[Funland] Vì sao người Việt ngày nay dùng chữ quốc ngữ, viết bằng các chữ cái latinh?

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Trên TG còn nước nào được quốc ngữ giống vn ko nhỉ :D
Có cụ ạ. Như tiếng Khơ mer. 800 năm. Nhưng để nói về tính chất biểu cảm, linh hoạt, âm sắc. Tiếng Việt không số 2 không ai nhận 1 đâu. Em cuộc không có ngôn ngữ nào phiên âm tiếng nước chảy róc rách được.

Húp sụp sụp

Xe điện
Dạ

Khách quan mà nhìn nhận, thì ông "phát minh" ra chữ quốc ngữ và dùng thể chế của ông ép buộc người Việt lúc đó dùng.

Và như thế, dù cái chữ quốc ngữ là tốt, dưng bẩu là "ân nhân", là "đại ân nhân" của dân Việt thì không đúng.

Nó giống như đúng là Pháp đã xây dựng rất nhiều công trình "để đời" cho đến ngày nay, nhưng với mục đích phục vụ công việc xâm lược, chiếm chúng ta thành thuộc địa của họ. Và giờ đây coi họ là "ân nhân" khai phá nước ta thì có đúng không ?
Ông ấy là đại ân nhân, nếu không có chữ quốc ngữ thì bọn cai trị nó sẽ ép dân ta sử dụng tiếng pháp và chúng ta giờ ngang với thuộc đia châu Phi,,tiếng Việt thành tiếng thổ dân
Ngày cm tháng 8, Việt Minh rải chuyền đơn bằng chữ quốc ngữ, khi chính quyền thành lập HCM cũng quyết phổ cập chữ quốc ngữ, không có chữ quốc ngữ chắc phổ cập Hoa ngữ, vì mình đang kháng pháp làm sao mà phổ cập pháp ngữ dc

tratida

Xe container
Ông ấy là đại ân nhân, nếu không có chữ quốc ngữ thì bọn cai trị nó sẽ ép dân ta sử dụng tiếng pháp và chúng ta giờ ngang với thuộc đia châu Phi,,tiếng Việt thành tiếng thổ dân
Ngày cm tháng 8, Việt Minh rải chuyền đơn bằng chữ quốc ngữ, khi chính quyền thành lập HCM cũng quyết phổ cập chữ quốc ngữ, không có chữ quốc ngữ chắc phổ cập Hoa ngữ, vì mình đang kháng pháp làm sao mà phổ cập pháp ngữ dc
Giống người phát minh ra súng và mang nó bắn dân tộc khác, dân tộc đó lại cướp súng và sử dụng súng tốt để đi lên. Gián điệp và phản gián...

Sent from Other Universe via OTOFUN

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Ông này có công với người Việt chẳng qua là vì ông ấy tạo ra một cái công cụ tốt, người Việt thấy tốt thì dùng, về mặt lợi ích em thấy biết ơn ông ấy. Nhưng mục đích của việc tạo ra công cụ này đâu phải vì lợi ích của người Việt, mà nói thẳng ra là phục vụ cho bọn tây lông xâm lược nước Việt, cai trị người Việt. Nên biết ơn thì cũng hợp lý nhưng không cần thần thánh hóa ổng lên làm gì.
Tạo ra một công cụ với hơn ít là 100 triệu người sử dụng 24/24. Mấy bà công chúa ngày xưa quyên sinh còn được phong thần.

Muon_biet

Xe cút kít
Tôi thì tự hỏi thế này: Ổng viện trợ miễn phí cho mình cái Chữ viết, thanh kiu ổng.
Hồi đó, ổng ở miền trong, nên mới ra được Rờ và Dờ hay Trờ và Chờ như ta đang có.

Hắn mà ở ngoài ni, không rõ hắn phân biệt Sóc Trăng với Rung Rinh da dăng.
Vì nghe thì sẽ thấy toàn là Xóc Chăng và Dung dinh, nguồn VTV1.
Trước có chị Hoài Anh vừa xuynh vừa chuẫn, giờ chị lại trốn mất rồi.
Ngoài Bắc dù phát âm nhẹ, không uốn lưỡi nhưng vẫn dễ dàng nhận rõ S, X, Tr, Ch, r, d, gi....nhé.

• Vodka
Reactions: XPQ

hưvô

Xe lăn
Có cụ ạ. Như tiếng Khơ mer. 800 năm. Nhưng để nói về tính chất biểu cảm, linh hoạt, âm sắc. Tiếng Việt không số 2 không ai nhận 1 đâu. Em cuộc không có ngôn ngữ nào phiên âm tiếng nước chảy róc rách được.
Cụ này chí lý này. Nhất là dùng tiếng Việt để viết thơ, viết nhạc, rất du dương và mềm mại.
Trước có em có đọc 1 bài có đề cập đến các âm sắc của tiếng Việt để viết nhạc.

Muon_biet

Xe cút kít
Tiếng Việt thật phong phú và phong phú đến mức hơn cả phong ba bão táp nữa cơ.

theanh90

Xì hơi lốp
Tạo ra một công cụ với hơn ít là 100 triệu người sử dụng 24/24. Mấy bà công chúa ngày xưa quyên sinh còn được phong thần.
Người quyết định dùng là cụ Hồ và chính phủ lâm thời. Trước đó tỉ lệ mù chữ trong dân rất cao.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Tiếng Việt thật phong phú và phong phú đến mức hơn cả phong ba bão táp nữa cơ.
Em thì phong ba bão táp là em tránh. Nhưng để viết phiên âm ra bất kỳ âm thanh nào thì tiếng Việt là vô địch. Như phịch phành phạch chẳng hạn. Các nước khác cũng thế cơ mà bảo viết ra, quên đê, fick là âm thăng rồi, phải phịch cơ.

agrimeco

Xe lăn
Tiếng khơ me em tưởng vẫn giun dế đấy chứ nhỉ?

LuckyCar

Xe container
Vâng, rất có giá trị, em hoàn toàn đồng ý. Nhưng đang đánh giá ông truyền giáo cơ mà cụ, cái gì cũng phải xét trong bối cảnh, "của cho không bằng cách cho".

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, rất có giá trị, em hoàn toàn đồng ý. Nhưng đang đánh giá ông truyền giáo cơ mà cụ, cái gì cũng phải xét trong bối cảnh, "của cho không bằng cách cho".
:) cách cho ý ạ ? Cụ/mợ thử nghe Vangelis xem.

rav4_2010

Xe buýt
Ông này có công với người Việt chẳng qua là vì ông ấy tạo ra một cái công cụ tốt, người Việt thấy tốt thì dùng, về mặt lợi ích em thấy biết ơn ông ấy. Nhưng mục đích của việc tạo ra công cụ này đâu phải vì lợi ích của người Việt, mà nói thẳng ra là phục vụ cho bọn tây lông xâm lược nước Việt, cai trị người Việt. Nên biết ơn thì cũng hợp lý nhưng không cần thần thánh hóa ổng lên làm gì.
Tây lông nào xâm lược từ những năm 1620 đến 1660 thế cụ?

LuckyCar

Xe container
Tây lông nào xâm lược từ những năm 1620 đến 1660 thế cụ?
À lúc đó thì chưa nổ súng giết người thôi còn tụi tây lông nó chả rảnh mà đi đến tận mình để làm điều tốt cho mình đâu cụ.

Kiên Khùng

Xe điện
Chữ Nôm : Khó viết, khó nhớ mặt chữ.
Chữ Hán: Tương tự
Nên chỉ dành cho gia đình nào có điều kiện, con nhà quan chức, hoặc ở thành phố. Nông thôn đa phần mù chữ
Chữ Latinh : đọc sao viết vậy, dễ nhớ, dễ thuộc, dễ dạy. Nên chọn chữ quốc ngữ là lựa chọn tốt nhất.
Dễ dạy,
Dễ hiểu
Dễ hiểu sai
....
Vì ngữ pháp của phần viết câu văn để đảm bảo không thể hiểu sai của chữ quốc ngữ ngay từ đầu không được chú trọng như cách chú trọng miêu tả sắc thái của từ ngữ.
Ví dụ: 5 dấu sắc huyền hỏi ngã nặng của chữ quốc ngữ rất tuyệt vời, cho phép ký âm gần như mọi âm thqnh trầm bổng mà tiếng Việt riêng có.
Ngược lại, cấu trúc phân biệt tính từ, danh từ, động từ, mạo từ là không có, dù chỉ trong văn viết, và xác định ngay từ đầu bởi các nhà thiết kế nên bộ chữ, nên tha hồ hiểu lầm.
Xem xét các bảng hiệu sau:
"Cửa hàng bán thịt trẻ em".
Cụm từ này có thể hiểu theo các nghĩa khác nhau: bán thịt dành cho trẻ em, hoặc bán thịt của chính trẻ em (ghê rợn quá), hoặc của hàng đó là của trẻ em bán.
Giả dụ viết bằng tiếng Anh, nó phải được viết bằng 1 trong 3 cụm từ sau và không thể hiểu sai:
1. Children's meat shop.
2. The meat shop for children.
3. Children shop of meat.
...
Đó là phần lý do cơ bản vì sao các cuộc tranh cãi trên OF liên tu bất tận và không ai có thể thuyết phục người khác, nếu viết bằng tiếng Việt.
Tiếng Việt giàu và đẹp, và đừng quên là nó yếu nhớt, không dùng làm hợp đồng hay viết các luật được.

À lúc đó thì chưa nổ súng giết người thôi còn tụi tây lông nó chả rảnh mà đi đến tận mình để làm điều tốt cho mình đâu cụ.
Họ đến mang theo Công giáo mà, xưa kia truyền giáo mang theo đạo Phật vào nước ta đó thôi.