[Funland] Vì sao người Việt ngày nay dùng chữ quốc ngữ, viết bằng các chữ cái latinh?

binhsu7273

Xe cút kít
Ngày nay có 1 cái lố bịch gọi là thư pháp chữ quốc ngữ và người ta cho là đẹp. Nhưng thật ra chả nói được nó đẹp ở cái gì. Và hãy hỏi tại sao trong mọi đền chùa, viết sớ, hoành phi người ta vẫn toàn dùng chữ Hán chứ không latin hóa nó đi. Tất cả đều có nguyên do cả
Cụ nhầm thế nào đó chứ, Cụ hiểu "Thư Pháp" là gì...?
Thư Pháp không dành riêng cho chữ tượng hình, thư pháp là môn Họa, Họ dùng chính những Chữ, Từ để minh họa nội dung. :)

matizvan2009

Xe ba gác
Cuối cùng là người Việt bỏ được chữ Hán là một lựa chọn sáng suốt, văn minh vô cùng, phải cảm ơn những người Pháp đã có công đưa chữ Quốc ngữ vào VN.....có mấy chục chữ cái học xong gép vần hết lớp 2-3 là đã đọc được mọi loại văn bản giấy tờ sách báo (chỉ những từ Hán việt khó hiểu vẫn tồn tại trong ngôn ngữ người Việt mình thì đến người lớn tuổi cũng phải học hỏi mới hiểu hết dc nghĩa.)
Cụ nói chủ quan quá.
Cụ bảo con hay cháu cụ học lớp 2 hay 3 đọc đoạn văn của cụ em quote trên đây xem nó có hiểu cụ viết gì không.

meomun346

Xe container
Một điều bách nhục cho Việt Nam là trong Đông Dương thuộc Pháp thì 2 thằng Lào, Cam luôn giữ được chữ viết riêng và bọn Pháp nó cũng éo làm gì được. Còn dân Việt Nam mù chữ từ thuở hồng hoang hay sao mà khi Tàu đô hộ thì ùn ùn đi học chữ Tàu. Đến khi Pháp đô hộ thì lại ùn ùn đi học theo chữ kiểu Pháp. Cuối cùng chả có cái mệ gì gọi là đặc trưng dân tộc cả. Hay là thịt chó à? Quốc hồn quốc túy?
Cái gì cũng có hai mặt của nó cụ ơi. Như hai bọn ấy thì làm sao mua con chữ của Tây về chạy máy in ốp xét được chứ (là em nói hồi cách đây mấy chục năm)

binhsu7273

Xe cút kít
Không phải hâm mà nó là cái thứ để lòe tiền. Với những thanh niên đú không đọc được chữ Hán nhưng lại thích vẻ ta đây nhiều chữ. Ngày lễ ngày tết đi xin vài con chữ về treo. Mấy ông đồ thì cũng thích thư pháp Cụ Hồ hơn là thư pháp xịn. Nên cứ thế mà vẽ vời ra để nhét túi thôi. Hài
Mịa! Nói nhiều khi bẩu mấy đứa lẩn thẩn, nó vẽ chửi cha, chửi mẹ cũng éo biết, mang về treo phấn khởi Hãnh Diện. :))

hai.tranhr

Xe container
Mong muốn thoát chó khựa ạ.

binhsu7273

Xe cút kít
Cụ thử google cái từ sau: Calligraphy, hoặc tự tìm hiểu lấy thì biết thôi, cụ nghĩ chữ Latin kg viết cho đẹp đc, kg làm cho nó uốn lượn đc à. Quan trọng là phong cách thư pháp, cũng hệ chữ latin mà tụi tây nó viết thư pháp khác người Vn viết.
Cũng một bông hoa những mỗi hoạ sĩ vẽ theo một cách khác nhau.
Oài! Nhiều người có hiểu Thư Pháp là gì đâu, Họ cứ nghĩ thư pháp dành cho chữ hán.:))

binhsu7273

Xe cút kít

bubu08

Xe tăng
Một điều bách nhục cho Việt Nam là trong Đông Dương thuộc Pháp thì 2 thằng Lào, Cam luôn giữ được chữ viết riêng và bọn Pháp nó cũng éo làm gì được. Còn dân Việt Nam mù chữ từ thuở hồng hoang hay sao mà khi Tàu đô hộ thì ùn ùn đi học chữ Tàu. Đến khi Pháp đô hộ thì lại ùn ùn đi học theo chữ kiểu Pháp. Cuối cùng chả có cái mệ gì gọi là đặc trưng dân tộc cả. Hay là thịt chó à? Quốc hồn quốc túy?
Trong thớt này thì phát hiện mình thua bọn Căm Lào cả 1 khúc quan trọng là chữ viết riêng.
Trong 1 thớt khác thì mình thua chúng nó các công trình xây dựng tầm cỡ.
Thế là văn hóa văn hiến mình thua chứ hơn gì 2 ông em nhỉ?
Chỉ hơn đúng cái trình đánh nhau, bất khuất.
Niềm vui lớn nhất của tộc Việt từ xưa đến nay là đầu tư đất đai!

Chíu ù

Xe tăng
Đang dùng ngon suýt nữa lão Bùi Hiển cho dân tộc về thời mù chữ

binhsu7273

Xe cút kít
Cụ tìm hộ cho các Ọp Fờ mát rượi thấu được chữ VN cổ ló ra răng...? 8-> 8-> 8->

matizvan2009

Xe ba gác
cụ chỉ giúp em chữ quốc ngữ có ai không học mà sử dụng được với ạ :D
Nhiều người cứ tưởng là đọc được nghĩa là hiểu được và sử dụng được

202

Xe container
Không biết các cụ nghĩ sao chứ em thấy chữ Việt mình quá thông minh và tiện ah, chả có bất quy tắc này nọ, học xong bảng chữ cái khi nghe người khác nói là viết được luôn. Cữ Hán, hay chữ Anh hàng năm đều phải bổ sung từ mới, cái này ko học là ko biết luôn.
Chữ viết của mình thì hay nhưng nói ko có quy tắc là ko đúng: L, N Ch, Tr d,r i,y c,k

binhsu7273

Xe cút kít
Nhiều người cứ tưởng là đọc được nghĩa là hiểu được và sử dụng được
Đọc được đã hoàn thành 50% rồi, hiểu được thì tròn trịa. Nhiều các bộ chữ học đọc không thôi còn xa ngút, chửa nói đến hiểu. :)

binhsu7273

Xe cút kít
Chữ viết của mình thì hay nhưng nói ko có quy tắc là ko đúng: L, N Ch, Tr d,r i,y c,k
Chuẩn! Cái quy tắc này bh nhiều giáo viên có khi chả biết, hậu quả của cải cách năm 81. [-([-([-(

202

Xe container
Muốn có chữ viết này thì bản thân ngôn ngữ của dân tộc đã phải khác. Tàu Hàn Nhật muốn la tinh hóa cũng ko đc.
Dân tộc ta là thế, luôn khác biệt nhất thế giới về tất cả con người, điều kiện tự nhiên, xã hội. Ko phải đơn giản mà thắng 3 đế quốc hùng mạnh. Cũng ko phải tự nhiên mà mãi ko giàu được. Nói chung nó rất đặc biệt.

bubu08

Xe tăng
Muốn có chữ viết này thì bản thân ngôn ngữ của dân tộc đã phải khác. Tàu Hàn Nhật muốn la tinh hóa cũng ko đc.
Dân tộc ta là thế, luôn khác biệt nhất thế giới về tất cả con người, điều kiện tự nhiên, xã hội. Ko phải đơn giản mà thắng 3 đế quốc hùng mạnh. Cũng ko phải tự nhiên mà mãi ko giàu được. Nói chung nó rất đặc biệt.
Nếu mà chỉ nói đến người Việt hay là dân tộc Kinh chứ không phải Bana Ê Đê, Tày Nùng, thì chưa chắc mình đã nghèo kém hơn bọn dân bản địa Thái, Mã Lai, Indo, Phi đâu ạ. Mấy nước đó bọn giàu toàn Hoa Kiều ạ. Ở VN, Hoa Kiều cũng khá, nhưng đừng hòng mà dám giàu hơn Việt ạ.

Lonelywolf831

Xe tải
Đế Quốc Khơ Me của người Cam và Vương Quốc Lan Xiang của người Lào thời cực thịnh có diện tích lớn hơn Việt Nam lúc lớn nhất thời Minh Mạng khá nhiều nên bề dày văn hóa dân tộc họ lớn hơn mình cũng không có gì là lạ, không nên coi thường họ vì hiện nay họ bé hơn ta.

matizvan2009

Xe ba gác
Đọc được đã hoàn thành 50% rồi, hiểu được thì tròn trịa. Nhiều các bộ chữ học đọc không thôi còn xa ngút, chửa nói đến hiểu. :)
Tác dụng của đọc nhưng không hiểu chỉ có ý nghĩa khi làm thư ký cho người mù thôi ah

Freeman Bodhany

Xe tăng
Mặc quan điểm của ai nói thế nào, cá nhân em thấy Việt Nam thật may mắn khi có chữ viết hệ Latin - chữ quốc ngữ như ngày nay.
Cám ơn ngài Alecxandre de Rhodes, nhà truyền giáo người Pháp ( gốc Bồ Đào Nha).
Cám ơn ngài Giám mục người Pháp Pigneau de Behaine.

binhsu7273

Xe cút kít