[Funland] VinFast VF3 từ A đến Z

Rookies

Xe tăng
Số km còn lại có thể đi được đối với xe xăng thì nó tính theo trung bình chung của một quá trình (ngắn hay dài tùy- ví dụ xe em reset lại thì nó tính trung bình cộng từ lúc reset) nên gần chính xác, xe điện thì em không biết nguyên tắc thế nào nên không bàn.

PS: Chuyện thật của em: xe em phần lớn đi phố (phố nhỏ ở tỉnh) nên bình quân nó tính cỡ 10l/100km và tốc độ bình quân là 24kmh. Cứ hết tháng là em reset.
Nhưng cứ mỗi lần đi cao tốc thì bình quân nó tăng ngay nên khi đi cao tốc thì em hay trêu con gái em (nó lớp 4 nhưng khá ngây thơ) bảo xem nè, xe của ba càng đi càng được lợi xăng vì lúc mới vào cao tốc thì nó báo "còn chạy được 200km..." nhưng chạy một lúc thì nó lại báo ""còn chạy được 220km...".... lúc nữa "còn chạy được 250km..." vì lúc đấy định mức hao xăng (đoạn chạy cao tốc) của em nó còn có 6.5-7l/100km thôi
:))
Ăn thua gì! Để em kể chuyện thật của em có minh hoạ số liệu cho nó thật.

Con xe điện VN bị các cụ ở quê nhà chê ỏng eo: em mượn được mới chạy lên mốc hơn 7000ft từ trạm sạc gần nhất 99% lên đến chỗ tunnel log này còn 44%. Chạy lên sherman tree lúc 20h còn 39%.
Đổ dốc về lại đúng chỗ sạc lại ăn ra lên 44%. Tổng 200 mile trong 8h phượt Sequoia từ Tulare. Xe xăng lên lại được nửa bình xăng như thế em mới phục lăn :P

19h35

Chỉnh sửa cuối:

Toietmoi

Xe điện
:))
Ăn thua gì! Để em kể chuyện thật của em có minh hoạ số liệu cho nó thật.

Con xe điện VN bị các cụ ở quê nhà chê ỏng eo: em mượn được mới chạy lên mốc hơn 7000ft từ trạm sạc gần nhất 99% lên đến chỗ tunnel log này còn 44%. Chạy lên sherman tree lúc 20h còn 39%.
Đổ dốc về lại đúng chỗ sạc lại ăn ra lên 44%. Tổng 200 mile trong 8h phượt Sequoia từ Tulare. Xe xăng lên lại được nửa bình xăng như thế em mới phục lăn :P
Do khi xuống dốc hoặc khi phanh nó tự sạc tái sinh phải không cụ?

Rookies

Xe tăng
Do khi xuống dốc hoặc khi phanh nó tự sạc tái sinh phải không cụ?
Đúng rồi cụ - em đổ dốc về đến chỗ sạc 100 km đảm bảo phanh dưới 10 lần chủ yếu là do dừng đèn đỏ. Đoạn đèo Sequoia em không phải phanh lần nào luôn - chỉnh tốc bằng ACC phù hợp liên tục + chế độ tái sinh cao.

Các cụ GG thấy là quanh Sequoia thì trạm EA này là gần nhất rồi. Nên bắt buộc em phải chạy về đúng trạm ấy. Ở VN nói hơn Mỹ khoản mật độ trụ sạc xe điện không sai đâu. Giá sạc thì bằng có 1/4 giá ở Mỹ.

Kinh nghiệm chạy mọi loại xe điện ở Mỹ là em chỉnh tốc độ ACC bằng tốc giới hạn của đường - 10 hoặc bằng tốc độ khuyến cáo ôm cua. Nên nhả chân ga ra không hề giật vì nó chỉ giảm đến tốc mình đã đặt. Chủ động khống chế tốc độ bằng chân ga

Chỉnh sửa cuối:

Xedap4banh2

Xe tăng
e sẽ mua con này, nhưng e chạ tin con số 27k :)) mà hôm qua trên tik tok thấy có ảnh V hợp tác với cây xăng của petro VN mở trạm tại các cây xăng, đc thế thì ngon quá

Rookies

Xe tăng
Tôi chạy chiếc VF5, thả dốc 1 đoạn, nó bảo remaining tăng dần 500-700-999km
Một lúc sau không để ý, nó hiện lên Remaining Distance = 0km !
Đang giữa rừng mà chơi quả này cũng lo lắng lắm.

Thực ra là do phần mềm hơi ngu, khi remaining >999 (3 con số) thì nó chỉ cần hiện 999 là được. May mà các phần khác nó chưa ngu như vậy.
Đi xe điện thì quan tâm % pin thôi cho nhẹ đầu cụ ạ. Em chả bao giờ ngó đoạn đường ước tính còn lại trên xe điện. Vì mỗi xe nó tính con số này 1 kiểu.

1% pin em chạy được ít nhất 2,5 miles đường hỗn hợp. Nên em toàn tính nhanh mốc 2 mile hành trình. 0.5 còn lại là hệ số dự phòng. Tính thế sẽ chính xác nhất.

Hành trình 300 miles đi chơi ở Mỹ là người mệt đờ ra rồi, cụ nào lấy mốc 300 miles hàng ngày để làm lý do hạn chế xe điện toàn chắc toàn cày xe Limusin ở VN mới chạy được 🤣

Max range con xe điện của em là 295 miles. Hành trình max từ lúc xuất phát đi road trip em sẽ tính ở mốc 200 mile. 95 là hệ số dự phòng. Chấp hết các thể loại đường.
Nên con VF8 đi mượn có range em nhớ là 226 miles ờ 80% pin. Hành trình đi Sequoia em tính mốc 200. 20% pin dự phòng.
Trời lạnh đi xe điện mới run nhé các cụ - sưởi kéo pin sụt tụt quần, trời nóng tẹt AC đi.

Chỉnh sửa cuối:

vutranhung

Xe tăng
Hạ tầng, trạm sạc thiếu và yểu như hiện nay mà phổ cập xe điện giá rẻ thế này thì không biết điều gì sẽ xảy ra nhỉ? Chưa nói đến văn hoá giao thông. Nghĩ mà sợ.
Nơi nào hạ tầng sạc hơn VN.
Xe Toy, Hàn bán hàng nhiều bao nhiêu năm, bán cả vài triệu chiếc ở VN các Cụ có sợ ko?
Vios, Expander, Accent bán nhiều nhất ko thấy ai sợ nhỉ? xe Việt mà bán chạy thì sợ hết cái nọ cái kia

Leanh65

Xe container
Em đang chạy VF5 hàng ngày. Thường thì đến mức 20% em sạc, sạc đến tầm 85%. Trong khoảng đó e được 200km đường hỗn hợp. Em hay đi chế độ sport. Thông tin VF5 đi đc 1 lần là 150-160km thì có thể đường tắc hoặc nằm ngủ bật điều hoà hết kha khá pin
Vâng, em đang nói chạy hàng ngày nội đô SG, HN ạ và xe chạy dv không còn mới cụ. Các thánh cứ đưa con số chạy thử rồi ném đá. Em đã nói rõ là chạy thực tế hàng ngày- không mấy ai nạp đủ 100% và chạy kiệt đến 1-2% pin.
Dầu sao cũng thanks cụ cho ý kiến chuẩn xác.😄

wavethai

Xe tăng
Tôi chạy chiếc VF5, thả dốc 1 đoạn, nó bảo remaining tăng dần 500-700-999km
Một lúc sau không để ý, nó hiện lên Remaining Distance = 0km !
Đang giữa rừng mà chơi quả này cũng lo lắng lắm.

Thực ra là do phần mềm hơi ngu, khi remaining >999 (3 con số) thì nó chỉ cần hiện 999 là được. May mà các phần khác nó chưa ngu như vậy.
Hú hồn con chồn.kkk

Hự.

Xe điện
Nhiều cụ thấy xe không phù hợp điều kiện, hoàn cảnh của mình là chê lấy chê để
Cụ nói chuẩn. Em thấy nhiều cụ thích xe điện vì phù hợp mình, cứ đi chê các cụ ưng xe xăng làm gì. Mỗi người một điều kiện, hoàn cảnh riêng.

trungthu2020

Xe tăng
Lần nào Vinfast ra xe mới cũng có 1 nhóm nhảy vào chê bai dè bỉu. Toàn những nick chỉ nhìn tên thôi đã biết nội như nào.
Nghe các bố ấy thì giờ có Vinhomes Cát Hải rồi.
Thì các cụ cũng chê xe xăng đó thôi
ngay cả xe điện với nhau cụ còn chê, BYD với wi gì đó đồ tàu các cụ chê khuyên ko dùng, cụ còn bẩu đồ tàu thì bán cho hổ đó
Trong khi xe các cụ cũng có thoát được đồ tàu đâu
Khó hểu. Âu cũng là cái liễn

namphong12

Xe lăn
Thì các cụ cũng chê xe xăng đó thôi
ngay cả xe điện với nhau cụ còn chê, BYD với wi gì đó đồ tàu các cụ chê khuyên ko dùng, cụ còn bẩu đồ tàu thì bán cho hổ đó
Trong khi xe các cụ cũng có thoát được đồ tàu đâu
Khó hểu. Âu cũng là cái liễn
Bán cho hổ thật mà

isak

Xe tăng
Em cùng quan điểm với cụ. Tiền mua xe thì rẻ nhưng nó vẫn là 1 con ô tô, các chi phí đi kèm vẫn là áp cho ô tô (trừ sạc và bảo dưỡng).
Từ xe máy lên, ở thành phố, là mỗi tháng mất thêm vài củ.
Đúng là nuôi một cái xe ở thành phố lớn giờ rất mệt, tốn kém là một chuyện, công sức bỏ ra len lỏi trong phố, chỗ đỗ ở cơ quan không có, chỗ sạc ở nhà cũng ko, chi phí thời gian đi bảo dưỡng sửa chữa bảo hành lâu.

Xe này chỉ phù hợp với nhà nào đã có một xe to giờ mua thêm 1 xe nữa chơi chơi thôi. Gia đình trẻ nào chưa có xe mà nghĩ dồn tiền mua con này làm con đầu đời đi lại về quê, thậm chí đi làm hàng ngày thì là dở rồi.

namphong12

Xe lăn
Đúng là nuôi một cái xe ở thành phố lớn giờ rất mệt, tốn kém là một chuyện, công sức bỏ ra len lỏi trong phố, chỗ đỗ ở cơ quan không có, chỗ sạc ở nhà cũng ko, chi phí thời gian đi bảo dưỡng sửa chữa bảo hành lâu.

Xe này chỉ phù hợp với nhà nào đã có một xe to giờ mua thêm 1 xe nữa chơi chơi thôi. Gia đình trẻ nào chưa có xe mà nghĩ dồn tiền mua con này làm con đầu đời đi lại về quê, thậm chí đi làm hàng ngày thì là dở rồi.
Nhưng Việt Nam đâu chỉ có mỗi 2 TP lớn.
Bọn em tỉnh lẻ. Sân để được 3 chiếc xe nếu xếp khéo. Gần như không phải mất tiền gửi xe bao giờ. Đường xá thì thông thoáng. Gọi là có ùn ứ ở 1 vài ngã 4 trong giờ tan tầm thôi. Còn lại đường thông hè thoáng.
Cái giở là cứ áp tiêu chuẩn của HN, TP.HCM vào chung cho cả Việt Nam.
Đừng nói bọn em không đủ tiền mua xe nhé. Đợt rồi bán đất đầy tiền.

chuchuoi9807

Xe buýt
Website
www.otofun.net
Sau khi taxi chạy bét nhè test lỗi thì chắc thế hệ xe điện nhà Vf ra sau chắc bớt lỗi vặt rồi.
Em bị auto rót vk, thật thà mà kể, em chạy xe Anh bị bán hãng, mỗi month đi khoảng 1300km, em mua đồ uống cho vợ 2 khoảng 3,2 chai, xe điện tkiem hơn, nhưng em vẫn mang nỗi sợ, như kiểu Vsmart.

duongtver

Xe tăng
Độ lên như này cũng ra gì và này nọ đó các cụ nhỉ :-bd

View attachment 8655208
Bản này là hình ảnh minh họa hay đã có xe độ vậy các cụ. Nhìn hầm hố quá, đẹp thật. Làm quả LED viền đèn pha trông ngầu hơn hẳn.
Về trạm sạc em thấy VINFAST làm nhanh và mật độ cũng khá dày rồi. Ít hãng làm được như vậy lắm, nên ủng hộ hàng Việt nếu có thể (mặc dù cứ cho là mua công nghệ đi, nhưng ít ra họ làm được).

.Bo My

Xe lăn
Em cùng quan điểm với cụ. Tiền mua xe thì rẻ nhưng nó vẫn là 1 con ô tô, các chi phí đi kèm vẫn là áp cho ô tô (trừ sạc và bảo dưỡng).
Từ xe máy lên, ở thành phố, là mỗi tháng mất thêm vài củ.
Thì sao, chi phí vẫn rẻ bằng nửa bằng 1/3 ô tô khác. Ví dụ như các cụ vay thì cứ mỗi 100 triệu lại mất hơn 1 triệu tiền lãi hàng tháng.

LeoMessi85

Xe buýt
Bản này là hình ảnh minh họa hay đã có xe độ vậy các cụ. Nhìn hầm hố quá, đẹp thật. Làm quả LED viền đèn pha trông ngầu hơn hẳn.
Về trạm sạc em thấy VINFAST làm nhanh và mật độ cũng khá dày rồi. Ít hãng làm được như vậy lắm, nên ủng hộ hàng Việt nếu có thể (mặc dù cứ cho là mua công nghệ đi, nhưng ít ra họ làm được).
em nghĩ ảnh minh họa ghép vào thôi. Nhưng bác nào đam mê độ lên như vậy thì công nhận đẹp, tiền độ có khi quá tiền xe :D

Mrlinhebhp

Xe tải
Nơi nào hạ tầng sạc hơn VN.
Xe Toy, Hàn bán hàng nhiều bao nhiêu năm, bán cả vài triệu chiếc ở VN các Cụ có sợ ko?
Vios, Expander, Accent bán nhiều nhất ko thấy ai sợ nhỉ? xe Việt mà bán chạy thì sợ hết cái nọ cái kia
Nơi nào hạ tầng hơn Việt Nam à? Trạm sạc hơn Việt Nam à? Lại còn “xe Việt thì sợ hết cái nọ đến cái kia”.
5g chiều mời cụ ra đường xem nó thế nào nhé. Xe Việt thì chồng lên nhau đi qua được ngã tư hay đứng chờ ở cổng trường thì không gây ách tắc phỏng cụ?
Sợ Vios, Expander không à? Sợ đấy nếu nó được bán giá $10.000 với hạ tầng hiện nay. Cụ ở trên mây hay không có khả năng hiểu mà hỏi ngáo thế?