[Funland] VinSmart dừng sản xuất điện thoại, TV

blackhole1

Xe tăng
A T trốn thuế thì truy thu cho đủ, không truy thủ đủ được thì truy cứu trách nhiệm.
Cái đang xét ở đây là cách làm thôi.
Ở khía cạnh hiện tại em thấy A T vs Vsm cũng giống nhau có cái khác ở quy mô thôi.
Ném đá A T đội lốt thì Vsm cũng có cái phốt đt giống hệt A hàng xóm.
Còn bảo làm ô tô chưa ai nghĩ cũng không phải, ở mình có nh ng có thể làm được nhưng có lẽ họ suy nghĩ chưa phù hợp.
Cách làm thì khác nhau mà cụ một bên làm thương mại một bên mua bản quyền thiết kế về ráp nó A nó khác A+ có thể lõi giống nhau , còn oto thì hiện chỉ có họ dám làm thực tế còn suy nghĩ của mấy anh khác có thể làm thì mình đoán sao đc cụ chỉ biết họ làm đến lắp ráp và nội địa mấy phần nhỏ là hết .

--Lamborghini--

Xe cút kít
Cách làm thì khác nhau mà cụ một bên làm thương mại một bên mua bản quyền thiết kế về ráp nó A nó khác A+ có thể lõi giống nhau , còn oto thì hiện chỉ có họ dám làm thực tế còn suy nghĩ của mấy anh khác có thể làm thì mình đoán sao đc cụ chỉ biết họ làm đến lắp ráp và nội địa mấy phần nhỏ là hết .
Tầm A T sao mà đủ tiền.
Còn tỉ lệ nội địa hóa của mấy anh lắp ráp giờ khá cao rồi, Vf chưa chắc đã bằng đâu cụ ơi.
Làm sản xuất nhất là về ô tô cái hệ thống vendor nó quan trọng lắm.
A V chắc gì đá có cái tệp vendor mạnh như bọn kia.

Anita Emi

Xe điện
Các cụ ấy nói A T anh ấy làm hàng đội lốt cho tầu để bán cho dễ (Vì tư tưởng bài tầu)

Thì nghĩ lại A T anh ấy cũng đâu có sai, giờ bảo làm từ đầu a làm sao nổi, thì anh ấy đành phải đặt hàng bên tầu về ráp lại.
A San sai là do anh ý trốn thuế , chứ nhập hàng tàu về bán thì đầy Sunhose hay kangaru cũng vậy và còn nhiều thằng khác cũng thế
Asanzo bị đập hồi đó là vì cáo buộc nhập hàng Tàu nguyên chiếc cả thùng về nhưng vẫn dán nhãn sản xuất tại Việt Nam.

Chứ còn nhập linh kiện lắp ráp thì cả nước làm, ai nói gì đâu.

Hoặc những thằng gia dụng khác nó nhập hàng Chị Na để nguyên Made in Chị Na chả sao.

Trước đó, ngày 7-9-2018 lực lượng chức năng Cục Hải quan TP.HCM kiểm tra container số hiệu FCIU8689004 chứa hàng hóa do Công ty Sa Huỳnh nhập từ Trung Quốc về cảng IDC Phước Long.

Công ty này khai báo hải quan hàng hóa nhập khẩu là linh kiện dùng để lắp ráp lò nướng thủy tinh. Số lượng gồm: 970 nắp đậy bằng nhựa, 940 chậu lò nướng bằng thủy tinh, 1.180 thiết bị đếm thời gian của lò nướng.

Tổng giá trị hàng hóa gần 213 triệu đồng. Xuất xứ hàng hóa (C/O) do cơ quan thẩm quyền Trung Quốc cấp.

Tuy nhiên khi kiểm tra thì phát hiện toàn bộ hàng hóa bên trong container là 1.300 bộ lò nướng thủy tinh nguyên chiếc nhãn hiệu Asanzo. Đặc biệt là trong thùng cactông đựng lò nướng còn có cả phiếu bảo hành in sẵn bằng tiếng Việt: "Asanzo - Đỉnh cao công nghệ Nhật Bản" kèm số đường dây nóng 18001035.

E thấy các cụ ở đây thật sự hơi phiến diện.
Các cụ ấy nói A T anh ấy làm hàng đội lốt cho tầu để bán cho dễ (Vì tư tưởng bài tầu)
Vsm mua công nghệ mới là đúng rồi từ từ đi lên
Thì nghĩ lại A T anh ấy cũng đâu có sai, giờ bảo làm từ đầu a làm sao nổi, thì anh ấy đành phải đặt hàng bên tầu về ráp lại.
Vsm cũng có phốt con điện thoại giống hệt tầu thay mỗi logo.
Vậy thì chưa kịp từ từ đi lên thì Vsm đã tèo rồi còn đâu.
Cái tầm hay không thì cứ phải xem các anh ấy tồn tại như nào và cách anh ấy làm như nào tiếp theo.
Còn cái lý lẽ bài tầu nó rất buồn cười vì cơ bản chúng ta chả bài được nó.
Nó là công xưởng của cả thế giới, hàng hóa nó bán khắp TG này rồi.
Là người tiêu dùng thì e chỉ ác cảm với những thứ lồng ghép về sự yêu nước hay quyết tâm gì đó.
Cái em cần là chất lượng, giá thành và điều quan trọng là chính sách sau bán hàng như nào.
Cụ nghĩ người khác phiến diện thì người ta lại thấy cụ phiến diện. Doanh nghiệp của cụ (nếu có) phải sống đã, lãi nhỏ cũng đc nhưng tỷ phú thì họ cần gì mấy cái cỏn con. Nếu không có khả năng rực rỡ, thay đổi đời sống, kinh tế, xã hội quốc gia thì ng ta chuyển sang làm cái khác có khả năng đó. Vậy thôi.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Cụ nghĩ người khác phiến diện thì người ta lại thấy cụ phiến diện. Doanh nghiệp của cụ (nếu có) phải sống đã, lãi nhỏ cũng đc nhưng tỷ phú thì họ cần gì mấy cái cỏn con. Nếu không có khả năng rực rỡ, thay đổi đời sống, kinh tế, xã hội quốc gia thì ng ta chuyển sang làm cái khác có khả năng đó. Vậy thôi.
Cụ ơi, cái Doanh nghiệp mà cụ nghĩ là to ý thì đúng là to thật, nhưng chỉ trong nước và ở một mảng BĐS thôi, chạy sang các mảng khác như đt ô tô thì cũng chỉ bt cả về năng lực lẫn nguồn lực cụ ơi.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi, cái Doanh nghiệp mà cụ nghĩ là to ý thì đúng là to thật, nhưng chỉ trong nước và ở một mảng BĐS thôi, chạy sang các mảng khác như đt ô tô thì cũng chỉ bt cả về năng lực lẫn nguồn lực cụ ơi.
Cụ tìm hộ DN ở trong nước và top thị trường ở 2 mảng thử ;)

--Lamborghini--

Xe cút kít

DIT

Xe điện
Tới giờ các fen mới thấy dự đoán của vova đúng chưa, ko stop thì năm nay lỗ thêm 1 cục to đó.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]

DIT

Xe điện
Em thấy tiếc cho Vin, vì mảng ĐT đang ngon như thế, sau 3 năm Vin đã có chân vững vàng trên thị trường, cứ đà này có thể đẩy lùi mấy anh Tàu ở thị phần hàng bình dân, thì Vin lại rút lui, bỏ mặc cho mấy anh Tàu tha hồ làm mưa làm gió.
Tiếc thật sự, các cụ ạ.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy tiếc cho Vin, vì mảng ĐT đang ngon như thế, sau 3 năm Vin đã có chân vững vàng trên thị trường, cứ đà này có thể đẩy lùi mấy anh Tàu ở thị phần hàng bình dân, thì Vin lại rút lui, bỏ mặc cho mấy anh Tàu tha hồ làm mưa làm gió.
Tiếc thật sự, các cụ ạ.
Cụ yên tâm đóng mảng này anh em lại mở mảng khác. Có khi mấy hôm nữa sẽ mở mảng đúc chíp cạnh tranh với TSMC, giúp thế giới giải quyết thế độc quyền của Đài loan.

LienPhuong

Xe điện
Tiếc thật sự, các cụ ạ.
Doanh thu mà tốt thì chả ai bỏ, cạnh tranh bằng bán rẻ thì khó trụ được lâu. Em không hiểu bác Vin định làm gì, mở chuỗi vinmart (hàng hóa đắt chứ đâu có rẻ) mà được vài năm bán đi, mở mảng dược phẩm (sản xuất) được đâu hai, ba năm đóng cửa, giờ điện thoại cũng đóng nốt.

Whoamidear

Xe tải
Em có một chiếc Active 3, đang để đó không dùng, thi thoảng ngắm tí.