[Funland] VinSmart dừng sản xuất điện thoại, TV

cucke

Xe hơi
Thực ra cái này kiều gì cũng phải dưng mà, cuộc chơi bán lẻ nó ngốn tiền kinh lắm.

nhuataiche

Xe container
Nói Vinamilk quan liêu thiếu cạnh tranh ở VN chắc từ thập niên nào rồi chứ từ khi Madam Liên lên nắm quyền điều hành thì môi trường làm việc ở Vinamilk khá năng động, quyết liệt, cạnh tranh... Em ngồi với một bác PTGĐ Vinamilk từ 6 năm trước luôn mồm khen Madam Liên giỏi, có tâm, có tầm lắm.
Bạn em làm bên đó hơn 20 năm cũng nói thế !

SafetyDriving

Xe hơi
Vin thật sự có vấn đề ở khâu phát triển hệ thống và vận hành, chứ không phải ở định hướng.
Trừ Vinsmart và Vinfast là ngoài tầm với và có phần "liều mạng" khi phải chiến với các đại gia hàng đầu thế giới, vốn lớn công nghệ nhiều, còn lại các ngành vin chọn đều có tiềm năng lớn, thực sự là nằm trong tầm tay của Vin.
Vinpro: đối thủ là tgdd. Ngành nghề ăn ở dịch vụ chứ ko phải công nghệ lõi này nọ
Vinmart, vinmart+..: cũng chỉ là siêu thị. Bách hóa xanh vẫn đang làm rất tốt!
Chuỗi dược phẩm: em thấy long châu, pharmacity vẫn đang phát triển ầm ầm...
Em thấy một số doanh nghiệp mở ra khi thị trường đã có ông lớn, thậm chí khổng lồ, nhưng vẫn phát triển tốt vì quản lý và chiến lược phát triển thị trường tốt. Ví dụ Vietjet ( khi đã có vietnamairline ), TH true milk ( khi đã có vinamilk, dutch lady...).
Vin thất bại 100% do chủ quan, chứ không phải do đen. Riêng vsm và vf nếu thắng thì em cực nể, còn thua cũng là chuyện bình thường.

Chuẩn đấy.

Riêng việc để vị trí CEO điều hành toàn là nữ thì đã thấy sai mẹ nó rồi. Phụ nữ chỉ số rất ít làm CEO hợp. Chỉ nên 2/10. Thảo nào, Busines 8/10cái Fail.

Precious XIV

Xe hơi
Mảng smart phone là mảng Tq họ đã làm, và đánh bật đc hầu hết các cty khác ra rồi.
Một ông Vn chân ướt chân ráo nhảy vào. Trình độ ko, kinh nghiệm ko, mạnh thường quân giúp đỡ cũng ko. Tiền có tỏi đô nhưng chắc chắn cũng ko thể đổ đc nhiều vào mảng này. Vậy ending là hợp lý rồi các cụ.

ok.

Xe tăng
Chuẩn đấy.

Riêng việc để vị trí CEO điều hành toàn là nữ thì đã thấy sai mẹ nó rồi. Phụ nữ chỉ số rất ít làm CEO hợp. Chỉ nên 2/10. Thảo nào, Busines 8/10cái Fail.
Bác nhầm!

Đi vay, đi chài bán hàng cho các sân sau....giao lưu tủ lạnh...họ hàng...để nuôi chê cớ....cò đất cát.....không ai bằng phụ nữ bác ạ. Nên tinh mắt nhìn là thấy moi thứ....;))

Nói về độ ma mãnh & mất dạy trong cuộc đời này....thì bác còn phải học nhiều mới đi dạy người khác được, đừng mãnh liệt quá. :))

Còn phêu hay không thì quan trọng lol giề, miễn bác bòn nhiều riểng cua rồi đưa đi chỗ khác. :))

joix

Xe điện
Đấy là giá mà nhà nước đã gần như miễn phí toàn bộ chi phí khấu hao đường ray rồi cụ ạ. Nhưng giờ, nếu làm đường ray mới (khổ đôi hay cao tốc hay siêu tốc) thì con số vốn khủng khiếp trong khi, nếu duy trì đường ray hiện tại (khổ đơn) thì gần như không ai thuê. Em không nói là quản lý đường sắt hiện tốt mà ý em là kể cả có quản lý tốt thì nó chỉ cải thiện một chút nhưng không dễ để có lãi, vụt lên như nhiều cụ nghĩ.
E ko nói đến làm đường sắt mới,chỉ nói hiện tại quản lý và vận hành,duy tu sửa chữa hệ thống đường sắt Bắc Nam và hạ tầng kho bãi,nhà ga mà mỗi năm lỗ hàng nghìn tỷ thì cụ thấy có phải quản lý yếu kém ko ?
Cty e làm trước ngoài thuê tàu vận chuyển còn phải thuê cả kho và bãi tập kết hàng của các ga đường sắt,giá tương đối cao mà làm vẫn ngon,trong khi đó nhà nước vẫn phải bù lỗ,lý do chắc cụ hiểu.

DIT

Xe điện
E ko nói đến làm đường sắt mới,chỉ nói hiện tại quản lý và vận hành,duy tu sửa chữa hệ thống đường sắt Bắc Nam và hạ tầng kho bãi,nhà ga mà mỗi năm lỗ hàng nghìn tỷ thì cụ thấy có phải quản lý yếu kém ko ?
Cty e làm trước ngoài thuê tàu vận chuyển còn phải thuê cả kho và bãi tập kết hàng của các ga đường sắt,giá tương đối cao mà làm vẫn ngon,trong khi đó nhà nước vẫn phải bù lỗ,lý do chắc cụ hiểu.
Cái đường sắt nếu mà giao cho vova thì 95% bị sa thải(5% còn lại sẽ bị sa thải sau khi chuyển giao hết việc). Con cháu các cụ trong đó nhiều lắm nên ko có chuyện giao cho tư nhân đâu.

Kurumasuki

Xe container
Bác nhầm!

Đi vay, đi chài bán hàng cho các sân sau....giao lưu tủ lạnh...họ hàng...để nuôi chê cớ....cò đất cát.....không ai bằng phụ nữ bác ạ. Nên tinh mắt nhìn là thấy moi thứ....;))

Nói về độ ma mãnh & mất dạy trong cuộc đời này....thì bác còn phải học nhiều mới đi dạy người khác được, đừng mãnh liệt quá. :))

Còn phêu hay không thì quan trọng lol giề, miễn bác bòn nhiều riểng cua rồi đưa đi chỗ khác. :))
Khiếp, nghe cụ tả cứ như tập đoàn đa cấp, lừa đảo ấy nhể.
Nhưng mà đúng là chỉ cần ông số 1 có vốn và có máu làm giàu, ông số 2 là trùm đa cấp tuyển về thì từ thứ 3 đến thứ 15 toàn là nữ nhẽ hạp lý.

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com
Dừng làm điện thoại nhưng ko biết vụ sx máy thở của V như thế nào các Cụ nhỉ!

duongvubkac

Xe tải
Website
shopee.vn

Amendaphat

Xe buýt
Apple bao nhiêu năm nay, màn hình vẫn tai thỏ, Viền thì hết tròn lại vuông, vuông lại tròn. Smart phone em thấy cạnh tranh khốc liệt và cũng cạn ý tưởng rồi. Vsmart đóng là đương nhiên
Nếu còn ý tưởng thì chúng nó sẽ ngày càng bỏ xa mình hơn. Cạn ý tưởng mới có cơ hội chứ.

dzoro

Xe điện
Chuẩn đấy.

Điểm quanh mấy doanh nghiệp to to ngành BĐS thì toàn nữ làm CEO cụ ạ. Phụ nữ họ có nhiều thế mạnh mà nam giới không có được. Do đó, nếu phụ nữ mà giỏi và đam mê kinh doanh và quyền lực thì sẽ rất sắc trong công việc.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Asanzo tuy nhỏ nhưng cách làm của anh Tam em thấy hay đó bác, gọi là biết liệu cơm gắp mắm. Cơ bản là anh í ít vốn, làm như vậy là hợp lý.

Tiền khủng như Vin thì dĩ nhiên cách làm phải khác đi.
Thực ra to nhỏ ko quan trọng, quan trọng là chiến lược để tồn tại.
To khủng nhưng đứt thì cũng ko bằng thằng nhỏ nó vẫn đang làm.
Còn về quy mô thì chắc giống nhau thôi vì có thằng nào thóat ra khỏi cái luỹ tre này, tên tuổi đc khẳng định ở bên ngoài.

nhuataiche

Xe container
Thực ra to nhỏ ko quan trọng, quan trọng là chiến lược để tồn tại.
To khủng nhưng đứt thì cũng ko bằng thằng nhỏ nó vẫn đang làm.
Còn về quy mô thì chắc giống nhau thôi vì có thằng nào thóat ra khỏi cái luỹ tre này, tên tuổi đc khẳng định ở bên ngoài.
Em cũng nghĩ như bác, nhưng nói ra sợ bị mang tiếng là dạy tỉ phú làm giàu lắm !

--Lamborghini--

Xe cút kít
Em cũng nghĩ như bác, nhưng nói ra sợ bị mang tiếng là dạy tỉ phú làm giàu lắm !
E thấy các cụ ở đây thật sự hơi phiến diện.
Các cụ ấy nói A T anh ấy làm hàng đội lốt cho tầu để bán cho dễ (Vì tư tưởng bài tầu)
Vsm mua công nghệ mới là đúng rồi từ từ đi lên
Thì nghĩ lại A T anh ấy cũng đâu có sai, giờ bảo làm từ đầu a làm sao nổi, thì anh ấy đành phải đặt hàng bên tầu về ráp lại.
Vsm cũng có phốt con điện thoại giống hệt tầu thay mỗi logo.
Vậy thì chưa kịp từ từ đi lên thì Vsm đã tèo rồi còn đâu.
Cái tầm hay không thì cứ phải xem các anh ấy tồn tại như nào và cách anh ấy làm như nào tiếp theo.
Còn cái lý lẽ bài tầu nó rất buồn cười vì cơ bản chúng ta chả bài được nó.
Nó là công xưởng của cả thế giới, hàng hóa nó bán khắp TG này rồi.
Là người tiêu dùng thì e chỉ ác cảm với những thứ lồng ghép về sự yêu nước hay quyết tâm gì đó.
Cái em cần là chất lượng, giá thành và điều quan trọng là chính sách sau bán hàng như nào.

blackhole1

Xe tăng
E thấy các cụ ở đây thật sự hơi phiến diện.
Các cụ ấy nói A T anh ấy làm hàng đội lốt cho tầu để bán cho dễ (Vì tư tưởng bài tầu)
Vsm mua công nghệ mới là đúng rồi từ từ đi lên
Thì nghĩ lại A T anh ấy cũng đâu có sai, giờ bảo làm từ đầu a làm sao nổi, thì anh ấy đành phải đặt hàng bên tầu về ráp lại.
Vsm cũng có phốt con điện thoại giống hệt tầu thay mỗi logo.
Vậy thì chưa kịp từ từ đi lên thì Vsm đã tèo rồi còn đâu.
Cái tầm hay không thì cứ phải xem các anh ấy tồn tại như nào và cách anh ấy làm như nào tiếp theo.
Còn cái lý lẽ bài tầu nó rất buồn cười vì cơ bản chúng ta chả bài được nó.
Nó là công xưởng của cả thế giới, hàng hóa nó bán khắp TG này rồi.
Là người tiêu dùng thì e chỉ ác cảm với những thứ lồng ghép về sự yêu nước hay quyết tâm gì đó.
Cái em cần là chất lượng, giá thành và điều quan trọng là chính sách sau bán hàng như nào.
A San sai là do anh ý trốn thuế , chứ nhập hàng tàu về bán thì đầy Sunhose hay kangaru cũng vậy và còn nhiều thằng khác cũng thế ,còn Vsmart thì họ thấy khó phát triển thì họ rút cũng là bình thường do truyền thông họ làm quá lên chứ làm ra cái oto như họ cũng là điều trước nay chưa ai nghĩ làm được .

--Lamborghini--

Xe cút kít
A San sai là do anh ý trốn thuế , chứ nhập hàng tàu về bán thì đầy Sunhose hay kangaru cũng vậy và còn nhiều thằng khác cũng thế ,còn Vsmart thì họ thấy khó phát triển thì họ rút cũng là bình thường do truyền thông họ làm quá lên chứ làm ra cái oto như họ cũng là điều trước nay chưa ai nghĩ làm được .
A T trốn thuế thì truy thu cho đủ, không truy thủ đủ được thì truy cứu trách nhiệm.
Cái đang xét ở đây là cách làm thôi.
Ở khía cạnh hiện tại em thấy A T vs Vsm cũng giống nhau có cái khác ở quy mô thôi.
Ném đá A T đội lốt thì Vsm cũng có cái phốt đt giống hệt A hàng xóm.
Còn bảo làm ô tô chưa ai nghĩ cũng không phải, ở mình có nh ng có thể làm được nhưng có lẽ họ suy nghĩ chưa phù hợp.

• Vodka
Reactions: XPQ