[Funland] Vĩnh biệt người anh hùng của QĐND Việt Nam. Trung tá Đặng Văn Việt - người từng được mệnh danh là "Hùm xám đường số 4"

Trạng thái
Thớt đang đóng

blackhole1

Xe tăng
Một cái kết thật buồn chỉ vì cái lý lịch , bác La Văn Cầu và ngay cả Đại Tướng Võ Nguyên Giáp cũng đã đứng ra đề nghị xem xét lại công lao của cụ Việt nhưng đều nhận được sự im lặng ,giờ thì cụ Việt đã về trời và cũng chẳng cần danh xưng gì cả nhưng để một công thần ,một anh hùng sống như vậy ai đó phải tâm tư chứ ? Hay tâm tư cho mấy vị sĩ quan ngồi bàn giấy ....

leeagle75

Xe tải
Saolúc còn sống ông và các cháu ko đi đòi quyền lợi nhỉ.
Em thiển nghĩ những người như cụ tham gia kháng chiến để giành độc lập, tự do cho dân tộc. Không phải để có lợi quyền nên đâu cần đi đòi.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Trắng tay là cụ Việt không hề được một danh hiệu nào, mặc dù cụ là tác giả của 1 loạt các chiến thắng quan trọng trước năm 1954. Cụ La Văn Cầu có gửi nhiều đơn thư đề nghị phong Anh hùng các LLVT cho cụ Việt nhưng đều bị im lặng.

Còn 1 chi tiết nữa là cụ Việt có tư tay viết 1 bộ Lịch sử quân sự Việt nam nhưng không NXB nào ở VN nhận in. Không rõ lý do là tác giả nhạy cảm hay nội dung nhạy cảm.
Hùm xám đường 4, thủ trưởng của nhiều cấp tướng mà cụ bảo trắng tay sao?

"Trăm năm bia đá thì mòn
Ngàn năm.bia miệng vẫn còn trơ trơ".

Cụ ấy là vĩ nhân, là chiến binh huyền thoại đi vào sử sách rồi. Đâu cần mấy danh hiệu anh hùng hay hàm tướng quân?

Bebon

Xe tăng
Chúc Cụ an nghỉ bình yên nơi chín suối!
Cụ vẫn là người anh hùng của nhân dân dù cụ chỉ là Trung tá. Em nghĩ QĐND nên có lễ tang cho xứng đáng với công lao của Cụ.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: Hmm

vôlăng méo

Xe hơi
Cụ Việt có lẽ là vị sĩ quan dòng dõi trâm anh thế phiệt nhất cuả QĐND Việt nam thời kỳ đầu. Nhưng cũng chính vì xuất thân dòng dõi nên cụ bị đứt gánh giữa đường.

Kể sơ sơ xuất thân của cụ:
- Dòng họ 2 danh tướng Đặng Dung, Đặng Tất
- Ông nội là Đình nguyên Hoàng giáp (tiến sĩ) Đặng Văn Thụy
- Bà nội là con danh nhân văn hóa Cao Xuân Dục (cụ Cao Xuân Dục là người đã đỡ đầu cho cụ Nguyễn Sinh Sắc đỗ Phó bảng)
- Cha là cụ Phó bảng Đặng Văn Hướng, tham tri Bộ Hình triều Nguyễn (nguồn cơn chính của sự đứt gánh của cụ)
- Mẹ là cháu goi nhà văn hóa Hoàng Đạo Thúy bằng chú ruột

Có lẽ khó tìm ra 1 người thứ hai mà 2 họ nội ngoại dày đặc dòng dõi như cụ Việt. Nhưng cũng chính vì dòng dõi mà cụ bị đứt gánh. Trong đợt Cải cách ruộng đất đầu tiên (đầu 1954) cha cụ ông Đặng Văn Hướng bị đấu tố đến chết mặc dù đang giữ chức Quốc vụ khanh đặc trách 3 tỉnh Thanh-Nghệ-Tĩnh. Ngay sau đó, vì nguyên tắc an toàn mà cụ Việt không được cầm quân nữa, phải chuyển sang huấn luyện và ra quân ngay năm 1960 lúc mới 40 tuổi.

Cấp dưới trong đơn vị cụ từng chỉ huy tính ra có 1 tướng 4 sao (Chu Huy Mân), 1 tướng 3 sao (Nguyễn Hữu An), 6 tướng 2 sao, 12 tướng 1 sao và gần 100 đại tá. Riêng cụ thì dừng lại ở cấp trung tá.

Thật sự rất đáng tiếc cho 1 tài năng quân sự đặc biệt.
Em chỉ thắc mắc là : Lính của cụ nhiều người làm tướng lĩnh trong quân đội để người thủ trưởng của mình sống trong cơ cực như vậy có được không?

Su 75 CM

Xe đạp
Nước ta mất đi một vị tướng tài, có thể nói cụ là một trong số ít (nếu ko muốn nói là hiếm) vị chỉ huy có số trận thắng / trên số trận tham chiến > 90%. Mong tinh thần đó, như lời Bác Giáp đánh giá về cụ "Sáng tạo về quân sự. Vững vàng về chính trị. Đã đánh là thắng" luôn sống mãi.

khong_co_xe

Xe tăng
Cụ tâm tư à!

Cho em hỏi các cụ là 1952 ta lấy vũ khí ở đâu mà oánh Phớp nhỉ.
Cụ Trần Đại Nghĩa chế tạo cũng nhiều và phần lớn do thung của viện trợ.

khoai tây chiên

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tâm tư à!

- Trước năm 1949 (năm Mao thắng Tưởng), ta có gì dùng nấy.

- Năm 1950, ta dồn sức đánh chiến dịch biên giới Thu Đông 1950, mở tung cửa khẩu biên giới.

- Tù đó, mọi việc thuận lợi hẳn.

Cavaho

Xe tăng
Cụ vẫn là người anh hùng của nhân dân dù cụ chỉ là Trung tá. Em nghĩ QĐND nên có lễ tang cho xứng đáng với công lao của Cụ.
Trước có đám tang Cụ Trần Độ cũng nổi tiếng phết.

Joker Tiger

Xe tăng
Cụ tâm tư à!

CHND Trung Hoa được thành lập 1/10/1949. HCT và CP mở chiến dịch Biên giới đầu 1950 để thông với TQ. Sau chiến dịch Biên giới, VNDCCH được Nhà nước TQ công nhận là CP đại diện cho nhân dân VN và viện trợ vũ khí, khí tài chống Pháp

Joker Tiger

Xe tăng
Sau khi tuyên bố VN độc lập, tự do, HCM viết thư cho Truman đề nghị công nhận nước VNDCCH là quốc gia độc lập. Nếu Truman trả lời thì VN ngày nay có thể đã là cường quốc với những thế hệ lãnh đạo tài năng, nhiệt huyết. Nhưng bánh xe lịch sử đã không cho chúng ta lựa chọn. Sau 5 năm không một nước nào cả TBCN và XHCN công nhận thì chỉ còn một con đường đến ngày nay

• Vodka
Reactions: Hmm

Huthasa

Xe container
Vĩnh biệt cụ.

blackhole1

Xe tăng
Cụ Việt năm 40 tuổi còn thi đỗ ĐHBK HN sau khi tốt nghiệp thì cụ công tác bên bộ XD sau thì bị điều chuyển qua bộ Nông Nghiệp và suýt bị đẩy ra khỏi cơ quan năm 1975 đến khi cụ PVĐ là thủ tướng và có can thiệp để họ khỏi cho cụ về hưu non . thật đáng buồn

Ối Giời Ơi

Xe tăng
Tuổi trẻ mấy năm trước có 1 loạt phóng sự báo vè cụ Việt này để đòi lại công bằng. Nhưng tất cả cũng rơi vào hư vô . E thì cũng đọc k nhiều tài liệu về cụ lên k hiẻu rõ lắm nhưng dù sao cũng nghiêng mình kính viếng cụ , 1 vị anh hùng hiêm hoi còn lại của QĐNDVN . QĐ có thể quên cụ nhưng anh em bạn bè và đồng đội k quên cụ thì đó cũng là chứng nhận cao quý hơn nhiều những tờ giấy phong tặng vô tri vô giác kia rồi . Tạm biệt cụ

Bluehelmet

Xe buýt
Cụ Việt có lẽ là vị sĩ quan dòng dõi trâm anh thế phiệt nhất cuả QĐND Việt nam thời kỳ đầu. Nhưng cũng chính vì xuất thân dòng dõi nên cụ bị đứt gánh giữa đường.

Kể sơ sơ xuất thân của cụ:
- Dòng họ 2 danh tướng Đặng Dung, Đặng Tất
- Ông nội là Đình nguyên Hoàng giáp (tiến sĩ) Đặng Văn Thụy
- Bà nội là con danh nhân văn hóa Cao Xuân Dục (cụ Cao Xuân Dục là người đã đỡ đầu cho cụ Nguyễn Sinh Sắc đỗ Phó bảng)
- Cha là cụ Phó bảng Đặng Văn Hướng, tham tri Bộ Hình triều Nguyễn (nguồn cơn chính của sự đứt gánh của cụ)
- Mẹ là cháu goi nhà văn hóa Hoàng Đạo Thúy bằng chú ruột

Có lẽ khó tìm ra 1 người thứ hai mà 2 họ nội ngoại dày đặc dòng dõi như cụ Việt. Nhưng cũng chính vì dòng dõi mà cụ bị đứt gánh. Trong đợt Cải cách ruộng đất đầu tiên (đầu 1954) cha cụ ông Đặng Văn Hướng bị đấu tố đến chết mặc dù đang giữ chức Quốc vụ khanh đặc trách 3 tỉnh Thanh-Nghệ-Tĩnh. Ngay sau đó, vì nguyên tắc an toàn mà cụ Việt không được cầm quân nữa, phải chuyển sang huấn luyện và ra quân ngay năm 1960 lúc mới 40 tuổi.

Cấp dưới trong đơn vị cụ từng chỉ huy tính ra có 1 tướng 4 sao (Chu Huy Mân), 1 tướng 3 sao (Nguyễn Hữu An), 6 tướng 2 sao, 12 tướng 1 sao và gần 100 đại tá. Riêng cụ thì dừng lại ở cấp trung tá.

Thật sự rất đáng tiếc cho 1 tài năng quân sự đặc biệt.
Ông CHM là chính ủy, k phải là cấp dưới, dưới chế độ chính ủy tối thượng thì còn là cấp trên

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
? Để làm gì hả cụ?
Con có được đổi nhà, ưu tiên gì không hay vẫn phải chui trong phòng 15m2?
Nếu muốn tưởng thưởng thật, thì nghỉ hưu không cần phải đi bỏ mối bánh kẹo kiếm sống đâu.

zaiwaz123

Xe điện

Đây là những cấp dưới đến thăm Cụ trong một lần cụ nằm BV, bốn tướng thăm một trung tá.
Kính cẩn nghiêng mình vĩnh biệt Cụ , một tài năng quân sự mà ngay cả các tướng lĩnh Pháp đánh giá rất cao !

chuongxehoi

Xe hơi
Trước chưa làm đường Minh Khai, vẫn hay gặp cụ đi xe ba bánh đến cửa hàng foto 69 Minh Khai in ấn các tác phẩm của cụ. Cụ vui tính, nói chuyện chân tình, mãi sau anh foto mới kể chuyện về cụ là " cọp xám đường số 4". Vĩnh biệt cụ.

Trạng thái
Thớt đang đóng