[Funland] Việt - Nhật nâng cấp quan hệ lên Đối tác Chiến lược Toàn diện

thunm

Xe buýt
VD hàng dệt may thì Thái có cửa với mình ko
Hàng gỗ nội thất thì Thái có cửa với mình ko
Đâu đó còn thép, phần mềm..... :D
Còn hàng tiêu dùng cụ khen hàng thái nhưng ở mấy siêu thị VN, Aeon thì chả có cửa so với hàng việt, nhật, đâu đó chắc chỉ bán trong các siêu thị của thái
còn các cửa hàng nhỏ lẻ bán hàng tiêu dùng thái thì chết hẳn
Dệt may, gỗ nội thất có nhãn hàng nào của m xuất khẩu? Cụ cho e hỏi tí có việc ạ

thunm

Xe buýt
May 10, việt tiến, may hồ gươm...
Gỗ trường thành, đức long, đức thành...
Cụ có thể google thay vì hỏi 1 câu tự nhục =))
Kkk, tưởng thế nào, dc mấy cty bọ. Cũng chỉ là toàn gia công chứ xuất dc mấy cái sp mang tên mình ra quốc tế đâu

Tự nhục từ vụ việt á với hàng ko quen roài, ko phải nói nhé ;))

Dân miền núi TM

Xe điện
Nói chung với xu thế hạn chế xe máy và khuyến khích xe điện thì cả Toy và Honda cùng đi một lúc cũng tốt :D

Yamaha thì khuyến khích ở lại vì cần phải tăng sản lượng Exciter để giải quyết nạn chó thả rông ngoài đường. Yamaha cũng đỡ ngáo giá và có cá tính hơn, em thích :))
Chờ Toy, Honda hay Yamaha làm xe điện ở Việt Nam thì có mùa quýt.=))

thientudolong

Xe container
Kkk, tưởng thế nào, dc mấy cty bọ. Cũng chỉ là toàn gia công chứ xuất dc mấy cái sp mang tên mình ra quốc tế đâu

Tự nhục từ vụ việt á với hàng ko quen roài, ko phải nói nhé ;))
Nói về hàng không Vietjet họ mở cn bên Thái rồi
Còn hãng hàng không quốc gia Thái Lan, vốn là cường quốc du lịch lại vừa xin phá sản =))

sontung89

Xe tăng
Nói về hàng không Vietjet họ mở cn bên Thái rồi
Còn hãng hàng không quốc gia Thái Lan, vốn là cường quốc du lịch lại vừa xin phá sản =))
Có cả 150 triệu bảng hay đô gì đó cho hẳn sang Anh chứ chi nhánh thái bằng cái móng tay mà cụ

linh1999

Xe hơi
Công nhận là dân Thái lành. Hồi em sang Nhật, ở cùng đội Thái thấy họ chất phác như nông dân mình ngày xưa. Mấy ông Việt Nam chỉ rình rình chơi khăm họ xong hả hê với nhau. Nhưng có vẻ họ cũng chậm chậm hơn về đầu óc nên phù hợp làm thợ. Người Việt thì khôn lanh, học nhanh nhưng thường làm ẩu, không cẩn thận và tuân thủ hướng dẫn như người Thái. Vậy nên sản phẩm của Thái thường chất lượng hơn mặc dù ban đầu họ làm thường chậm hơn. Người Nhật họ cần lao động tuân thủ nghiêm chỉnh các tiêu chuẩn, hướng dẫn của họ nên họ ưu tiên sản xuất ở Thái là chuẩn rồi. Người Việt ko thay đổi tư duy, vẫn khôn lanh thì ai dám giao việc cho. Hàn họ vào ĐNA muộn hơn nên không cạnh tranh lại ảnh hưởng của Nhật ở Thái hay Indo chứ không Việt Nam có khi cũng chả có cơ hội.
Em nhớ đợt aff cup 2018 vietnam vô địch , ngồi xem vừa uống beer với ông bạn Thái Lan, nó cứ khen mình đá hay thế. Làm bá chủ DNA rồi , khiếp làm mình tự hào ghê.

Em cũng nghĩ như Cụ. Hợp tác với Mỹ của mình sẽ thông qua các đại diện : Nhật, Hàn, Úc hơn là với Mỹ. Em nghĩ mình đủ khôn và khéo để không làm mất lòng ông anh ở phía trên.
Em hy vọng lâu dài, Hàn /Nhật sẽ giúp mình xây dựng năng lực Hải Quân
Hải Quân mình cân cả TQ mà 2 thằng kia có vẹo gì mà giúp :)) VN k muốn phô trương thôi chứ HQ VN thuộc dạng số má cmnr

TN1805

Xe điện
Cái ông sontung89 bảo vệ cho thằng Nhật bằng cả sinh mạng luôn. Chắc là đang làm cho bên Jica hoặc làm cho cty Nhật. Thử hỏi thằng Nhật đem lại được cái gì cho VN lợi ích thiết thực. Các dự án ODA mà nó xây dựng làm như mèo mửa, đội vốn gấp nhiều lần gây thiệt hại kinh tế cho nước mình hàng tỷ USD. Nhìn hậu quả kinh tế mà Nhật để lại cho VN bây giờ mà có cụ còn bảo vệ cho Nhật thì tôi không hiểu các cụ có yêu nước VN không nữa.
Hay là VN chúng ta "đuổi" 2 thằng Toyota và Honda khỏi VN đi. Hehe. Tôi cũng ghét 2 thằng này. :))

Các cụ nhìn xem, xe máy Honda và xe ô tô Toyota bọn nó bán biết bao nhiêu ở VN ? Phải 90% xe máy đang đi ở VN là xe máy hiệu Honda, và 50% xe ô tô đang chạy ở Vn là xe hiệu Toyota ...2 thằng này "hút máu" dân ta biết bao nhiêu mà chẳng có 1 chút thiện chí gì với nền CN SX nội địa của chúng ta cả. :D

Marble Trans

Xe tăng
Cái ông sontung89 bảo vệ cho thằng Nhật bằng cả sinh mạng luôn. Chắc là đang làm cho bên Jica hoặc làm cho cty Nhật. Thử hỏi thằng Nhật đem lại được cái gì cho VN lợi ích thiết thực. Các dự án ODA mà nó xây dựng làm như mèo mửa, đội vốn gấp nhiều lần gây thiệt hại kinh tế cho nước mình hàng tỷ USD. Nhìn hậu quả kinh tế mà Nhật để lại cho VN bây giờ mà có cụ còn bảo vệ cho Nhật thì tôi không hiểu các cụ có yêu nước VN không nữa.
Cầu đường Nhật tài trợ, rót vốn không hoàn lại cho ta nhiều mà. Mấy năm nay do ta chủ trường tự lực, tự cường đường cao tốc và Metro chỉ nhờ họ tư vấn, góp ý nên hơi chậm chút mà cụ.

Cầu đường Nhật tài trợ, rót vốn không hoàn lại cho ta nhiều mà. Mấy năm nay do ta chủ trường tự lực, tự cường đường cao tốc và Metro chỉ nhờ họ tư vấn, góp ý nên hơi chậm chút mà cụ.
mời đọc lại về tại sao "rót vốn không hoàn lại", trên này có nhiều bài viết về vấn đề này rồi

thientudolong

Xe container
Hay là VN chúng ta "đuổi" 2 thằng Toyota và Honda khỏi VN đi. Hehe. Tôi cũng ghét 2 thằng này. :))

Các cụ nhìn xem, xe máy Honda và xe ô tô Toyota bọn nó bán biết bao nhiêu ở VN ? Phải 90% xe máy đang đi ở VN là xe máy hiệu Honda, và 50% xe ô tô đang chạy ở Vn là xe hiệu Toyota ...2 thằng này "hút máu" dân ta biết bao nhiêu mà chẳng có 1 chút thiện chí gì với nền CN SX nội địa của chúng ta cả. :D
Muốn nhận chuyển giao cũng phải có nền tảng về khoa học cơ bản, cơ khí, luyện kim chứ cụ
Dân ta ngày xưa trí thức toàn do liên xô đào tạo thì giờ toàn đi vào giảng dậy quản lý
Thế hệ gần 8x trở lại đây thì toàn lo học kinh tế,ngoại ngữ, kỹ năng mềm....bỏ qua khoa học cơ bản thì nó biết chuyển giao cho ai :D

chattiensinh

Xe tải
Thôi ông ơi, đi xin ODA bã cả bọt mép ra mới đc nó rót vốn đấy ở đó mà chê, hay bảo luôn các doanh nghiệp FDI Nhật nó rút hết đi để quay lại chồng lúa nhớ. Yêu nước kiểu này thì dắt tay nhau xuống hố cả nút :))

Nói chuyện với đội toyota thì nó cũng thừa nhận thẳng là VN chả đủ năng lực độ tin cậy để chuyển giao cái gì cả nên toy nó bỏ chiến lược phát triển ở vn mình, chỉ duy trì nhà máy lắp ráp cho đúng chủ trương và cam kết thôi
bác nc với đội Toyota là đội nào thế, cho e ít thông tin, e ở VP và có mấy ae thân cũng làm Toyota, để e hỏi xem ông mà bác nc có đúng nói thế ko với?

2508

Xe buýt
Do văn hóa thôi mà
Về cơ bản thì nó liên quan đến dòng chảy của $ qua dạng FDI
Nhật đang thừa tiền và FDI hay ODA thì cũng là $ mà $ thì nó là tiền tức là kênh đầu tư thôi mà
Đầu tư vào 1 thì phải tính thu về mấy chứ, còn thiệt hại thì nhiều thứ cũng chả đổ tại nó hoàn toàn, vẫn là bản chất dân ta, kém lười để bị dắt mũi, chiếu dưới thì chấp nhận hèn mạt thôi có gì đâu mà kể khổ hả cụ
Thôi ông ơi, đi xin ODA bã cả bọt mép ra mới đc nó rót vốn đấy ở đó mà chê, hay bảo luôn các doanh nghiệp FDI Nhật nó rút hết đi để quay lại chồng lúa nhớ. Yêu nước kiểu này thì dắt tay nhau xuống hố cả nút :))
có thằng nào khùng mà vay ODA xong tới khi trả nợ gấp 2 đến gấp 3 lần số tiền đi vay mà công trình thì không biết bao giờ hoàn thành như tuyến metro BT_ST. Bó tay với tư duy nô lệ đội thằng Nhật lên đầu.

thientudolong

Xe container
có thằng nào khùng mà vay ODA xong tới khi trả nợ gấp 2 đến gấp 3 lần số tiền đi vay mà công trình thì không biết bao giờ hoàn thành như tuyến metro BT_ST. Bó tay với tư duy nô lệ đội thằng Nhật lên đầu.
lỗi ko hẳn do nó đâu
lỗi do ta ko kịp bàn giao mặt bằng, dẫn đến đội vốn là lớn nhất

2508

Xe buýt
lỗi ko hẳn do nó đâu
lỗi do ta ko kịp bàn giao mặt bằng, dẫn đến đội vốn là lớn nhất
Metro BT-ST mặt bằng đã giao từ đời nào rồi , cao tốc bến lức long thành cũng giao mặt bằng nhưng khi nào mới xong. Các dự án này đơn giản với các nước phát triển mà đội Nhật thi công sai kỹ thuật nên dừng vô thời hạn luôn.

chattiensinh

Xe tải
Ông thì kinh rồi, vậy ông viết thư đề nghị Chính Phủ, Bộ Tài Chính bảo đừng vay ODA nữa mà hãy tìm nguồn khác mà vay. Đi vay mà lại không muốn trả lãi không muốn đánh đổi lại cái gì, chỉ muốn lợi mình mà không chấp nhận rủi ro nào cả? tiền ở đâu mà dễ thế. Bao nhiêu dự án ODA của Nhật sao ông không kể hết đi mà kể mỗi metro BT_ST vậy? hay thích vay của ông anh hàng xóm.