[Funland] Vĩnh biệt người anh hùng của QĐND Việt Nam. Trung tá Đặng Văn Việt - người từng được mệnh danh là "Hùm xám đường số 4"

Trạng thái
Thớt đang đóng

GMHSCC

Xe tải
Em chỉ thắc mắc là : Lính của cụ nhiều người làm tướng lĩnh trong quân đội để người thủ trưởng của mình sống trong cơ cực như vậy có được không?
Cụ Việt nghỉ hưu, chế độ đãi ngộ cũng gần ngang thứ trưởng nên mới vào QYV 108 ở chỗ mà cụ Thước đến thăm. Báo chí viết nhiều khi muốn làm nổi bật cái tâm, cái tài của Cụ Việt mà cái này thì không sai.

GMHSCC

Xe tải
- Trước năm 1949 (năm Mao thắng Tưởng), ta có gì dùng nấy.

- Năm 1950, ta dồn sức đánh chiến dịch biên giới Thu Đông 1950, mở tung cửa khẩu biên giới.

- Tù đó, mọi việc thuận lợi hẳn.
Các cụ có lẽ nên tìm hiểu thêm về chiến dịch Thập Vạn Đại Sơn tại thời điểm này để có cái nhìn toàn diện hơn.

f1_hn

Xe container
Ờ nhể, em quên, thành phần như cụ này thì nặng quá, ông bô nhà em con địa chủ, tiếng Pháp
Cụ Việt nghỉ hưu, chế độ đãi ngộ cũng gần ngang thứ trưởng nên mới vào QYV 108 ở chỗ mà cụ Thước đến thăm. Báo chí viết nhiều khi muốn làm nổi bật cái tâm, cái tài của Cụ Việt mà cái này thì không sai.
Nếu đãi ngộ tốt e nghĩ sẽ khác

Joker Tiger

Xe tăng
Các cụ trên này đa số là trẻ tuổi nên có cái may mắn là không được biết đến thành phần xuất thân trong lý lịch nó kinh khủng đến mức nào....Những năm sau 1954, và nhất là khi cuộc chiến bắt đầu căng thẳng (từ 1964) thì trong quân đội có những cuộc thanh lọc trong tất cả các cấp và khá đa dạng. Có những người thì "được" điều chuyển đến những bộ phận đỡ nhạy cảm như cơ sở đào tạo, không may hơn thì về văn phòng vô thưởng vô phạt ngồi, tệ hơn nữa thì cho xuất ngũ. Thời đó tướng Song Hào Chủ nhiệm Tổng cục Chính trị có 1 câu khá nổi tiếng về phong quân hàm: "1 ngày không phải là sớm, mà 10 năm cũng chưa phải là muộn!"; chiến tranh mà! Không phải như bây giờ, tằng tằng 3 năm lên 1 cấp!

Rất nhiều sỹ quan tướng lĩnh trong quân đội từ khi được phong quân hàm lần đầu (năm 1958) cho tới khi rời quân ngũ về hưu cũng vẫn chỉ cấp/quân hàm đó, bọn em hay nói vụng là đeo đến mốc cả sao. Em sẽ ko nói đích danh cụ nào vì kính trọng các cụ tiền bối. Em chỉ nói rằng trong các cụ đó có ông già em. Nguyên là giáo viên tiểu học, ông già tham gia tiền khởi nghĩa 45, Nam tiến rồi cũng học và dạy ở Lục Quân Quảng Ngãi (như cụ Việt), sau đó chiến nhau với quân Pháp vùng Ninh Bình trong biên chế Trung đoàn 46. Năm 1958 khi phong quân hàm toàn quân thì đã là Đại úy. Chỉ vì lý lịch là tiểu tư sản, ông nội lại là "cụ tiên chỉ" trong làng nên ông già em không "ngóc đầu lên nổi"(!), từ khi chống Mỹ là bị đẩy về trường làm giáo viên chính trị cho đến khi về hưu, chính thức ngay khi về mới cho lên 1 bậc lương, trên thực tế thì vẫn là chàng Đại úy đeo quân hàm đến mốc cả sao!

Thời thế trong chiến tranh nó khổ như vậy các cụ ạ! Chỉ buồn một nỗi là đến thời bình thì người xưa đã bị rơi vào quên lãng...
Thế ở trên em mới nói nếu Truman trả lời 1 trong những lá thư cụ Hồ gửi thì con đường của VN có lẽ đã khác. Vì phải chọn lựa giữa CNDT và CNCS, muốn nhận sự ủng hộ của LX, TQ thì phải chịu cải cách VH, XH theo ý họ. May còn sửa chữa kịp không thì oan sai còn vô kể.

Buryat

[Tịch thu bằng lái]
Từ nhiều nguồn cụ ạ.
- Mua súng của quân Tàu Tưởng khi vào VN giải giáp quân Nhật.
- Mua và được quân Nhật cho khi rút về nước năm 1945.
- Lấy của Pháp.
Mấu chốt là sau chiến thắng của Chiến dịch Biên giới 1950, ta khai thông được đường sang Trung Quốc và các nước XHCN nên nhận được nguồn viện trợ chính quy của các nước này, mà năm 1950 thì Liên Xô chưa công nhận Việt Nam nên chỉ có Trung Quốc thôi. Tầm quan trọng của Chiến dịch Biên giới này được ghi rất rõ trong sách GK lịch sử từ thời ngày xưa em học (hệ 10 năm) cũng như trên wiki. Nói thẳng ra là không có vũ khí và viện trợ quân sự của Trung Quốc thì không có chiến thắng ĐBP và nửa nước Việt Nam độc lập sau 1954 mà có thể phải thêm hàng chục năm nữa.

Lấy vũ khí địch đánh địch thì cũng chỉ là đánh du kích thôi, không thể thành quân đội chính quy được. Ngoài vũ khí nhẹ, còn có vũ khí nặng, phương tiện vận tải, thông tin, hậu cần (từ bộ quân phục đến cái mũ, bi đông, ba lô, thắt lưng… lúc đó theo em hiểu thì là Trung Quốc cả),… không thể chỉ lấy từ vũ khí địch để lại được.

Chỉ vì sự bài Trung Quốc mù quáng cho nên nhiều người hiện tại không chịu thừa nhận vấn đề này.

Chỉnh sửa cuối:

TRANG-TRANG

Xe buýt
Các cụ ngày xưa liêm khiết thật. Lên đến cục phó rồi mà vẫn ở nhà tập thể 12m2. Nghĩ cho cùng chết là hết , giàu cũng như nghèo chả ai mang Theo được cái gì
Đừng nghĩ đơn giản như lều báo viết, đấy chỉ là nhà cụ đang ở chứ ko có nghĩa là QĐ ko cấp-phân nhà ,đất cho cụ.

Bluehelmet

Xe buýt
View attachment 6534545
Đây là những cấp dưới đến thăm Cụ trong một lần cụ nằm BV, bốn tướng thăm một trung tá.
Kính cẩn nghiêng mình vĩnh biệt Cụ , một tài năng quân sự mà ngay cả các tướng lĩnh Pháp đánh giá rất cao !
Trong này có mỗi ông Th là cấp dưới

hitle888

Xe điện
Lão thành cách mạng cụ ạ. Chứ về hưu cục phó thôi

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Mấu chốt là sau chiến thắng của Chiến dịch Biên giới 1950, ta khai thông được đường sang Trung Quốc và các nước XHCN nên nhận được nguồn viện trợ chính quy của các nước này, mà năm 1950 thì Liên Xô chưa công nhận Việt Nam nên chỉ có Trung Quốc thôi. Tầm quan trọng của Chiến dịch Biên giới này được ghi rất rõ trong sách GK lịch sử từ thời ngày xưa em học (hệ 10 năm) cũng như trên wiki. Nói thẳng ra là không có vũ khí và viện trợ quân sự của Trung Quốc thì không có chiến thắng ĐBP và nửa nước Việt Nam độc lập sau 1954 mà có thể phải thêm hàng chục năm nữa.

Lấy vũ khí địch đánh địch thì cũng chỉ là đánh du kích thôi, không thể thành quân đội chính quy được. Ngoài vũ khí nhẹ, còn có vũ khí nặng, phương tiện vận tải, thông tin, hậu cần (từ bộ quân phục đến cái mũ, bi đông, ba lô, thắt lưng… lúc đó theo em hiểu thì là Trung Quốc cả),… không thể chỉ lấy từ vũ khí địch để lại được.

Chỉ vì sự bài Trung Quốc mù quáng cho nên nhiều người hiện tại không chịu thừa nhận vấn đề này.
Hôm nay VTV vừa chiếu về chiến dịch Biên giới, Cao Bằng.

acc_75

Xe điện
Em qua Thất khê vẫn còn thấy xác xe tăng Pháp nằm ven đường.

Đại Ba

Xe điện
Ai chủ trương bài Trung Quốc, và vì sao lại cần tuyên truyền để người dân bài Trung Quốc? Cụ có biết ko?

Binh pháp Tôn Tử có câu:"Quân không giận thì không giết". Ý nói phải tuyên truyền cho quân dân lòng căm thù giặc thì người lính mới có động lực chiến đấu.

Thời 1978 tới 1988, Trung Quốc đánh ta. Vậy thì phải xoá bỏ mọi dấu vết về việc Trung Quốc đã giúp ta trước kia thì quân đội mới có động lực chiến đấu chứ.

Tới thời bình, hàng hoá nhập từ Trung Quốc đè bẹp hàng sản xuất trong nước. Thì phải tuyên truyền là hàng Tàu dởm, nhiều chất độc hại để nâng đỡ hàng hoá sản xuất trong nước.

Lịch sử, theo đó cũng phải viết lại cho phù hợp với tình hình mới.

Patriots

Xe lăn
Cụ Việt có lẽ là vị sĩ quan dòng dõi trâm anh thế phiệt nhất cuả QĐND Việt nam thời kỳ đầu. Nhưng cũng chính vì xuất thân dòng dõi nên cụ bị đứt gánh giữa đường.

Kể sơ sơ xuất thân của cụ:
- Dòng họ 2 danh tướng Đặng Dung, Đặng Tất
- Ông nội là Đình nguyên Hoàng giáp (tiến sĩ) Đặng Văn Thụy
- Bà nội là con danh nhân văn hóa Cao Xuân Dục (cụ Cao Xuân Dục là người đã đỡ đầu cho cụ Nguyễn Sinh Sắc đỗ Phó bảng)
- Cha là cụ Phó bảng Đặng Văn Hướng, tham tri Bộ Hình triều Nguyễn (nguồn cơn chính của sự đứt gánh của cụ)
- Mẹ là cháu goi nhà văn hóa Hoàng Đạo Thúy bằng chú ruột

Có lẽ khó tìm ra 1 người thứ hai mà 2 họ nội ngoại dày đặc dòng dõi như cụ Việt. Nhưng cũng chính vì dòng dõi mà cụ bị đứt gánh. Trong đợt Cải cách ruộng đất đầu tiên (đầu 1954) cha cụ ông Đặng Văn Hướng bị đấu tố đến chết mặc dù đang giữ chức Quốc vụ khanh đặc trách 3 tỉnh Thanh-Nghệ-Tĩnh. Ngay sau đó, vì nguyên tắc an toàn mà cụ Việt không được cầm quân nữa, phải chuyển sang huấn luyện và ra quân ngay năm 1960 lúc mới 40 tuổi.

Cấp dưới trong đơn vị cụ từng chỉ huy tính ra có 1 tướng 4 sao (Chu Huy Mân), 1 tướng 3 sao (Nguyễn Hữu An), 6 tướng 2 sao, 12 tướng 1 sao và gần 100 đại tá. Riêng cụ thì dừng lại ở cấp trung tá.

Thật sự rất đáng tiếc cho 1 tài năng quân sự đặc biệt.
Cái này là bình thường thôi cụ. Tư lệnh đầu tiên của một bình chủng anh hùng, bình chủng có nhiều anh hùng nhất, không là anh hùng, dù ông luôn đi đầu trong chiến đấu, trinh sát tận chiến dịch

hanoi1971

Xe tải
Lừa chết để da, con người ta chết để tiếng.
Lịch sử luôn công bằng.
RIP

zaiwaz123

Xe điện
BV Hữu nghị VX cụ ạ !

Isu_zu

Tháo bánh
Đừng nghĩ đơn giản như lều báo viết, đấy chỉ là nhà cụ đang ở chứ ko có nghĩa là QĐ ko cấp-phân nhà ,đất cho cụ.
Hồi đó liêm khiết như vậy thật cụ ạ. Ba em đại tá công an, những năm 80-90 là to lắm, trưởng khoa NVHS trường CSND 1. Đi theo đoàn Bộ nội vụ sang thăm CHDC Đức năm 1986, về mang được 1 va li táo :). Năm 90 đang làm thủ tục hưu thì mất vì đột quỵ, tào sản là cái quạt Sanyo và cái đài cát-xét. Chấm hết!
Học trò của ông thì sau này giàu bự, toàn cỡ phó trưởng CA quận ở Hà nội hay trưởng phó CA tỉnh thành phố.

Lục_Bản_Mộc

[Tịch thu bằng lái]
Có hàng Tàu viện trợ nhưng là súng pháo Mỹ, Anh thu được của Tưởng Giới Thạch. Còn có cả cố vấn Trung Quốc nữa, nhưng mình vẫn đánh theo cách của mình chứ không dùng chiến thuật "biển người" của Tàu.
Theo cụ là quả trứng có trước hay con gà có trước.
Khi đánh chiến dịch biên giới 1050 thì bên đất Tàu vẫn là quân Tưởng đóng.
Vậy em hỏi cụ là cái viện trợ súng pháo Mý, Anh kia được thả dù xuống cho lính cụ Hồ ah ???
Cụ đã nghe tới chiến dịch Thập vạn đại sơn bao giờ chửa mà bi bô dữ ???

diboduoimua

Xe tăng
Chúc Cụ an nghỉ bình yên nơi chín suối!
Cụ vẫn là người anh hùng của nhân dân dù cụ chỉ là Trung tá. Em nghĩ QĐND nên có lễ tang cho xứng đáng với công lao của Cụ.
Hôm qua em đọc bào viết trên Fb của Huy Đức mắng QĐND VN hết người làm chính trị vì không làm lễ tang xứng đang cho cụ ĐVV và cũng qua đó mới biết và đọc thêm thông tin về ông.
Nể phục ông...

Ai chủ trương bài Trung Quốc, và vì sao lại cần tuyên truyền để người dân bài Trung Quốc? Cụ có biết ko?

Binh pháp Tôn Tử có câu:"Quân không giận thì không giết". Ý nói phải tuyên truyền cho quân dân lòng căm thù giặc thì người lính mới có động lực chiến đấu.

Thời 1978 tới 1988, Trung Quốc đánh ta. Vậy thì phải xoá bỏ mọi dấu vết về việc Trung Quốc đã giúp ta trước kia thì quân đội mới có động lực chiến đấu chứ.

Tới thời bình, hàng hoá nhập từ Trung Quốc đè bẹp hàng sản xuất trong nước. Thì phải tuyên truyền là hàng Tàu dởm, nhiều chất độc hại để nâng đỡ hàng hoá sản xuất trong nước.

Lịch sử, theo đó cũng phải viết lại cho phù hợp với tình hình mới.
Cái này là tuyên truyền, không phải lịch sử. Lịch sử chỉ có một mà thôi.

VuNgoanMuc

Xe điện
Hôm qua em đọc bào viết trên Fb của Huy Đức mắng QĐND VN hết người làm chính trị vì không làm lễ tang xứng đang cho cụ ĐVV và cũng qua đó mới biết và đọc thêm thông tin về ông.
Nể phục ông...
QĐ thì làm gì có tiếng nói, tuyệt đối và toàn diện, muốn làm gì phải xin ý kiến

Trạng thái
Thớt đang đóng