[Funland] Việt Nam thập kỷ 1980 dưới ống kính của Catherine Leroy, Mike Goldwater và Christopher Pillitz

printer05

Xe điện
Kem quốc dân thôi cụ, cái gì ngon nhất đều ở Phú Gia, kể cả kem :P
Năm 8x thì kem Tràng Tiền ra loại kem socola, phía ngoài là socola phía trong là kem sữa, hồi đó cực ngon chỉ duy nhất kem Tràng Tiền có.

printer05

Xe điện
Thấy phố cổ hãi hùng nhất nhà vệ sinh, hehe,chật lắm và thiết kế kiểu cổ, nhà bác em lại đông, các anh chị cũng không có điều kiện mua nhà, lấy vợ chồng là về ở chung, buổi sáng dậy thôi thì chờ đợi nhau đến vất.
Ông nội em mua đất và xây nhà từ năm 52 đến năm 55. Tầng 1 là xí xổm (nhưng đã là tự hoại), T2, T3 là xi bệt nằm trong buồng tắm, có sen.

Lavande

Xe điện
Một đại gia chở vợ con trên chiếc DD đỏ, trời ơi oai hùng làm sao, 1988, tương đương với đi Mercedes GLC 300 bây giờ.

Như hình (đèn, mặt nạ, yếm...) thì e nghĩ k phải xe DD mà là con này :)

Lavande

Xe điện
Con này có lý đấy cụ, nhưng giá nó thế nào?
Thấy mạng rao bán 3 năm trước đây mời cụ, kkk................

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Thấy mạng rao bán 3 năm trước đây mời cụ, kkk................
Không có giá cụ ạ, hehe. Em còn 1 con cub78 của ông ngoại, ông mất em đem về làm.lại đẹp ác, thay hơi 70, thay đồ zin mất khối xèng, sau ông anh cọc chèo mua lại ,ông ấy thích sưu tập xe máy cổ.
Giờ còn con Cha Ly Cúc Cu 84, còn ngon lành, thay cái pô đời mới cho đẹp, nhưng máy 50 yếu, em chỉ thi thoảng đi cafe.

printer05

Xe điện
Em nhớ giai đoạn 2000-2012 gì đó, trên phố Tuệ Tĩnh, đoạn từ phố Huế đến Bà Triệu, có 1 bác thợ hành nghề cân vành xe máy rất nổi tiếng.
Khách 4 phương đổ về xếp hàng đông nghịt, từ sáng sớm tới khuya luôn.
Mấy năm sau quay lại tìm k thấy, hỏi thì k ai biết bác ấy chuyển đi đâu...
Những năm 9x đã có rồi cụ, cả nhà đó làm, phụ nữ cũng làm, cửa hàng cạnh hàng giò chả. Em cũng không nhớ tên, nhà em quen 1 cậu sửa xe ở ngõ Huế cậu ý bảo màng vành ra đấy cân.

Doun

Xe điện
Em xin lỗi các cụ hơi làm loãng thớt 1 chút.

Các cụ cho em hỏi: Số là trước em cũng rất thích buôn chuyện trên cái thớt "Tây lông chụp ảnh VN 199x" của Cụ doctor76 đây. Hôm qua vô tình kiếm được 1 số ảnh về thời đó muốn up lên nhưng thấy báo dư lày là dư lào các cụ nhỉ? Trước em vẫn buôn đều trên đó mà.

Search cái thớt đó thì lại ra được cái thớt 198x này của cụ Doc.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Em xin lỗi các cụ hơi làm loãng thớt 1 chút.

Các cụ cho em hỏi: Số là trước em cũng rất thích buôn chuyện trên cái thớt "Tây lông chụp ảnh VN 199x" của Cụ doctor76 đây. Hôm qua vô tình kiếm được 1 số ảnh về thời đó muốn up lên nhưng thấy báo dư lày là dư lào các cụ nhỉ? Trước em vẫn buôn đều trên đó mà.

View attachment 7645666

Search cái thớt đó thì lại ra được cái thớt 198x này của cụ Doc.
Thớt đó được lưu lại, khóa,bác muốn cứ up vào đây cho vui đi ạ.

Doun

Xe điện
Thớt đó được lưu lại, khóa,bác muốn cứ up vào đây cho vui đi ạ.
Hehehe, nó là ảnh 199x nên cho vào đây nó loãng mất. Cụ Doc cứ tiếp tục biên đi. Thi thoảng em vào buôn tí cho vui.

35N1169

Xe điện
Nhiều bọn trẻ con đi bán nước trên tàu, lên nóc toa ngồi để trốn vé, nhìn nguy hiểm kinh
Những năm 87-88 tuyến tàu này rất đông dân buôn lậu, nhiều chỗ trên tàu chật ních hàng hóa kể cả toa let và ghế ngồi, đấy là dân buôn được bảo kê còn dân buôn nhỏ lẻ rất thích gửi hàng bọn lính chúng em, mỗi lần giữ hàng hộ là được tặng cái bật lửa hoặc cái đèn pin. Thời này dân từ Bắc Giang, Bắc Ninh, Gia Lâm phất lên nhanh.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
E nhớ tầm đó tuyến này toàn rau củ quả miền núi kiểu khoai, sắn, lợn con làm giống thì phải (tàu miền Nam ra thì gạo, ngô, đậu nành).

2 năm sau, năm 90 trở đi, khi mở cửa thông thương với TQ thì hàng hóa mới đa dạng hơn. Lúc đó thì các tuyến đường bộ lên LS cũng đã được quân đội giải tỏa nên đã dễ đi lại hơn.

Những năm 87-88 tuyến tàu này rất đông dân buôn lậu, nhiều chỗ trên tàu chật ních hàng hóa kể cả toa let và ghế ngồi, đấy là dân buôn được bảo kê còn dân buôn nhỏ lẻ rất thích gửi hàng bọn lính chúng em, mỗi lần giữ hàng hộ là được tặng cái bật lửa hoặc cái đèn pin. Thời này dân từ Bắc Giang, Bắc Ninh, Gia Lâm phất lên nhanh.

Chỉnh sửa cuối:

tung5917

Xe điện
E nhớ tầm đó tuyến này toàn rau củ quả miền núi kiểu khoai, sắn, lợn con làm giống thì phải (tàu miền Nam ra thì gạo, ngô, đậu nành).

2 năm sau, năm 90 trở đi, khi mở cửa thông thương với TQ thì hàng hóa mới đa dạng hơn. Lúc đó thì các tuyến đường bộ lên LS cũng đã được quân đội giải tỏa dễ đi hơn thì phải.
Xa hơn nữa thì em không biết nhưng em theo ông anh con bác buôn từ ga Phố Vị - Hữu Lũng về Hà Nội thì thường là sắn khô, chè, thuốc lá, mật mía. Buôn ngược hạt tiêu khô từ Hà Nội về bán vào các bản dân tộc.
Khấm khá ông anh về Hà Nội sắm được cái mô kích simson bản thể thao bô treo, 2 anh em đèo nhau leo đèo lội suối rất thích.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Sắn khô cắt lát/miếng đúng ko cụ nhỉ? Đế nấu rượu, làm bột sắn, hay làm gì nhỉ?

Xa hơn nữa thì em không biết nhưng em theo ông anh con bác buôn từ ga Phố Vị - Hữu Lũng về Hà Nội thì thường là sắn khô, chè, thuốc lá, mật mía. Buôn ngược hạt tiêu khô từ Hà Nội về bán vào các bản dân tộc.
Khấm khá ông anh về Hà Nội sắm được cái mô kích simson bản thể thao bô treo, 2 anh em đèo nhau leo đèo lội suối rất thích.

Chỉnh sửa cuối:

Doun

Xe điện
Sắn khô cắt lát/miếng đúng ko cụ nhỉ? Đế nấu rượu, bột sắn, hay làm gì nhỉ?
Chuyên ngành sắn khô này em có kiến thức uyên thâm đấy cụ:
Sắn khô có 2 loại: Sắn bào và sắn miếng (sắn băm)
1. Sắn bào: là sắn tươi bào thành sợi rồi phơi khô như kiểu củ cải khô. Loại này khi dùng chỉ cần ngâm với nước chừng 1-2 tiếng rồi trộn cùng với gạo để nấu cơm. Nhà nào sang có thể đồ cùng gạo nếp thành xôi cũng được (nhưng hiếm)
2. Sắn miếng: Băm miếng phơi khô như kiểu chuối hột phơi khô bây giờ. Bà con thường chỉ bóc lớp vỏ giấy nâu bên ngoài rồi băm luôn (phần vỏ bên trong mới là phần gây say ác chiến). Loại này khi dùng phải dùng tay bẻ hoặc dao nhỏ cắt ra thành miếng (nhớ bỏ cái xơ). Ngâm 2-3h với nước cho mềm thì mới trộn vào gạo để nấu cơm. Ăn cơm trộn sắn kiểu này khó ăn hơn loại sắn bào vì miếng sắn rất cứng. Nhất là với miếng chết nhựa thì khó nuốt lắm.
Sắn miếng có thể nghiền thành bột để làm các loại bánh sắn.
Về sau kinh tế khá hơn thì món này mới nghiền cho heo ăn, còn những năm 80 thì heo không có cửa ăn món này.
Em có ông bác làm cán bộ bên ngành đường sắt, thi thoảng hẹn mấy thằng con ra đường tàu. Khi tàu chạy qua mấy chú công nhân trên tàu vần xuống cho mấy bao sắn khô do ông ấy gửi từ trên mạn Yên Bái, Phú Thọ về.

mocmit

Xe tải
Trẻ em trên đường phố, 1980, nhìn các em ngồi trên những chiếc bị cói rách, chân tay lấm lem đất rất tội nghiệp.

Bây giờ nhìn thế này thì nghĩ là tội nghiệp thôi chứ năm 80, em 10 tuổi ở Hà Nội, tiểu khu Hàng Bài thì thế này là bình thường. Mùa Hè, tối mất điện, có cái chiếu rách cả lũ trẻ con còn ra ngủ vỉa hè cho nó mát. Quần áo thì cũng toàn mặc thừa của anh, chị. Quần Picke, áo vá hoặc rách, thủng vẫn dùng tốt, chả ai chê vì phần lớn ai cũng giống ai.

Xế Độp

Xe điện
Chuyên ngành sắn khô này em có kiến thức uyên thâm đấy cụ:
Sắn khô có 2 loại: Sắn bào và sắn miếng (sắn băm)
1. Sắn bào: là sắn tươi bào thành sợi rồi phơi khô như kiểu củ cải khô. Loại này khi dùng chỉ cần ngâm với nước chừng 1-2 tiếng rồi trộn cùng với gạo để nấu cơm. Nhà nào sang có thể đồ cùng gạo nếp thành xôi cũng được (nhưng hiếm)
2. Sắn miếng: Băm miếng phơi khô như kiểu chuối hột phơi khô bây giờ. Bà con thường chỉ bóc lớp vỏ giấy nâu bên ngoài rồi băm luôn (phần vỏ bên trong mới là phần gây say ác chiến). Loại này khi dùng phải dùng tay bẻ hoặc dao nhỏ cắt ra thành miếng (nhớ bỏ cái xơ). Ngâm 2-3h với nước cho mềm thì mới trộn vào gạo để nấu cơm. Ăn cơm trộn sắn kiểu này khó ăn hơn loại sắn bào vì miếng sắn rất cứng. Nhất là với miếng chết nhựa thì khó nuốt lắm.
Sắn miếng có thể nghiền thành bột để làm các loại bánh sắn.
Về sau kinh tế khá hơn thì món này mới nghiền cho heo ăn, còn những năm 80 thì heo không có cửa ăn món này.
Em có ông bác làm cán bộ bên ngành đường sắt, thi thoảng hẹn mấy thằng con ra đường tàu. Khi tàu chạy qua mấy chú công nhân trên tàu vần xuống cho mấy bao sắn khô do ông ấy gửi từ trên mạn Yên Bái, Phú Thọ về.

còn thiếu sắn gạc hươu nữa