[Funland] Vin Smart City thế nào

qncql

Xe đạp
Thế em lại vừa làm căn GS6 rồi cụ ạ, giá cao hơn cả x2 của cụ, chẳng biết có phải đu đỉnh hay không nữa nhưng mà nghĩ thôi coi như là bỏ tiền mua một căn 3n vào năm 2027 với giá 6x thì cũng chấp nhận được. Chắc tầm 2027 chung cư các nơi cũng phải tịnh tiến tới ít nhất là giá đó.
Em chỉ chê ở đây là hành lang nhỏ nên hơi bí, thang máy thì chạy tầng một tầng một là sẽ lâu, chỗ để xe thì thiếu, và căn cho thuê thì hơi nhiều, quá đông dân cư, phí dịch vụ 17k/m là cao. Còn lại thì cảnh quan em thấy thế là thỏa mãn cụ ạ.
Ngoài ra cụ có thể liệt kê thêm cho em xem còn nhược điểm gì khác nữa không ạ?
Chỗ này em tính mua để ở khoảng 2 chục năm, nên cao thấp hay đu đỉnh thì cũng kệ thôi, không phải đầu tư nên không care lắm đu đỉnh.
Cụ mua ở thì cũng được cụ ạ, thực ra em ở đây được 2 năm thấy ổn, ai chê thì chê chứ tiền em ít em mua được 1 căn hộ ở Hà Nội là may mắn lắm rồi. Một phần thời đó sau Covid nên giá BDS giảm đi kha khá nên em mới mua được.
Còn về tịnh tiến hay không thì nó cũng cần thời gian và đòn bẩy. Em ví dụ 1 số lý do mà em thấy đợt vừa rồi BĐS lên cao:
1. Do tư duy các phụ huynh ở các tỉnh hiện giờ mua BDS cho con học để không phải thuê, sau này có bán thì cũng vẫn có lời vì vậy tình trạng mua bán chung cư là rất nhiều, cđt và sale thừa cơ nên đẩy giá lên.
2. Do QHoi cũng thông qua việc không xây chung cư trong nội thành, dẫn đến tình trạng dân tình đổ xô đi mua chung cư vì sợ không còn nhà nữa (chung cư rẻ hơn so với nhà đất, khả năng tiếp cận tốt hơn).
3. Một số bộ phận nhóm "cò" (xin phép gọi vậy) đầu cơ, gom tiền với nhau để đấu giá đất và thổi giá BĐS, hoặc tung ra những tin khiến người dân lo lắng việc BĐS sẽ lên chóng mặt. Từ đó dân mình cũng ôm tiền mua 2-3 miếng đất ở tít đâu rồi cũng chẳng biết bao giờ mới có cơ hội được ở
4. Cải cách tiền lương tăng ~30%, dẫn đến các chi phí công, vật liệu cũng tăng lên theo đó. Từ đó dẫn đến chi phí xây dựng tăng và cuối cùng giá xây nhà cũng tăng theo. Cấu thành nên việc giá BĐS tăng mạnh như đợt vừa qua.
Bác để ý từ đầu năm thấy giá vẫn rất bình thường, tự nhiên đùng cái tháng 6, 7 (ngay sau kỳ thi THPT) vừa rồi tăng đột biến. Như căn của em tăng đùng 100-200trieu.

Chỉnh sửa cuối:
Thế em lại vừa làm căn GS6 rồi cụ ạ, giá cao hơn cả x2 của cụ, chẳng biết có phải đu đỉnh hay không nữa nhưng mà nghĩ thôi coi như là bỏ tiền mua một căn 3n vào năm 2027 với giá 6x thì cũng chấp nhận được. Chắc tầm 2027 chung cư các nơi cũng phải tịnh tiến tới ít nhất là giá đó.
Em chỉ chê ở đây là hành lang nhỏ nên hơi bí, thang máy thì chạy tầng một tầng một là sẽ lâu, chỗ để xe thì thiếu, và căn cho thuê thì hơi nhiều, quá đông dân cư, phí dịch vụ 17k/m là cao. Còn lại thì cảnh quan em thấy thế là thỏa mãn cụ ạ.
Ngoài ra cụ có thể liệt kê thêm cho em xem còn nhược điểm gì khác nữa không ạ?
Chỗ này em tính mua để ở khoảng 2 chục năm, nên cao thấp hay đu đỉnh thì cũng kệ thôi, không phải đầu tư nên không care lắm đu đỉnh.
Giờ mấy khu cũ nhất như S1, S2 đã giao dịch tầm 60tr/m2 rồi, GS6 toà mới tiêu chuẩn tốt hơn, lại đóng giãn tiến độ giá 6x em thấy hợp lý mà.

Hoangvan22

Xe tải
Giờ mấy khu cũ nhất như S1, S2 đã giao dịch tầm 60tr/m2 rồi, GS6 toà mới tiêu chuẩn tốt hơn, lại đóng giãn tiến độ giá 6x em thấy hợp lý mà.
Vâng thì em thấy hợp lý nên em quất luôn cụ ạ, còn chưa cả kịp tìm hiểu xem trần sàn, hành lang, phí phủng thế nào cứ quất thôi. Căn em mua cũng được giá hợp lý (không đắt không rẻ) và được hướng, nói chung em thấy ok. Nhanh gọn lẹ.

Hoangvan22

Xe tải
Cụ mua ở thì cũng được cụ ạ, thực ra em ở đây được 2 năm thấy ổn, ai chê thì chê chứ tiền em ít em mua được 1 căn hộ ở Hà Nội là may mắn lắm rồi. Một phần thời đó sau Covid nên giá BDS giảm đi kha khá nên em mới mua được.
Còn về tịnh tiến hay không thì nó cũng cần thời gian và đòn bẩy. Em ví dụ 1 số lý do mà em thấy đợt vừa rồi BĐS lên cao:
1. Do tư duy các phụ huynh ở các tỉnh hiện giờ mua BDS cho con học để không phải thuê, sau này có bán thì cũng vẫn có lời vì vậy tình trạng mua bán chung cư là rất nhiều, cđt và sale thừa cơ nên đẩy giá lên.
2. Do QHoi cũng thông qua việc không xây chung cư trong nội thành, dẫn đến tình trạng dân tình đổ xô đi mua chung cư vì sợ không còn nhà nữa (chung cư rẻ hơn so với nhà đất, khả năng tiếp cận tốt hơn).
3. Một số bộ phận nhóm "cò" (xin phép gọi vậy) đầu cơ, gom tiền với nhau để đấu giá đất và thổi giá BĐS, hoặc tung ra những tin khiến người dân lo lắng việc BĐS sẽ lên chóng mặt. Từ đó dân mình cũng ôm tiền mua 2-3 miếng đất ở tít đâu rồi cũng chẳng biết bao giờ mới có cơ hội được ở
4. Cải cách tiền lương tăng ~30%, dẫn đến các chi phí công, vật liệu cũng tăng lên theo đó. Từ đó dẫn đến chi phí xây dựng tăng và cuối cùng giá xây nhà cũng tăng theo.
Vâng, cụ phân tích đúng.
Em bổ sung thêm một lý do em cho là rất quan trọng nữa là chung cư cho vay cụ ạ tốt cụ ạ, chứ 60, 70tr cũng mua được đất nhưng phải chồng tiền khơ khớ mới vay được, mà còn thủ tục lâu. Nên số người tiếp cận được chung cư nhiều hơn, nên em nghĩ sẽ vẫn còn sốt khi mà giá đất cũng vù vù tăng.
Đất sẽ hợp với cụ nào sẵn tiền ạ. Còn như em thì thế này em thấy chấp nhận được :D

Chỉnh sửa cuối:

qncql

Xe đạp
Vâng, cụ phân tích đúng.
Em bổ sung thêm một lý do em cho là rất quan trọng nữa là chung cư cho vay cụ ạ tốt cụ ạ, chứ 60, 70tr cũng mua được đất nhưng phải chồng tiền khơ khớ mới vay được, mà còn thủ tục lâu. Nên số người tiếp cận được nhiều, nên em nghĩ sẽ vẫn còn sốt khi mà giá đất cũng vù vù tăng.
Đất sẽ hợp với cụ nào sẵn tiền ạ. Còn như em thì thế này em thấy chấp nhận được :D
Thực ra cụ mua với giá 60 hay 65tr/m2 thì mua ở đây nó an toàn vì hầu như được ra sổ đỏ hết. Không gì bằng cái pháp lý này cụ ạ. Chứ giờ nghe các Cò vạc ngoài kia giới thiệu 1 đống dự án trung tâm giá 100-1xx/m2 mà không có sổ hoặc CĐT bị bắt như FLC Hà Đông cũng ra được sổ đâu.

Hoangvan22

Xe tải
Thực ra cụ mua với giá 60 hay 65tr/m2 thì mua ở đây nó an toàn vì hầu như được ra sổ đỏ hết. Không gì bằng cái pháp lý này cụ ạ. Chứ giờ nghe các Cò vạc ngoài kia giới thiệu 1 đống dự án trung tâm giá 100-1xx/m2 mà không có sổ hoặc CĐT bị bắt như FLC Hà Đông cũng ra được sổ đâu.
Vâng cụ, em nghĩ tầm 3 năm nữa hoàn thiện hết nội khu và đường xá thì Vin quá ok. Cụ khéo mà tăng 4 :D (em cứ lạc quan thế cho vui)

Zac18

Xe đạp
Vâng cụ, em nghĩ tầm 3 năm nữa hoàn thiện hết nội khu và đường xá thì Vin quá ok. Cụ khéo mà tăng 4 :D (em cứ lạc quan thế cho vui)
Theo quan sát hạn hẹp của ng mới tìm hiểu như em thì hiện tại có 2 vướng mắc của khu này:
đoạn đường vào vướng công viên nghĩa trang chắc khó mà giải toả được; và đoạn cuối của hồ cát trắng cũng chưa có lộ trình hoàn thiện cụ thể. không biết cụ có thông tin ji ko ợ

Hoangvan22

Xe tải
Theo quan sát hạn hẹp của ng mới tìm hiểu như em thì hiện tại có 2 vướng mắc của khu này:
đoạn đường vào vướng công viên nghĩa trang chắc khó mà giải toả được; và đoạn cuối của hồ cát trắng cũng chưa có lộ trình hoàn thiện cụ thể. không biết cụ có thông tin ji ko ợ
Từ từ rồi khoai sẽ nhừ cụ ạ, 3 năm nữa có khi lại thấy ánh sáng ;)) Vin ban đầu đặt nền ở đâu chẳng thế, xưa Time City ai cũng bảo sao xa thế? ở đó thì ai mua? Giờ thấy nó xa dữ chưa :)) Vin smart city hay Vin ocean park cũng thế thôi.

Zac18

Xe đạp
Từ từ rồi khoai sẽ nhừ cụ ạ, 3 năm nữa có khi lại thấy ánh sáng ;)) Vin ban đầu đặt nền ở đâu chẳng thế, xưa Time City ai cũng bảo sao xa thế? ở đó thì ai mua? Giờ thấy nó xa dữ chưa :)) Vin smart city hay Vin ocean park cũng thế thôi.
vâng hy vọng đến cuối 2026 nhận nhà là hạ tầng hoàn thiện đẹp hết rồi :D

tayphonglinh

Xe đạp
Nay k biết có vụ gì mà bên VSM dân tình căng băng rôn kín mít vậy các cụ?

Hoangvan22

Xe tải
Nay rảnh rỗi em ngồi soi map, rồi thống kê lại các tuyến đường mà em nghĩ sau này triển, loanh quanh khu Vinsmart City, các cụ nào có thông tin chính xác thì chia sẻ thêm nhé.
Em chỉ nghe, đọc, và nhìn map, rồi đoán thêm thôi ạ. Còn khi nào triển thì em không biết nhé. Các cụ xem có ôkêla không nhé ;))

chỗ này đơn giản nhất, chả phải lo giải tỏa làm gì, chỉ cần làm cái cầu vượt trên cao là xong, mà cầu vượt Vin làm quá kinh nghiệm rồi.

Chỗ này sẽ có đường nối sang AEON Hà Đông, chứ chẳng lẽ đường lại cụt thế kia, trong khi thêm đoạn đường chỗ trống vắng kia thì dễ quá ;))

Chỗ này cũng đang cụt, mà chỉ cần bắc cái đường qua là ngon, nhìn chart thế kia dễ là có cầu bắc sang khu Mỹ Đình lắm vì nó cũng quá đơn giản.

Chỗ này cho cái cầu vượt nối Lê Trọng Tấn là đẹp, quá dễ và ngon

Hầm chui này thì đương nhiên

Đường Lê Quang Đạo kéo dài, xa xa và không lan quyên đến Vinsmart City nhưng mà cũng gần :D

Cuối cùng là trục tầu điện mong chờ:

LoveSSC

Xe hơi
lquan đến trường Tây Mỗ 1, phòng gd chứ ạ

Chỉnh sửa cuối:
GS6 giờ rẻ nhất căn 1+ giá bn các cụ
1PN+1 47m2 toà này các tầng trung đang giao dịch khoảng 3.1x - 3.3x tỷ tuỳ hướng (phương án thanh toán tiến độ). Rẻ nhất tầng mái hướng Tây em biết có nhà bán 2.8 tỷ thì phải.
Căn 1PN 45m2 thì mặt bằng chung rẻ hơn chút.

duy191203607

Xe đạp
1PN+1 47m2 toà này các tầng trung đang giao dịch khoảng 3.1x - 3.3x tỷ tuỳ hướng (phương án thanh toán tiến độ). Rẻ nhất tầng mái hướng Tây em biết có nhà bán 2.8 tỷ thì phải.
Căn 1PN 45m2 thì mặt bằng chung rẻ hơn chút.
Tiện bác cho e hỏi căn 2N bên này rẻ nhất tầm bn ạ, phân khu nào cũng được. E bên ocp đang định sang bên này

Tiện bác cho e hỏi căn 2N bên này rẻ nhất tầm bn ạ, phân khu nào cũng được. E bên ocp đang định sang bên này
2PN 55m2 ở những khu cũ nhất là S1, S2 đang giao dịch quanh 3.3 tỷ rồi cụ ạ.
Các khu mới hơn thì giá cao hơn, khoảng 3.5-3.7 tỷ.
Các căn diện tích >60m2 thì giá khoảng trên dưới 4 tỷ trở lên cụ nhé!

2congai

Xe buýt
Nay k biết có vụ gì mà bên VSM dân tình căng băng rôn kín mít vậy các cụ?
Liên quan đến xin học ở trường công bác ạ
lquan đến trường Tây Mỗ 1, uỷ ban bác ạ.
Ko biết lại cứ liên tha liên thiên. Chăng băng rôn phản đối BQT, yêu cầu BQT trả 7,3 tỏi KPBT về đúng ngân hàng cư dân lựa chọn và yêu cầu trưởng BQT từ chức. Còn vụ học hành thì cư dân chỉ đến trường làm việc chứ dở hơi đâu mà chăng băng rôn ở nhà mình để phản đối trường và uỷ ban ;)) ;)) ;))