[Funland] Viện hàn lâm khoa học xã hội nhiều sai phạm các cụ nhỉ.

TamchieumoI

Xe buýt
Sai, cụ ạ.
Em là người khoá đầu tiên 1966 xét tuyển thẳng vào Đại học
Khoá cuối cùng là khoá 1970
Vâng, rất có thể vì khi đấy cụ thân sinh nhà cháu ra trường được 5 năm rồi và đang ở chiến trường.

cuhaifus

Xe container
Đóng góp cực nhiều bác ạ.
Họ có nhiều công trình nghiên cứu hết sức sâu sắc, ảnh hưởng lớn đến sự phát triển của nền kinh tế và văn hóa Việt Nam ta.
Ví dụ:
Hành vi nịnh trong tiếng Việt.
Đặc điểm giao tiếp với dân của phó chủ tịch UBND xã.
Nghệ thuật chữ trong thiết kế bìa sách
Thần thoại về mặt trời ở Việt Nam.
...
Vãi hết cả các thứ với các loại đề tài cụ ạ :D

ca_kiem

Xe container
May mà các ông ý chỉ nghiên cứu mấy cái đề tài vô thưởng vô phạt đó… chứ bảo các bố ý nghiên cứu chip, vaccine, bom nguyên tử .. thì vỡ mõm 🐕:-ss

hoviethung

Xe lăn
Sai, cụ ạ.
Em là người khoá đầu tiên 1966 xét tuyển thẳng vào Đại học
Khoá cuối cùng là khoá 1970
Cụ nói chuẩn đó. Năm 1970-1971 là bắt đầu thấy có bài thi đạt giải cao vào đại học được in ra. Có bài viết bằng thơ cơ.

duongphong

Xe container
May mà các ông ý chỉ nghiên cứu mấy cái đề tài vô thưởng vô phạt đó… chứ bảo các bố ý nghiên cứu chip, vaccine, bom nguyên tử .. thì vỡ mõm 🐕:-ss
Nó khác gì chế bom không tiếng nổ đâu cụ. Hệ lụy của nó khá lớn.
Mỗi năm số lượng lớn NCS, ThS này đi học chủ yếu CC, VC sử dụng ngân sách nhà nước. Kinh phí chi cho lương, học phí và chi khác cấp cho học viên đều lấy từ thuế mà ra. Khá tốn kém về vật chất + mất thời gian.
Riêng làm NCS,ThS những ngành này, rất hiếm DN sử dụng. Ngoài VC, CC ra thì rất ít người bên ngoài theo học.

Đã có đề tài nghiên cứu ic chức năng, chip, vaccine ở các đại học chuyên ngành rồi cụ ạ.
Nhưng nước ngoài đã cải tiến công nghệ và làm ra chip cực nhỏ thì đề tài của ta vẫn là nghiên cứu những con chip to, đi sau họ vài chục năm.
Cuối cùng, đề tài cũng chỉ để rút tiền

Kurumasuki

Xe container
Họ chỉ cần cái bằng TS trong hồ sơ cán bộ thôi, không cần biết TS gì.
Vì thế một số luận án đã không còn tìm thấy trong thư viện quốc gia, giống như bản đồ quy hoạch gốc của Thủ Thiêm bị thất lạc.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Hồi xưa thi đỗ được đại học, mình vẻ vang mang mác sinh viên đi khè gái, cắn câu từ cháu 18 tới gái cave, ôi sao mà cuộc sống tươi đẹp thế.
Giờ mình vì vị trí công tác, cũng thi đỗ học viện KHXH này, học hành ko có gì phàn nàn (vì học ở đấy sướng bỏ mẹ, đi đ ái còn chẳng phải dôi nước vì nó tự xả hehehe), cơ mà băn khoăn mỗi cái, ko hiểu các anh ở học viện căn cứ vào đâu mà cho các bạn học Kế toán được học sang ngang ngành Quản trị mà chả phải học chuyển đổi gì sất, hồi í mình nể các anh í mãi :D

cardreamer

Xe điện
Em nhiều lúc cũng định làm nghiên cứu sinh, mà không tìm được ý tưởng mới lại thôi. Trước em viết LV thạc sỹ cũng có tí tiếng vang, được nhiều anh em trong nghề dẫn lại, cũng vì em quyết viết cho kỳ được cái vướng mắc thực tiễn, dù lúc đó em mới đi làm chưa đầy 2 năm tính cả tập sự. Đi bảo vệ được có 82/100 điểm, là loại thấp vì anh em tuyền 95-100, nhưng em chả care, vì vấn đề khá gai góc ra bảo vệ chả ai chịu ai, thầy giữ quan điểm thầy, trò bảo lưu ý trò... Nhưng em thích khoa học nó phải vậy.
Cho nên khi chưa nghĩ ra cái gì đáng giá để viết tiếp, em không hứng làm tiến sỹ cho lắm, lại ngòi xào nấu copy thêm ít ý kiến nông cạn vào, em không thích làm vậy. Đem chuyện ra buôn với anh em bạn bè, mấy ông đã PGS rồi, chúng cười ồ bảo đồ gàn, thời nay ai nghiên cứu kiểu ấy nhất là lĩnh vực KHXH, thích thì có người viết cho mà đứng tên miễn chi đủ. Thôi em nản rồi...

Supercub_90

Xe điện
Em là nhân chứng, xin xác nhận một số thông tin
Em tốt nghiệp cấp 3 lớp 10/10 ngày 15/6/1966
Năm đó là năm đầu tiên tuyển thẳng vào Đại học, không cần phải thi
View attachment 7086534
Ảnh chụp 18/11/2020 nhân 100 năm trường Ngô Quyền Hải Phòng,
Đây là một phần học sinh tốt nghiệp lớp 10 năm 1966,một số được đi học Đại học. Em đứng hàng cuối bên phải bức hình
Tất cả những ai tốt nghiệp cấp 3 đều được tham dự tuyển vào Đại học. Sở giáo dục Hải Phòng thành lập Ban tuyển sinh (đóng ở Chùa Dư Hàng, Hải Phòng, tránh máy bay). Mỗi thí sinh, trước khi tối nghiệp vào tháng 3 năm 1966, được khai sơ yếu lý lịch, sau đó đưa lại nhà trường. Nhà trường tập hợp lại đưa ban tuyển sinh. Ban tuyển sinh sẽ gửi về địa phương để xác minh lý lịch. Tất cả đều bí mật, chỉ một số ít người có trách nhiệm xét, bản thân mình không biết họ ghi gì trong đó. Em khẳng định 100% những người tốt nghiệp cấp 3 đều được học Đại học ở trường nước và ngoài nước, trừ những người lý lịch có vấn đề: thành phần tư sản, bố mẹ hoặc anh chị em dính líu chế độ cũ, hoặc có người trong gia đình di cư vào Nam, thậm chí gia đình có phát biểu không vừa lòng địa phương để họ nhận xét xấu, cũng tèo. Khoá của em tốt nghiệp trường Ngô Quyền khoá 1966 có khoảng 10% bị loại về lý lịch, trong đó có em. Kiểu xét duyệt đó chúng em gọi là "bố mẹ đi thi"
Trước 1965 vẫn thi Đại học bình thường cụ ạ. Trước 1965 số người tốt nghiệp cấp 3 không nhiều, và phần đông ở phố nên khi xét duyệt lý lịch, nhiều cụ cũng văng. Hiển nhiên như thế nên cũng phải chấp nhận "luật chơi"
Việc tuyển sinh kiểu này kéo dài đến 1970. Đến 1971 thì lại thi thố và tiếp diễn cho đến nay.
Sau khi ông Nguyễn Đình Tứ lên nắm quyền Bộ trưởng Bộ Đại học và Trung học chuyên nghiệp (độc lập với Bộ Giáo Dục) thi tuy là thi nhưng vẫn "chiếu cố" những tỉnh miền trong, vì ông Tứ cho rằng, nơi đó bị chiến tranh nặng nề nên học tập không thể có điểm tốt như ở thành phố. Không rõ việc này kéo dài bao nhiêu lâu nữa dưới thời cụ Tứ. Cụ Bửu bị phê phán là "không có tinh thần giai cấp"
Vậy là cụ vào ĐH bằng cách nào?

trungthu2020

Xe tăng
Sao anh Thua nhà em lại liên quan a i c vậy cụ?
Mời cụ đọc thêm ạ

ảnh (link đã xóa)

Chỉnh sửa cuối:

Xe bọ xít

Xe container
Thế mới gọi là “Hàn lâm” =))

cairong_2011

Xe container
Em nhiều lúc cũng định làm nghiên cứu sinh, mà không tìm được ý tưởng mới lại thôi. Trước em viết LV thạc sỹ cũng có tí tiếng vang, được nhiều anh em trong nghề dẫn lại, cũng vì em quyết viết cho kỳ được cái vướng mắc thực tiễn, dù lúc đó em mới đi làm chưa đầy 2 năm tính cả tập sự. Đi bảo vệ được có 82/100 điểm, là loại thấp vì anh em tuyền 95-100, nhưng em chả care, vì vấn đề khá gai góc ra bảo vệ chả ai chịu ai, thầy giữ quan điểm thầy, trò bảo lưu ý trò... Nhưng em thích khoa học nó phải vậy.
Cho nên khi chưa nghĩ ra cái gì đáng giá để viết tiếp, em không hứng làm tiến sỹ cho lắm, lại ngòi xào nấu copy thêm ít ý kiến nông cạn vào, em không thích làm vậy. Đem chuyện ra buôn với anh em bạn bè, mấy ông đã PGS rồi, chúng cười ồ bảo đồ gàn, thời nay ai nghiên cứu kiểu ấy nhất là lĩnh vực KHXH, thích thì có người viết cho mà đứng tên miễn chi đủ. Thôi em nản rồi...
Đúng ra nếu công tác ở MT đào tạo, nghiên cứu thì phải có bằng TS hay Th.s vì môi trường cần như vậy, hơn nữa cũng là cách để thể hiện năng lực của mình. Em làm LV Th,s khi việc đào tạo loại hình này mưới bắt đầu được 1-2 năm. Hồi đó không có thi đầu vào mà chủ yếu cử đi học rồi hợp thức hóa đầu vào sau. Mỗi lớp chỉ có 5-6 người theo chuyên ngành,quá lắm em thấy khoảng 10 người. Nhưng học các môn chung thì ngồi cả với nhau như Toán, Triết ... Vì là mới nên sau này xem lại chẳng khác gì như học ĐH cả. Chỉ là nội dung thì sâu hơn thôi. Tuy nhiên cũng có những thứ học chẳng để làm gì: Ví dụ học Toán giải tích, thấy bắt giải hệ PT đại số tuyến tính 4 ẩn (nào tính Delta, rồi ma trận nghịch đảo ...) trong khi em lập trình Pascal đưa vào máy nhập hết các hệ số a,b,c,d bấm Enter là có kết quả. nên cũng xảy ra tình trạng phân công giải bài, rồi chép của nhau khi thi. Ông giởi thì điểmkém do gạch xóa nhiều,ông chép thì điểm cao. Cũng khá vui vì thầy biết cả. Riêng luận văn thì chẳng nhờ được ai ngoài thầy giúp được đến đâu thì giúp còn không phải tự chiến đấu. Do vậy LV khi em làm đánh máy (bằng BKED) tự mình đánh, có cả công thức. Phần chứng minh lý thuyết đề xuất thì tự lập trình (cũng copy 1 số đoạn đã có, nhưng về sửa lại cho hợp lý cũng ốm). Quan trọng mình tự làm, hiểu được nên ra bảo vệ, trừ các thầy hỏi quá khó chịu ko trả lời được, còn mấy thứ trong LV thì OK. Xong Th.s thì phải nghĩ đến TS, thế là em cũng xin đi học thêm bồi dưỡng (khi đó bắt đầu thi cử đầu vào nghiêm túc, chủ yếu Toán, môn cơ sở chuyên ngành, còn bảo vệ đề cương). Hồi đó chân trong ngoài nên quên béng cả lịch học, ngày thì nên chẳng đi thi. May quá về ko bị kỷ luật vì bỏ thi (thực ra em xin ngang nên ko có tên trong DS chính thức). Sau này ngồi nghe các anh em bảo vệ thấy cũng 'cười" ra nước mắt vì nhiều anh phải rất vất vả cả về time, tiền bạc ... để cho xong.

Euro2CityStar

Xe lăn
Em được tiếp xúc vài cụ và được các cụ ấy kể chuyện, đang đi học ĐH thì đi bộ đội. Sau giải phóng tiếp tục học ĐH và du học. Các cụ ấy đều có học hàm học vị tốt khối KHTN. Nhưng các cụ đa phần có chung câu nói; khi qua cầu Bến thủy tao mấy biết mình bị l.ừ.a :)
ừ cầu bến thủy

cardreamer

Xe điện
KHXH có lẽ cái đáng nghiên cứu nhất là luật học, còn lại toàn tào lao vô bổ không ah.
Nhưng nghiên cứu luật mà có tâm thì lại dễ động đến thế chế, nên thôi cho lành

KHXH có lẽ cái đáng nghiên cứu nhất là luật học, còn lại toàn tào lao vô bổ không ah.
Nhưng nghiên cứu luật mà có tâm thì lại dễ động đến thế chế, nên thôi cho lành
Em nghĩ cả môn lý luận chính trị nữa, nhưng môn này chắc động chạm còn cao hơn