ, đấy là việc bình thường, đừng có nói nó k tử tế.
Đấy, ví dụ cụ nói chuyện tử tế thì em phản hồi tử tế, cụ xéo xắt thì em cũng xéo xắt lại, thế thôi :))

Yeuaibaygio

Xe container
Ơ thế nhỡ con dâu không hợp với em thì làm thế nào (con dâu là người chủ động bước vào mqh với e cơ mà). Nó thích ăn chay và em thích ăn thịt chó chả hạn. Nó yêu thiên nhiên nhưng em lại thích phá rừng thì sao. Ơ kìa, sao cứ phải gắn bó nhau làm gì.
P/s: Mà kể cả có co kéo thì ông F1 ông ấy phải tự cân đối các mqh chứ. Ví dụ ông ấy bảo e là "ông già ơi con bận lắm, tuần con qua ông uống trà một buổi thay vì 7 buổi nhé", ông F1 phải tự cân đối các mối quan hệ trong đời ông ấy chứ, em có quyền thì em đòi, ơ kìa.
Em có bảo phải gắn bó đâu ạ. Với lại không phải tự nhiên mà người này với người kia gắn bó được với nhau, kể cả ruột thịt hay vợ chồng.
Bản thân em cũng không gắn bó với bmc lắm. Khi có con thì em tự thấy vì con em, em cần nâng cao trách nhiệm với bmc hơn.

Nikola.Tesla

Xe buýt
Hơi không liên quan nhưng em xin phép lấy câu chuyện này để Tết về kể với bố mẹ để đỡ giục em lấy vợ ạ :D
Tuỳ thôi cụ. Dâu hay rể tham sân si thời buổi này cũng khá nhiều nhưng về cơ bản phần đông vẫn là hiểu chuyện. May vợ em là nữ nhưng cũng quân tử chứ không suốt ngày nó mè nheo đòi chia tiền mới chăm sóc các cụ chắc mình phát rồ lên mất.

• Vodka
Reactions: SVC

Haolo1992

Xe tăng
Hơi không liên quan nhưng em xin phép lấy câu chuyện này để Tết về kể với bố mẹ để đỡ giục em lấy vợ ạ :D
Trước khi lấy vợ cũng nên gửi link này cho bmv để ông bà nhạc còn biết đường cụ nhé

L.C.D

Xe container
Đấy là việc của các cụ, em ủng hộ trăm phần trăm
Và ngược lại, dâu rể nó cũng có quyền lo, có quyền phòng hờ, đấy là việc bình thường, đừng có nói nó k tử tế.
Đấy, ví dụ cụ nói chuyện tử tế thì em phản hồi tử tế, cụ xéo xắt thì em cũng xéo xắt lại, thế thôi :))
Đọc những còm gần đây rất là thú vị, vì có cụ Haolo phân tích tích phân đạo hàm rất là rõ ràng mạch lạc. Cụ có phần ngoa ngoắt nhưng funny, các còm của cụ dễ thẩm thấu, ko võng vỉa oằn tà là vằn. Tất nhiên các luồng quan điểm trên mạng ảo này ko ai giống ai, có ng đồng tình, có ng ko, nhưng về phương diện lập luận và phản biện, em nể cụ.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Thời các cụ ngày xưa: dâu con, rể khách
Thời ngày nay: dâu khách mà rể cũng khách.

Thực tế thì quan niệm hiện đại ngày nay ngày càng đúng. Dâu/rể chẳng máu mủ họ hàng với nhà chồng/nhà vợ, đúng nghĩa người dưng về mặt huyết thống. Vợ chồng hiện đại ngày nay có thể bỏ nhau trong phút mốt... thế cho nên đối xử với nhau như người dưng hoặc có đi có lại cũng chẳng sai. Mợ nào có dăm ba nhà chồng thì muốn chăm cũng không đủ sức :)) .

Thế cho nên các cụ cũng đừng mong gì con dâu nó chăm sóc BMC, bố mẹ mình thì mình chăm, vậy thôi. Việc này nếu nhà có điều kiện thì đơn giản, nhà ít điều kiện thì cũng gặp khó khăn. Nhưng thôi, giờ xã hội giờ nó vậy, phải thích nghi.

Nhưng thực tế cũng có những con dâu/rể thực lòng yêu quý BMC/BMV thì họ tự nguyện làm, trường hợp này cũng không ít. Tất nhiên, cái gì cũng phải có đi, có lại, kể cả vấn đề tình cảm và vật chất (nếu có điều kiện).

Tài sản thừa kế các cụ cho ai và cho thế nào là quyền của các cụ, tùy từng nhà và từng hoàn cảnh.

Vợ chồng con cái hạnh phúc thì cho con đẻ hay cho cả 2 thì cũng như nhau. Ở trường hợp này thì khuyến khích di chúc thừa kế cho cả 2 vợ chồng là lựa chọn tối ưu vì được tiếng tốt với con dâu :)).
Vợ chồng con cái mà nói lục đục, không hạnh phúc thì việc chỉ chia cho con đẻ hoặc chia cho cháu cũng không phải là phương án tồi. Nếu con dâu tốt, nó chăm sóc mình thật thì thiếu gì cách trả ơn, đâu cần phải đợi thừa kế.
Còn nếu đã yêu quý nhau thì người ngoài còn cho nhau được nữa là dâu/rể.

Lmdnana

Xe đạp
Tiền ai người đấy quyết. Mợ Haolo1992 nói cũng có thể đúng, ở điểm con trai dành thời gian chăm sóc bố mẹ hay biếu tiền bố mẹ thì có thể thời gian đấy con dâu phải cáng thêm việc nhà hộ chồng, tiền đấy có thể là tiền của 2 vợ chồng. Nhưng bắt BMC phải ghi nhận là sai, ở chỗ là BMC không có nghĩa vụ phải đi tìm hiểu thời gian và tiền đấy của ai.

Nếu thời gian và tiền đấy của chung thì 2 vợ chồng tự giải quyết với nhau, đừng lôi BMC vào và cũng đừng tự cho mình cái quyền muốn BMC bù đắp.

Các cụ xưa cứ kêu là đẻ con gái là mất con nhưng theo em quan sát thì đẻ con trai mới là mất con.

Dream Thai

Xe điện
Tiền ai người đấy quyết. Mợ Haolo1992 nói cũng có thể đúng, ở điểm con trai dành thời gian chăm sóc bố mẹ hay biếu tiền bố mẹ thì có thể thời gian đấy con dâu phải cáng thêm việc nhà hộ chồng, tiền đấy có thể là tiền của 2 vợ chồng. Nhưng bắt BMC phải ghi nhận là sai, ở chỗ là BMC không có nghĩa vụ phải đi tìm hiểu thời gian và tiền đấy của ai.

Nếu thời gian và tiền đấy của chung thì 2 vợ chồng tự giải quyết với nhau, đừng lôi BMC vào và cũng đừng tự cho mình cái quyền muốn BMC bù đắp.

Các cụ xưa cứ kêu là đẻ con gái là mất con nhưng theo em quan sát thì đẻ con trai mới là mất con.
Gio nam nữ bình đẳng, nên ông nào lấy vợ tuổi hổ thì cc xác định mất con trai :-/ :-/

Dream Thai

Xe điện
Nên khi con cái còn nhỏ thì phải giáo dục cẩn thận cụ ạ, cổ nhân có nói, chọn sai vợ hỏng 3 đời đó.
Cha mẹ nuôi con bằng trời bằng bể
Con nuôi cha mẹ kể tháng kể ngày. (nói gì con dâu) b-)

Nên e mà có ts e gửi tk, lúc ốm đau thuê hẳn người gv 30tr 1 tháng, lúc chết còn bao nhiêu thì của con cháu b-)