[Funland] Vì sao tôi vẫn đi xe máy đi làm mỗi ngày

_Nhị_Lạng_Đinh_

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng vừa bị 113 bắt tội đỗ xe bên trái đường Hàng Bài 1 chiều (e định đỗ trước cửa 1 lát rồi chạy tiếp), vừa lên được mấy phút đã bị. Trình bày 1 hồi vẫn bị lập BB, phạt tiền và thu bằng 1 tuần😂
Mấy ông ở 40 Hàng bài đỗ xe bên trái đường quanh năm mà chả bị ai hỏi.
Thế kỷ 21 rồi mà còn lắm kẻ ngồi trên pháp luật kể cũng lạ :P

chemvovan

Xe tăng
Nhà cháu vừa rồi thử nghiệm đi làm xe bus một tháng. Khoảng cách từ nhà đến cơ quan là 12km đi xe bus. Nhà cháu phải đi 2 tuyến E06 và E07 mới tới cơ quan. Bình thường cháu đi khá sớm (6h30') đi bộ 1km ra đến trạm chờ, hôm nào thuận tiện thì gặp bus đúng giờ cả 2 tuyến thì đến cơ quan lúc 7h45'. Tổng thời gian là 1h15 phút. Còn hôm nào mà trễ chuyến, thường thì phải 8h30' mới đến cơ quan. Tổng thời gian đi là 2h. Sau 1 tháng thử nghiệm, nhà cháu quyết định đi 2b. Sáng xuất phát 7h10' đến cơ quan 7h40 phút (Cháu đi 2 b thì có 9km thôi) hết có 30 phút. Trước đó cháu đi 4b thì cũng 45 phút - 1h. Đi 2b tiết kiệm khối thời gian.
Mấy con bus điện hiện tại có tần suất rất thấp, nên cụ lỡ chuyến thì chờ rất lâu.
Trừ phi không có lựa chọn nào khác, không thì cụ có thể đi bus truyền thống với các tuyến kiểu 02, 22, 27, 32, 34. Em đoán cụ ở bên mạn Hà Đông nên đi e06 đến vin smart, rồi đi tiếp e07 vào trung tâm. Mạn này thì có xe 22 nhiều lắm, đi thằng từ Hà Đông vào trung tâm luôn

Zin_3_cau

Xe tăng
Mấy con bus điện hiện tại có tần suất rất thấp, nên cụ lỡ chuyến thì chờ rất lâu.
Trừ phi không có lựa chọn nào khác, không thì cụ có thể đi bus truyền thống với các tuyến kiểu 02, 22, 27, 32, 34. Em đoán cụ ở bên mạn Hà Đông nên đi e06 đến vin smart, rồi đi tiếp e07 vào trung tâm. Mạn này thì có xe 22 nhiều lắm, đi thằng từ Hà Đông vào trung tâm luôn
Nếu đi bus truyền thống thì em phải đi 3 tuyến cụ ạ. Tổng thời gian cũng không đổi là mấy. Thực ra em cũng thích đi GTCC, nhưng sau một tháng đi thử em lại chuyển 2b, chờ lúc nào tiện hơn em lại chuyển GTCC

goldsmith

Xe buýt
Nếu cứ giữ mãi xe máy làm phương tiện chính thì ảnh hưởng rất lớn đến quy hoạch xã hội, sức khỏe giống nòi. Xe máy mang lại sự tiện lợi đến mức thái quá. Dân mình đi đâu vài trăm mét có khi cũng lôi xe máy ra chạy. Có nhiều người tập thể dục bằng cách đi xe máy đến những phòng tập gym trong khi nó cũng ko có xa xôi gì. Vô hình chung người mình quên khái niệm đi bộ là gì rồi. Nó quá tiện nên tạt ngang tạt ngửa mua hàng được nên mới tồn tại buôn bán vỉa hè, chợ cóc càng lúc càng nở rộ... Quy hoạch thì không thể nào dãn dân đi xa được vì xe máy chỉ có thể đi được khoảng chục km trở lại, chứ không thể ở Cầu Giấy nhưng đi làm ở bên kia cầu Thăng Long được. Ngày nào cả đi lẫn về vài chục km thì sức người nào chịu nổi. Mọi thứ sẽ vẫn nhét hết vào trung tâm và rồi tắc vẫn cứ hoàn tắc thôi. Hệ thống giao thông công cộng thì vẫn chưa đáp ứng được nhu cầu đi lại cơ bản nên người dân vẫn phải chọn phương tiện cá nhân. Thành ra giờ HN, SG chỉ có đập đi hết mà xây lại thôi chứ bó tay toàn tập rồi.
Cụ chắc tuyền làm văn phòng gần nhà vs đi oto quen, có vẻ suy nghĩ hơi “yếu đuối”.
Nhà em cuối Gia Lâm đi làm ngay Lê Duẩn có 18-19km thôi, khu văn phòng em có khoảng 10 người như thế ( cả nữ), toàn đi xe máy.
Em đi đến giờ được 13 năm rồi. Bên em nhà quê, buôn bán toàn phải sang phố. Các cụ xưa đi bằng xe đạp sau giờ chuyển xe máy cũng ngoài 30 năm rồi, sức người vẫn chịu được.
Đi oto với xe buýt mỗi ngày mất thêm 1,5h ngoài đường nên em vẫn chọn xe máy.

vihali

Xe container
Thấy các cụ vất vả vụ đi lại mà em thấy may mắn. Vợ chồng con cái nhà em đi làm, đi học gần nên ko mất thời gian trên đường. Tổng thời gian cả nhà trên đường cho đi làm, đi học là 1.5 tiếng, chia trung bình cho 4 người là 25 phút/người.

Quê bầm

Xe điện
Vâng cụ.
Em chạy auto riêng từ 2003 nhưng hàng ngày đi chuyển trong phố em toàn dùng xe máy.
Vô cùng tiện dụng.
Hiện em đang có 3 con xe máy 50 cc (Chaly), 70cc (82/89), 125cc (Spacy). Mỗi con mỗi việc :D
Xe máy muôn năm :D
Trước em cũng suýt bán mất con honda vì ít đi đến nỗi nó chết acquy trong hầm cụ ạ, c giờ mới thấy nó hữu dụng khi sau covid đường lại tắc như xưa. Ý tưởng hạn chế xe máy nó nghe qua cũng lãng mạn phết nhưng nó cũng giống như bảo búp bê xing lắm về bỏ vợ đi là cưới đc ấy cụ

coolpix8700

Xe ngựa
Nhà bác vẫn hơn nhà em khoảng 2,5 lần!
Con bé út học đại học, nhưng nhiều hôm nó đi bộ đến trường.
Văn phòng Cty em cách nhà em 10 phút xe 2B bà xã đi, còn em đi ít hơn nhiều, kể cả lúc tắc đường.
Nhưng phần lớn thời gian em làm việc ở nhà, nhiều hôm chỉ dắt 2B ra khi lũ bạn gọi, hoặc đến văn phòng Cty khi hẹn với khách (tụi em hầu như không tiếp khách ở nhà)!

LightStar0107

Xe hơi
Thấy các cụ vất vả vụ đi lại mà em thấy may mắn. Vợ chồng con cái nhà em đi làm, đi học gần nên ko mất thời gian trên đường. Tổng thời gian cả nhà trên đường cho đi làm, đi học là 1.5 tiếng, chia trung bình cho 4 người là 25 phút/người.
Nhà em tính từ lúc dắt xe ra cổng đến lúc tới chỗ làm là 2 phút rưỡi
Nếu mà không đi chơi xa thì chắc cả tháng chẳng đi ra khỏi dãy phố nơi em ở :))

pooka

Xe container
Thế niềm vui của cụ là cái giề.

Nghiêm H Sơn

Xe hơi
Thế cụ đi ô tô thì làm cho đất nước phát triển nhanh mấy trăm năm á
Ô tô nó cũng chỉ là cái phương tiện di chuyển, có khác gì cái xe máy đâu, mà các bác cứ phải so sánh làm gì. E đi cả ê tô, cả xe máy, hôm nào xác định đi làm tí cồn thì đi tàu trên cao, hoặc đi grab :))
Còn về việc phát triển hay k phát triển thì đương nhiên là ở những nước phát triển người ta hầu như ko đi xe máy :))
1 chiếc xe máy, khi đi ra đường các bác có mất chi phí gì ngoài xăng và các chi phí về bảo dưỡng và sửa chữa ko? 1 xe ô tô thì cần rất nhiều loại chi phí khi đi ra đường. Như phí bảo trì đường bộ, chỉ có ê tô phải đóng, xe máy có phải đóng đâu, ko hiểu người làm luật nghĩ gì, thế đường làm ra chỉ để cho ô tô đi, xe máy hay các phương tiện khác chỉ là đi nhờ thôi hay sao :))
Cái bảo hiểm (bắt buộc) hầu như chỉ có ô tô là tuân thủ, chứ mấy ai đi xe máy mua bảo hiểm.
Phí gửi xe, chẳng phải là đầy chỗ nhà nước kẻ vạch thu phí đó sao.
Rồi xăng dầu đánh thuế cao, chẳng phải là hầu hết đổ vào đầu mấy ông ô tô sao, chứ xe máy đổ chưa đến 100K đi cả tuần thì đáng mấy :))
Đó là còn chưa kể đến các thể loại thuế, phí từ trước khi nhận xe cho đến khi cái xe về tay mình. Biển HN, SG chắc có dát vàng hay kim loại hiếm gì đó nên là để đăng ký đc thì phải mất thêm 20 triệu so với biển tỉnh :))
Phí đăng kiểm, lúc mới lấy xe thì đăng kiểm 1 lần yên tâm vi vu. Đến khi hạn đăng kiểm nó xuống còn 1 năm hay 6 tháng thì mới thấy là thoắt 1 cái lại đến kỳ đăng kiểm. Chỉ vài trăm thôi, nhưng cứ 6 tháng 1 lần cũng là nhiều đấy, chưa kể mấy cậu đăng kiểm kiểu gì mỗi lần đi đăng kiểm cũng khúm núm xin đểu vài đồng "uống nước". Cái này xe máy có phải làm ko :))
Mấy bác đi xe máy, xe đạp, có khi còn phải cảm ơn mấy bác đi ô tô gánh cho một loạt các loại thuế phí đó, chứ ko có ô tô để mà gõ đầu thì các khoản đó chắc sẽ gõ vào xe máy và xe đạp thôi. Xe máy, xe đạp khó quản lý, khó thu, thế nên cứ gộp hết vào đầu ô tô mà thu, còn xe máy xe đạp ra đường miễn phí :))
Đã đóng phí bảo trì đường bộ hay gọi là phí ra đường rồi, thế mà đi cao tốc vẫn mất phí nữa đấy, thậm chí là vài lần phí này bằng phí bảo trì đường bộ cả năm cơ :))
Mới chỉ sơ sơ có chừng ấy cái thôi, bác đã thấy 1 cái ô tô nó nộp vào ngân sách nhà nước bao nhiêu chưa? Chứ các bác cứ vác xe đạp ra đi thì lấy gì nộp ngân sách :))
Thế theo các bác, thu ngân sách nhiều thì sẽ phát triển hơn hay là ko thu phát triển hơn =))

thngaylangthang

Xe ngựa
Em đi bộ đi làm (thêm cái oo) thật á ...

ubisapro

Xe trâu
E vẫn đi xe máy đi làm đây vì tính cơ động của nó :D

vihali

Xe container
Đấy là cụ chứ tính cả gấu và bọn trẻ thì bao nhiêu? Em đồ sẽ hơn nhà em là cái chắc. Mà kia là chưa trừ mấy ngày em làm ở nhà :)

vnhn

Xe tăng
Cụ chắc tuyền làm văn phòng gần nhà vs đi oto quen, có vẻ suy nghĩ hơi “yếu đuối”.
Nhà em cuối Gia Lâm đi làm ngay Lê Duẩn có 18-19km thôi, khu văn phòng em có khoảng 10 người như thế ( cả nữ), toàn đi xe máy.
Em đi đến giờ được 13 năm rồi. Bên em nhà quê, buôn bán toàn phải sang phố. Các cụ xưa đi bằng xe đạp sau giờ chuyển xe máy cũng ngoài 30 năm rồi, sức người vẫn chịu được.
Đi oto với xe buýt mỗi ngày mất thêm 1,5h ngoài đường nên em vẫn chọn xe máy.
Em trước đi làm thì cũng xe máy thôi mà, cũng chạy xe máy khắp Hà Nội vài chục km mỗi ngày chứ có phải ngồi mát mẻ đâu. Bây giờ thì công việc của em mới gắn với 2 cẳng và oto thôi. Em biết tất nhiên vẫn có người đi được quãng đường vài chục km/ngày nhưng cụ nghĩ thử xem có ai muốn thế không, đó là bất đắc dĩ thôi. Lúc trẻ khỏe chẳng sao, có chút tuổi thử trời mưa nắng mà cứ phi như thế xem có biết tay nhau không. Chẳng ai lại ko muốn có 1 phương tiện đi làm an toàn hơn cả chỉ là không thể vì xe đắt, bất tiện nên mới phải chấp nhận thôi.

beomap2

Xe container
Ô tô nó cũng chỉ là cái phương tiện di chuyển, có khác gì cái xe máy đâu, mà các bác cứ phải so sánh làm gì. E đi cả ê tô, cả xe máy, hôm nào xác định đi làm tí cồn thì đi tàu trên cao, hoặc đi grab :))
Còn về việc phát triển hay k phát triển thì đương nhiên là ở những nước phát triển người ta hầu như ko đi xe máy :))
1 chiếc xe máy, khi đi ra đường các bác có mất chi phí gì ngoài xăng và các chi phí về bảo dưỡng và sửa chữa ko? 1 xe ô tô thì cần rất nhiều loại chi phí khi đi ra đường. Như phí bảo trì đường bộ, chỉ có ê tô phải đóng, xe máy có phải đóng đâu, ko hiểu người làm luật nghĩ gì, thế đường làm ra chỉ để cho ô tô đi, xe máy hay các phương tiện khác chỉ là đi nhờ thôi hay sao :))
Cái bảo hiểm (bắt buộc) hầu như chỉ có ô tô là tuân thủ, chứ mấy ai đi xe máy mua bảo hiểm.
Phí gửi xe, chẳng phải là đầy chỗ nhà nước kẻ vạch thu phí đó sao.
Rồi xăng dầu đánh thuế cao, chẳng phải là hầu hết đổ vào đầu mấy ông ô tô sao, chứ xe máy đổ chưa đến 100K đi cả tuần thì đáng mấy :))
Đó là còn chưa kể đến các thể loại thuế, phí từ trước khi nhận xe cho đến khi cái xe về tay mình. Biển HN, SG chắc có dát vàng hay kim loại hiếm gì đó nên là để đăng ký đc thì phải mất thêm 20 triệu so với biển tỉnh :))
Phí đăng kiểm, lúc mới lấy xe thì đăng kiểm 1 lần yên tâm vi vu. Đến khi hạn đăng kiểm nó xuống còn 1 năm hay 6 tháng thì mới thấy là thoắt 1 cái lại đến kỳ đăng kiểm. Chỉ vài trăm thôi, nhưng cứ 6 tháng 1 lần cũng là nhiều đấy, chưa kể mấy cậu đăng kiểm kiểu gì mỗi lần đi đăng kiểm cũng khúm núm xin đểu vài đồng "uống nước". Cái này xe máy có phải làm ko :))
Mấy bác đi xe máy, xe đạp, có khi còn phải cảm ơn mấy bác đi ô tô gánh cho một loạt các loại thuế phí đó, chứ ko có ô tô để mà gõ đầu thì các khoản đó chắc sẽ gõ vào xe máy và xe đạp thôi. Xe máy, xe đạp khó quản lý, khó thu, thế nên cứ gộp hết vào đầu ô tô mà thu, còn xe máy xe đạp ra đường miễn phí :))
Đã đóng phí bảo trì đường bộ hay gọi là phí ra đường rồi, thế mà đi cao tốc vẫn mất phí nữa đấy, thậm chí là vài lần phí này bằng phí bảo trì đường bộ cả năm cơ :))
Mới chỉ sơ sơ có chừng ấy cái thôi, bác đã thấy 1 cái ô tô nó nộp vào ngân sách nhà nước bao nhiêu chưa? Chứ các bác cứ vác xe đạp ra đi thì lấy gì nộp ngân sách :))
Thế theo các bác, thu ngân sách nhiều thì sẽ phát triển hơn hay là ko thu phát triển hơn =))
Đấy là cụ tính lợi ích cho nhà nước, còn phải tính đến lợi ích của doanh nghiệp, của người dân nữa, không cân đối lợi ích các thành phần đó thì tính toán đó là hỏng

_Nhị_Lạng_Đinh_

[Tịch thu bằng lái]
Trước em cũng suýt bán mất con honda vì ít đi đến nỗi nó chết acquy trong hầm cụ ạ, c giờ mới thấy nó hữu dụng khi sau covid đường lại tắc như xưa. Ý tưởng hạn chế xe máy nó nghe qua cũng lãng mạn phết nhưng nó cũng giống như bảo búp bê xing lắm về bỏ vợ đi là cưới đc ấy cụ
Giờ em thấy cũng lắm kẻ thik bỏ vợ lấy búp bê phết đấy ah cụ :D