[Funland] Vì sao các tiệm may hay thất hẹn và cắt một bộ đồ thường hết bao lâu

Leanh65

Xe container
Vụ này nghe hơi nghiêm trọng. Em nhớ ra rồi, hồi xưa mấy cái áo sơ mi của em 1 thời gian thì chỗ ống trên cùng cổ tay thường bị lởm chởm kiểu như co dúm nhàu vải (cả trên cổ áo nữa), như vậy nghĩa là tiệm may có 1 yếu điểm là dập cái này kém hơn các hãng sản xuất sẵn theo dây chuyền à cụ?
May sẵn mà cụ mua của mấy thương hiệu trong nam ra bắc mùa đông giặt chế độ nước nóng thì cũng rộp hết. Rộp phần nhiều là lấy vải mec kém chất lượng, giá rẻ. Bực nhất là đồng phục hs, chưa mặc cổ đã rộp lên như phải bỏng:))

namtuocbk

Xe tải
Cụ ý cựu thợ may mà không biết chất vải thì còn làm ăn gì nữa ạ.
À vâng đúng rồi nhỉ, vậy em không phải thợ may mà vẫn muốn có sự tinh mắt để chọn vải thì có cách nào học nhanh đốt chạy giai đoạn không ạ mợ ơi đi mua vải mà mình được chọn theo cảm giác của riêng mình thì không còn gì bằng hihi

namtuocbk

Xe tải
May sẵn mà cụ mua của mấy thương hiệu trong nam ra bắc mùa đông giặt chế độ nước nóng thì cũng rộp hết. Rộp phần nhiều là lấy vải mec kém chất lượng, giá rẻ. Bực nhất là đồng phục hs, chưa mặc cổ đã rộp lên như phải bỏng:))
Vâng đúng là có ngâm nước nóng & ngâm bột xà phòng giặt lâu đấy cụ. Nếu vậy nguyên nhân là do em không biết cách bảo quản vải ạ/:)

Hoàng Trang

Xe ngựa
Giờ mà em mở toàn mợ U60 mí U70 đến may với tám chuyện thì..
=)) =)) Thì là tại số ạ =)).
Cụ chọn chuyên may mấy loại trang phục thường các ẻm trẻ trẻ mới hay mặc là giới hạn được độ tuổi khách ngay mà :D.

Hoàng Trang

Xe ngựa
À vâng đúng rồi nhỉ, vậy em không phải thợ may mà vẫn muốn có sự tinh mắt để chọn vải thì có cách nào học nhanh đốt chạy giai đoạn không ạ mợ ơi đi mua vải mà mình được chọn theo cảm giác của riêng mình thì không còn gì bằng hihi
Cụ muốn đốt cháy giai đoạn thì cách nhanh nhất là "mất tiền mới khôn lên được" - cụ cứ mua đi, mua nhiều vào, mua dồn dập là tự khắc có kinh nghiệm ngay :)).

pooka

Xe container
Vụ này nghe hơi nghiêm trọng. Em nhớ ra rồi, hồi xưa mấy cái áo sơ mi của em 1 thời gian thì chỗ ống trên cùng cổ tay thường bị lởm chởm kiểu như co dúm nhàu vải (cả trên cổ áo nữa), như vậy nghĩa là tiệm may có 1 yếu điểm là dập cái này kém hơn các hãng sản xuất sẵn theo dây chuyền à cụ?
Hai loại vải khác nhau có độ co giãn khác nhau thì hay sinh chuyện như thế.

namtuocbk

Xe tải
Cụ muốn đốt cháy giai đoạn thì cách nhanh nhất là "mất tiền mới khôn lên được" - cụ cứ mua đi, mua nhiều vào, mua dồn dập là tự khắc có kinh nghiệm ngay :)).
Cho em hỏi chỗ nào bán vải xịn hẳn ạ. Em mua vải may sơmi nam, bộ suit và bộ pyjama thôi ạ nên cần chất mềm như silk hoặc satin có phải không ạ?

pooka

Xe container
Hiz, chính vì mọi người cũng suy nghĩ như cụ nên thợ may bao năm nay bị chửi mà đành phải ngậm ngùi có giám bật lại đâu ạ. Cụ mới thấy hậu quả chứ chưa thấu hiểu nguyên nhân. Trả hàng đúng hẹn cho khách, nhưng cứ bắt sửa đi sửa lại dăm lần bảy lượt ( mà chưa chắc đã là do thợ, chỉ là mặc cảm thấy sao sao ý, dù số đo có chuẩn như khi đặt ) thì người khác bị chậm thì không là chiều khách mà là gì hả cụ, rồi còn nhiều khách đến may xong tám chuyện, chả lẽ lại bảo về đi cho tôi còn làm việc.. :D Chính thế nên em mới bỏ nghề và thấy nhẹ cả người đấy ạ.
Nhà may trả hàng chậm và sai hẹn thì không thể đổ lỗi cho khách được cụ ạ. Sắp xếp tính toán thế nào để họa hoằn mới sai hẹn do lý do khách quan thì được, chứ sai hẹn thường xuyên mà bảo là bình thường thì không được rồi.

namtuocbk

Xe tải
Hai loại vải khác nhau có độ co giãn khác nhau thì hay sinh chuyện như thế.
Vậy cách khắc phục để không bị hiện tượng xấu vải 1 thời gian mặc như trên ở cổ tay & cổ áo ấy thì phải làm sao vậy cụ ơi

Hoàng Trang

Xe ngựa

Leanh65

Xe container
Vâng đúng là có ngâm nước nóng & ngâm bột xà phòng giặt lâu đấy cụ. Nếu vậy nguyên nhân là do em không biết cách bảo quản vải ạ/:)
Một phần cụ ạ, (Mếch là vải đã phết keo sẵn, khi áp vào vải dùng bàn là nóng thì keo chảy ra dính vào vải, nếu gặp nóng nó lại chảy ra. Hàng hãng sau khi là dính họ cho ủ nóng hấp chết keo thì không bị, nhưng giá cao, chỉ thương hiệu sang mới làm ) nếu mếch tốt thì lâu bị hơn. Cụ muốn cổ áo somi đẹp thì không giặt nước nóng, không vò tay cổ mang-xéc tay. Chỉ dùng bàn chải mềm chải nhẹ, rũ rồi phơi móc trong bóng dâm. Chống chỉ định giặt chung với quần áo khác bằng nước nóng trong máy giặt cửa ngang. Véc cũng thế, bỏ máy giặt hay vò thì dù có độn kiến tóc chất lượng đi chăng nữa vẫn bị nhăn, hỏng dáng áo ngay. :T

namtuocbk

Xe tải
Một phần cụ ạ, (Mếch là vải đã phết keo sẵn, khi áp vào vải dùng bàn là nóng thì keo chảy ra dính vào vải, nếu gặp nóng nó lại chảy ra. Hàng hãng sau khi là dính họ cho ủ nóng hấp chết keo thì không bị, nhưng giá cao, chỉ thương hiệu sang mới làm ) nếu mếch tốt thì lâu bị hơn. Cụ muốn cổ áo somi đẹp thì không giặt nước nóng, không vò tay cổ mang-xéc tay. Chỉ dùng bàn chải mềm chải nhẹ, rũ rồi phơi móc trong bóng dâm. Chống chỉ định giặt chung với quần áo khác bằng nước nóng trong máy giặt cửa ngang. Véc cũng thế, bỏ máy giặt hay vò thì dù có độn kiến tóc chất lượng đi chăng nữa vẫn bị nhăn, hỏng dáng áo ngay. :T
Nghe mà phiền nhỉ. Vì đã sinh ra cái máy giặt mà lại bắt mình phải giặt tay thì nản cụ ơi. Vậy có loại chất liệu nào cho dù giặt máy cũng không bị hỏng như thế không ạ

Leanh65

Xe container
Cắt đc thì sửa đc, có gì mà sợ mất form cụ ? tuy nhiên sửa nhẹ thôi, nếu làm nghề lâu rồi mà vẫn sửa nặng đến nỗi mất form thì thợ phải xem lại.

Chủ may là đàn ông đứng tiệmchắc chắn sẽ lấy một bà vợ phục vụ tận chân răng, về nhà chỉ việc nghỉ ngơi bất kể tiệm to hay nhỏ.
Phụ nữ đứng tiệm nó khác hẳn, trăm thứ bà rằn đổ lên đầu. Một số gia đình kg hiểu họ luôn cho nghề may là nhẹ nhàng và cần kiêm nhiệm nhiều việc khác.

Nguyên nhân khiến trễ hẹn có thể mấy thứ sau :
- Khách quen dễ đc cắt trc. khg phải do ưu tiên mà do đã quá hiểu ý nhau, thậm chí với khách quen và hay đồ kiểu cách thường để riêng cho họ một bộ bìa, khi cần kiểu đơn giản áp rất nhanh.
- Vải khó cắt, voan chẳng hạn, cứ để đó đã dễ làm trc.
- Chủ tiệm bận việc riêng, nhưng như nhà mình nếu có việc riêng thường sẽ cắt tệp trc hàng may sẵn cho thợ làm, để bán sẵn chấp nhận một lượng tồn, vì ngoài việc giữ khách thì việc tối quan trọng đó là giữ thợ, kiểu gì cũng phải đủ việc cho thợ làm.
- Thiếu thợ, Nếu là thầy giáo bạn hoàn toàn có thể độc lập tác chiến, nhưng nếu làm cv này thì hoàn thành nó kg chỉ phụ thuộc vào một mình bạn, mà còn cả những người lao động có tay nghề khác
CV đang trôi chảy, quen nhau, hiểu ý nhau, bỗng dưng lý do xxx ...bị mất thợ, lại phải tuyển thợ luyện thợ, thợ cứng mấy cũng phải lược tay nghề họ bằng các sp bán sẵn, bởi vậy cho nên lắm lúc khách giục và vẫn phải cắt hàng may sẵn cho thợ may ổn rồi mới vào hàng.
Mẫu lạ khách giục mấy em cũng cứ phải cắt thử trc chuẩn mới cắt hàng khách.
- Nhiều việc : Mùa đông dễ thở hơn chút vì thợ may vest lâu hơn sơ mi quần, nên chủ còn kịp thở.
Ví dụ một ngày nếu cắt vest hoặc măngto đứng 8h trọn vẹn kg phải tiếp ai năng suất bình quân là 6c cắt theo số đo.
Nhưng hôm nay nhận 6 bộ, chưa cắt xong mai lại 8-10 bộ, thậm chí có ngày em đếm hơn 40 bộ... bận tiếp khách cả ngày kg cắt đc cái nào. nên thường chủ may hay làm đêm.
Thuê thợ cắt thì kg tin cậy, đâu có phải cứ ct mà ap ... thợ họ cắt kg giống mình khách phát hiện ra ngay, bảo sao mà kg trễ ?
Giờ hàng sẵn nhiều nhưng với con mắt của mình một số hàng nam cần công nghệ hơn kiểu dáng kg nói làm gì, còn hàng nữ nhiều người lên hình hoặc bên ngoài chỉ tạm gọi là khâu hình ảnh hoặc gọi là cái quần cái áo chứ về độ đẹp tinh tế thì kg thể bằng phân đa mọi người mặc đồ may đo như ngày trc.
Mọi người đi may bắt thợ tý một rộng chật, trong khi lại dễ dãi xuề xoà với các sp may sẵn.
Úi, cụ đúng là cao thủ rồi. 1 ngày 40 bộ thì hơn em cả mấy năm ngày xưa. Xưa em chỉ thỉnh thoảng đóng véc cho mấy cụ theo phong cách véc cổ điển thời pháp thôi. 1 bộ mặc mãi ý chứ, không giống như véc công sở bây giờ. Vải véc lóng vuông may vào tháo ra nó bai, mất dáng nên cứ phải ướm sau khi vào thân để khoét tay cho chuẩn vai.. Với cả ngày xưa ít cn hỗ trợ như bây giờ, toàn phải lược tay trước khi may :T

Chỉnh sửa cuối:

xecub49

Xe điện
Tiệm đông khách, làm không xuể thì đã đành. Đây có lần em đi sửa cái áo, em đã tháo sẵn ra hết rồi, chỉ việc chạy lại cho em 1 đường. Thấy 1 tiệm chuyên sửa quần áo (ở HN) em phi vào, chủ tiệm bẩu: mai lấy nhé, bận lắm - trong khi vắng teo, bả đang ngồi đuổi ruồi. Tức mình em mang về. Có vẻ nhiều người cao su quen rồi, không tôn trọng thời gian của người khác. Ngày xưa em bị cho vải nên phải đi may mấy lần mà chưa lần nào đúng hẹn cả. Giờ mà ai cho vải em may đồ em còn mắng cho í 😂.
Không phải đâu. Phải làm như thế để khách hàng thấy cửa hàng rất đông khách và uy tín. Mặc dù đang đói th ối mồm. :D

Leanh65

Xe container
Nghe mà phiền nhỉ. Vì đã sinh ra cái máy giặt mà lại bắt mình phải giặt tay thì nản cụ ơi. Vậy có loại chất liệu nào cho dù giặt máy cũng không bị hỏng như thế không ạ
ý em là những bộ sơ mi chất liệu tốt, đắt tiền, gam màu sáng dùng để mặc khi đi cưới, hỏi, lễ, tết muốn đẹp chỉn chu thôi ạ. Còn hàng dùng thường ngày đi làm thì cụ cứ giặt vô tư, 1-3 năm hỏng thì thay cái mới, vì dù chưa hỏng mà cụ giặt máy thì màu sắc nó đã bị hỏng rồi còn đâu.:-*

pooka

Xe container
Vậy cách khắc phục để không bị hiện tượng xấu vải 1 thời gian mặc như trên ở cổ tay & cổ áo ấy thì phải làm sao vậy cụ ơi
Họ may sẵn như thế thì chỉ có hạn chế bằng cách giặt tay, hoặc giặt máy thì phải cho áo sơ mi vào túi lưới tránh bị vò nhiều.

Leanh65

Xe container
=)) =)) Thì là tại số ạ =)).
Cụ chọn chuyên may mấy loại trang phục thường các ẻm trẻ trẻ mới hay mặc là giới hạn được độ tuổi khách ngay mà :D.
Không ẻm trẻ nào đến may ở tiệm ông già đâu mợ. Người đi cắt may thường nhìn thợ may mặc có hợp nhãn mới vào. Giống như mấy mợ hay liketrym bán hàng trên facebook ấy, nhìn không đẹp, không bắt mắt thì chỉ có ế nhăn .. :D Hay là em mở tiệm may áo dài nhỉ, cái này em nghĩ em có thế mạnh, Em chỉ chuyên đo vì biết chị em chỗ nào lồi, chỗ nào lõm, chắc chắn áo may sẽ đẹp :D

namtuocbk

Xe tải
Nhân tiện em chưa thể đi cắt may nên tạm mua trước mấy hãng may sẵn, các cụ cho em xin thêm mấy thương hiệu nam được được chút với đi ạ :)

May 10, Viettien, Owen, An Phước Pierre Cardin, Novelty thì đều ngang phân nhau à các cụ. Hãng nào có vải đẹp và phong cách ít già khụ nhất ạ