[Funland] Vì sao người Việt ngày nay dùng chữ quốc ngữ, viết bằng các chữ cái latinh?

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Các Cụ/Mợ có lẽ chỉ đúng cho tới hiện tại (+vài chục năm nữa) thôi.. Con rồng TQ đã tỉnh thức và tới giữa TK21 chắc chắn sẽ phát triển thành siêu cường Nr.1 TG ===>> khi đó thì TG sẽ lại chịu ảnh hưởng chi phối (cả về vật chất+văn hóa) của TQ cùng vài nước đồng văn +đồng chữ tượng hình (VD: Hàn, Nhật...). Không chừng con cháu F1,2...của chúng ta trong tương lai phải vất vả học ngoại ngữ=chữ Hoa/Hán và sẽ oán trách Cha-Ông (vì đã để Pháp +truyền giáo... truyền bá chữ quốc ngữ)...?!:-?
P/S: Ngày nay, việc dùng chữ quốc ngữ cũng có mặt trái tiêu cực vì đa số tuyệt đối con cháu Việt không đọc được di sản chữ Hán Nôm (sách vở, gia phả, văn bia, câu đối....) của Ông Cha & để thẩm hiểu chủ yếu qua phiên dịch/chuyển ngữ...:-s
Cụ cứ lo. Nó có google dịch luôn rồi. Đeo cái kính vào, thế là có cái loa nó rót vào tai cụ cái bản dịch ấy thế là xong. Bây giờ cụ phải đưa cái điện thoại ra chụp choẹt bôi bôi, chứ vài năm nữa thì mấy cái đấy là muỗi.

matizvan2009

Xe ba gác
Cái đoạn bôi đỏ có gì sai sai.....
Học chữ Nho phải mất cả nửa đời người mới thông thạo, vậy còn thời gian đâu mà học các Khoa học khác ?
Học chữ quốc ngữ dễ, nhanh, thế thì mới giành được nhiều thời gian để học các môn Khoa học khác nữa chứ....?! Ô ....:D
Cụ bảo học chữ quốc ngữ nhanh á.
Một đứa trẻ lớp 2 đọc được từ 'lạm phát ' nhưng khối người lớn không biết lạm phát là gì.

hd-vt

Xe container
Ngày nay có 1 cái lố bịch gọi là thư pháp chữ quốc ngữ và người ta cho là đẹp. Nhưng thật ra chả nói được nó đẹp ở cái gì. Và hãy hỏi tại sao trong mọi đền chùa, viết sớ, hoành phi người ta vẫn toàn dùng chữ Hán chứ không latin hóa nó đi. Tất cả đều có nguyên do cả
Công nhận hâm, thà là chữ Hán hoài cổ. Chữ quốc ngữ viết kiểu chữ Hán, lộn tùng phèo như model69, đọc muốn vẹo cả cổ, mệt vl :D

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Ngày nay có 1 cái lố bịch gọi là thư pháp chữ quốc ngữ và người ta cho là đẹp. Nhưng thật ra chả nói được nó đẹp ở cái gì. Và hãy hỏi tại sao trong mọi đền chùa, viết sớ, hoành phi người ta vẫn toàn dùng chữ Hán chứ không latin hóa nó đi. Tất cả đều có nguyên do cả
Nếu từ ký âm chuyển thành dạng gợi hình tượng thì rất có lý, như kiểu thiết kế phông chữ của Tây mà lại bay bướm hơn, nhưng cái này lại phải giỏi hình học, thí dụ thư pháp Ba tư:

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Cụ viết tiếng việt mà em đọc lên hoa cả mắt, ù cả tai mà vẫn ù ù cạc cạc.
Em nhớ Cố đạo Rhode là người...Bồ, chả liên quan gì tới người Pháp, cuốn sách Việt- Bồ- La ra đời trước khi Pháp vào rất lâu.
Người Việt có chữ Nôm, mà quá khó chả mấy ai học được, người biết chữ Nôm còn ít hơn người chữ Hán, chữ Nôm lại chẳng phải 1 dòng mà nhiều dòng nhiều phái, có khi cụ này còn ko đọc được chữ cụ kia,
Thế thì em nói người Việt mất cả ngàn năm vẫn chưa làm ra được bộ chữ làm đại diện cho mình thì có gì sai hả cụ?

Em chả liên quan đến ba sọc, mà còm của em cũng chả liên quan đến ba sọc hay chính quyền, cụ nhìn ở đâu mà chụp mũ em như vậy??
Người Bồ là ông de Pinha gì đó cơ, ông Rhode người Avignon thì Pháp rõ.
Người Việt có chữ nhưng bộ máy thống trị huỷ và khống chế văn tự kém phát triển cả nghìn năm thì đúng hơn.
Cũng như đứa trẻ còi do bố mẹ lo ăn uống kém chứ đứa trẻ có nhịn đâu.
Nên chửi đúng đối tượng.

Muon_biet

Xe cút kít
Do có chữ quốc ngữ nên người Việt học tiếng Anh, Pháp, TBN, BĐN... tốt hơn đội Hàn, Nhật, Tàu. Nhất là kỹ năng viết vì người Việt đã quen với chữ la tinh.
Ô là là...

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Khi đã quen với mặt chữ thì nó không còn dễ hay khó nữa, nó gọi là đọc tín hiệu hoặc thông điệp thông qua mặt chữ, lúc này mặt chữ đơn giản chỉ là một loại thông điệp về tín hiệu mà thôi

Cái mà chữ latin đem lợi ích lại là sự dễ dàng hơn trong hội nhập, nó giúp cho giọng đọc trở nên dễ nhận ra hơn khi nói chuyện với người TÂY so với các tộc khác ở đông á và đông nam á

Modkiller

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận hâm, thà là chữ Hán hoài cổ. Chữ quốc ngữ viết kiểu chữ Hán, lộn tùng phèo như model69, đọc muốn vẹo cả cổ, mệt vl :D
Không phải hâm mà nó là cái thứ để lòe tiền. Với những thanh niên đú không đọc được chữ Hán nhưng lại thích vẻ ta đây nhiều chữ. Ngày lễ ngày tết đi xin vài con chữ về treo. Mấy ông đồ thì cũng thích thư pháp Cụ Hồ hơn là thư pháp xịn. Nên cứ thế mà vẽ vời ra để nhét túi thôi. Hài

giang.nguyen

Xe điện
Người Bồ là ông de Pinha gì đó cơ, ông Rhode người Avignon thì Pháp rõ.
Người Việt có chữ nhưng bộ máy thống trị huỷ và khống chế văn tự kém phát triển cả nghìn năm thì đúng hơn.
Cũng như đứa trẻ còi do bố mẹ lo ăn uống kém chứ đứa trẻ có nhịn đâu.
Nên chửi đúng đối tượng.
Em đọc lại, Cụ Rhodes sinh tại Avignon nhưng thời đó Avignon lại chẳng phải đất Pháp, quốc tịch của ông là Tòa Thánh.
Ông tu tập tại dòng Tên tại Roma từ niên thiếu, đi truyền giáo tại VN dưới sự bảo trợ của người Bồ Đào Nha. Cộng sự (và là cấp trên) của ông là cố Pina cũng là người Bồ. Ông biên soạn cuốn tự điển Việt- Bồ- La chứ không phải VIệt Nam- Pháp.
Thế thì ông dính dáng đến Pháp chỗ nào, ngoài cái nơi sinh là Avignon, cái mà chỉ thuộc về Pháp nhiều năm sau khi ông mất.
Cụ gán ghép cố đạo thế kỷ 17 với người Pháp tận 200 năm sau để ô cái danh đô hộ, liệu có phiến diện quá không.

PS: cụ còn chưa trả lời em vụ cụ chụp mũ em ba sọc, chửi chính quyền. em chờ lời giải thích từ cụ.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc lại, Cụ Rhodes sinh tại Avignon nhưng thời đó Avignon lại chẳng phải đất Pháp, quốc tịch của ông là Tòa Thánh.
Ông tu tập tại dòng Tên tại Roma từ niên thiếu, đi truyền giáo tại VN dưới sự bảo trợ của người Bồ Đào Nha. Cộng sự (và là cấp trên) của ông là cố Pina cũng là người Bồ. Ông biên soạn cuốn tự điển Việt- Bồ- La chứ không phải VIệt Nam- Pháp.
Thế thì ông dính dáng đến Pháp chỗ nào, ngoài cái nơi sinh là Avignon, cái mà chỉ thuộc về Pháp nhiều năm sau khi ông mất.
Cụ gán ghép cố đạo thế kỷ 17 với người Pháp tận 200 năm sau để ô cái danh đô hộ, liệu có phiến diện quá không.

PS: cụ còn chưa trả lời em vụ cụ chụp mũ em ba sọc, chửi chính quyền. em chờ lời giải thích từ cụ.
Dòng Jesuite ăn lương ở đâu?
Ai chụp mũ cụ ba sọc? Tôi nói đầy ông ăn cơm đâu chửi luôn đấy kiểu ba sọc, nhân thấy cụ nói người Việt nghìn năm không nghĩ ra chữ, phải để Tây nghĩ hộ, nên phục Tây. Đúng cụ nói thế không?

Cude

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thử google cái từ sau: Calligraphy, hoặc tự tìm hiểu lấy thì biết thôi, cụ nghĩ chữ Latin kg viết cho đẹp đc, kg làm cho nó uốn lượn đc à. Quan trọng là phong cách thư pháp, cũng hệ chữ latin mà tụi tây nó viết thư pháp khác người Vn viết.
Cũng một bông hoa những mỗi hoạ sĩ vẽ theo một cách khác nhau.

giang.nguyen

Xe điện
Dòng Jesuite ăn lương ở đâu?
Ai chụp mũ cụ ba sọc? Tôi nói đầy ông ăn cơm đâu chửi luôn đấy kiểu ba sọc, nhân thấy cụ nói người Việt nghìn năm không nghĩ ra chữ, phải để Tây nghĩ hộ, nên phục Tây. Đúng cụ nói thế không?
Dòng Tên trụ sở tại Roma, khai sinh bởi người Tây Ban Nha, thế kỷ 16 đến VN truyền giáo dưới sự bảo trợ của vua Bồ, em nói thế liệu có đúng chưa?
Cụ bảo ăn cơm đâu chửi luôn đấy, cụ xài chữ Việt chửi luôn người làm ra chữ Việt, thế có phải cũng một dòng ba sọc có đúng không?
Em xài chữ do ai làm thì em phục người đó, chả liên quan đến Tây hay ta. Việc người Việt nghìn năm tạo chữ Nôm vẫn loay hoay như gà mắc tóc cũng là sự thật, chả có ai chối được. Cụ có bơm thổi tới đâu cũng chẳng thể gạt đi sự thật là chữ Nôm là thứ chữ khó học, khó đọc, khó dùng, khó quảng bá, chẳng thể truyền cho số đông dân chúng được.

Modkiller

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thử google cái từ sau: Calligraphy, hoặc tự tìm hiểu lấy thì biết thôi, cụ nghĩ chữ Latin kg viết cho đẹp đc, kg làm cho nó uốn lượn đc à. Quan trọng là phong cách thư pháp, cũng hệ chữ latin mà tụi tây nó viết thư pháp khác người Vn viết.
Cũng một bông hoa những mỗi hoạ sĩ vẽ theo một cách khác nhau.
Cụ nghĩ thư pháp chỉ là cái đẹp? Trong đó còn có cái thần thái, tâm thức.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
........
Chúng ta phải công bằng mà nói, người Pháp tuy đô hộ VN ( và Đông Dương ) nhưng họ không hề cưỡng bức đồng hóa dân ta, mà vẫn cho phép văn hóa bản địa được phát triển song song nền văn hóa Pháp du nhập vào, phải công bằng mà nói VN có chữ quốc ngữ là nhờ người Pháp.
Họ không cưỡng bức đồng hoá mà chỉ đồng hoá một số nhỏ nhưng nắm những vị trí cốt yếu của bộ máy quản lý nhà nước, đó là quan lại và thông ngôn. Số còn lại bị bỏ đói cả về ngôn ngữ, văn hoá và thực phẩm.
Chữ quốc ngữ, như lịch sử cho thấy, là công trình sáng tạo tập thể của các nhà ngôn ngữ học mặc áo thầy tu, không kể quốc tịch. Sau đó bộ chữ họ nghĩ ra được thực dân và các thầy tu máu thực dân (như Bá đa Lộc) đem đi làm công cụ đánh phá các dân tộc kém công nghệ hơn họ.
Văn hoá mà mơ hồ, dễ nhận giặc làm cha.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Dòng Tên trụ sở tại Roma, khai sinh bởi người Tây Ban Nha, thế kỷ 16 đến VN truyền giáo dưới sự bảo trợ của vua Bồ, em nói thế liệu có đúng chưa?
Cụ bảo ăn cơm đâu chửi luôn đấy, cụ xài chữ Việt chửi luôn người làm ra chữ Việt, thế có phải cũng một dòng ba sọc có đúng không?
Em xài chữ do ai làm thì em phục người đó, chả liên quan đến Tây hay ta. Việc người Việt nghìn năm tạo chữ Nôm vẫn loay hoay như gà mắc tóc cũng là sự thật, chả có ai chối được. Cụ có bơm thổi tới đâu cũng chẳng thể gạt đi sự thật là chữ Nôm là thứ chữ khó học, khó đọc, khó dùng, khó quảng bá, chẳng thể truyền cho số đông dân chúng được.
Ông làm chữ Việt có xâm phạm gì quyền lợi người Việt đâu mà chửi.
Post gì nên gõ nháp nhé ;))

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
........
Đang bảo ăn lương đâu, lằng nhằng mãi, thế cụ định chửi ai nói nhanh một câu xem nào ;))

Modkiller

[Tịch thu bằng lái]
Một điều bách nhục cho Việt Nam là trong Đông Dương thuộc Pháp thì 2 thằng Lào, Cam luôn giữ được chữ viết riêng và bọn Pháp nó cũng éo làm gì được. Còn dân Việt Nam mù chữ từ thuở hồng hoang hay sao mà khi Tàu đô hộ thì ùn ùn đi học chữ Tàu. Đến khi Pháp đô hộ thì lại ùn ùn đi học theo chữ kiểu Pháp. Cuối cùng chả có cái mệ gì gọi là đặc trưng dân tộc cả. Hay là thịt chó à? Quốc hồn quốc túy?

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Em chửi cụ dùng chữ Việt chửi người làm ra chữ Việt, cụ quote còm em đọc mà không thấy à.
Ê hê, mềnh chưa chửi ai cả, chỉ có ông nào cứ thấy Tây là ôm giữ như bố nên vơ vào bênh hộ thôi. ;))
Toàn nhầm tổ mối với mộ tổ thế thì ...

binhsu7273

Xe cút kít