[Funland] Vì sao các tiệm may hay thất hẹn và cắt một bộ đồ thường hết bao lâu

Lavender168

Xe buýt
Họ chấp nhận đúng hẹn hay sai hẹn hở Cụ.
Tỉ dụ trả hàng để mặc đi đám cưới, cưới xong về nhận áo hay như nào, phần này em chưa hiểu?
Phải chăng khách biết thừa ông cao su, hẹn 15 thì 15 giục, 15 tháng sau nhận là vừa kịp ngày Đại lễ?
Mấy việc quan trọng đó thì kg sai hẹn dc, ưu tiên tuyệt đối.
Hoặc sẽ từ chối nếu gấp quá, nhưng thường là ưu tiên.

Yeuaibaygio

Xe container
Câu chuyện không có hồi kết.
Thợ may còn đắt khách thì còn trễ hẹn.
Khách không chịu được thì bỏ.
Em xưa may chỗ tiệm quen cũng không bị trễ quá nhiều, nhưng tính ra mất công đi mua vải, công đi may, công đi lấy đồ (nếu bị delay còn mất mấy lần đi nữa) mà có lúc sản phẩm không như ý. Hoặc cũng mặc được nhưng do cùng 1 người cắt nên nhiều đồ của mình form dáng na ná nhau cũng không thích. Thêm vào đó đồ may sẵn ngày càng nhiều, giá cả hợp lý, dễ mua. Thế là em chào không hẹn gặp lại các tiệm may cũng khá lâu rồi.
Đây là nói đến tiệm may, còn xưởng hay công ty thì hơi khác.
Cụ nào bảo hàng may sẵn không chuẩn như may đo từng người cũng không hoàn toàn đúng. Em đã làm cho công ty nước ngoài chuyên gia công cho các thương hiệu lớn trên thế giới (thời điểm đó cứ 2 chiếc áo sơ mi bán trên thị trường Mỹ thì 1 chiếc là ra lò từ tập đoàn này), thì em khẳng định hàng may ngoài không bao giờ sánh được về form, đường kim mũi chỉ và phụ liệu. Ngoài ra họ còn có các máy chuyên dụng: ép sim, di bọ, đóng cúc... nên hàng công ty nét đến từng chi tiết.

Trục

Xe ba gác
Ok Cụ, dù ưu tiên ai cũng nên đúng hẹn với khác hẹn trước nhé.
Khách họ rất trật tự xếp hàng, thì mình cũng nên trật tự phục vụ.
Mấy việc quan trọng đó thì kg sai hẹn dc, ưu tiên tuyệt đối.
Hoặc sẽ từ chối nếu gấp quá, nhưng thường là ưu tiên.

MuaThuDep

Xe hơi
Em vào hóng xem có địa chỉ nào may đẹp!

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Toyota Thanh Xuân - Số 315 Đường Trường Chinh
Mẹ em là nghề may đồ công sở khoảng 30 năm nay rồi. Mẹ em chỉ đo và cắt còn lại có 2-3 thợ may. Có những dịp đông khách trễ hẹn 1-2 tuần là bình thường. Chứ trên 1-2 tháng thì e chưa thấy bao giờ :))

minhlp

Xe tải
Vì sao trễ hẹn?
Bởi vì đơn giản là không có ý thức đúng hẹn thôi ạ :D
Kiểu: 7h30 là giờ làm thì 8h vẫn ngồi ăn phở. Hẹn 8h xe lăn bánh thì 8h15 chưa tới chỗ đậu xe. Hẹn có mặt tại quán lúc 18h thì 19h vẫn gọi điện: tớ đang trên đường đến...
Thế nên, chẳng cứ là nhà may mới trễ hẹn, mà với nhiều người, việc sai hẹn nó thành bản chất rồi.
Bao giờ làm việc quốc tế, ăn nhiều quả đắng thì hy vọng mới thay đổi được.

Trục

Xe ba gác
Câu chuyện không có hồi kết.
Thợ may còn đắt khách thì còn trễ hẹn.
Khách không chịu được thì bỏ.
Em xưa may chỗ tiệm quen cũng không bị trễ quá nhiều, nhưng tính ra mất công đi mua vải, công đi may, công đi lấy đồ (nếu bị delay còn mất mấy lần đi nữa) mà có lúc sản phẩm không như ý. Hoặc cũng mặc được nhưng do cùng 1 người cắt nên nhiều đồ của mình form dáng na ná nhau cũng không thích. Thêm vào đó đồ may sẵn ngày càng nhiều, giá cả hợp lý, dễ mua. Thế là em chào không hẹn gặp lại các tiệm may cũng khá lâu rồi.
Đây là nói đến tiệm may, còn xưởng hay công ty thì hơi khác.
Cụ nào bảo hàng may sẵn không chuẩn như may đo từng người cũng không hoàn toàn đúng. Em đã làm cho công ty nước ngoài chuyên gia công cho các thương hiệu lớn trên thế giới (thời điểm đó cứ 2 chiếc áo sơ mi bán trên thị trường Mỹ thì 1 chiếc là ra lò từ tập đoàn này), thì em khẳng định hàng may ngoài không bao giờ sánh được về form, đường kim mũi chỉ và phụ liệu. Ngoài ra họ còn có các máy chuyên dụng: ép sim, di bọ, đóng cúc... nên hàng công ty nét đến từng chi tiết.
Nếu người mặc có form chuẩn thì em khẳng định mặc hàng may sẵn đẹp hơn, sắc nét hơn.
Còn những người có form khác biệt, thì may đo sẽ chuẩn hơn về form, nhưng chất lượng thì có thể không bằng hàng xuất khẩu, máy móc không thể bằng được.

Yeuaibaygio

Xe container
Ok Cụ, dù ưu tiên ai cũng nên đúng hẹn với khác hẹn trước nhé.
Khách họ rất trật tự xếp hàng, thì mình cũng nên trật tự phục vụ.
Điên nhất là đến hẹn tới cửa hàng thì bà chủ bảo thôi chết chị quên làm cho em rồi, vải như nào ấy nhỉ... xong cả chủ cả khách chổng m.ông lên bới 1 hồi ra mảnh vải của mình còn nguyên trong túi nilon. Trong khi đồ của khách khác đến đo cùng với mình đã xong treo trên giá. Có bực cũng cãi nhau là cùng. Chả được đền bù gì, thích thì hẹn lại mà khng thích thì cầm vải về. Hết.
À chỗ em cách đây gần chục năm nghe kể có tiệm cũng đông khách, hẹn người ta năm lần bảy lượt, cuối cùng cũng may xong, và khách đến nhận đồng thời xé toang cái áo giữa tiệm may và bỏ về. Kết lại vẫn là khách thiệt, mất tiền, mất thời gian, mang cục tức vào người.

Yeuaibaygio

Xe container
Nếu người mặc có form chuẩn thì em khẳng định mặc hàng may sẵn đẹp hơn, sắc nét hơn.
Còn những người có form khác biệt, thì may đo sẽ chuẩn hơn về form, nhưng chất lượng thì có thể không bằng hàng xuất khẩu, máy móc không thể bằng được.
Người lệch chuẩn thì 1 là phải mua đồ thật xịn, hai là thiết kế riêng (cũng rất đắt). Chứ mua hay may nhàng nhàng kiểu gì cũng xấu. Có điều họ thích những chất liệu, kiểu dáng, màu sắc không có sẵn thì phải may thôi.
Như em người cũng méo mó lắm, nhưng mua mặc tạm che thân còn hơn chầu chực may đo. :D

Trục

Xe ba gác
Em vẫn may âu phục, gấu đo hộ vì em không thích đến tiệm may. Báo số đo cho điểm cắt may và gửi vải ở đó, đến hẹn em bảo gấu hỏi xem may xong chưa thì mới đi. Thường thì em cắt 3 chiếc 1 lần.
Sơ mi thì em không may đo, vì sợ nhất giặt bung mếch, hãi nhất là ở điểm này. Tốn thời gian, tiền bạc lại không nhận được sp ưng ý.
Điên nhất là đến hẹn tới cửa hàng thì bà chủ bảo thôi chết chị quên làm cho em rồi, vải như nào ấy nhỉ... xong cả chủ cả khách chổng m.ông lên bới 1 hồi ra mảnh vải của mình còn nguyên trong túi nilon. Trong khi đồ của khách khác đến đo cùng với mình đã xong treo trên giá. Có bực cũng cãi nhau là cùng. Chả được đền bù gì, thích thì hẹn lại mà khng thích thì cầm vải về. Hết.
À chỗ em cách đây gần chục năm nghe kể có tiệm cũng đông khách, hẹn người ta năm lần bảy lượt, cuối cùng cũng may xong, và khách đến nhận đồng thời xé toang cái áo giữa tiệm may và bỏ về. Kết lại vẫn là khách thiệt, mất tiền, mất thời gian, mang cục tức vào người.

Trục

Xe ba gác
Người lệch chuẩn thì 1 là phải mua đồ thật xịn, hai là thiết kế riêng (cũng rất đắt). Chứ mua hay may nhàng nhàng kiểu gì cũng xấu. Có điều họ thích những chất liệu, kiểu dáng, màu sắc không có sẵn thì phải may thôi.
Như em người cũng méo mó lắm, nhưng mua mặc tạm che thân còn hơn chầu chực may đo. :D
Em form slimfit nên sơ mi cũng dễ chọn lắm.
Không biết mặc gì, cứ Owen mà táng, không xấu bao giờ mới lạ.
Nếu thích già hơn chút thì Việt Tiến cũng là một lựa chọn không tồi cho form cổ điển, nom già tí, nhưng vẫn đẹp chán.

Yeuaibaygio

Xe container
Em vẫn may âu phục, gấu đo hộ vì em không thích đến tiệm may. Báo số đo cho điểm cắt may và gửi vải ở đó, đến hẹn em bảo gấu hỏi xem may xong chưa thì mới đi. Thường thì em cắt 3 chiếc 1 lần.
Sơ mi thì em không may đo, vì sợ nhất giặt bung mếch, hãi nhất là ở điểm này. Tốn thời gian, tiền bạc lại không nhận được sp ưng ý.
Sơ mi nếu có thể thì nên mua các thương hiệu uy tín cụ ạ, đáng đồng tiền.
Công ty em trước có phòng Lab, kiểm tra độ nhăn của vải, độ đều màu, giặt thử bằng máy giặt công nghiệp xem có phai màu, bong mếch, bung cúc... không.

Trục

Xe ba gác
Sơ mi nếu có thể thì nên mua các thương hiệu uy tín cụ ạ, đáng đồng tiền.
Công ty em trước có phòng Lab, kiểm tra độ nhăn của vải, độ đều màu, giặt thử bằng máy giặt công nghiệp xem có phai màu, bong mếch, bung cúc... không.
Một chiếc sơ mi chuẩn thì em nhìn cái biết ngay.
Đường kẻ thẳng hàng trên các thân trước - sau, trên cổ, đường kẻ trên hai Măng séc cũng phải cân đối.
Ít nhất thương hiệu lạ cứ nhìn các đặc điểm có thể nhìn thấy được như thế đã.
Tiếp đến là đường kim mũi chỉ...
Hàng chất, giá phù hợp là được.

namtuocbk

Xe tải
Ôi chết rồi cụ ơi sơmi lại đúng là cái mà em cần áo cắt. Cụ cho em hỏi: bung mếch nghĩa là gì ah, thuật ngữ này em dân thường nên không rõ lắm :D

namtuocbk

Xe tải
Khách họ chấp nhận sao kg nhận ?
Vấn đề ở đây là khách không chấp nhận việc sai hẹn. Sai hẹn là ở thì tương lai, khách họ lúc gửi gắm thì chưa hề biết. Vậy nếu hẹn 15 ngày mà đến ngày 15 khách đến lấy đồ mà chưa hoàn thành thì chủ tiệm có hoàn tiền + vải gốc + bồi thường cho khách không?

Chưa kể khách mất tiền xăng xe đi lại, thời gian cơ hội (mà nếu biết trước đã làm ở nơi khác), công việc sự kiện + tiền để mua thuốc đau đầu hả cụ?

Sai hẹn là không văn minh chút nào, em không bao giờ thấy dễ chịu cả. Phải cân đối trước khi đặt bút viết lịch hẹn, vì là người lớn cả rồi.

Chỉnh sửa cuối:

namtuocbk

Xe tải
Các cụ cho em hỏi nếu mua áo âu may sẵn thì các hãng May 10, Viettien, Owen, An Phước Pierre Cardin, Novelty, … hãng nào chất liệu vải mềm chút và đẹp 1 chút ạ. Em thấy sơni mấy hãng này hình như vải cứ cứng (em thích vải lụa tơ tằm organic cơ), cổ ảo may điệu chút chứ mấy ông này cổ vãi to nên nhìn già vãi, hay em chưa xem hết nhỉ. Muốn mua 1 cái áo mà nhìn dáng cứ già ấy, nhất là May 10, Viettien :(

Leanh65

Xe container
Cụ trả lời luôn là cụ có trả hàng đúng hẹn cho khách không?
Em không trả tiền cho ngân hàng theo cam kết em thấy nhục.
Ý cụ sao?
Cụ biết thừa là thợ may 100% không ai trả hàng đúng hẹn cho khách được cả còn hỏi làm gì, em cũng không ngoại lệ. Có gì đáng nhục, cũng vì chiều khách hàng cả thôi. Còn mọi người trả được đúng hạn mà cụ thì không, lại không do lý do bkh thì cụ thấy nhục do cảm thấy mình kém cỏi là đúng còn gì.

Azeglio

Xe điện
Cụ biết thừa là thợ may 100% không ai trả hàng đúng hẹn cho khách được cả còn hỏi làm gì, em cũng không ngoại lệ. Có gì đáng nhục, cũng vì chiều khách hàng cả thôi. Còn mọi người trả được đúng hạn mà cụ thì không, lại không do lý do bkh thì cụ thấy nhục do cảm thấy mình kém cỏi là đúng còn gì.
Tóm lại, theo cụ thì nhà may trả hàng không đúng hẹn là chuyện bình thường, việc khách hàng chậm được lấy đồ đặt may, tốn thời gian thu xếp công việc và công sức đi đến nhà may rồi về tay không là việc của họ. Khách hàng đòi sửa đi sửa lại là do họ khó tính chứ không phải do tay nghề thợ may kém

Thôi em mua hàng xuất dư.

namtuocbk

Xe tải
Lạy cụ^:)^ Ở đâu ra cái triết lý thợ may chậm hẹn trả khách là bì “chiều khách hàng” thế hả cụ? Hẹn ngày nào thì phải trả ngày đó, đến ngày mà không làm xong thì là sai hẹn, mà sai hẹn lại được cọi là “chiều khách hàng” thì em ạaaaaaaaaaa cụ ạ =))

Leanh65

Xe container
Lạy cụ^:)^ Ở đâu ra cái triết lý thợ may chậm hẹn trả khách là bì “chiều khách hàng” thế hả cụ? Hẹn ngày nào thì phải trả ngày đó, đến ngày mà không làm xong thì là sai hẹn, mà sai hẹn lại được cọi là “chiều khách hàng” thì em ạaaaaaaaaaa cụ ạ =))
Hiz, chính vì mọi người cũng suy nghĩ như cụ nên thợ may bao năm nay bị chửi mà đành phải ngậm ngùi có giám bật lại đâu ạ. Cụ mới thấy hậu quả chứ chưa thấu hiểu nguyên nhân. Trả hàng đúng hẹn cho khách, nhưng cứ bắt sửa đi sửa lại dăm lần bảy lượt ( mà chưa chắc đã là do thợ, chỉ là mặc cảm thấy sao sao ý, dù số đo có chuẩn như khi đặt ) thì người khác bị chậm thì không là chiều khách mà là gì hả cụ, rồi còn nhiều khách đến may xong tám chuyện, chả lẽ lại bảo về đi cho tôi còn làm việc.. :D Chính thế nên em mới bỏ nghề và thấy nhẹ cả người đấy ạ.