[Funland] Việt - Nhật nâng cấp quan hệ lên Đối tác Chiến lược Toàn diện

XSim

Xe container
Toy mà đi là chính phủ trước mắt có thêm vài tỉ USD ngân sách mỗi năm ấy các cụ nhỉ :D

Cucumin

Xe điện
Ta không trọng vọng đội Chiên da lắm đâu bác.
Mức lương của họ không cao so với nước mẹ, nhưng là cao đến rất cao so với tiêu dùng xứ này, vậy thôi.

Nhất là tụi teilon, mấy chú làm bên Công quyền, sang đây sướng như tiên so với ở nhà.

Ví dụ nhà ở:
Ở chính cuốc thì họ phải tự thuê.
Sang đây, vài chú được khoán, một mức bình thường so với ở bển - và khá cao so với mặt bằng ở ta, thế là nó sướng hơn rồi.
Không phải ta trọng vong họ quá, mà vấn đề mấy chú này ở Chính Quốc toàn lại tèm nhèm là chính , như bọn em thỉnh thoảng bảo mấy thằng hàn, chúng mày ở bên đấy trồng sâm chứ làm cái gì đâu. Sang đây tư nhiên thành chuyên gia , oai hơn hẳn ở nhà bị ăn chửi liên tục.

thientudolong

Xe container
Chắc cụ đọc mấy bài định hướng nên bị ảnh hưởng tư tưởng rồi. Đơn giản là cụ thử sang Nhật, sang các nước châu Âu đi vào siêu thị xem. Hàng hóa tiêu dùng của Thái họ bạt ngàn chứ có mấy sản phẩm thương hiệu của Việt Nam. Đến nước mắm, gia vị dân Việt cũng phải mua nước mắm của Thái để ăn chứ chả có siêu thị nào bán sản phẩm nước mắm Việt cả. Như vậy có thể thấy sản xuất hàng tiêu dùng của họ vượt trội so với VN. Còn ngay ở VN thôi, cụ đọc các báo cáo về ngành bán lẻ xem doanh nghiệp Thái họ đang dẫn đầu tại chính sân nhà VN đấy. Chất xám ở đấy chứ đâu. Gốc Hoa thì họ vẫn là người Thái, đóng góp cho nền kinh tế Thái. Chứ không phải gốc Hoa như VTP, chỉ bòn rút của dân Việt rồi tuồn ra nước ngoài.
cụ làm như e chưa đi nước ngoài bao giờ ấy
thế cụ biết hàng việt đi sang tận đâu chưa và kim ngạch xnk của thái so với việt đã thay đổi ntn qua các năm chưa :D
chưa nói là hàng đấy do dn Thái dân Thái làm chủ sx hay do FDI sang Thái làm rồi xuất ngược về nước họ :D
Ko cần nói đâu xa, trước gạo Việt chạy theo gạo Thái, giờ cụ bảo dân chọn ăn ST25 hay ăn gạo Thái dù ST25 đắt hơn xem dân chọn bên nào

Cucumin

Xe điện
Chắc cụ đọc mấy bài định hướng nên bị ảnh hưởng tư tưởng rồi. Đơn giản là cụ thử sang Nhật, sang các nước châu Âu đi vào siêu thị xem. Hàng hóa tiêu dùng của Thái họ bạt ngàn chứ có mấy sản phẩm thương hiệu của Việt Nam. Đến nước mắm, gia vị dân Việt cũng phải mua nước mắm của Thái để ăn chứ chả có siêu thị nào bán sản phẩm nước mắm Việt cả. Như vậy có thể thấy sản xuất hàng tiêu dùng của họ vượt trội so với VN. Còn ngay ở VN thôi, cụ đọc các báo cáo về ngành bán lẻ xem doanh nghiệp Thái họ đang dẫn đầu tại chính sân nhà VN đấy. Chất xám ở đấy chứ đâu. Gốc Hoa thì họ vẫn là người Thái, đóng góp cho nền kinh tế Thái. Chứ không phải gốc Hoa như VTP, chỉ bòn rút của dân Việt rồi tuồn ra nước ngoài.
Nhiều Cụ xem youtube nhiều lên kết luận Việt Nam vượt Thái rồi, Bên nó toàn đảo chính không làm ăn được, kinh tế trong tay người Hoa .................................. nhưng mà khéo 20 năm nữa với tốc độ như bây giờ nhà mình mới Bắt kịp Thái.

XSim

Xe container
Cụ định hướng bài nhật đấy ah cụ ngược chính sách đấy nhé
Có bài gì đâu, ưu đãi bao năm mà nó không có thành ý thì mời bác chim cút thôi. Còn các anh Nhật khác có thành ý vẫn luôn welcome mà, VN vẫn luôn trong top sính Nhật mà :D

2508

Xe buýt
Cái ông sontung89 bảo vệ cho thằng Nhật bằng cả sinh mạng luôn. Chắc là đang làm cho bên Jica hoặc làm cho cty Nhật. Thử hỏi thằng Nhật đem lại được cái gì cho VN lợi ích thiết thực. Các dự án ODA mà nó xây dựng làm như mèo mửa, đội vốn gấp nhiều lần gây thiệt hại kinh tế cho nước mình hàng tỷ USD. Nhìn hậu quả kinh tế mà Nhật để lại cho VN bây giờ mà có cụ còn bảo vệ cho Nhật thì tôi không hiểu các cụ có yêu nước VN không nữa.

sontung89

Xe tăng
Có bài gì đâu, ưu đãi bao năm mà nó không có thành ý thì mời bác chim cút thôi. Còn các anh Nhật khác có thành ý vẫn luôn welcome mà, VN vẫn luôn trong top sính Nhật mà :D
Làm sao sính ta thì tốt cụ nhỉ, giờ doanh số xe mà đẩy hết vào vF thì cơ bản là ổn

XSim

Xe container
Làm sao sính ta thì tốt cụ nhỉ, giờ doanh số xe mà đẩy hết vào vF thì cơ bản là ổn
Vâng em đang mong thế đây, em fan cứng của anh V mà. Toy đi rồi cũng giúp đáng kể việc này :D

_AHA_

Xe điện
Đối tác chiến lược toàn diện mà có đuôi=Vì hòa bình+thịnh vượng thì có lẽ chưa phải là mức quan hệ đối ngoại cao nhất= ĐTCLTD vô điều kiện (~đồng minh/chung vận mệnh..) chăng?? :-?
Chả có gì là vô điều kiện cả

sontung89

Xe tăng
Cái ông sontung89 bảo vệ cho thằng Nhật bằng cả sinh mạng luôn. Chắc là đang làm cho bên Jica hoặc làm cho cty Nhật. Thử hỏi thằng Nhật đem lại được cái gì cho VN lợi ích thiết thực. Các dự án ODA mà nó xây dựng làm như mèo mửa, đội vốn gấp nhiều lần gây thiệt hại kinh tế cho nước mình hàng tỷ USD. Nhìn hậu quả kinh tế mà Nhật để lại cho VN bây giờ mà có cụ còn bảo vệ cho Nhật thì tôi không hiểu các cụ có yêu nước VN không nữa.
Do văn hóa thôi mà
Về cơ bản thì nó liên quan đến dòng chảy của $ qua dạng FDI
Nhật đang thừa tiền và FDI hay ODA thì cũng là $ mà $ thì nó là tiền tức là kênh đầu tư thôi mà
Đầu tư vào 1 thì phải tính thu về mấy chứ, còn thiệt hại thì nhiều thứ cũng chả đổ tại nó hoàn toàn, vẫn là bản chất dân ta, kém lười để bị dắt mũi, chiếu dưới thì chấp nhận hèn mạt thôi có gì đâu mà kể khổ hả cụ

sontung89

Xe tăng
Vâng em đang mong thế đây, em fan cứng của anh V mà. Toy đi rồi cũng giúp đáng kể việc này :D
E chả sính ai cả, cứ cho xe là em đi chẳng quan trọng ta hay nhật cụ ạ miễn đừng ảnh hưởng đến tính mạng và sức khỏe
Còn tiêu dùng thì phải thông thái, khôn ăn người dại người ăn ngay ở ta nó vậy

XSim

Xe container
Nói chung với xu thế hạn chế xe máy và khuyến khích xe điện thì cả Toy và Honda cùng đi một lúc cũng tốt :D

Yamaha thì khuyến khích ở lại vì cần phải tăng sản lượng Exciter để giải quyết nạn chó thả rông ngoài đường. Yamaha cũng đỡ ngáo giá và có cá tính hơn, em thích :))

_AHA_

Xe điện
Vâng cụ, thời năm 90 đến những năm 2010, quan hệ của VN và NB khá tốt nhưng hình như chỉ tốt cho NB hơn là cho VN. Còn quan hệ giữa HQ và VN tuy chậm nhưng phát triển rất nhanh và thiết thực.
VN cử bác Lý sang giúp Hàn từ mấy thế kỷ trc, rồi đưa người sang đồng hóa mấy thế hệ rồi nên hợp tác sẽ sâu và cao hơn

jang

Xe tăng
cụ làm như e chưa đi nước ngoài bao giờ ấy
thế cụ biết hàng việt đi sang tận đâu chưa và kim ngạch xnk của thái so với việt đã thay đổi ntn qua các năm chưa :D
chưa nói là hàng đấy do dn Thái dân Thái làm chủ sx hay do FDI sang Thái làm rồi xuất ngược về nước họ :D
Ko cần nói đâu xa, trước gạo Việt chạy theo gạo Thái, giờ cụ bảo dân chọn ăn ST25 hay ăn gạo Thái dù ST25 đắt hơn xem dân chọn bên nào
Em đâu có nói cụ chưa đi nước ngoài.
Em cũng không theo dõi mấy cái báo cáo về kim ngạch xuất khẩu của VN và TN.
Bản thân em chỉ trải nghiệm thực tế và thấy rằng hàng hóa tiêu dùng của VN chưa có tên tuổi và cạnh tranh được với hàng hóa TL. Vk ck em học và sống ở nước ngoài nhiều năm. Em gái em định cư ở nước ngoài đều chung nhận định như vậy.
Ở đây em nói là hàng hóa mang thương hiệu của Thái chứ ko nói hàng hóa Made in Thailand thương hiệu nước ngoài.
Cụ có số liệu hàng việt sang tận đâu, kim ngạch thế nào thì có thể share vài thương hiệu và số liệu cho mọi người cùng phấn khởi.
Bản thân em thấy VN có mấy ngành hàng xuất khẩu có kim ngạch lớn thì toàn là của khối FDI hoặc nguyên liệu thô, có mấy ngành hàng chế biến mang thương hiệu trong nước đâu.

sontung89

Xe tăng
Nói chung với xu thế hạn chế xe máy và khuyến khích xe điện thì cả Toy và Honda cùng đi một lúc cũng tốt :D

Yamaha thì khuyến khích ở lại vì cần phải tăng sản lượng Exciter để giải quyết nạn chó thả rông ngoài đường. Yamaha cũng đỡ ngáo giá và có cá tính hơn, em thích :))
Xu thế thì em ủng hộ xe tàu trung ương, giá cả phải chăng mặt bằng đa dạng chủng loại hấp dẫn

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
VN cử bác Lý sang giúp Hàn từ mấy thế kỷ trc, rồi đưa người sang đồng hóa mấy thế hệ rồi nên hợp tác sẽ sâu và cao hơn
Hàn giờ khôn rồi, không phải nhận dân Việt ở bất cứ tỉnh nào đâu ;))

thientudolong

Xe container
Em đâu có nói cụ chưa đi nước ngoài.
Em cũng không theo dõi mấy cái báo cáo về kim ngạch xuất khẩu của VN và TN.
Bản thân em chỉ trải nghiệm thực tế và thấy rằng hàng hóa tiêu dùng của VN chưa có tên tuổi và cạnh tranh được với hàng hóa TL. Vk ck em học và sống ở nước ngoài nhiều năm. Em gái em định cư ở nước ngoài đều chung nhận định như vậy.
Ở đây em nói là hàng hóa mang thương hiệu của Thái chứ ko nói hàng hóa Made in Thailand thương hiệu nước ngoài.
Cụ có số liệu hàng việt sang tận đâu, kim ngạch thế nào thì có thể share vài thương hiệu và số liệu cho mọi người cùng phấn khởi.
Bản thân em thấy VN có mấy ngành hàng xuất khẩu có kim ngạch lớn thì toàn là của khối FDI hoặc nguyên liệu thô, có mấy ngành hàng chế biến mang thương hiệu trong nước đâu.
VD hàng dệt may thì Thái có cửa với mình ko
Hàng gỗ nội thất thì Thái có cửa với mình ko
Đâu đó còn thép, phần mềm..... :D
Còn hàng tiêu dùng cụ khen hàng thái nhưng ở mấy siêu thị VN, Aeon thì chả có cửa so với hàng việt, nhật, đâu đó chắc chỉ bán trong các siêu thị của thái
còn các cửa hàng nhỏ lẻ bán hàng tiêu dùng thái thì chết hẳn