[Funland] Vì sao đồ xào ngon hơn đồ luộc, và làm sao để tập ăn eat clean

.Bo My

Xe lăn
Nhưng quay về câu hỏi "Vì sao đồ xào ngon hơn đồ luộc" thì sao ạ cụ. Vì dù em có cố tập ăn luộc ăn clean nhưng nó không ngon bằng ăn xào ạ =))
xào có muối, có gia vị và có phản ứng tạo nâu. Điểm yếu chí tử của món luộc là thiếu muối, nếu cho muối vào nước khi luộc thì làm tăng nhiệt độ lên có thể ra kết quả quá nhừ.. Món luộc thường cần nước chấm.

Muốn món xào ngon hơn thì dùng mỡ lợn nhé, thậm chí có thể lấy 1 miếng ba rọi xông khói chiên cho chảy mỡ ra rồi lấy mỡ đó xào là thành đặc sản!

6997

Xe container
Nhưng quay về câu hỏi "Vì sao đồ xào ngon hơn đồ luộc" thì sao ạ cụ. Vì dù em có cố tập ăn luộc ăn clean nhưng nó không ngon bằng ăn xào ạ =))

"Vì sao đồ xào ngon hơn đồ luộc" thì em trả lời cụ thế này:

1, Là do khẩu vị mỗi người. Có người sẽ thấy xào, rán ngon hơn luộc & ngược lại
2. Tuỳ thực phẩm:

Nếu là rau củ => luộc sẽ nhạt, còn xào thì đậm đà

Thịt, cá, hải sản.... thì tuỳ khẩu vị, mỗi thứ ngon một kiểu. Nhưng về cơ bản thì luộc, hấp nó sẽ giữ nguyên được mùi vị tự nhiên của thực phẩm. VD thịt, cá tươi hấp nên nó thơm và ngọt, chứ không mất / đổi vị như khi rán, xào (do bị gia vị, dầu mỡ tác động vào).

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
xào có muối, có gia vị và có phản ứng tạo nâu. Điểm yếu chí tử của món luộc là thiếu muối, nếu cho muối vào nước khi luộc thì làm tăng nhiệt độ lên có thể ra kết quả quá nhừ.. Món luộc thường cần nước chấm.

Muốn món xào ngon hơn thì dùng mỡ lợn nhé, thậm chí có thể lấy 1 miếng ba rọi xông khói chiên cho chảy mỡ ra rồi lấy mỡ đó xào là thành đặc sản!
Tùy người tùy vị. Em củ cải cà rốt mà rau luộc nói chung là em không cho gì. Làm bát nước mắm tỏi ớt, xắt ít tóp mỡ, trứng luộc hành phi vào.

Luxipe

Xe hơi
Bạn e, tự dưng ăn chay trường, có bầu cũng ăn chay và sinh đứa bé ra cũng nuôi bằng toàn đồ chay. 2 mẹ con nhìn vẫn mập mạp còn có khoẻ hay k thì e k rõ. E chỉ thắc mắc là đứa bé như vậy liệu có đủ chất k nhỉ? E ăn bữa cơm k có thịt là e thấy như kiệt sức ý.

haipvg

Xe tăng
Do khẩu vị của cụ thôi, em thấy xào luộc ngon như nhau. luộc thì cấn có gia vị chấm phù hợp và ngon nhất là lúc vừa luộc xong đối với rau xanh.

.Bo My

Xe lăn
Bạn e, tự dưng ăn chay trường, có bầu cũng ăn chay và sinh đứa bé ra cũng nuôi bằng toàn đồ chay. 2 mẹ con nhìn vẫn mập mạp còn có khoẻ hay k thì e k rõ. E chỉ thắc mắc là đứa bé như vậy liệu có đủ chất k nhỉ? E ăn bữa cơm k có thịt là e thấy như kiệt sức ý.
mỗi tháng ăn lòng 1 bữa cho bảo đảm có chất! :D Khoa học trên youtube nói thế.

Có cô gái người quen ăn chay trường mới 4x đã bị cái gì ở cổ rồi. Chắc thiếu chất.

duonganhdc

Xe tải
Em biết có đứa bé bị suy dinh dưỡng nặng do mẹ nó không cho nó ăn bất cứ 1 chút mỡ động vật nào.
Nhưng làm sao mà biết nguyên nhân "suy dinh dưỡng" của bé là do không cho ăn mỡ động vật nào mà không phải là 1 nguyên nhân nào khác ạ mợ :-/

jazzzzz

Xe lăn
Vâng có 5 vị: ngọt, mặn, cay, chua, đắng. Em thấy Bộ Y tế khuyến cáo không nên ăn đồ; Ngọt (hại tim, hại da), Mặn (hại da, hại thận), Cay (hại da, nổi mụn, dạ dày). Còn Chua, Đắng thì yên tâm được à cụ?
Bộ y tế nước nào lại đi khuyến cáo vậy.
Mà hình như cụ đang hiểu sai về eat clean

duonganhdc

Xe tải

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nhưng làm sao mà biết nguyên nhân "suy dinh dưỡng" của bé là do không cho ăn mỡ động vật nào mà không phải là 1 nguyên nhân nào khác ạ mợ :-/
Bế nhau đi viện dinh dưỡng quốc gia khám đó cụ.

duonganhdc

Xe tải
Bế nhau đi viện dinh dưỡng quốc gia khám đó cụ.
Đến Viện Dinh dưỡng thì kiểu gì cũng kết luận là thiếu dinh dưỡng, cũng như đến Viện Da liễu thì kiểu gì da cũng có vấn đề, đến Viện nào Tim thì kiểu gì tim cũng có 1 vấn đề nào đó... nên em cảm thấy mẹ bé nên cho đến nhiều nơi ở nhiều trường phái Y tế khác nhau cho khách quan ạ. Có khi Tây y nói xấu Đông y cũng nhiều đấy ạ

Rivers

Xe container
Clean cái quái gì, nhiều cụ nghe bọn này nói rồi cắt bố dầu mỡ ra khỏi thực đơn, trong khi dầu mỡ rất cần để hòa tan, hấp thu một số chất dinh dưỡng, rồi vài hôm nữa nó lại gạ bán cho một đống thực phẩm chức năng về uống thay cơm :))

jazzzzz

Xe lăn
Em đọc gần đây nhất là trên Báo Sức Khỏe và Đời Sống https://suckhoedoisong.vn/ cụ ạ, nhiều thông tin khuyến cáo không ăn đồ: Mặn, Đường, Cay nóng lắm ạ
Thằng nào ra khuyến cáo đó vả vào mặt nó.
Không ăn và không ăn nhiều rất khác nhau nhé, thế nào là nhiều của mỗi người cũng khác nhau nhé.

rgbhis

Xe tăng
Em đang tập ăn theo chế độ Eat Clean, tức là ăn ưu tiên thực phẩm tươi, lành và luộc, hạn chế thực thẩm chế biến sẵn, chế biến xào rán chiên. Nhưng mà em thấy với 1 đĩa rau xào em ăn được 3-4 bát cơm nhưng với 1 đĩa rau luộc em chỉ ăn được tối đa có 1-1,5 bát cơm.

Em thấy đồ xào ăn rất hút còn đồ luộc ăn cực kỳ chán. Vậy các cụ mợ có thấy thế không ạ? :((
Nhà bố vk e có vườn rau cải, trồng trọt mất công lắm, tuần đc 2, 3 bữa rau cải luộc, nhưng mà ăn miếng rau luộc đó nó ngon lắm cụ ey, nó non nó ngọt như sgbb ấy.
Rau mua ở ngoài thì thường e vẫn phải xào cho dễ ăn.

duonganhdc

Xe tải
Clean cái quái gì, nhiều cụ nghe bọn này nói rồi cắt bố dầu mỡ ra khỏi thực đơn, trong khi dầu mỡ rất cần để hòa tan, hấp thu một số chất dinh dưỡng, rồi vài hôm nữa nó lại gạ bán cho một đống thực phẩm chức năng về uống thay cơm :))
Cụ cho em hỏi có phải ăn nhiều đồ béo, đồ ngọt da dễ bị nổi mụn có đúng không ạ. Bộ Y tế đăng trên báo là:

1: "chất béo sẽ gây sức ép đối với các tuyến bã hoạt động dưới da, gây ức chế, bài tiết kém làm da dễ sinh mụn". "Đồ chiên rán rất nhiều dầu mỡ, khó tiêu hóa, chất dinh dưỡng bị mất đi, ăn nhiều thường gây táo bón nên không tốt cho làn da của bạn. Những người có làn da nhờn hoặc da hỗn hợp thì ăn đồ chiên, rán da mặt sẽ càng “nổi loạn” hơn."

2: "Ăn nhiều đường làm cho các thành phần như: Elastin và collagen đều là các protein tham gia vào quá trình tái tạo và duy trì độ đàn hồi của làn da bị đứt gãy gây ra nếp nhăn, da chảy sệ, quầng thâm dưới mắt."

Nhận định trên có đúng không ạ cụ :">

duonganhdc

Xe tải
Nhà bố vk e có vườn rau cải, trồng trọt mất công lắm, tuần đc 2, 3 bữa rau cải luộc, nhưng mà ăn miếng rau luộc đó nó ngon lắm cụ ey, nó non nó ngọt như sgbb ấy.
Rau mua ở ngoài thì thường e vẫn phải xào cho dễ ăn.
Tức là rau mà trồng nhà lá vườn thì luộc ăn vẫn có vị ngon chứ không như rau trồng công nghiệp đúng không vậy cụ

duonganhdc

Xe tải
Thằng nào ra khuyến cáo đó vả vào mặt nó.
Không ăn và không ăn nhiều rất khác nhau nhé, thế nào là nhiều của mỗi người cũng khác nhau nhé.
Cụ cho em hỏi có phải ăn nhiều đồ béo, đồ ngọt da dễ bị nổi mụn có đúng không ạ. Bộ Y tế đăng trên báo là:

1: "chất béo sẽ gây sức ép đối với các tuyến bã hoạt động dưới da, gây ức chế, bài tiết kém làm da dễ sinh mụn". "Đồ chiên rán rất nhiều dầu mỡ, khó tiêu hóa, chất dinh dưỡng bị mất đi, ăn nhiều thường gây táo bón nên không tốt cho làn da của bạn. Những người có làn da nhờn hoặc da hỗn hợp thì ăn đồ chiên, rán da mặt sẽ càng “nổi loạn” hơn."

2: "Ăn nhiều đường làm cho các thành phần như: Elastin và collagen đều là các protein tham gia vào quá trình tái tạo và duy trì độ đàn hồi của làn da bị đứt gãy gây ra nếp nhăn, da chảy sệ, quầng thâm dưới mắt."

Nhận định trên có đúng không ạ cụ
:>

Hoàng Trang

Xe ngựa
Đến Viện Dinh dưỡng thì kiểu gì cũng kết luận là thiếu dinh dưỡng, cũng như đến Viện Da liễu thì kiểu gì da cũng có vấn đề, đến Viện nào Tim thì kiểu gì tim cũng có 1 vấn đề nào đó... nên em cảm thấy mẹ bé nên cho đến nhiều nơi ở nhiều trường phái Y tế khác nhau cho khách quan ạ. Có khi Tây y nói xấu Đông y cũng nhiều đấy ạ
Còi dí còi dị, lả lướt xanh như tàu lá, khóc lóc suốt ngày, nhẹ cân so với tiêu chuẩn vì mẹ cho con ăn eat clean, chỉ ăn đồ luộc hấp. Thế đã đủ chưa cụ??? Hay phải mang lên mấy hội nhóm eat clean, keto, thực dưỡng trên facebook để các con giời chẩn bệnh? Nhiều người ngu thì ngu 1 mình mình thôi, đừng kéo theo người khác. Trẻ con, bệnh nhân họ không có tội.

duonganhdc

Xe tải
Còi dí còi dị, lả lướt xanh như tàu lá, khóc lóc suốt ngày, nhẹ cân so với tiêu chuẩn vì mẹ cho con ăn eat clean, chỉ ăn đồ luộc hấp. Thế đã đủ chưa cụ??? Hay phải mang lên mấy hội nhóm eat clean, keto, thực dưỡng trên facebook để các con giời chẩn bệnh? Nhiều người ngu thì ngu 1 mình mình thôi, đừng kéo theo người khác. Trẻ con, bệnh nhân họ không có tội.
Vậy giờ cháu bé đã hết suy dinh dưỡng chưa ạ mợ, và mẹ bé đã bổ sung khẩu phần ăn có đạm thịt chưa ạ hay vẫn duy trì ăn chay trường vậy mợ

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ Hải Thượng Lãn Ông bảo "Cái gì quá cũng không tốt". Cứ vậy mà theo thôi.