[Funland] Vì sao đồ xào ngon hơn đồ luộc, và làm sao để tập ăn eat clean

Rivers

Xe container
Cụ cho em hỏi có phải ăn nhiều đồ béo, đồ ngọt da dễ bị nổi mụn có đúng không ạ. Bộ Y tế đăng trên báo là:

1: "chất béo sẽ gây sức ép đối với các tuyến bã hoạt động dưới da, gây ức chế, bài tiết kém làm da dễ sinh mụn". "Đồ chiên rán rất nhiều dầu mỡ, khó tiêu hóa, chất dinh dưỡng bị mất đi, ăn nhiều thường gây táo bón nên không tốt cho làn da của bạn. Những người có làn da nhờn hoặc da hỗn hợp thì ăn đồ chiên, rán da mặt sẽ càng “nổi loạn” hơn."

2: "Ăn nhiều đường làm cho các thành phần như: Elastin và collagen đều là các protein tham gia vào quá trình tái tạo và duy trì độ đàn hồi của làn da bị đứt gãy gây ra nếp nhăn, da chảy sệ, quầng thâm dưới mắt."

Nhận định trên có đúng không ạ cụ :">
Ăn nhiều thì cái nào cũng có hại thôi cụ, nhưng không ăn nhiều không có nghĩa là không ăn hoặc không được ăn, nó còn tùy vào hoàn cảnh nữa. Ví dụ cụ làm cốc nước đường rồi lăn ra ngủ thì có hại, nhưng đang thể dục thể thao mà có cốc nước đường vào thì lại đỡ mệt hẳn vì đường cung cấp năng lượng rất nhanh.

Yeuaibaygio

Xe container
Em biết có đứa bé bị suy dinh dưỡng nặng do mẹ nó không cho nó ăn bất cứ 1 chút mỡ động vật nào.
Em quen sơ sơ 1 bạn nữ khá khác biệt, bạn ấy cũng theo trường phái gần với tự nhiên, tham gia hội gì mà sữa mẹ với không dùng thuốc... Con bạn ấy U6 thì cho đi gửi trẻ ở lớp của các sơ nhà thờ (hình lớp của như nhà thờ hỗ trợ cho người khó khăn) bạn ấy bảo học phí siêu rẻ, mà bạn ấy không theo đạo.
Hai mẹ con gầy xanh xao, ăn mặc hơi lôi thôi (kiểu quần áo nhàu nhĩ cháo lòng chắc ủng hộ mẹ thiên nhiên nên không dùng xà phòng, không là ủi) mẹ khá hoạt bát nhưng tính hơi dị, thằng bé nhút nhát nhìn mắt hơi thiếu linh hoạt.
Sau đó bạn ấy mang con vào ở cái làng gì trong rừng (hình như ở Quảng Nam), hình như học trường gì của hội đó lập nên, thi thoảng up bài lên fb em đọc thấy nó lạ lắm.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Vậy giờ cháu bé đã hết suy dinh dưỡng chưa ạ mợ, và mẹ bé đã bổ sung khẩu phần ăn có đạm thịt chưa ạ hay vẫn duy trì ăn chay trường vậy mợ
Còn chán mới khắc phục xong hậu quả vì cái sự ngu dốt, chỉ khổ đứa trẻ.

Dắn Đinh 77

Xe đạp
Em đang tập ăn theo chế độ Eat Clean, tức là ăn ưu tiên thực phẩm tươi, lành và luộc, hạn chế thực thẩm chế biến sẵn, chế biến xào rán chiên. Nhưng mà em thấy với 1 đĩa rau xào em ăn được 3-4 bát cơm nhưng với 1 đĩa rau luộc em chỉ ăn được tối đa có 1-1,5 bát cơm.

Em thấy đồ xào ăn rất hút còn đồ luộc ăn cực kỳ chán. Vậy các cụ mợ có thấy thế không ạ? :((
Em thấy là: nếu Cụ mợ ăn kiểu eat clean theo cách chia khẩu phần rau xanh, thịt đạm và cơm như cơm đĩa nhà hàng bày biện thì nhìn ngon và rất đẹp mắt ạ. VD: 5,6 nhánh lơ xanh, 1/2 củ cà rốt luộc,,150g ức gà luộc và 1 bát cơm nhỏ tròn tròn bên cạnh..bảo đảm trc khi đĩa cơm kia xuống dạ dày thì Cụ đã dc đi qua phần ngắm hình, ăn ngon là cái chắc..tuy nhiên, Cụ ăn nhiều hơn 1 suất như vậy thì em ko chắc là cụ muốn giảm cân hay là ăn để tăng cơ giảm mỡ ạ

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ thớt quả là ham hiểu biết, đọc mỗi nơi 1 tý, trích mỗi nơi 1 tý và hỏi tại sao lại như vậy.
Mẹ ơi tại sao con bướm bay cao, con ong làm mật, con kiến tha mồi...
Như này hỏi con AI là chuẩn nhất ạ :D

matizac

Xe tăng
Eat Clean có bẩu Cơm gần với tự nhiên không ? Nếu không thì có khi đúng đấy vì ăn đồ luộc cụ thì ăn ít cơm hơn.

langtoilangtoi

Xe điện
Em biết có đứa bé bị suy dinh dưỡng nặng do mẹ nó không cho nó ăn bất cứ 1 chút mỡ động vật nào.
Bà mẹ này nhầm lẫn trong dinh dưỡng cho trẻ, nó phải đầy đủ để phát triển thể chất và trí não chứ ko như thực đơn các bà trưng niên đang béo phì. Khổ thế !
Ăn kiêng hay lean cũng ok, nhưng vẫn nên duy trì cheat meal hợp lý.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Bà mẹ này nhầm lẫn trong dinh dưỡng cho trẻ, nó phải đầy đủ để phát triển thể chất và trí não chứ ko như thực đơn các bà trưng niên đang béo phì. Khổ thế !
Ăn kiêng hay lean cũng ok, nhưng vẫn nên duy trì cheat meal hợp lý.
Mẹ ý phản ứng với mọi lời khuyên đưa con đi khám dinh dưỡng vì cho rằng mình cho con ăn toàn thứ bổ dưỡng, uống bổ sung hầm bà hằng các thể loại bổ sung vitamin, vi chất, bla bla...

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em quen sơ sơ 1 bạn nữ khá khác biệt, bạn ấy cũng theo trường phái gần với tự nhiên, tham gia hội gì mà sữa mẹ với không dùng thuốc... Con bạn ấy U6 thì cho đi gửi trẻ ở lớp của các sơ nhà thờ (hình lớp của như nhà thờ hỗ trợ cho người khó khăn) bạn ấy bảo học phí siêu rẻ, mà bạn ấy không theo đạo.
Hai mẹ con gầy xanh xao, ăn mặc hơi lôi thôi (kiểu quần áo nhàu nhĩ cháo lòng chắc ủng hộ mẹ thiên nhiên nên không dùng xà phòng, không là ủi) mẹ khá hoạt bát nhưng tính hơi dị, thằng bé nhút nhát nhìn mắt hơi thiếu linh hoạt.
Sau đó bạn ấy mang con vào ở cái làng gì trong rừng (hình như ở Quảng Nam), hình như học trường gì của hội đó lập nên, thi thoảng up bài lên fb em đọc thấy nó lạ lắm.
Ôi trời ơi, em nghe những ca này chỉ muốn tăng xông.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em còn sống ngày nào là ăn những gì mình thích, làm những điều mình muốn và bằng lòng với những gì mình đã chọn lựa. Sự hiện diện của mình trên thế gian này vốn đã ngắn ngủi, vậy hãy tranh thủ mà tận hưởng :))

xe365

Xe buýt
Em lại chỉ thích rau luộc hoặc rau sống trộn kiểu salad. Em có thể ăn 1 tô rau luộc nhưng rau xào thì vài gắp cho gọi là có.
Chỉ cần 1 đĩa rau luộc với ít nước mắm chấm là em có thể chén bay đôi bát cơm mà chả cần thức ăn gì khác.
Tuy vậy nhưng nếu có thịt (gà thôi) hay cá thì em cũng ăn rất nhiều chứ không kiêng gì cả

maximax903

Xe điện
Em còn sống ngày nào là ăn những gì mình thích, làm những điều mình muốn và bằng lòng với những gì mình đã chọn lựa. Sự hiện diện của mình trên thế gian này vốn đã ngắn ngủi, vậy hãy tranh thủ mà tận hưởng :))
Suy nghĩ như cụ thì nói làm quái gì nữa :D . Nhưng trên thực tế vẫn có 1 số người, ít thôi, lại theo nhiều chương trình về ăn uống được update ko như phần lớn số người còn lại. Kệ họ thôi vì niềm tin của họ nó còn hơn cả bọn IS. Rất khó khuất phục niềm tin của họ.

duonganhdc

Xe tải
Em lại chỉ thích rau luộc hoặc rau sống trộn kiểu salad. Em có thể ăn 1 tô rau luộc nhưng rau xào thì vài gắp cho gọi là có.
Chỉ cần 1 đĩa rau luộc với ít nước mắm chấm là em có thể chén bay đôi bát cơm mà chả cần thức ăn gì khác.
Tuy vậy nhưng nếu có thịt (gà thôi) hay cá thì em cũng ăn rất nhiều chứ không kiêng gì cả
Ăn rau sống, salat có giun sán thì sao cụ nhỉ :"> :((

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Suy nghĩ như cụ thì nói làm quái gì nữa :D . Nhưng trên thực tế vẫn có 1 số người, ít thôi, lại theo nhiều chương trình về ăn uống được update ko như phần lớn số người còn lại. Kệ họ thôi vì niềm tin của họ nó còn hơn cả bọn IS. Rất khó khuất phục niềm tin của họ.
Em có ông bạn nó sống rất quy tắc, lớp bọn em (đặc biệt là tụi con gái) luôn gọi là bố già. Không uống rượu, không hút thuốc, không cờ bạc, không uống trà hay cà phê (sợ mất ngủ), không ăn cá da trơn, không ăn nội tạng động vật và không ăn thịt chó. Thế mà giờ bị gút với tiểu đường , nhìn nó ai cũng cám cảnh, ngỡ ngàng :((

duonganhdc

Xe tải
Do chương trình quốc gia về tuyên truyền chế độ dinh dưỡng của Bộ Y tế không đi được vào cuộc sống ấy cụ, Hay là có khi nào đến Bộ Y tế cũng còn thiếu tự tin, không dám khẳng định thứ gì, nên cứ để trôi ... ai thích làm gì thì làm không dám ý kiến 8->

duonganhdc

Xe tải
Em có ông bạn nó sống rất quy tắc, lớp bọn em (đặc biệt là tụi con gái) luôn gọi là bố già. Không uống rượu, không hút thuốc, không cờ bạc, không uống trà hay cà phê (sợ mất ngủ), không ăn cá da trơn, không ăn nội tạng động vật và không ăn thịt chó. Thế mà giờ bị gút với tiểu đường , nhìn thấy ai cũng ngỡ ngàng :((
Cá da trơn thì có hại gì cụ nhỉ :"> :-/