[Funland] Vĩnh biệt người anh hùng của QĐND Việt Nam. Trung tá Đặng Văn Việt - người từng được mệnh danh là "Hùm xám đường số 4"

Trạng thái
Thớt đang đóng

hungpb

Xe buýt
Em cũng đồng ý với cụ Altis, cụ Bùi Đằng Đoàn và Bùi Tín không giống tí nào với cụ Việt và bố cả.
Em thấy cụ Tín đã “ngộ”, cụ ấy đã chọn ra đi để được nói theo ý của mình

GMHSCC

Xe tải
Thế kỷ 21 rồi mà cụ hẹp hòi quá.
Cách đây gần 2000 năm mà Tôn Quyền vẫn tin tưởng và sử dụng Gia Cát Cẩn vào chức quan to, trong khi Gia Cát Cẩn là anh của Gia Cát Lượng lúc đó làm thừa tướng nước Thục, có lúc là thù của Đông Ngô.
Nếu cứ theo lý lịch thì cụ gì gốc Việt làm sao mà lên được chứ Phó thủ nước Đức, nước Mỹ làm sao mà hùng mạnh được như bây giờ.
Bớt hẹp hòi cho thế giới phát triển :D
Tupolev vẫn ở trong tù và thiết kế máy bay cho Liên Xô được mà cụ, nếu cần vẫn có cách để người ta làm việc, quan trọng là nếu người ta có lý tưởng thì những chế tài kiểm soát với họ cũng trở nên tầm thường. Những người như Cụ Việt không nghĩ như đa số, có vậy mới được lịch sử ghi nhận.

Đại Ba

Xe điện
Dùng nhân tài khó lắm. Vì người có tài thì luôn tiềm ẩn nguy cơ trở thành địch thủ.

Em ví dụ: thời đánh Mỹ, có tù binh Mỹ thì phải dùng phiên dịch giỏi tiếng Anh. Mà người đã học tiếng Mỹ thì dễ bị ảnh hưởng của văn hoá lối sống Mỹ, có cảm tình với Mỹ dẫn tới bị dao động lập trường. Ở cấp cao hơn: cụ Ẩn du học Mỹ, cụ Việt du học Pháp. Bạn bè họ hàng toàn Pháp Mỹ cả. Ấy thế nhưng nếu ko học hành như thế thì lại chẳng đủ năng lực mà làm việc.

Thường thì chỉ có những người bất tài thì ta mới thấy họ luôn trung thành tuyệt đối với ta.

Thời nay, cái cụ gì mà đi du học về ấy, rất tiến bộ, rất có năng lực, rất được lòng dân, nhưng cứ làm phó mãi. :D

Biết vậy, để mà biết tiến biết thoái, biết thân biết phận.

C.R.S

[Tịch thu bằng lái]
Lý do này xét về mặt trách nhiệm với đất nước hoàn toàn không chính đáng. Nếu phía bên kia tạo áp lực thì càng lộ rõ tính cơ hội của họ dạng double standard. Em nghĩ ông đó nghĩ cho mình là chính thôi nên về sau cũng nói để kiếm cơm nên thể hiện rất nhiều mâu thuẫn trong lời nói của bản thân mình.
Con gái ông BT là đồng nghiệp và bạn em cụ ah :D
Còn nghĩ ntn là việc của cụ. Cụ cứ tiếp tục thôi :)

C.R.S

[Tịch thu bằng lái]
Dùng nhân tài khó lắm. Vì người có tài thì luôn tiềm ẩn nguy cơ trở thành địch thủ.

Em ví dụ: thời đánh Mỹ, có tù binh Mỹ thì phải dùng phiên dịch giỏi tiếng Anh. Mà người đã học tiếng Mỹ thì dễ bị ảnh hưởng của văn hoá lối sống Mỹ, có cảm tình với Mỹ dẫn tới bị dao động lập trường. Ở cấp cao hơn: cụ Ẩn du học Mỹ, cụ Việt du học Pháp. Bạn bè họ hàng toàn Pháp Mỹ cả. Ấy thế nhưng nếu ko học hành như thế thì lại chẳng đủ năng lực mà làm việc.

Thường thì chỉ có những người bất tài thì ta mới thấy họ luôn trung thành tuyệt đối với ta.

Thời nay, cái cụ gì mà đi du học về ấy, rất tiến bộ, rất có năng lực, rất được lòng dân, nhưng cứ làm phó mãi. :D

Biết vậy, để mà biết tiến biết thoái, biết thân biết phận.
Cụ trung tá Việt chưa bao giờ du học Pháp như điều cụ viết ở trên nha :D

Đại Ba

Xe điện
Em xem wiki thấy có đi cùng ông cụ thân sinh. Tất nhiên, các cụ Ofer thường ko tín nhiệm nguồn wiki, nhưng em chỉ biết vậy thì nói vậy.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Khổ nỗi các cán bộ VNCH đều có lý lịch rất phức tạp, ông thì theo Việt Minh, theo Pháp, ... chưa kể trong 2tr đồng bào vào Nam mà miền Bắc rât dễ cài cắm. Nếu áp chặt quá thì ông nào cũng có nguy cơ cả, kiểu như trong SG bây giờ ai cũng là F0 tiềm năng, loại hết thì lấy ai làm :D
Món human resource này là cả một khoa học chứ đùa đâu, chỉ những hệ có tiêu chuẩn và văn hóa mạnh mưới dùng đuwọc người đa thành phần như lính lê dương, quân của Ottoman, các linh mục và... hệ hiện hành.

Hình như cái chính sách đối với người tài ấy vẫn còn áp dụng cho đến nay và cho mai sau.

quangsot

Xe lăn
Cụ Việt có mấy năm học phổ thông ở Pháp :D Sauđó Cụ về nước học quốc học Huế đỗ tú tài toàn phần và ra Hà Nội học cao đẳng y khoa.

Chỉnh sửa cuối:

XSim

Xe container
Những trường hợp như cụ Việt, cụ Phạm Tuyên, ... dù bản thân hay gia đình chịu nhiều oan khuất từ chính quyền mà các cụ vẫn trung thành, tận tâm cống hiến có lẽ không phải ít ở VN. Hay như ở Liên Xô thời những năm 3x dưới chỉ thị của Stalin rất nhiều tướng lĩnh, nhà khoa học đã bị tù đày oan uổng trong nhiều năm, nhưng sau khi ra tù các cụ ấy vẫn tận tâm cống hiến cho nhà nước, vẫn trung thành với Stalin và lập được nhiều chiến công góp phần không nhỏ trong chiến thắng phát xít Đức. Nếu đem suy nghĩ thời nay áp dụng cho thời các cụ ấy chắc hẳn sẽ rất khó hiểu.

cuduc

Xe tải
ông cụ nhà tôi nói chuyện khi đánh cam pu chia bay giỏi và Dũng cảm nhất đơn vị không quân vận tải là ông Minh (lâu không nhớ chính xác tên không các cụ thông cảm), đề nghị phong anh hùng nhưng khi căng thẳng Viet Trung là ngừng hết lại cấm bay luôn do là người gốc hoa. Sau ông này trộm máy bay, bay dọc sông Hồng ra biển. Tiêm kích đuổi theo nhưng chịu vì bay thấp và quá giỏi. Khi ra nước ngoài cũng không nói xấu hay hành động gì. Ông cụ nói mấy ông cùng đơn vị có đợt đi Mỹ cũng đến thăm hai vợ chồng, tình cảm như đồng đội cũ. Các cụ cũng toàn người hiểu biết nên xác định lúc ấy thế thời thời phải thế, kể cả ông Minh cũng thế thậm chí lúc đầu còn cảm giác ngại khi gặp anh em

Susu77

Xe tăng
Cụ Việt có lẽ là vị sĩ quan dòng dõi trâm anh thế phiệt nhất cuả QĐND Việt nam thời kỳ đầu. Nhưng cũng chính vì xuất thân dòng dõi nên cụ bị đứt gánh giữa đường.

Kể sơ sơ xuất thân của cụ:
- Dòng họ 2 danh tướng Đặng Dung, Đặng Tất
- Ông nội là Đình nguyên Hoàng giáp (tiến sĩ) Đặng Văn Thụy
- Bà nội là con Đông các đại học sĩ, danh nhân văn hóa Cao Xuân Dục (cụ Cao Xuân Dục là người đã đỡ đầu cho cụ Nguyễn Sinh Sắc đỗ Phó bảng)
- Cha là cụ Phó bảng Đặng Văn Hướng, tham tri Bộ Hình triều Nguyễn
- Mẹ là cháu goi nhà văn hóa Hoàng Đạo Thúy bằng chú ruột

Có lẽ khó tìm ra 1 người thứ hai mà 2 họ nội ngoại dày đặc dòng dõi như cụ Việt, nhưng cũng chính vì con nhà dòng dõi mà cụ bị liên can. Trong đợt Cải cách ruộng đất đầu tiên (đầu 1954) cha cụ ông Đặng Văn Hướng bị đấu tố đến chết mặc dù đang giữ chức Quốc vụ khanh đặc trách 3 tỉnh Thanh-Nghệ-Tĩnh. Ngay sau đó, vì nguyên tắc an toàn mà cụ Việt không được cầm quân nữa, phải chuyển sang huấn luyện và ra quân năm 1960 lúc mới 40 tuổi.

Cấp dưới trong đơn vị cụ từng chỉ huy tính ra có 1 tướng 4 sao (Chu Huy Mân), 1 tướng 3 sao (Nguyễn Hữu An), 6 tướng 2 sao, 12 tướng 1 sao và gần 100 đại tá. Riêng cụ thì dừng lại ở cấp trung tá.

Thật sự rất đáng tiếc cho 1 tài năng quân sự đặc biệt.
Cảm ơn cụ đã cung cấp thông tin. Đúng sai chưa biết nhưng lịch sử không phải lúc nào cũng đẹp cũng thơm cụ nhỉ. Nhiều cái mình diệt ta lắm.

Susu77

Xe tăng
Em thấy nhiều cụ bảo mqh họ hàng, lý lịch của Cụ Việt quá nhạy cảm rồi nguy cơ lọ chai nên bị thất thế, phải dừng từ rất sớm là đúng.
Uh thì cứ coi như đó là lí do chính đáng để bao biện cho việc bỏ qua một người tài năng và có công lớn với đất nước đi. Nhưng có nhất thiết phải bạc đãi Cụ và gia đình suốt mấy mươi năm không? Ít ra không để Cụ nắm quyền lực thì cũng phải chăm lo đến đời sống, tinh thần của Cụ chứ. Một cái nhà tử tế, một công việc dân sự thu nhập tốt khó thế sao?
Em chỉ thấy sự bạc bẽo vô ơn.

Kính cẩn tiễn Cụ về miền thanh thản!

Trạng thái
Thớt đang đóng