[Funland] Vì sao tôi vẫn đi xe máy đi làm mỗi ngày

Jumping up

Xe tải
Tính em hay lượn lờ chợ búa, thích đi chợ quê lạ lạ ... nên em vẫn 2b lượn cho nhanh. Cần đi xa hay đi tỉnh thì thuê xe quen, xe đẹp, lái tốt tha hồ đi đâu thì đi chỉ việc trả tiền :D Tiền mua o tô em mua cái nhà cạnh cơ quan để đi bộ đi làm, f1 cũng cho học gần cơ quan luôn tiện có gì chạy sang xem con thế nào.
Ô tô chủ yếu là oách xà lách thôi, kiểu có cái oto về quê cả xóm biết là vui rồi :))
Còm thế này liệu có bị bòm nick không nhỉ ? vì đây là cộng đồng ô tô lớn nhất VN :D

Haiprozzz

Xe buýt
Em thật còn tư duy như cụ thì HN không bao giờ phát triển được mới đúng, tất nhiên so sánh thì có thể khập khiễng nhưng cả thế giới có thành phố nào lượng xe máy khủng như HN, TP HCM đâu. Chính vì cái sự tiện của xe máy mà gây ra bao nhiêu vấn đề trong GT nội đô. Tất nhiên không thể cấm ngay được nhưng cần có lộ trình hạn chế phương tiện GT cá nhân (xe máy, oto riêng) phát triển GT công cộng
Ai cũng muốn đường rộng thoáng nhưng ko ai muốn bỏ đất lên chung cư hoặc bỏ nội thành ra ngoại thành.

chemvovan

Xe tăng
Em ở HN, trước đây cũng đi ô tô đi làm. Nhưng sau phải chuyển xe máy vì:

1. Với quãng đường 12km từ nhà đến cty. Em di chuyển hết 1 tiếng đến 2 tiếng nếu gặp tắc đường => Quá mệt mỏi và cảm thấy lãng phí thời gian vô cùng

2. Chi phí gửi xe tăng từ 2tr lên 4tr khu vực bờ hồ => Cảm thấy đây là khoản lãng phí vô nghĩa

Vậy nên giờ em chỉ đi ô tô đi làm mỗi khi trời quá nắng hoặc mưa gió.
Em y chang cụ, nhưng em để ô tô cho vợ đi (vì vợ làm gần nhà), còn em đi buýt đi làm. Nếu cụ làm ở khu vực trung tâm thì việc đi buýt đi làm cũng tiện đấy.
Tất nhiên thời gian không nhanh được như xe máy, nhưng mình có thời gian nghỉ ngơi trên xe, cũng chả phí phạm đâu.

BMW R60

Xe tăng
Tính em hay lượn lờ chợ búa, thích đi chợ quê lạ lạ ... nên em vẫn 2b lượn cho nhanh. Cần đi xa hay đi tỉnh thì thuê xe quen, xe đẹp, lái tốt tha hồ đi đâu thì đi chỉ việc trả tiền :D Tiền mua o tô em mua cái nhà cạnh cơ quan để đi bộ đi làm, f1 cũng cho học gần cơ quan luôn tiện có gì chạy sang xem con thế nào.
Ô tô chủ yếu là oách xà lách thôi, kiểu có cái oto về quê cả xóm biết là vui rồi :))
Còm thế này liệu có bị bòm nick không nhỉ ? vì đây là cộng đồng ô tô lớn nhất VN :D
Ê tô giờ có như ngày xưa đâu mà oách xà lách hay ra oai gì cụ? Ở quê giờ ê tô cũng nhiều lắm ạ. Giờ ai còn lấy cái ô tô ra lấy le nữa.
Với em ê tô dưới 1,5 tỏi thì chỉ đều là phương tiện đi lại.
Em thì 1 chốn ba nơi, hay phải về quê...nên vẫn cố duy trì cái ê tô gần chục năm nay. Đến giờ thì giá trị của nó chả bằng cái xe máy SH. Nhưng có xe gia đình khá thuận tiện. Lễ tết thuê xe, taxi cũng khó... Rồi ngồi xe dịch vụ không thể bằng xe gia đình mình được...Em ở chung cư, đi làm thì có chỗ đỗ và cung đường thoáng, không có đèn xanh đỏ..nên cũng khá thuận lợi.
Tùy theo nhu cầu, điều kiện, hoàn cảnh của từng người. Cụ nào phải gửi xe 2 đầu, đi đường tắc, ít về quê, đi xa thì đúng là chả cần ô tô làm gì.

Jumping up

Xe tải
Ê tô giờ có như ngày xưa đâu mà oách xà lách hay ra oai gì cụ? Ở quê giờ ê tô cũng nhiều lắm ạ. Giờ ai còn lấy cái ô tô ra lấy le nữa.
Em thì 1 chốn ba nơi, hay phải về quê...nên vẫn cố duy trì cái ê tô gần chục năm nay. Đến giờ thì giá trị của nó chả bằng cái xe máy SH. Nhưng có xe gia đình khá thuận tiện. Lễ tết thuê xe, taxi cũng khó... Rồi ngồi xe dịch vụ không thể bằng xe gia đình mình được...Em ở chung cư, đi làm thì có chỗ đỗ và cung đường thoáng, không có đèn xanh đỏ..nên cũng khá thuận lợi.
Tùy theo nhu cầu, điều kiện, hoàn cảnh của từng người. Cụ nào phải gửi xe 2 đầu, đi đường tắc, ít về quê, đi xa thì đúng là chả cần ô tô làm gì.
Vâng, em quên mất, ô tô giờ về quê cũng thường thôi. Hôm trước nhà em về Thái Bình ông chú họ xa mang xe mẹc ra đón :)) Nhà em đi xe thuê về chú bảo cho lái xe nghỉ ngơi lên xe chú lượn. Nhà thì góc phố 2 mặt thoáng diện tích 200 vuông. Các cháu cứ là ngất ngư :D
Quê nhà em HN rồi nên không cần lắm, ngay trung tâm mà gửi ô tô thì toi 6 củ/ tháng mà chả đi mấy.

Quê bầm

Xe điện
Tùy quan điểm mỗi người chứ cái xe nó đúng chỉ là cái phương tiện phổ thông như xe máy thôi cụ, em đúng như cụ nói dính gửi xe hai đầu, đường đi làm tắc, ít về quê nhưng trẻ con nhà em nó đi xe nhà quên mỗi lần đi xe lạ hay taxi nó kêu mùi ko quen và ko êm ái mượt mà như bố lái, mấy đứa cháu nó cũng bảo chỉ thích đi với bác về quê thôi. Chưa kể đêm hôm mưa to hay có việc đột xuất gọi taxi hay thuê xe dịch vụ đâu có dễ ạ. Ai có chỗ đỗ và thấy thuận tiện em khuyến khích sắm ngay kẻo sau tiếc vì ko mua sớm hơn ạ

haivanphe

Xe container
Ô tô nhà em chỉ để phục vụ cả nhà đi chơi xa. Trong nội thành thì lượn 2 bánh cho tiện.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu vừa rồi thử nghiệm đi làm xe bus một tháng. Khoảng cách từ nhà đến cơ quan là 12km đi xe bus. Nhà cháu phải đi 2 tuyến E06 và E07 mới tới cơ quan. Bình thường cháu đi khá sớm (6h30') đi bộ 1km ra đến trạm chờ, hôm nào thuận tiện thì gặp bus đúng giờ cả 2 tuyến thì đến cơ quan lúc 7h45'. Tổng thời gian là 1h15 phút. Còn hôm nào mà trễ chuyến, thường thì phải 8h30' mới đến cơ quan. Tổng thời gian đi là 2h. Sau 1 tháng thử nghiệm, nhà cháu quyết định đi 2b. Sáng xuất phát 7h10' đến cơ quan 7h40 phút (Cháu đi 2 b thì có 9km thôi) hết có 30 phút. Trước đó cháu đi 4b thì cũng 45 phút - 1h. Đi 2b tiết kiệm khối thời gian.
12 km mất 2h thì khủng khiếp quá.
Dẹp mạnh phương tiện cá nhân và hạn chế dần xm thì bus mất 20ph cho cung đó với 2 tuyến là hợp lý.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Em thật còn tư duy như cụ thì HN không bao giờ phát triển được mới đúng, tất nhiên so sánh thì có thể khập khiễng nhưng cả thế giới có thành phố nào lượng xe máy khủng như HN, TP HCM đâu. Chính vì cái sự tiện của xe máy mà gây ra bao nhiêu vấn đề trong GT nội đô. Tất nhiên không thể cấm ngay được nhưng cần có lộ trình hạn chế phương tiện GT cá nhân (xe máy, oto riêng) phát triển GT công cộng
Cụ cùng quan điểm với e.
Lộ trình cứ từ từ, còn trc mắt cứ cấm dần từng phố nhỏ và lan dần, nhanh hơn tiếm tới diện rộng.

bmwp0wer

Xe tăng
Giao thông HN như này thì tự rời bỏ oto cá nhân thôi, đấy là em nói dân vp giờ giấc phải ra vào chuẩn chỉ. Chứ còn tự doanh hay boss thì phải đi 4b còn giao dịch chứ. Dùng xe máy thời gian đi lại tiết kiệm rất nhiều so với 4b.

tranvanlong

Xe điện
Nhà cách chỗ làm dưới 5km thì đi 2B là đúng, huống hồ trong bài viết trên khổ chủ đi làm có hơn 1km thì thời gian đánh xe ra cũng đủ đi 2B tới chỗ làm lâu rồi. Kể cả đi xe đạp cũng được.
Nhà em cách chỗ làm hơn km, đi oto xe chưa kịp mát đã đến chỗ làm, có dở mới đi oto đi làm. Giá kể thời tiết mát mẻ quanh năm em đi bộ luôn, khỏi cần xe máy, xe đạp.

LightStar0107

Xe hơi
Cụ bảo đi xe máy là ko phát triển, ý cụ là phát triển thế nào, phát triển về kinh tế văn hoá chính trị hay ý thức của người dân, mấy chục năm qua dân Việt vẫn đa phần toàn đi xe máy cả , tức là đất nước không phát triển gì à
Hay ý của cụ "phát triển" ở đây tức là văn minh hơn, chứ ko hẳn là phát triển về kinh tế ?
E nói thật văn minh hay ko nó phụ thuộc vào ý thức con người, chứ không phải do cái phương tiện quyết định
Giờ giả sử cấm xe máy, hạn chế ô tô, bắt buộc sử dụng phương tiện công cộng, thì với ý thức hiện tại của dân mình em nghĩ ko ăn thua, vẫn ko chịu xếp hàng, vẫn chen lấn xô đẩy, vẫn trộm cắp móc túi...
Cái cốt lõi nhất cần thay đổi là ý thức của người dân: chấp hành tín hiệu, đi đúng phần đường, không leo vỉa hè, không vượt đèn đỏ... thì kể cả có gấp 3 lần lượng xe máy hiện tại cũng không có chuyện tắc đường

Chỉnh sửa cuối:

nq19832005

Xe tăng
Khẳng định luôn là ở VN không thể cấm được xe máy. Kể cả dù phương tiện giao thông công cộng phát triển. Lý do là vì công tác quy hoạch đã vỡ trận toàn diện và lâu dài. Quy hoạch mới là gốc rễ của vấn đề này chứ không phải là do cái sự tiện của xe máy gây ra.

Nhìn ra thế giới công tác quy hoạch của họ đã có bài bản, tầm nhìn và thực hiện nghiêm túc từ cách đây cả 100 năm rồi. Chứ chả ai như mình giờ này còn cho nhà lô chạy dọc các con đường mới.

Với tình hình nhà chia lô chi chít, ngõ ngách hun hút thế này, thuế ô tô quá cao, mức sống thấp chỉ có thể tiếp cận xe máy làm phương tiện lao động, kiếm sống nên ko thể cấm người dân dùng xe máy.

Nếu muốn cấm xe máy thì phải bắt đầu lại từ công tác quy hoạch và may ra 20-30 năm nữa mới có tia sáng cho vấn đề này (lúc đó cũng không cần cấm xe máy mà làm tốt thì sẽ lưu hành xe máy song song kiểu Đài Loan).

Chỉnh sửa cuối:

acjs

Xe tăng
Do nhu cầu công việc hàng ngày và cuộc sống thôi, chứ không phải đơn giản là phương tiện sáng đi chiều về với mỗi "1 cung đường 2 điểm đến" là nhà và cơ quan.
Em thì tùy mục đích và cung đường mà đi 2B hay 4B.

tungLam.nwl

Xe tăng
Trải nghiệm của em, hôm kia có việc vào PHỐ ( quanh Hai Bà Trưng, Trần Hưng Đạo, Lý Thường Kiệt ) vòng vèo mãi có chỗ đỗ xe và loanh quanh mất pà gần 250K tiền gửi xe.
Hôm nay vác xe đạp đi gửi gần ga đường sắt Cát Linh, đi lên cơ quan rồi đi bộ từ ga về văn phòng -> mồ hôi ướt người - thấm áo thun hôi xì.

-> Em lại đi xe máy
Trước cơ quan em ở cạnh hồ gươm. Đang họp căng thẳng thì ông bảo vệ gọi anh xuống đánh xe không CA nó gọi xe cẩu đi đấy (em có gửi xe và trả tiền đàng hoàng nhưng phải luôn được nhắc nghe Đt nếu gọi). Xe máy thì nhét vào sát sạt nhau rồi.

Cách 1km thì chẳng đi 2b thì đi cái gì. Bao giờ cấm 2b tính sau.

acjs

Xe tăng
Trước cơ quan em ở cạnh hồ gươm. Đang họp căng thẳng thì ông bảo vệ gọi anh xuống đánh xe không CA nó gọi xe cẩu đi đấy (em có gửi xe và trả tiền đàng hoàng nhưng phải luôn được nhắc nghe Đt nếu gọi). Xe máy thì nhét vào sát sạt nhau rồi.
Em cũng vừa bị 113 bắt tội đỗ xe bên trái đường Hàng Bài 1 chiều (e định đỗ trước cửa 1 lát rồi chạy tiếp), vừa lên được mấy phút đã bị. Trình bày 1 hồi vẫn bị lập BB, phạt tiền và thu bằng 1 tuần😂

vnhn

Xe tăng
Khẳng định luôn là ở VN không thể cấm được xe máy. Kể cả dù phương tiện giao thông công cộng phát triển. Lý do là vì công tác quy hoạch đã vỡ trận toàn diện và lâu dài. Quy hoạch mới là gốc rễ của vấn đề này chứ không phải là do cái sự tiện của xe máy gây ra.

Nhìn ra thế giới công tác quy hoạch của họ đã có bài bản, tầm nhìn và thực hiện nghiêm túc từ cách đây cả 100 năm rồi. Chứ chả ai như mình giờ này còn cho nhà lô chạy dọc các con đường mới.

Với tình hình nhà chia lô chi chít, ngõ ngách hun hút thế này, thuế ô tô quá cao, mức sống thấp chỉ có thể tiếp cận xe máy làm phương tiện lao động, kiếm sống nên ko thể cấm người dân dùng xe máy.

Nếu muốn cấm xe máy thì phải bắt đầu lại từ công tác quy hoạch và may ra 20-30 năm nữa mới có tia sáng cho vấn đề này (lúc đó cũng không cần cấm xe máy mà làm tốt thì sẽ lưu hành xe máy song song kiểu Đài Loan).
Còn cái giá đất cao ngất ngưởng như thế này thì hãy còn nhà lô trong ngõ bác nhé. Đúng như bác nói quy hoạch giờ vỡ trận nên bó tay toàn tập rồi. Giờ có cấm xe máy hay cấm oto thì nó vẫn thế thôi. Tuy nhiên em vẫn vote phương án hạn chế xe máy, đưa giá xe oto rẻ hơn nữa, phát triển giao thông công cộng thì mới có thể dãn dân được chứ không thì ko thể.

_Nhị_Lạng_Đinh_

[Tịch thu bằng lái]
Đi làm xe máy vì cất oto cho đỡ tắc đường, tối chở vợ con hay bồ đi chơi hay trời nắng quá mưa rét mới lôi ra đi, em đoán một số cụ làm thế
Vâng cụ.
Em chạy auto riêng từ 2003 nhưng hàng ngày đi chuyển trong phố em toàn dùng xe máy.
Vô cùng tiện dụng.
Hiện em đang có 3 con xe máy 50 cc (Chaly), 70cc (82/89), 125cc (Spacy). Mỗi con mỗi việc :D
Xe máy muôn năm :D