[Funland] Việt - Nhật nâng cấp quan hệ lên Đối tác Chiến lược Toàn diện

jang

Xe tăng
Bản chất là nó thật, dẫn đến có thể tin tưởng chuyển giao và không cần care nhiều vẫn đảm bảo chất lượng và độ nguyên bản như ở mẫu quốc
Còn ông vn thì đến cái ốc vít yêu cầu CO CQ các ông còn chế ra được cho đủ giấy tờ để ăn bớt thì tự hiểu là chúng ta sẽ làm được gì với cái gốc là sự dối trá cá nhân vậy
Vậy nên các cụ trách Nhật ko chuyển giao CN có bao h nghĩ nguyên nhân do tự dân VN chứ không phải là họ ko muốn chuyển giao ko?

vnistockvn

Xe buýt
Cái mục tiêu 2045 đến hiện tại e nhìn nhận chỉ là sách vở chủ trương và ở điều hiện hiện tại và duy trì tiếp như vậy thì cũng chỉ dừng lại ở đấy tiếp tục 5 6 7% cho đến khi hết đội quân thịt là xh sẽ đi xuống thôi.
Chuẩn bị rồi... lại đói há mồm ra thôi

Việt Nam sẽ áp thuế tối thiểu toàn cầu từ 1/1/2024. Thuế suất áp dụng là 15% với các doanh nghiệp đa quốc gia có tổng doanh thu hợp nhất từ 750 triệu euro (khoảng 800 triệu USD) trở lên.

sontung89

Xe tăng
Các ông toàn thích giấy tờ đẹp lên tivi đẹp thì ngồi đó mà đòi ngang mâm với thái, kể cả có ngang thì cũng chỉ là bề nổi về mặt giấy tờ còn thái nó chậm mà chắc từ gốc chứ không phải khua chiêng gõ mõ phụ thuộc vào nhà máy tỷ đô FDI của ai đó đâu
Sẩn phẩm tiêu dùng giờ ngoài nhật thì xuất xứ thái vẫn được đánh giá cao nhất về chất lượng trong khu vực châu á, đấy là 1 minh chứng không thể cãi được

sontung89

Xe tăng
Vậy nên các cụ trách Nhật ko chuyển giao CN có bao h nghĩ nguyên nhân do tự dân VN chứ không phải là họ ko muốn chuyển giao ko?
Cái này cụ phải trải nghiệm hàng chục năm có thể là 2 chục năm ở 1 fdi của nhật thì mới hiểu tại sao nó chấp nhận không chuyển giao và chỉ duy trì nhà máy cho đẹp cam kết.
Các cụ lên đây người ta gọi là moãm cứ ngồi mà thủ dăm mấy cái số liệu tăng trưởng, nó đến từ đội quân thịt, đến từ dầu mỏ, đến từ quặng đấy, chả có cái nào gọi là chất xám đâu mà mơ với mộng

thientudolong

Xe container
Các ông toàn thích giấy tờ đẹp lên tivi đẹp thì ngồi đó mà đòi ngang mâm với thái, kể cả có ngang thì cũng chỉ là bề nổi về mặt giấy tờ còn thái nó chậm mà chắc từ gốc chứ không phải khua chiêng gõ mõ phụ thuộc vào nhà máy tỷ đô FDI của ai đó đâu
Sẩn phẩm tiêu dùng giờ ngoài nhật thì xuất xứ thái vẫn được đánh giá cao nhất về chất lượng trong khu vực châu á, đấy là 1 minh chứng không thể cãi được
kinh tế thái nằm trong tay người gốc Hoa và phụ thuộc du lịch
gần như không có ngành kinh tế nào gọi là "chất xám" cao cả
vậy nên mới loay hoay mãi trong bẫy thu nhập trung bình
không hiểu gốc của cụ ở đây là gì

Cucumin

Xe điện
Công ty em làm mua nguyên liệu chủ yếu của China, Nhật và Hàn, thấy ngồi ăn cơm đội này chỉ muốn sống ở Việt Nam nhiều năm, không muốn về nước, không rõ lý do gì. Còn đội India, Egypt thì chỉ sang làm việc xong về rồi lại sang, kiểu đi đi về về. Đây là 5 nước hay sang bên em nhất. Gần như ngày nào, tháng nào cũng là mấy khách này, dù xuất khẩu đi hơn 100 quốc gia và vùng lãnh thổ.
Đội bên Hàn Nhật sang mình thì ở bên kia họ vốn không phải là dân đẳng cấp rồi. Sang bên nhà mình thì bỗng nhiên họ được trọng vọng. Sau đó là đi sang mình lương họ được trả cao hơn nên với măt bằng giá bên mình sống khá thoải mái, nhất là khoản gái gú thì sẵn nữa. Môi trường an ninh Việt Nam rất tốt so với các nước khác mà họ sang. Làm việc thì áp lực ít hơn nhiều, dân Mình làm thì ít mà nhậu thì nhiều. Chắc bọn nó chê nhất là khoản vệ sinh và môi trường bên mình thôi.

sontung89

Xe tăng
Nói chung là cứ ôm lấy mấy cái số liệu và cố gắng google hết sức có thể đi cụ nhé.
Nhưng google hiện tại chưa có kênh tìm kiếm thông tin bằng người thật ở thực địa nên cụ cứ cố gắng phát huy thôi. Với cụ em xin dừng vì thiếu thực tế lại hay ngông cuồng đúng bản chất dân ta. Cám ơn cụ

XSim

Xe container
Thế tổng kết lại Nhật không tin và không chuyển giao cái gì cho VN nữa à? OK thế mời anh chim cút thôi nhỉ :))

thientudolong

Xe container
Nói chung là cứ ôm lấy mấy cái số liệu và cố gắng google hết sức có thể đi cụ nhé.
Nhưng google hiện tại chưa có kênh tìm kiếm thông tin bằng người thật ở thực địa nên cụ cứ cố gắng phát huy thôi. Với cụ em xin dừng vì thiếu thực tế lại hay ngông cuồng đúng bản chất dân ta. Cám ơn cụ
nói chuyện ko = số liệu thì = nước bọt à
Cám ơn cụ về văn hóa tranh luận ko ngông cuồng và ko đúng bản chất dân ta =))

XSim

Xe container
Toyota đi cũng tốt, ta càng có điều kiện chăm cho Vinfast nó lớn :D

sontung89

Xe tăng
Thế tổng kết lại Nhật không tin và không chuyển giao cái gì cho VN nữa à? OK thế mời anh chim cút thôi nhỉ :))
Vẫn phải ve phải vuốt, bản chất là muốn lên thì phải đi bằng gối nhé còn được hay không thì ở bước sau, đấy mới là điều kiện cần thôi

thonvang

[Tịch thu bằng lái]
Mừng cho đất nước,thêm cơ hội tiềm năng đầu tư,dân có thêm cơ hội việc làm.

sontung89

Xe tăng
Toyota đi cũng tốt, ta càng có điều kiện chăm cho Vinfast nó lớn :D
Phải nói là mua pin ở bển về ráp chứ, cell không biết đã public bí kíp công nghệ sx được từ đống đất hiếm thành cell pin chưa, mà không biết độ tinh khi được ảnh bên trên chuyển giao có được 7 8/10 chưa cụ nhẩy
So giá thì cao hơn anh hai, so về tech thì lại không bằng mớt với da trắng, thế thì là đứng ở chỗ nào bán cho ai với xã hội cạnh tranh phẳng

Opel Astra

Xe điện
Đội bên Hàn Nhật sang mình thì ở bên kia họ vốn không phải là dân đẳng cấp rồi. Sang bên nhà mình thì bỗng nhiên họ được trọng vọng. Sau đó là đi sang mình lương họ được trả cao hơn nên với măt bằng giá bên mình sống khá thoải mái, nhất là khoản gái gú thì sẵn nữa. Môi trường an ninh Việt Nam rất tốt so với các nước khác mà họ sang. Làm việc thì áp lực ít hơn nhiều, dân Mình làm thì ít mà nhậu thì nhiều. Chắc bọn nó chê nhất là khoản vệ sinh và môi trường bên mình thôi.
Ta không trọng vọng đội Chiên da lắm đâu bác.
Mức lương của họ không cao so với nước mẹ, nhưng là cao đến rất cao so với tiêu dùng xứ này, vậy thôi.

Nhất là tụi teilon, mấy chú làm bên Công quyền, sang đây sướng như tiên so với ở nhà.

Ví dụ nhà ở:
Ở chính cuốc thì họ phải tự thuê.
Sang đây, vài chú được khoán, một mức bình thường so với ở bển - và khá cao so với mặt bằng ở ta, thế là nó sướng hơn rồi.

XSim

Xe container
Phải nói là mua pin ở bển về ráp chứ, cell không biết đã public bí kíp công nghệ sx được từ đống đất hiếm thành cell pin chưa, mà không biết độ tinh khi được ảnh bên trên chuyển giao có được 7 8/10 chưa cụ nhẩy
So giá thì cao hơn anh hai, so về tech thì lại không bằng mớt với da trắng, thế thì là đứng ở chỗ nào bán cho ai với xã hội cạnh tranh phẳng
Em chả biết, ngồi lên VF thấy vẫn thân thương hơn là xe Toy. Cứ như đang xa quê lâu ngày ngồi lên máy bay VN Airlines ấy :D

Nếu phải cống tiền mua xe em thích cống cho anh V hơn là anh Toy :D

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Tôi thấy chả trông chờ gì ông Nhật lùn đâu. Ký nâng cấp đối tác thì ký cho vui thôi, hình thức là chính, chả xơ múi gì ông này.
Bao năm qua các Cty Nhật "hút máu" dân ta ( Toyota, Honda...) mà có thiện chí giúp VN nội địa hóa hay phát triển CN phụ trợ gì đâu.
Nhìn sang Thái thấy chạnh lòng, Nhật nó đầu tư và chuyển giao CN cho Thái vô vàn ....Chán....:D
Ngay cái tư tưởng này của cụ e rằng ko đúng rồi. Phải tự thân vận động, chứ sao lại trông và chờ ai đc hả cụ. Quan hệ đôi bên có tốt đẹp, trước hết ở sự tin tưởng, vậy theo cụ VN mình có đáng tin không :))

jang

Xe tăng
Chắc cụ đọc mấy bài định hướng nên bị ảnh hưởng tư tưởng rồi. Đơn giản là cụ thử sang Nhật, sang các nước châu Âu đi vào siêu thị xem. Hàng hóa tiêu dùng của Thái họ bạt ngàn chứ có mấy sản phẩm thương hiệu của Việt Nam. Đến nước mắm, gia vị dân Việt cũng phải mua nước mắm của Thái để ăn chứ chả có siêu thị nào bán sản phẩm nước mắm Việt cả. Như vậy có thể thấy sản xuất hàng tiêu dùng của họ vượt trội so với VN. Còn ngay ở VN thôi, cụ đọc các báo cáo về ngành bán lẻ xem doanh nghiệp Thái họ đang dẫn đầu tại chính sân nhà VN đấy. Chất xám ở đấy chứ đâu. Gốc Hoa thì họ vẫn là người Thái, đóng góp cho nền kinh tế Thái. Chứ không phải gốc Hoa như VTP, chỉ bòn rút của dân Việt rồi tuồn ra nước ngoài.

sontung89

Xe tăng
Em chả biết, ngồi lên VF thấy vẫn thân thương hơn là xe Toy. Cứ như đang xa quê lâu ngày ngồi lên máy bay VN Airlines ấy :D
Nếu chưa có điều kiện thì cụ cứ di chuyển bằng xanh ét mờ nhé, như thế cũng là gián tiếp mua xe và ủng hộ rồi. Vừa giá rẻ trả dần mà lại vẫn được trải nghiệm ngồi trên xe ta

XSim

Xe container
Nếu chưa có điều kiện thì cụ cứ di chuyển bằng xanh ét mờ nhé, như thế cũng là gián tiếp mua xe và ủng hộ rồi. Vừa giá rẻ trả dần mà lại vẫn được trải nghiệm ngồi trên xe ta
Ồ cụ không biết chứ em đang đi VF8 rồi :D

sontung89

Xe tăng
Chắc cụ đọc mấy bài định hướng nên bị ảnh hưởng tư tưởng rồi. Đơn giản là cụ thử sang Nhật, sang các nước châu Âu đi vào siêu thị xem. Hàng hóa tiêu dùng của Thái họ bạt ngàn chứ có mấy sản phẩm thương hiệu của Việt Nam. Đến nước mắm, gia vị dân Việt cũng phải mua nước mắm của Thái để ăn chứ chả có siêu thị nào bán sản phẩm nước mắm Việt cả. Như vậy có thể thấy sản xuất hàng tiêu dùng của họ vượt trội so với VN. Còn ngay ở VN thôi, cụ đọc các báo cáo về ngành bán lẻ xem doanh nghiệp Thái họ đang dẫn đầu tại chính sân nhà VN đấy. Chất xám ở đấy chứ đâu. Gốc Hoa thì họ vẫn là người Thái, đóng góp cho nền kinh tế Thái. Chứ không phải gốc Hoa như VTP, chỉ bòn rút của dân Việt rồi tuồn ra nước ngoài.
Cám ơn cụ đọc bài cụ e lại thêm được thông tin bổ ích vì e chưa được ra nước ngoài
Nhưng sân nhà thì thái cũng đang thâu tóm dần nhóm dịch vụ sản xuất tiêu dùng hết mức có thể