[Funland] Việt - Nhật nâng cấp quan hệ lên Đối tác Chiến lược Toàn diện

congngo

Xe điện
cụ làm như e chưa đi nước ngoài bao giờ ấy
thế cụ biết hàng việt đi sang tận đâu chưa và kim ngạch xnk của thái so với việt đã thay đổi ntn qua các năm chưa :D
chưa nói là hàng đấy do dn Thái dân Thái làm chủ sx hay do FDI sang Thái làm rồi xuất ngược về nước họ :D
Ko cần nói đâu xa, trước gạo Việt chạy theo gạo Thái, giờ cụ bảo dân chọn ăn ST25 hay ăn gạo Thái dù ST25 đắt hơn xem dân chọn bên nào
Tự hào dân tộc là tốt cụ ạ, nhưng không vì thế mà con hát mẹ khen hay được.
GDP năm 2022 cùa Thái Lan là khoảng 540 tỷ USD, của Việt Nam là gần 400 tỷ USD
Kim ngạch xuất khẩu năm 2022 của Việt Nam là 372 tỷ USD (trong đó khối vốn FDI chiếm đến 74,4% tương đương 277 tỷ USD, kinh tế nội chỉ góp 95 tỷ USD tương đương hơn 25%).
Thái lan, GDP bằng gần 1,4 lần chúng ta (dân số Thái chỉ bằng 2/3 Việt Nam) nhưng kim ngạch xuất khẩu của họ năm 2022 chỉ 287 tỷ USD, tại sao kim ngạch xuất khẩu của họ thấp hơn nhiều mà GDP họ lại lớn hơn chúng ta nhiều, trong khi GDP mới là phần giá trị thực chất được tạo ra ở nội địa mỗi quốc gia. Riêng ô tô, mỗi năm Thái Lan nó xuất khẩu hơn 1 triệu xe các loại, với tỷ lệ nội địa hóa gần như 100% (tất cá các chi tiết lắp ráp thành cái xe đều được sản xuất ở Thái Lan). Chắc cụ hiểu, mèo nàu vẫn đang trên cơ mỉu nào rồi chứ.

thientudolong

Xe container
Kim ngạch xuất khẩu năm 2022 của Việt Nam là 372 tỷ USD (trong đó khối vốn FDI chiếm đến 74,4% tương đương 277 tỷ USD, kinh tế nội chỉ góp 95 tỷ USD tương đương hơn 25%).
Thái lan, GDP bằng gần 1,4 lần chúng ta (dân số Thái chỉ bằng 2/3 Việt Nam) nhưng kim ngạch xuất khẩu của họ năm 2022 chỉ 287 tỷ USD, tại sao kim ngạch xuất khẩu của họ thấp hơn nhiều mà GDP họ lại lớn hơn chúng ta nhiều, trong khi GDP mới là phần giá trị thực chất được tạo ra ở nội địa mỗi quốc gia. Riêng ô tô, mỗi năm Thái Lan nó xuất khẩu hơn 1 triệu xe các loại, với tỷ lệ nội địa hóa gần như 100% (tất cá các chi tiết lắp ráp thành cái xe đều được sản xuất ở Thái Lan). Chắc cụ hiểu, mèo nàu vẫn đang trên cơ mỉu nào rồi chứ.
Cụ cũng nên lội còm 1 chút
Em bảo vn nên nhìn vào thái và mã để phấn đấu rồi đó
nhưng không phải ta thua họ về mọi mặt như vài cụ tự nhục :D

2508

Xe buýt
Tỷ lệ nội địa hoá 100% thì có xe hơi thương hiệu riêng của TL rồi. Cụ đừng tâng bốc TL quá. TL đi trước mình rất nhiều năm không bị chiến tranh phá huỷ kinh tế mà bây giờ sắp bị VN đuổi kịp. Ngay cả dân Thái họ đang bàn VN sắp đuổi kịp kìa. Vấn đề của Thái là bị mắc kẹt trong bẫy thu nhập trung bình mấy chục năm nay mà ko có hướng thoát ra được. Kinh tế thì người Hoa chi phối, chính trị thì đảo chính. Quyền lực vẫn do phe quân đội kiểm soát.

congngo

Xe điện
Tất nhiên, có những thứ ta trước đây đuổi theo họ và giờ đã vượt xa họ đó là lúa gạo, năng suất lúa ở VN cao gấp đôi Thái Lan và người Thái đang chuyển từ cấy giống lúa của Thái sang giống lúa của Việt nam.

thientudolong

Xe container
Tất nhiên, có những thứ ta trước đây đuổi theo họ và giờ đã vượt xa họ đó là lúa gạo, năng suất lúa ở VN cao gấp đôi Thái Lan và người Thái đang chuyển từ cấy giống lúa của Thái sang giống lúa của Việt nam.
Cho cụ biết thêm là người Thái còn chưa ký đc FTA với liên minh châu Âu đâu nhé
ko phải tự nhiên FDI chảy vào vn, rồi ký nâng lên đối tác chiến lược rầm rầm như thế
Mẽo, Nhật, Hàn nó ko rảnh ký mấy cái thỏa thuận cho vui rồi ai về nhà nấy

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Quan hệ quốc gia thì nó vi diệu lắm, thằng đểu như Mỹ, TQ còn quan trọng với mình hơn người anh em tốt Nga, Cuba ấy chứ. Thế nên có đểu thì vẫn phải chơi, phải tay bắt mặt mừng với chúng nó, tất nhiên cái quan hệ làm ăn thì không thể so với quan hệ tình cảm được.
Nga là anh em tốt khi nào vậy cụ, tốt với TQ à?
Ông Putin tuyên bố ủng hộ Trung Quốc về vụ kiện Biển Đông (thanhnien.vn)

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn họ để phấn đấu cũng khác gì tự nhục đâu cụ. Biết nhục là còn có ý chí phấn đấu, chứ đã thua còn câng câng cái mặt ra vẻ tự hào vì thua trên thế thắng thì hết thuốc chữa.

congngo

Xe điện
Tỷ lệ nội địa hoá 100% thì có xe hơi thương hiệu riêng của TL rồi. Cụ đừng tâng bốc TL quá. TL đi trước mình rất nhiều năm không bị chiến tranh phá huỷ kinh tế mà bây giờ sắp bị VN đuổi kịp. Ngay cả dân Thái họ đang bàn VN sắp đuổi kịp kìa. Vấn đề của Thái là bị mắc kẹt trong bẫy thu nhập trung bình mấy chục năm nay mà ko có hướng thoát ra được. Kinh tế thì người Hoa chi phối, chính trị thì đảo chính. Quyền lực vẫn do phe quân đội kiểm soát.

Em nghĩ sẽ có lúc mình đuổi kịp Thái vì dân số mình gấp 1,5 lần họ nên tăng trưởng GDP trên đầu người tăng 1 thì tổng thể mình tăng được 1,5 so với họ và do VN mới chạm ngưỡng thu nhập TB nên khả năng tăng trưởng sẽ tốt hơn họ. Nhưng cũng không đơn giản đâu cụ, vi thủ tướng mới của Thái cũng đang có nhiều chính sách mới để phát triển kinh tế cũng như thu hút FDI.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Bạn có cái khó của bạn lúc đó, ta cũng hiểu không phải bạn muốn vậy mà :D
Nếu khó thì bạn có thể im lặng. Chứ bạn đã lên tiếng ủng hộ TQ rồi thì chả còn gì để thanh minh nữa.

thunm

Xe buýt
Bạn có cái khó của bạn lúc đó, ta cũng hiểu không phải bạn muốn vậy mà :D
Thế bạn Nga cho ta dc mấy liều Vắc xin Covid, và đã chuyển giao công nghệ cho ta sản xuất chưa cụ?

Đợt 2 năm trước mấy cụ fan của Putin ngạo nghễ lắm cơ mà ;))

thientudolong

Xe container
Nhìn họ để phấn đấu cũng khác gì tự nhục đâu cụ. Biết nhục là còn có ý chí phấn đấu, chứ đã thua còn câng câng cái mặt ra vẻ tự hào vì thua trên thế thắng thì hết thuốc chữa.
e ko hiểu ý cụ
nhưng cái gì hơn thì ta nhận
kém thì ta học
thế mới có cơ đuổi kịp/vượt họ chứ :D
vd như liên kết du lịch là ta thua họ đứt đuôi
còn cái vụ thả ra cho ấu dâm, mại dâm, lgbt như 1 vài cụ nói thì e can :D

XSim

Xe container
Nếu khó thì bạn có thể im lặng. Chứ bạn đã lên tiếng ủng hộ TQ rồi thì chả còn gì để thanh minh nữa.
Ồ bạn Nga nói là nói với Mỹ đừng xía vào biển Đông, cơ bản lời nói gió bay có hại gì đến VN đâu.

XSim

Xe container
Thế bạn Nga cho ta dc mấy liều Vắc xin Covid, và đã chuyển giao công nghệ cho ta sản xuất chưa cụ?

Đợt 2 năm trước mấy cụ fan của Putin ngạo nghễ lắm cơ mà ;))
Bạn có ý cho là tốt rồi, ngoài Nga và Cuba có thằng nào định chuyển giao công nghệ cho VN đâu. Chẳng qua ta mua được nên không cần nữa thôi.

Thế chẳng phải đủ tốt rồi sao :D

vkthang

Xe container
Thôi ông ơi, đi xin ODA bã cả bọt mép ra mới đc nó rót vốn đấy ở đó mà chê, hay bảo luôn các doanh nghiệp FDI Nhật nó rút hết đi để quay lại chồng lúa nhớ. Yêu nước kiểu này thì dắt tay nhau xuống hố cả nút :))
ODA và FDI là 2 nguồn vốn khác nhau. Doanh nghiệp FDI thì cần nhưng vốn ODA thì phải thế hệ mới.

Đến thời điểm hiện tại ODA Nhật ta đi xin chưa chắc đã nhiều hơn họ tự đề xuất đâu cụ nhé, tất nhiên họ biết cách "chăm sóc" người có quyền tiếp nhận.

fundraiser

Xe container
Ông thì kinh rồi, vậy ông viết thư đề nghị Chính Phủ, Bộ Tài Chính bảo đừng vay ODA nữa mà hãy tìm nguồn khác mà vay. Đi vay mà lại không muốn trả lãi không muốn đánh đổi lại cái gì, chỉ muốn lợi mình mà không chấp nhận rủi ro nào cả? tiền ở đâu mà dễ thế. Bao nhiêu dự án ODA của Nhật sao ông không kể hết đi mà kể mỗi metro BT_ST vậy? hay thích vay của ông anh hàng xóm.
Xin trả nhiều rồi. Cụ nên cập nhật thông tin.
năm 2019

năm 2020

năm 2021

Năm 2022
https://thoibaotaichinhvietnam.vn/nhieu-bo-nganh-va-dia-phuong-xin-tra-lai-von-oda-117863-117863.html

Năm 2023

Chỉnh sửa cuối:

sontung89

Xe tăng
Xin trả nhiều rồi. Cụ nên cập nhật thông tin.
năm 2019

năm 2020

năm 2021

Năm 2022
https://thoibaotaichinhvietnam.vn/nhieu-bo-nganh-va-dia-phuong-xin-tra-lai-von-oda-117863-117863.html

Năm 2023
Trình độ thấp, yêu cầu nhiều giấy tờ thủ tục nghiêm túc làm đúng làm đủ làm nghiêm ko có gửi gắm chán thì bỏ thôi, thói quen ở vn là làm phải có công có gửi gắm rồi nên việc trả lại cũng dễ hiểu

fundraiser

Xe container
Trình độ thấp, yêu cầu nhiều giấy tờ thủ tục nghiêm túc làm đúng làm đủ làm nghiêm ko có gửi gắm chán thì bỏ thôi, thói quen ở vn là làm phải có công có gửi gắm rồi nên việc trả lại cũng dễ hiểu
Đó là 1 lý do, nhưng một lý do khác mà cụ chắc ko biết là dự án ODA quá đắt đỏ. Trước tôi làm thẩm định cty Cảng Đà nẵng, họ có làm cái kè chắn sóng chỗ cảng tiên sa, cho bên doanh nghiệp là CTCP Cảng Đà nằng làm chủ đầu tư. JICA vào đề xuất vay ODA và làm hết 3000 tỷ. Sau khi tính toán thì lãnh đạo cty cảng đà nẵng thời đó (có anh Nguyễn Hữu Sia làm Tổng giám đốc) quyết định từ chối và vay thương mại tự làm hết gần 1200 tỷ. Rẻ và nhanh hơn lại đỡ áp lực gánh nặng tài chính. DN, lãnh đạo địa phương họ cũng tính toán từng đồng và cũng có đạo đức cả chứ ko ai cũng đớp hít như cụ nghĩ đâu.

Đừng có nhìn cái lãi suất 0.1 0.2% tưởng rẻ mà ham, đổi lại là 1 loạt điều kiện dùng sản phẩm nhà thầu dịch vụ, bảo hiểm hay các khoản phí trời ơi mà bên cho vay ODA áp đặt. Đó là lý do gần 7-8 năm qua, năm nảo cungz có câc tổ chức và địa phương trả lại các khoản vay ODA. Liên tục trả lại tới mức báo động. Nên Việt Nam mới đòi phải ODA thế hệ mới, tức đưa tiền chúng tôi tự làm. Nhưng cái đó thì bên cho vay ko chịu. Ko tạo được công ăn việc làm cho nước cap von nữa nên họ cũng ko cho vay.

Chỉnh sửa cuối: