[Funland] Vì sao đồ xào ngon hơn đồ luộc, và làm sao để tập ăn eat clean

Yeuaibaygio

Xe container
Vớ vẩn lại xem trên mạng mua mấy cái vớ vẩn về uống ấy cụ ah.
Không, ông đấy uống mấy thứ khá phổ biến như nước cây chó đẻ, sắc mướp đắng khô, lá sen khô... ấy Cụ. Nhưng ông đấy có đặc điểm là rất lười vận động và kẹt sỉ, kẹt sỉ với chính bản thân và gia đình nên có thể chế độ ăn cũng thiếu vi chất.

Tony_Le

Xe container
Em đang tập ăn theo chế độ Eat Clean, tức là ăn ưu tiên thực phẩm tươi, lành và luộc, hạn chế thực thẩm chế biến sẵn, chế biến xào rán chiên. Nhưng mà em thấy với 1 đĩa rau xào em ăn được 3-4 bát cơm nhưng với 1 đĩa rau luộc em chỉ ăn được tối đa có 1-1,5 bát cơm.

Em thấy đồ xào ăn rất hút còn đồ luộc ăn cực kỳ chán. Vậy các cụ mợ có thấy thế không ạ? :((
Ăn 1 bát cơm là đủ rồi chứ 3-4 bát làm gì. Em chả hiểu eat clean là gì nhưng ăn 3-4 bát cơm chắc chắn không phải chế độ ăn lành mạnh.

Red_Army

Xe máy
Em đang tập ăn theo chế độ Eat Clean, tức là ăn ưu tiên thực phẩm tươi, lành và luộc, hạn chế thực thẩm chế biến sẵn, chế biến xào rán chiên. Nhưng mà em thấy với 1 đĩa rau xào em ăn được 3-4 bát cơm nhưng với 1 đĩa rau luộc em chỉ ăn được tối đa có 1-1,5 bát cơm.

Em thấy đồ xào ăn rất hút còn đồ luộc ăn cực kỳ chán. Vậy các cụ mợ có thấy thế không ạ? :((
Tế bào bao gồm những chất sau: Đường (Glucose), Mỡ (Lipit), Protein. Thiếu gì cũng không khoẻ được. Các cụ ngày xưa vẫn ăn đầy đủ các món chiên, xào, rán,... cả mắm tôm, thịt chó vẫn thọ trên 90 bình thường. Phải kiểm chứng xem cái chế độ Ít Clean ấy, có ai thọ được 100 chưa rồi hẵng áp dụng, không là đi sớm đấy

maximax903

Xe điện
Không, ông đấy uống mấy thứ khá phổ biến như nước cây chó đẻ, sắc mướp đắng khô, lá sen khô... ấy Cụ. Nhưng ông đấy có đặc điểm là rất lười vận động và kẹt sỉ, kẹt sỉ với chính bản thân và gia đình nên có thể chế độ ăn cũng thiếu vi chất.
À vậy hả cụ? Chắc bác kia to béo lại ko quen vận động nên sức ì quá lớn. Lại còn tiết kiệm thế thì thôi em cũng 🙏🙏🙏 rồi.

Nhà bố vk e có vườn rau cải, trồng trọt mất công lắm, tuần đc 2, 3 bữa rau cải luộc, nhưng mà ăn miếng rau luộc đó nó ngon lắm cụ ey, nó non nó ngọt như sgbb ấy.
Rau mua ở ngoài thì thường e vẫn phải xào cho dễ ăn.
Gớm, rau mà ko phun thuốc, bắt sâu, diệt rệp, bón phân, tưới nc thì ngon ngọt bằng mắt. Rau thì còi cọc, toàn béo chuột, sâu, với ốc sên, rệp... Cụ ngồi đấy mà tưởng tượng ( 1 người đã trồng rau ở nhà cho hay ) :)) :))

pisces_hn

Xe container
em thích ăn luộc, vị nguyên bản ngon mà

Yeuaibaygio

Xe container
À vậy hả cụ? Chắc bác kia to béo lại ko quen vận động nên sức ì quá lớn. Lại còn tiết kiệm thế thì thôi em cũng 🙏🙏🙏 rồi.
Không to béo lắm đâu nhưng bình thường lúc 4x tuổi đã tác phong rề rà như ông lão.
Còn 1 ông khác 61 tuổi vừa nghỉ hưu sẵn bệnh nền tiểu đường cũng bị tai biến. Ông này từ lâu chiều nào cũng đi bộ nhưng bụng to như cái trống.

Đúng cụ ạ, những người ăn chay người ta sẽ đưa các chỉ số để phù hợp với việc ăn chay
Hiện nay có quá nhiều các thuyết ưu sinh nên mọi người hãy chọn cho mình một cách sống phù hợp với bản thân
Vài năm trước nước mắm truyền thống tý thì chết vì một chiến dịch truyền thông
Hãy cảnh giác kẻo lại tạch vì chạy theo một xu hướng nào đó
Vậy vai trò của Chính phủ & Bộ Y tế là ở đâu khi không đứng ra phân tích, mà cứ để người dân bơ vơ trước những thông tin ngược xuôi cụ nhỉ :"> Hay BYT cũng thiếu tự tin không dám khẳng định đúng sai cụ nhỉ =((
Họ phân tích cũng có cơ sở đó ah. Đó là cấu trúc răng, hàm, cấu trúc ruột, nồng độ axit dạ dày.... Tất nhiên họ chỉ nhấn mạnh đến cái ưu của họ. Ăn uống đa dạng, có kiểm soát theo em vẫn là tốt nhất.

Yeuaibaygio

Xe container
Gớm, rau mà ko phun thuốc, bắt sâu, diệt rệp, bón phân, tưới nc thì ngon ngọt bằng mắt. Rau thì còi cọc, toàn béo chuột, sâu, với ốc sên, rệp... Cụ ngồi đấy mà tưởng tượng ( 1 người đã trồng rau ở nhà cho hay ) :)) :))
Chịu khó làm vườn cho đất tốt và chăm tưới, bắt sâu, tỉa cây con cho đỡ dày thì rau non búng cụ nhé. Mẹ em vẫn trồng, hiện tại đang rộ lên ăn không kịp, rau cải ngọt nhé mà cây độ 10cm thôi nhà em đã ăn rồi.

Đổ trấu, bón phân lúc làm đất thôi còn từ lúc gieo hạt là chỉ tưới nước sạch.

wildness

Xe điện
Cụ không trồng được không có nghĩa người khác cũng vậy.
Nhà em trồng rau ăn thoải mái, có lúc thừa nhiều quá còn đi cho.
Nhà em dùng rất ít phân hữu cơ, chủ yếu tạo môi trường tốt cho cây phát triển.
Cụ không tin em mời đến thăm trực tiếp luôn nhé, không lại bảo chém gió.
Tất nhiên rau nhà em tươi và ngon hơn mua ở chợ rồi, vì lấy ở vườn vào là nấu luôn.

Loe_hờ lú

Xe điện
Em cũng hay ăn đồ luộc, kiểu thịt luộc, rau luộc, canh hơn, đặc biệt em ăn rất nhạt, rau luộc em ít khi chấm mắm.

huyenpt.108

Xe tải
Ăn dần là quen cụ ạ =)) trước cháu ăn eat clean và cắt gần hết chất béo trong vòng 6 tháng. Quay lại ăn đồ chiên xào rán ăn vào là trớ ngay 😂😂😂 nhưng rồi cơ thể điều tiết lại ăn như bình thường

The Tank

Xe điện
Vậy vai trò của Chính phủ & Bộ Y tế là ở đâu khi không đứng ra phân tích, mà cứ để người dân bơ vơ trước những thông tin ngược xuôi cụ nhỉ :"> Hay BYT cũng thiếu tự tin không dám khẳng định đúng sai cụ nhỉ =((
Có Bác sỹ dinh dưỡng đó cụ. Mọi người ko thuê tư vấn thôi!
Quan điểm của e là cái rì ngon mồm là chén. Theo các cọ ngày xưa bẩu là thiếu chất đó nên mồm ló thèm.
Các cụ giờ toàn thừa chất rồi và lười vận động nên ăn uống gì tuỳ các cụ, nhưng bọn trẻ con cần đủ dưỡng chất rau thịt cá củ quả… để chúng nó lớn nên đừng áp quan điểm ăn uống của mình cho chúng nó.

Tiểungưnhi88

Xe điện

Quan niệm em ngon nhất là luộc, từ gà, ngan, phần thịt ngon nhất con lợn.

catking113

Xe Cứu Trợ
Nhưng quay về câu hỏi "Vì sao đồ xào ngon hơn đồ luộc" thì sao ạ cụ. Vì dù em có cố tập ăn luộc ăn clean nhưng nó không ngon bằng ăn xào ạ =))

Nhưng quay về câu hỏi "Vì sao đồ xào ngon hơn đồ luộc" thì sao ạ cụ. Vì dù em có cố tập ăn luộc ăn clean nhưng nó không ngon bằng ăn xào ạ =))

Tùy khẩu vị, tùy món chế biến xào hay luộc cho phù hợp. Không phải món nào xào cũng ngon hơn luộc.

Vomoicuoi

Xe tăng
Nhưng đồ gì mà ngon hay dở, chỉ có luộc với hấp mới biết. Ví dụ gà ngon hay ko thì luộc biết ngay. Chứ rang hay rán thì nó tẩm gia vị ăn vẫn khó phát hiện hơn.

.Bo My

Xe lăn
Giải phẫu người là phù hợp với ăn thực vật cụ ah. Cái này bên ăn chay họ nhấn mạnh nhiều.

Cá nhân em thì không kiêng khem, ngày thường ăn ít đi. Nhưng đặc sản vẫn chén và thi thoảng cũng đá tý rượu. Sống kiêng khem khổ mà cũng không chắc đã khoẻ và thọ hơn
cũng tùy Âu hay Á, thời nào. Đúng nhất là ăn tạp. Tuy nhiên mấy dân tộc ở vùng lạnh có khi ăn động vật 90% vì không trồng được cây gì.

Ngũ cốc thì lành (không phải trái cây nhé), tuy nhiên thịt thì không thể thiếu nhưng vừa đủ thịt thôi, ăn nhiều thịt không cần thiết mau già và giảm tuổi thọ nội tạng.

Một ngày em ăn tất chẳng thiếu cái gì: cơm trắng, thịt đỏ, thịt trắng, thit nạc, thịt mỡ, rau luộc rau xào, đường sữa, socola, pho mát, rượu vang, cafe thuốc lá….
Nguyên tắc mỗi thứ 1 ít, ăn đủ (chớm no) chứ không ăn no.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Sáng sớm vươn vai xong rồi làm tí này với lướt mạng thì không gì bằng.