[Funland] Vì sao các tiệm may hay thất hẹn và cắt một bộ đồ thường hết bao lâu

Leanh65

Xe container
Tóm lại, theo cụ thì nhà may trả hàng không đúng hẹn là chuyện bình thường, việc khách hàng chậm được lấy đồ đặt may, tốn thời gian thu xếp công việc và công sức đi đến nhà may rồi về tay không là việc của họ. Khách hàng đòi sửa đi sửa lại là do họ khó tính chứ không phải do tay nghề thợ may kém

Thôi em mua hàng xuất dư.
Thì rất khó phân định rạch ròi đó cụ ạ. Cảm tưởng của khách thì vô cùng, nhưng mọi thứ cứ đổ lên đầu thợ. Các cụ đi mua sẵn, giá mềm, có ngay mặc thì em cũng ủng hộ. Từ khi bỏ nghề em ít khi may quần áo cho mình mà cũng đi mua sẵn, chỉ về sửa chữa lại tý thôi. Nhưng véc em vẫn đi đặt chứ không mặc được véc may sẵn do người mình không chuẩn và mình có nghề lên có thể hơi kỹ tính. Mà véc em đóng thì cũng phải mặc 10-15-20 năm/bộ chứ không phải véc công sở, cũng toàn đến bác thợ may già tuổi gần bố em may, vừa may vừa ôn chuyện nghề. Bác ý tháng may dăm bộ cho loại khách cổ hủ như em thôi.:D😟

namtuocbk

Xe tải
Hiz, chính vì mọi người cũng suy nghĩ như cụ nên thợ may bao năm nay bị chửi mà đành phải ngậm ngùi có giám bật lại đâu ạ. Cụ mới thấy hậu quả chứ chưa thấu hiểu nguyên nhân. Trả hàng đúng hẹn cho khách, nhưng cứ bắt sửa đi sửa lại dăm lần bảy lượt ( mà chưa chắc đã là do thợ, chỉ là mặc cảm thấy sao sao ý, dù số đo có chuẩn như khi đặt ) thì người khác bị chậm thì không là chiều khách mà là gì hả cụ, rồi còn nhiều khách đến may xong tám chuyện, chả lẽ lại bảo về đi cho tôi còn làm việc.. :D Chính thế nên em mới bỏ nghề và thấy nhẹ cả người đấy ạ.
Cụ chưa hiểu à: Hẹn 15 ngày, ngày thứ 15, 16 đến còn CHƯA CÓ SẢN PHẨM, lấy đâu mà sửa. Tức là chưa có hàng để mà thử vào người chứ nói gì đến nhìn thấy hàng mà sửa đâu? Chậm là chậm ở chỗ đó:!!

kobold_alone

Xe hơi
Vậy là các cụ quen vậy và đôi khi vẫn thích thưởng thức như thế. Em thì thường hay may quần. Cứ đến tiệm đo các kiểu xong là họ hẹn 10 ngày sau tới lấy. Khoảng ngày 8-9 có việc e tới cũng có rồi.

Leanh65

Xe container
Các cụ cho em hỏi nếu mua áo âu may sẵn thì các hãng May 10, Viettien, Owen, An Phước Pierre Cardin, Novelty, … hãng nào chất liệu vải mềm chút và đẹp 1 chút ạ. Em thấy sơni mấy hãng này hình như vải cứ cứng (em thích vải lụa tơ tằm organic cơ), cổ ảo may điệu chút chứ mấy ông này cổ vãi to nên nhìn già vãi, hay em chưa xem hết nhỉ. Muốn mua 1 cái áo mà nhìn dáng cứ già ấy, nhất là May 10, Viettien :(
Cụ đến Vietien tìm xem thử, nó có mẫu vải tơ tằm nõn, chất liệu mềm mịn đẹp, đường may ôm người êm đẹp, chính xác, mặc rất sang. Cổ may không quá rộng, to như M10. Vải không trắng tinh như pha nilon mà trắng hơi ngà. Em thấy mặc trong vec rất đẹp do tay may dài phù hợp, cổ thắt cavat OK. Cũng muốn mua 1 cái thay cái cũ đã sờn cổ mà lười đi tìm. Mẫu này trước đắt nhất trong tầm sơ mi công sở của VT, không biết giờ còn sx không. Em nghĩ chắc vẫn còn.

namtuocbk

Xe tải
Vậy là các cụ quen vậy và đôi khi vẫn thích thưởng thức như thế. Em thì thường hay may quần. Cứ đến tiệm đo các kiểu xong là họ hẹn 10 ngày sau tới lấy. Khoảng ngày 8-9 có việc e tới cũng có rồi.
Thực ra đúng là may đo thì có ưu điểm riêng mà hàng may sẵn không có được đó cụ hí hí. Chính vì vậy mà dù giá cắt may luôn đắt hơn giá hàng may sẵn nhưng cũng vẫn phải cần có 1 số bộ là may theo ý của mình mới được, nhất là màu vải và chất liệu vải phải em đi chọn thì em mới vừa lòng ạ:">

Leanh65

Xe container
Cụ chưa hiểu à: Hẹn 15 ngày, ngày thứ 15, 16 đến còn CHƯA CÓ SẢN PHẨM, lấy đâu mà sửa. Tức là chưa có hàng để mà thử vào người chứ nói gì đến nhìn thấy hàng mà sửa đâu? Chậm là chậm ở chỗ đó:!!
Ô, thế sorry cụ. Nhưng chắc là bận sửa cho người khác trước cụ, hoặc may cho các cụ khác chửi kinh hơn :D , hay đơn giản là vải may cho cụ hết hàng chưa lấy được, hoặc vải, mẫu đó khoai quá nên lười may, định bụng lúc rỗi rãi mới lôi ra làm cho đỡ ngại ...:T

namtuocbk

Xe tải
Cụ đến Vietien tìm xem thử, nó có mẫu vải tơ tằm nõn, chất liệu mềm mịn đẹp, đường may ôm người êm đẹp, chính xác, mặc rất sang. Cổ may không quá rộng, to như M10. Vải không trắng tinh như pha nilon mà trắng hơi ngà. Em thấy mặc trong vec rất đẹp do tay may dài phù hợp, cổ thắt cavat OK. Cũng muốn mua 1 cái thay cái cũ đã sờn cổ mà lười đi tìm. Mẫu này trước đắt nhất trong tầm sơ mi công sở của VT, không biết giờ còn sx không. Em nghĩ chắc vẫn còn.
Em vừa mở tủ cũ thì tiện bài cũ nói em thấy có cái áo Owen (hình như là họ hàng với Viettien) cụ xem cái cổ áo nó nhìn có to có tức không cơ chứ:

Leanh65

Xe container
Em vừa mở tủ cũ thì tiện bài cũ nói em thấy có cái áo Owen (hình như là họ hàng với Viettien) cụ xem cái cổ áo nó nhìn có to có tức không cơ chứ:
À, đúng rồi cụ, chất liệu vải này mặc rất thích. Nó xuông và không bị nhàu hay cứng. Nhưng cổ này thắt cà vạt thì xấu, đường may lại không tinh xảo, vẹo vọ. Nó giống các mẫu cổ may sẵn của Boss và của tàu. Cổ Vietien ve to và nhọn hơn tý mặc trong véc đẹp hơn. Cổ này chỉ hàng cộc tay, mặc mùa hè thì hợp. Đấy là quan điểm cá nhân em ạ.

namtuocbk

Xe tải
Ô, thế sorry cụ. Nhưng chắc là bận sửa cho người khác trước cụ, hoặc may cho các cụ khác chửi kinh hơn :D , hay đơn giản là vải may cho cụ hết hàng chưa lấy được, hoặc vải, mẫu đó khoai quá nên lười may, định bụng lúc rỗi rãi mới lôi ra làm cho đỡ ngại ...:T
Các nhà thiết kế là thánh lý do. Em là em còn cắt cả của nhà thiết kế mà tên tây lai Việt đấy, nói 1 màu rồi lại ra 1 màu khác hẳn, giọng nịnh thì thôi dồi nhưng khi cầm vải mình đi thì cũng sai vẫn hẹn sai. Còn vụ thợ đo hẹn khéo ra ngoài lập kèo may riêng không qua nhà thiết kế mà vẫn sẽ gắn mác của tiệm vào cơ, :)) để vừa nhanh vùa bớt giá thành hơn. Vụ đó em cũng ừ vì em còn quá bé ngây thơ giờ cũng 1 số năm em không cắt may nữa nhưng đợt này tự nhiên muốn may lại do chưa ưng ý chất vải và màu sắc áo của mấy thương hiệu Owen, …

namtuocbk

Xe tải
À, đúng rồi cụ, chất liệu vải này mặc rất thích. Nó xuông và không bị nhàu hay cứng. Nhưng cổ này thắt cà vạt thì xấu, đường may lại không tinh xảo, vẹo vọ. Nó giống các mẫu cổ may sẵn của Boss và của tàu. Cổ Vietien ve to và nhọn hơn tý mặc trong véc đẹp hơn. Cổ này chỉ hàng cộc tay, mặc mùa hè thì hợp. Đấy là quan điểm cá nhân em ạ.
Cụ ơi em vẫn thấy chất này không hay em thích chất mềm mát hơn nữa, gần đạt đến silk tơ tằm nhưng nếu tơ tằm organic thì mất form có phải không ạ. Em chỉ thích mỗi vải mềm (và cũng dày nữa) thôi ạ, vải mà thô hoặc bị nếp gấp là em không mặc được, áo này em mua 3 năm trước rồi chưa mặc bao giờ vì em chưa ưng nhân tiện bài cụ em mở ra thấy chụp cụ xem ạ

Leanh65

Xe container
Các nhà thiết kế là thánh lý do. Em là em còn cắt cả của nhà thiết kế mà tên tây lai Việt đấy, nói 1 màu rồi lại ra 1 màu khác hẳn, giọng nịnh thì thôi dồi nhưng khi cầm vải mình đi thì cũng sai vẫn hẹn sai. Còn vụ thợ đo hẹn khéo ra ngoài lập kèo may riêng không qua nhà thiết kế mà vẫn sẽ gắn mác của tiệm vào cơ, :)) để vừa nhanh vùa bớt giá thành hơn. Vụ đó em cũng ừ vì em còn quá bé ngây thơ giờ cũng 1 số năm em không cắt may nữa nhưng đợt này tự nhiên muốn may lại do chưa ưng ý chất vải và màu sắc áo của mấy thương hiệu Owen, …
Hix, thế mấy cái bệnh này là của thời thượng rồi, hồi xưa nhà em làm may nó vô tư hơn nhiều, kiểu thợ may chính cống thôi, làm gì đã biết chiêu trò, kinh doanh đâu. Dù đông khách nhất trong địa phương nhưng cũng chỉ chân chất cắm đầu may với nghiên cứu mẫu mã thôi. Toàn bộ các loại mẫu, dưỡng, kiểu cách do bố em nghiên cứu và cắt mẫu, mẹ với em chỉ chỉnh sửa và góp ý cách may, gia giảm cho nó hoàn thiện thôi.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Riêng trường hợp này, tất cả mọi lý do hay lý trấu của cụ đều có nguyên nhân sâu xa từ mợ 105 cm kia và n mợ xinh khác =)).

Leanh65

Xe container
Cụ ơi em vẫn thấy chất này không hay em thích chất mềm mát hơn nữa, gần đạt đến silk tơ tằm nhưng nếu tơ tằm organic thì mất form có phải không ạ. Em chỉ thích mỗi vải mềm (và cũng dày nữa) thôi ạ, vải mà thô hoặc bị nếp gấp là em không mặc được, áo này em mua 3 năm trước rồi chưa mặc bao giờ vì em chưa ưng nhân tiện bài cụ em mở ra thấy chụp cụ xem ạ
Ý em là kiểu vải như vậy, nó còn có dải mềm mịn hơn tý nữa. Nhưng sơ mi nam mà mềm quá mặc mất dáng, trông như mấy anh show biz ái lắm cụ ạ. Nó vừa vừa thôi, đủ mát và mịn nhìn sang là ổn rồi.

Leanh65

Xe container
Riêng trường hợp này, tất cả mọi lý do hay lý trấu của cụ đều có nguyên nhân sâu xa từ mợ 105 cm kia và n mợ xinh khác =)).
hiz, em chót nhỡ mồm khai thật mà mợ cứ.. Để em ôn nghề mơ mộng tý, giờ nghĩ lại thèm mý tiếc hùi hùi, sao ngày xưa mình nhát thế. :D Thôi em đi làm việc đây, sếp lại vừa ín cho cái CV đôn đốc công việc đây. Đã bỏ nghề rồi mà vẫn bị giao việc trái khoáy, đi sửa sai cho công ty khác. Đấy, cái kiểu việc khó, lười làm định bụng hôm nào đi làm vài ngày cho xong thì lại bị dí rồi đấy. Chả muốn làm tý nào, giống như gặp khách may vừa khó tính lại vải vừa khó may, kiểu cũng rối chưa có dưỡng sẵn :T

Chỉnh sửa cuối:

namtuocbk

Xe tải
Mà sao lại có thể nhìn 1 cái là cụ mợ biết ngay chất vải nhỉ. Em đang quan tâm đến kiến thức vải để đi chợ vải em tự tin và chọn cho nó nhanh mà không biết học ở đâu là đúng :D

Hoàng Trang

Xe ngựa
Giờ cụ đâu cần phải đi đâu, cứ vào thẳng web estore.viettien.com.vn, đặt online và chờ ship đến tận nhà.

Website
www.facebook.com
Ôi chết rồi cụ ơi sơmi lại đúng là cái mà em cần áo cắt. Cụ cho em hỏi: bung mếch nghĩa là gì ah, thuật ngữ này em dân thường nên không rõ lắm :D
Mếch là 1 loại vải cứng độn trong cổ tay và cổ áo để tạo form. Khi là nóng sẽ dính với lớp vải bên ngoài.
Bung mếch là lớp vải bên ngoài bị bong khỏi lớp mếch bên trong tạo nốt phồng rộp làm mất thẩm mỹ.

Hoàng Trang

Xe ngựa
hiz, em chót nhỡ mồm khai thật mà mợ cứ.. Để em ôn nghề mơ mộng tý, giờ nghĩ lại thèm mý tiếc hùi hùi, sao ngày xưa mình nhát thế. :D
Thì em cũng chỉ phản ánh sự thật thôi mừ :D. Giờ vẫn kịp mà cụ, cụ mở tiệm may đồ nữ luôn và ngay :)).

Hoàng Trang

Xe ngựa
Mà sao lại có thể nhìn 1 cái là cụ mợ biết ngay chất vải nhỉ. Em đang quan tâm đến kiến thức vải để đi chợ vải em tự tin và chọn cho nó nhanh mà không biết học ở đâu là đúng :D
Cụ ý cựu thợ may mà không biết chất vải thì còn làm ăn gì nữa ạ.

namtuocbk

Xe tải
Mếch là 1 loại vải độn trong cổ tay và cổ áo. Khi là nóng sẽ dính với lớp vải bên ngoài.
Bung mếch là lớp vải bên ngoài bị bong khỏi lớp mếch bên trong tạo nốt phồng rộp làm mất thẩm mỹ.
Vụ này nghe hơi nghiêm trọng. Em nhớ ra rồi, hồi xưa mấy cái áo sơ mi của em 1 thời gian thì chỗ ống trên cùng cổ tay thường bị lởm chởm kiểu như co dúm nhàu vải (cả trên cổ áo nữa), như vậy nghĩa là tiệm may có 1 yếu điểm là dập cái này kém hơn các hãng sản xuất sẵn theo dây chuyền à cụ?