[Funland] Vì sao tôi vẫn đi xe máy đi làm mỗi ngày

bspvietnam

Xe tăng
Chưa có một BÁO CÁO chính thức nào (được thực hiện qua các nghiên cứu một cách nghiêm túc và đúng phương pháp) nói xe máy là nguyên nhân tắc đường và chậm phát triển đất nước.
Thái lan và Đài loan đã có thời gian số xe máy/dân lớn hơn VN, nhưng họ có kém phát triển hơn VN đâu.
Với hệ thống cơ sở hạ tầng giao thông của Việt Nam nói chung và các thành phố lớn như Hà Nội, Tp.Hcm nói riêng thì xe máy vẫn là phương tiện di chuyển chính ít nhất trong 100 năm nữa.
Nếu vẫn cứng nhắc cấm xe máy thì kinh tế Việt Nam có thể bị kéo lùi hoặc dậm chân tại chỗ vài chục năm so với thế giới !
Không sao đâu cụ ơi, cứ cấm thử một tuần xem nó ra sao chứ nhiều cụ vẫn chửi cái xe máy kinh lắm, nó kém văn minh lộn xộn tắc đường,… nhưng mà giờ mỗi ông vác cái oto ra đường 7h15 chiều 5h lượn về chắc ngắm nhau hết nửa ngày ngoài đường
Nếu ko cấm xe máy lại dậm chân tại chỗ cả trăm năm thì sao cụ?
Giả sử Hà Nội mà cấm xe máy hoàn toàn, không biết với các cụ thì sao, chứ với em thì không khác gì bị chặt đi đôi chân cả :))
Mặc dù vẫn có một số bất cập nhưng không thể phủ nhận đi xe máy nó tiện đủ đường
1 số cụ phản đối cấm xe máy, thực ra cần nói rõ vấn đề là cấm xe máy xăng thôi chứ dân chuyển đi xe máy điện bình thường, vẫn là phương tiện khá chủ yếu ạ.

Em chỉ thắc mắc đến khi có ngày đó thì các xe máy PKL >175cm3 sẽ ra sao. Chắc đem ra nhà người quen/thân ở Ngoại thành gửi rồi, he he :D

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Có đi nắn nót mấy cũng vẫn trầy xước, nhiều lúc trả hiểu từ đâu ra, kệ nó thôi cụ ạ, nó phục vụ mình thôi
Sáng nay em đang đi thẳng, đúng lúc chói mắt thì 1 ông grab phi vèo vào sườn, em nhẹ nhàng phanh lại rồi mà vẫn sát sạt, may họ ko va vào mình lại mất thời gian, chứ mấy cái xước thì em chả care, bữa đang từ từ đi vào ngã 6 Xã Đàn có ông biển tỉnh phi lách lên vào hông đuôi em, đang giờ cao điểm sáng lại giữa ngã tư, nhìn mặt cũng hiền lành nên em cũng vẫy tay cho đi, nghĩ là lại mất thời gian đưa xe vào sửa rồi, xuống nhìn vết xước bằng bàn tay trắng phớ nhưng trời độ nên phủi cái sạch luôn, xe ông kia thì móp đầu.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Chưa có một BÁO CÁO chính thức nào (được thực hiện qua các nghiên cứu một cách nghiêm túc và đúng phương pháp) nói xe máy là nguyên nhân tắc đường và chậm phát triển đất nước.
Thái lan và Đài loan đã có thời gian số xe máy/dân lớn hơn VN, nhưng họ có kém phát triển hơn VN đâu.
Khồng, cái xe mái nó kém văn minh bác ạ.
Tôi vừa chỉ đạo xong:
Các cậu ấy sẽ ra nghị quyết cấm tiệt 2 bánh, chỉ xe 3 bánh trở lên mới được lưu thông, nhá.
Để nâng vị thế Việt Nam trên chường cuốc tế, cần phải như thế mới được.

Tất nhiên sẽ có vài cậu ọp pơ thúi mồm (như tôi) thẽ thọt hỏi: Thế, đội 2b sẽ đi bằng cái đếch gì?
Tất nhiên là bằng 3b và 4b chứ bằng gì. Họi vớ vịn.

• Vodka
Reactions: UFA

Quê bầm

Xe điện
Sáng nay em đang đi thẳng, đúng lúc chói mắt thì 1 ông grab phi vèo vào sườn, em nhẹ nhàng phanh lại rồi mà vẫn sát sạt, may họ ko va vào mình lại mất thời gian, chứ mấy cái xước thì em chả care, bữa đang từ từ đi vào ngã 6 Xã Đàn có ông biển tỉnh phi lách lên vào hông đuôi em, đang giờ cao điểm sáng lại giữa ngã tư, em cũng vẫy tay cho đi, nghĩ là lại mất thời gian đưa xe vào sửa rồi, xuống nhìn vết xước bằng bàn tay trắng phớ nhưng trời độ nên phủi cái sạch luôn, xe ông kia thì móp đầu.
Có lần em đang đứng im vì ùn ứ trên hướng đi thẳng, hai cháu học sinh đi xe đạp điện lại dồn đuối nhau hướng ngược lại nó làm cái uỳnh vào hông trái cửa sau em vừa móp vừa vệt kéo dài, nó lăn ra đường em còn phải xuống xem nó có sao không, mấy bác ven đường ra kéo cả người cả xe nó vào cho nó hoàn hồn, em bực quá mà cũng chỉ mắng mấy câu rồi đi tiếp

EPL

Xe tăng
Nếu không phải làm màu với đối tác và khoản cách vài km thì đi xe máy nhiều cái tiện hơn các phương tiên khác thật, không phải lo chỗ đỗ xe, lượn lờ cafe, bia rượu cũng tiện

TrumVietnam2

Xe tải
Trải nghiệm của em, hôm kia có việc vào PHỐ ( quanh Hai Bà Trưng, Trần Hưng Đạo, Lý Thường Kiệt ) vòng vèo mãi có chỗ đỗ xe và loanh quanh mất pà gần 250K tiền gửi xe.
Hôm nay vác xe đạp đi gửi gần ga đường sắt Cát Linh, đi lên cơ quan rồi đi bộ từ ga về văn phòng -> mồ hôi ướt người - thấm áo thun hôi xì.

-> Em lại đi xe máy

tuanzs

Xe container
Loanh quanh đoạn ngắn mà trời khô ráo em toàn đi 2b, nếu lấy 4b ra đi lòng vòng hơn nhiều và tìm chỗ đỗ chết mệt.

Nowhere Man

Xe hơi
Em chỉ dùng ô tô khi đưa gia đình đi chơi hay về quê, còn đi làm thì gần như 100% xe máy vì nhanh hơn, không mất thời gian đỗ và tốn ít xăng. Ngoài ra thì em cũng muốn góp phần giảm tắc nghẽn giao thông bằng việc hạn chế đi 1 người / 1 ô tô vào giờ cao điểm trong nội thành

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Cứ cấm đỗ xe máy trên hè phố xong đi thu phế, lòng đường hè phố to cũng cấm, chỗ nào đông dân thì cắm P thu xèng lại chả cất xe là đúng cmn ồi ;))
Giàu mấy mà đi xe hở tí là móc ví thì cũng nhanh chán ngay. Xe máy nội đô muôn năm.

BMW_X6M

Xe tăng
xu thế bây giờ là dạt ra ngoại thành mua nhà ngõ ô tô vào nhà , làm việc ngoại thành đi lại cũng sướng như ở quê , chi phí cũng rẻ
các cụ đã cố bám nội thành thì phải chấp nhận thôi ah, quy hoạch tan nát rồi ko bao giờ khá hơn được đâu ah

Zin_3_cau

Xe tăng
Nhà cháu vừa rồi thử nghiệm đi làm xe bus một tháng. Khoảng cách từ nhà đến cơ quan là 12km đi xe bus. Nhà cháu phải đi 2 tuyến E06 và E07 mới tới cơ quan. Bình thường cháu đi khá sớm (6h30') đi bộ 1km ra đến trạm chờ, hôm nào thuận tiện thì gặp bus đúng giờ cả 2 tuyến thì đến cơ quan lúc 7h45'. Tổng thời gian là 1h15 phút. Còn hôm nào mà trễ chuyến, thường thì phải 8h30' mới đến cơ quan. Tổng thời gian đi là 2h. Sau 1 tháng thử nghiệm, nhà cháu quyết định đi 2b. Sáng xuất phát 7h10' đến cơ quan 7h40 phút (Cháu đi 2 b thì có 9km thôi) hết có 30 phút. Trước đó cháu đi 4b thì cũng 45 phút - 1h. Đi 2b tiết kiệm khối thời gian.

phamthoaibk

Xe buýt
Nếu làm ở các tòa nhà văn phòng trên phố cổ khu Hòa Kiếm thì 3-4 củ chỉ đủ gửi 1 chiều, còn ở nhà vẫn thêm 1.5-2tr tiền gửi nữa cụ ạ, chấp nhận thôi cụ vì lợi ích nó manh lại lớn hơn số tiền nuôi nó nhiều, ở tỉnh thì vận hành lại càng đơn giản hơn HN
Chuẩn cụ ạ. Em làm khu HK, chỗ quen biết để xe cách VP tầm 1km thì 1.5tr nhưng thế là rẻ chán rồi. Mua oto là để nó phục vụ sức khỏe bản thân chứ giờ oto rẻ bèo thì ai khoe mẽ làm gì mà nhiều cụ bảo khoe mẽ. Còn nếu tiếc tiền xăng mà so với xe đạp xe máy thì tốt nhất ko nên mua oto làm gì cho đỡ đau đầu :)

LightStar0107

Xe hơi
Nhà cháu vừa rồi thử nghiệm đi làm xe bus một tháng. Khoảng cách từ nhà đến cơ quan là 12km đi xe bus. Nhà cháu phải đi 2 tuyến E06 và E07 mới tới cơ quan. Bình thường cháu đi khá sớm (6h30') đi bộ 1km ra đến trạm chờ, hôm nào thuận tiện thì gặp bus đúng giờ cả 2 tuyến thì đến cơ quan lúc 7h45'. Tổng thời gian là 1h15 phút. Còn hôm nào mà trễ chuyến, thường thì phải 8h30' mới đến cơ quan. Tổng thời gian đi là 2h. Sau 1 tháng thử nghiệm, nhà cháu quyết định đi 2b. Sáng xuất phát 7h10' đến cơ quan 7h40 phút (Cháu đi 2 b thì có 9km thôi) hết có 30 phút. Trước đó cháu đi 4b thì cũng 45 phút - 1h. Đi 2b tiết kiệm khối thời gian.
Xe máy 2 bánh - 30 phút
Ô tô 4 bánh - 45 phút
Xe buýt 6 bánh - 1h15 phút
Tính ra càng nhiều bánh đi càng chậm cụ nhể :))

agrimeco

Xe lăn
đơn giản là vì chưa có phương tiện nào hiệu quả hơn:D

LightStar0107

Xe hơi
Chuẩn cụ ạ. Em làm khu HK, chỗ quen biết để xe cách VP tầm 1km thì 1.5tr nhưng thế là rẻ chán rồi. Mua oto là để nó phục vụ sức khỏe bản thân chứ giờ oto rẻ bèo thì ai khoe mẽ làm gì mà nhiều cụ bảo khoe mẽ. Còn nếu tiếc tiền xăng mà so với xe đạp xe máy thì tốt nhất ko nên mua oto làm gì cho đỡ đau đầu :)
Em thắc mắc chút, cụ đi 4b mà gửi xe cách văn phòng tận 1km xong cụ đến chỗ làm kiểu gì, đi bộ hay bắt grab ?

Beleta

[Tịch thu bằng lái]
Mấy nhà có gara đâu cụ, cần thì vẫn phải duy trì chứ nó tiện về quê, đi tỉnh hay đi chơi cuối tuần. Gửi xe 3-4 củ mỗi tháng là bt mà cụ, kết hợp cả xe máy và oto cái nào tiện lúc nào nhảy lên lúc ấy, em còn tăng cường đặt thêm cả Limousine cho các tuyến tỉnh xa mà đi ít người.
Tôi dưới tỉnh lẻ sướng vô cùng, chỗ đậu xe vô cùng thoải mái, chả bao giờ lụt lội, xe container đỗ trước cửa được, cắm cả xe công vào xưởng oke

Quê bầm

Xe điện
Tôi dưới tỉnh lẻ sướng vô cùng, chỗ đậu xe vô cùng thoải mái, chả bao giờ lụt lội, xe container đỗ trước cửa được, cắm cả xe công vào xưởng oke
Nhất cụ rồi, đỗ xe với đường xá thoáng đãng, độ tiện lợi thì ở tỉnh nó hơn hẳn HN

Dungha

Xe điện
Đi làm xe máy vì cất oto cho đỡ tắc đường, tối chở vợ con hay bồ đi chơi hay trời nắng quá mưa rét mới lôi ra đi, em đoán một số cụ làm thế
Em đi làm cách cơ quan 1km. Đi ô tô lích kích. Lên xe máy 3 phút về đến nhà.