[Funland] Vì sao người Việt ngày nay dùng chữ quốc ngữ, viết bằng các chữ cái latinh?

cmos83

Xe buýt
Mấy nay mấy tay viện hán nôm, và một số tiền sỹ ngoài ngạch khxh cũng đang tranh luận sôi nổi về chữ quốc ngữ. Lên phây thấy cả viện trưởng hán nôm tung hê, đấu tố. Ngẫm mà buồn, không có một thuyết, một nghiên cứu chính xác nào giải thích cho toàn dân Việt Nam!.

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ nghe gì mấy ông nước lạ bày vẽ, bên ấy Mao Trạch Đong có thời kì CMVH, chùa chiền, nhà thờ họ, ...mang ra đập phá, các chiến dịch Đại nhảy vọt các kiểu, gây ra nạn đói, đấu tố, giết tróc,....người chết như ngả rạ, Con trai Đặng Tiểu Bình bị Hồng vệ binh ném từ tầng 2 xuống què chân suốt đời, chị gái Tập bị HVB giết chết trong nhà, mẹ Tập dẫn chồng đi như tội phạm giữa đường....
Các nước cựu như Thổ Nhĩ Kỳ, Tàu....đều kêu gọi chuyển sang chữ latin, thay đổi văn hóa.
...
giờ mình có được như hôm nay, là tốt rồi, nếu không nói là may mắn cho quốc gia rồi. May mắn sao mà quốc gia còn có cụ Hồ, ràng vào cái tuyên ngôn độc lập cái câu, tất cả mọi nguòi sinh ra đều có quyền mưu cầu hp....câu ấy nó giá trị lắm. Năm nào người Việt cũng nghe.

Hay ho gì cái sự CẢI CÁCH đâu các cụ, xem các ví dụ em nói trên với Trung Quốc đấy, Mao Trạch Đông phải tắm máu bao nhiêu người để thay đổi cái mà ông cho là cản bước Tàu thành đại ca. Mình có sẵn là may mắn rồi, Tàu nó muốn đổi, nhưng ko làm được thôi.

Cái bọn ấy nó toàn nói phét, gặp cụ nào ko cứng cái là bị chúng nó hót cho. Hay hò gì cái kiểu tuyên truyền ngàn năm văn hóa, ta là số 1, tk 21 là của TQ, sung sướng gì cho dân tộc đâu, ngay như bây giờ, dân Tàu chắc gì đã sướng và sắp tới nữa.

Chỉnh sửa cuối:

Thanh lâm 12

Xe hơi
em thì tin là vì mình không biết chữ tượng hình nên bảo nó rối rắm chứ nó cũng có nguyên tắc của nó nên bọn trẻ con tàu nó cũng có thể đoán hoặc đọc (gần đúng) chữ tàu mà nó không hiểu nghĩa.
và có lẽ bọn tàu nó lại bảo "chữ latinh của chúng mày rắc rối bỏ cmn đi, chữ vuông vuông như chữ nhà tao mới dễ đọc".
.
Thêm nữa, chữ Việt có cái dấu là quá đánh đố người tây lẫn tàu. "Anh yêu" với "anh yếu" khác nhau lắm.
Cũng có lẽ thế cụ ạ. Bọn Tàu, Nhật học đc chữ tượng hình nhưng còn tiếng anh thì bọn nó lại rất kém=)) có thể cấu tạo não của nó hợp với chữ tượng hình hơn latin

buicongchuc

Xe ba gác
Giờ này mà vẫn có kẻ dở hơi còn lưu luyến với chữ Hán Nôm.
Hoành phi câu đối, thư pháp em đều thiết kế bằng sự trong sáng của tiếng Việt (chữ cái La-tinh).
Em cấm gấu nhà em dùng các sớ cúng bằng chữ Hán Nôm (khi có dịp đi lễ bái ở đâu đó).

cmos83

Xe buýt
Giờ này mà vẫn có kẻ dở hơi còn lưu luyến với chữ Hán Nôm.
Hoành phi câu đối, thư pháp em đều thiết kế bằng sự trong sáng của tiếng Việt (chữ cái La-tinh).
Em cấm gấu nhà em dùng các sớ cúng bằng chữ Hán Nôm (khi có dịp đi lễ bái ở đâu đó).
Sớ hiện nay hầu như viết bằng hán giản thể. Ko có nôm đâu cụ ạ

buicongchuc

Xe ba gác
Em cũng cấm không cho dùng loại sớ có chữ viết bắng chữ Hán (kể cả Hán giản thể). Em cứ "sự trong sáng của tiếng Việt".

Eximsp

Xe đạp
Nhiều ông bưng bô tiếng anh pháp nhỉ, vậy mời bác nào giới thiệu dùm cách đánh vần tiếng anh với tiếng pháp cái hay học chữ nào thì biết chữ đó giống tiếng tàu.
Chả qua tiếng anh pháp đồ nó dùng bảng chữ cái thì dễ in ấn hơn vì chỉ cần có sẵn bộ chữ là ráp lại. Nhưng đó là việc ngày xửa xưa, giờ máy tính thì chả cần, vậy thì khác quái nào chữ tàu??

conkynhong1998

Xe buýt
Nhiều cụ OF cho rằng chữ quốc ngữ sau 1945 mới phổ biến, thực tế có nhiều bằng chứng cho thấy trc 1945 chữ quốc ngữ đã đi sâu vào đời sống VN
Truyện tắt đèn bản in 1939 (theo http://tapchisonghuong.com.vn/)

Truyện số đỏ, bản in 1936, theo wiki

Spencie

Xe tăng
E hoàn toàn đồng ý với cụ, bây giờ nếu mà mình còn dùng chữ Hán thì chắc là khổ hơn với tay hàng xóm rùi :(
Giờ mà VN còn dùng chữ Hán thì TQ nó lại áp dụng chính sách 1 TQ như với đảo Đài Loan ... Đài Loan còn có tiền mua vũ khí Mỹ, VN mà không có tiền thì...ôi thôi, em chả tưởng tượng nữa...:D

SanHoBien

Xe container
Giờ mà VN còn dùng chữ Hán thì TQ nó lại áp dụng chính sách 1 TQ như với đảo Đài Loan ... Đài Loan còn có tiền mua vũ khí Mỹ, VN mà không có tiền thì...ôi thôi, em chả tưởng tượng nữa...:D
Đúng đấy cụ, trên cờ Tàu khựa còn có thêm 1 ngôi sao nữa ấy chứ :(

poiuy

Xe ba gác
Nhiều cụ OF cho rằng chữ quốc ngữ sau 1945 mới phổ biến, thực tế có nhiều bằng chứng cho thấy trc 1945 chữ quốc ngữ đã đi sâu vào đời sống VN
Truyện tắt đèn bản in 1939 (theo http://tapchisonghuong.com.vn/)

Truyện số đỏ, bản in 1936, theo wiki
Sau 1945 mới phổ cập thì đúng hơn. Còn trước đó thì thơ văn, báo chí, nhạc... đã xuất bản bằng chữ Quốc ngữ cả.

Gcar

Xe container
đừng quên là trước CMT8 95% dân số mù chữ. Phổ biến là nói về chuyện này, chứ còn thơ văn trước 1945 "tiền chiến" thì đầy.

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Không biết các cụ nghĩ sao chứ em thấy chữ Việt mình quá thông minh và tiện ah, chả có bất quy tắc này nọ, học xong bảng chữ cái khi nghe người khác nói là viết được luôn. Cữ Hán, hay chữ Anh hàng năm đều phải bổ sung từ mới, cái này ko học là ko biết luôn.
Phải nói là cái ông phát minh ra tiếng Việt quá thông minh mặc dù tiếng Việt không phải là ngôn ngữ của ông ấy.
Còn thời nay có vài ông tiến sĩ người VN hẳn hoi mà cải tiến chữ quốc ngữ như L.O.L

XPQ

Xe cút kít

Thế bọn thầy cúng phải biết tiếng Trung cuốc à?

Bọn thầy cúng Việt Nam, hoặc học mót được ít chữ Nho (Không phải chữ Trung cuốc), hoặc biên sớ hoàn toàn cuốc ngữ phiên âm chữ Nho. Em xưa đi học cúng mãi nhưng không có căn hành nghề mới chuyển sang hoạn lợn đấy.

catking113

Xe Cứu Trợ
Chữ Việt hiện tại quá ưu việt. Dễ học, thuộc quy tắc đánh vần là đọc thông viết thạo.

cuonglhvt

Xe tăng
Có một điều ngoài việc tiện dụng của chữ Latin ra, nói về vấn đề chữ Hán, người Việt luôn có quan niệm chữ Hán mới là "linh tự", có nghĩa là nhờ nó mà người ta liên kết với cõi trên. Ngay cả đạo Phật cũng quan niệm vậy (mặc dù đức Phật dường như không hề quan tâm đến chữ Hán và cũng không có chỗ nào nói đức Phật biết đến chữ Hán)

Mọi người không biết là ở VN đã từng có một tôn giáo coi chữ Quốc ngữ là "linh tự" đó là đạo Cao Đài. Bởi vì đạo Cao đài khi Thượng đế và các vị Tiên, Thánh, Phật khi giáng cơ đều dùng chữ quốc ngữ chứ không dùng chữ Hán.

Chỉnh sửa cuối: