[Funland] Việt Nam thập kỷ 1980 dưới ống kính của Catherine Leroy, Mike Goldwater và Christopher Pillitz

Doun

Xe điện
Những người dân Vĩnh Phú [ nay là Vĩnh Phúc, Phú Thọ] đang cấy lúa, có thể thấy nét đặc trưng của vùng trung du thời ấy. 1980
Chiếc cọc buộc trâu bò thần thánh.

Xe cuốc.
Thanh niên có xe này chở bạn gái thì nhất.
Cái xe ghi đông ngang hình như là loại Favourist thì phải.

Hình như có loại áo mưa của Trung Quốc, rất dày và tốt cụ ạ, nhà em có 1 chiếc, sau lâu nó giòn.
Áo bạt đó màu đen, tráng nhựa hay cao su gì đó. Sau vài năm nó cứng, gẫy theo nếp gấp. Em còn nhớ cảm giác mùa đông lạnh buốt những nếp gấp nhọn nó chọc vào tay khá đau.

Doun

Xe điện
Em cũng tuổi cụ, nghe cụ kể nao lòng vì nó giống hệt ký ức của em.thậm chí giống luôn đoạn cuối. May mà em vẫn đủ vững vàng giữ lại đc miếng của tổ tiên để đêm 30 nào em cũng đón giao thừa ở đó,sống chậm cảm nhận lại tất cả kỷ niệm lúc bé thơ
Trong 1 bữa ăn trước tết em vừa nói chuyện với cả nhà: Dạo này hay mơ về ngôi nhà cấp 4 cũ do bố mẹ em xây từ năm 84-86 mà tuyệt nhiên không bao giờ mơ tới căn nhà vừa mới xây lại năm 2013 chứ chưa nói gì đến việc mơ thấy căn nhà ở HN mà sau này khi xuống nơi đô thành lập nghiệp vợ chồng em mua được. Đúng nó là quy luật tuổi tác. Thanh niên chỉ mơ thấy tương lai và thấy gái, trung niên toàn mơ về quá khứ.
Nhà em cũng may mắn mảnh đất bố mẹ chật vật mua được những năm 80 giờ vẫn còn nguyên không phải cắt bán mẩu nào hay chia chác cho con cái. Giờ bố mẹ vẫn ở đó, cuối tuần và lễ tết em vẫn ở đó. Đến bây giờ em vẫn nghĩ nó là vô giá, sẽ cố gắng không bao giờ cắt xén nó.

Doun

Xe điện
Có nghe chứ cụ, hehe, ngày đó nghèo quá, nhiều người phải lộn xích xe đạp, rồi không có má phanh phải cắt cao su...
Cắt dây cua-ra và mài thành má phanh bền vãi. E có thâm niên vụ này. Ông cụ nhà em làm nhà máy nên có nguồn dây cua-ra đứt nhiều. Là nguồn cấp làm má phanh cho cả họ.

cuabacang

Xe tải
Xe đạp đèo 2 đứa trẻ con thế này mới khó, nếu chỉ có 1 đứa ngồi là đứa kia sẽ bị ngã, tấm ảnh này rất hoàn hảo
Hồi nhỏ bố tôi lắp 1 cái nhưng mặt hướng về phía trước. Có nhà lắp 1 cái quay ngang nên đèo trẻ phải nghiêng chút

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Trong 1 bữa ăn trước tết em vừa nói chuyện với cả nhà: Dạo này hay mơ về ngôi nhà cấp 4 cũ do bố mẹ em xây từ năm 84-86 mà tuyệt nhiên không bao giờ mơ tới căn nhà vừa mới xây lại năm 2013 chứ chưa nói gì đến việc mơ thấy căn nhà ở HN mà sau này khi xuống nơi đô thành lập nghiệp vợ chồng em mua được. Đúng nó là quy luật tuổi tác. Thanh niên chỉ mơ thấy tương lai và thấy gái, trung niên toàn mơ về quá khứ.
Nhà em cũng may mắn mảnh đất bố mẹ chật vật mua được những năm 80 giờ vẫn còn nguyên không phải cắt bán mẩu nào hay chia chác cho con cái. Giờ bố mẹ vẫn ở đó, cuối tuần và lễ tết em vẫn ở đó. Đến bây giờ em vẫn nghĩ nó là vô giá, sẽ cố gắng không bao giờ cắt xén nó.
Cụ nói đúng đấy, cắt đất tổ tiên bán đi, thực là 1 chuyện rất buồn và khó chấp nhận.
Em cũng như cụ, mỗi Tết là ký ức xưa lại về, chắc già, nhớ ngôi nhà, cái vườn rộng mênh mông trồng đủ các loại cây như nhãn, vải, mận,đào, cây chay, cây thị, rồi 12 cây mít xung quanh nhà, cây sấu cổ thụ....
Em không ngờ có ngày, mảnh đất mà mình gắn bó bỗng bị bán ,xẻ bán thành lô, bởi chính những người thân.

35N1169

Xe điện
Đi tàu ngày xưa ngồi, đứng các nơi có thể, Hà Nội- LẠng Sơn, 1980.

Em hay đi từ Đồng Mỏ với Kép về Yên Viên, thi thoảng mới ngồi trong toa còn thường ngồi trên nóc, ngày gần tết thì nóc tàu chật kín toàn lính.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều bọn trẻ con đi bán nước trên tàu, lên nóc toa ngồi để trốn vé, nhìn nguy hiểm kinh

Em hay đi từ Đồng Mỏ với Kép về Yên Viên, thi thoảng mới ngồi trong toa còn thường ngồi trên nóc, ngày gần tết thì nóc tàu chật kín toàn lính.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Quý quá, trong bức hình này có ngôi nhà của ông bà ngoại em, gần 40 năm rồi vẫn như vậy vì vướng quy hoạch :D
Nghĩa là không được xây dựng hay sửa chữa gì à cụ?

printer05

Xe điện
Nghĩa là không được xây dựng hay sửa chữa gì à cụ?
Dạ vâng không được xây dựng sửa chữa gì, nhà vẫn 2 tầng, nhà ngoại em cho thuê gần 20 năm rồi.

Ngôi nhà đấy ông bà ngoại em mua khoảng những năm 60, trước nhà ngoại em ở phố Sơn Tây, ông ngoại mở hiệu chụp ảnh những năm 6x, 7x bán đèn pin,.... 8x bán đồ liên xô, 9x lại quay lại bán vàng bac và làm kim hoàn. Ông ngoại em là 1 trong 3 người góp vốn mở HTX Thanh Bình chuyên làm huân huy chương, sao vạch cho CA, Bộ đội,..

Chỉnh sửa cuối:

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Dạ vâng không được xây dựng sửa chữa gì, nhà vẫn 2 tầng, nhà ngoại em cho thuê gần 20 năm rồi.
Khu này chắc không phải phố cổ đây chứ cụ phố cổ em đến nhà bác họ rồi, rất chật.

printer05

Xe điện
Khu này chắc không phải phố cổ đây chứ cụ phố cổ em đến nhà bác họ rồi, rất chật.
Phố cổ chưa chắc đã chật cụ ah, có thể lúc mua lúc xây là rộng nhưng hiến, mất nên chật, hoặc là nhà nước cho cán bộ vào ở thì cũng chỉ được phân 1 phần diện tích nhỏ sau này sẽ chật. Nhà nội em trên phố cổ, rộng 80m2, ngày xưa thì rộng bây giờ thì chật :D

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Phố cổ chưa chắc đã chật cụ ah, có thể lúc mua lúc xây là rộng nhưng hiến, mất nên chật, hoặc là nhà nước cho cán bộ vào ở thì cũng chỉ được phân 1 phần diện tích nhỏ sau này sẽ chật. Nhà nội em trên phố cổ, rộng 80m2, ngày xưa thì rộng bây giờ thì chật :D
Thấy phố cổ hãi hùng nhất nhà vệ sinh, hehe,chật lắm và thiết kế kiểu cổ, nhà bác em lại đông, các anh chị cũng không có điều kiện mua nhà, lấy vợ chồng là về ở chung, buổi sáng dậy thôi thì chờ đợi nhau đến vất.