[Funland] Vì sao các tiệm may hay thất hẹn và cắt một bộ đồ thường hết bao lâu

Trục

Xe ba gác
Em đã từng có một cái hợp đồng dạng siêu gấp, khoảng giờ này đội giặt là vẫn làm việc để xong cái giao cho khách, họ bị trễ hẹn bên khác mà đến với mình. Giao 12h đêm, sáng 8h họ bắt đầu hội thảo, giá lúc đó cộng thêm khá lớn, đâu đó khoảng 200% nhân công vì tăng ca trong 3 ngày.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Kg rõ đề cao chỗ nào ? mình chỉ nói những gì đã cảm nhận, đã từng mở tiệm, cắt may đo sx đồ may sẵn...
Cụ cũng đừng kỳ vọng quá nhiều hàng sẵn, cho rằng cứ cty to là sx ra hàng chuẩn nhiều khi khách hàng chỉ nhìn về mặt hình thức mà kg biết rằng họ cũng vừa làm vừa rút kn. Nhiều sp lỗi size tk dở, kỹ thuật thì cũng chỉ là làm theo người khác làm sao bằng đc thợ may họ cắt quen tay đc.
Kỹ thuật trong các nhà máy lớn thường thì cũng chỉ làm theo mẫu của các đơn hàng nc ngoài thôi, từ từ họ mới có kn. Ai kg có nghề đi gia công mà ỷ y vào họ cũng dễ toi như thường.
À em hiểu rồi, mợ đang nhìn từ góc nhìn của tiệm may.

Trục

Xe ba gác
Đang bàn đến may đo hợp đồng miệng cụ ah
Hợp đồng miệng của em trị giá khoảng 550tr là bình thường, em chỉ nói 1 câu, hợp đồng miêng của em có giá trị như hợp đồng chính thức. Nhiều khi vội không hoàn thiện được thủ tục kịp thời, em còn nhận ứng trước 50% khi mới chỉ gửi file qua zalo Cụ ạ.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Đều trừ hao cả rồi mợ ạ. Nhưng biết thế nào để từ chối cho được khi một mợ đẹp xinh, tròn lẳn, da trứng gà bóc, cánh tay trần tròn trịa như ngà voi, có vòng 1 105 cm cứ lỳ ra xấn vào nhặt rau với vo gạo để bắt nhận bằng được vì : em hết sạch cả áo mặc rồi đây này.😁 Đùa chứ em có nói gì thì cccm cũng không tin, mà cụ mợ nào lỡ dính vào cái nghiệp này thì cũng chỉ mếu khi lỡ hẹn bị khách ba máu sáu cơn trút giận.🤢 Với lại lý do nữa cũng không thiếu phần quan trọng là thợ may thường...nghèo. mà đã nghèo là tham làm, tham tiền, nghĩ mình cố được, không nhận nhỡ mấy hôm nữa không có khách thì treo niêu. Thế nên giáng nghe chửi. Mợ có thấy thợ may đa phần nhẫn nhịn không. Gặp phải bún mắng cháo chửi thì mợ cứ gọi là..xác định.😅
Ối giời. Khách hàng dư thế, em mà như cụ thì em cứ là để cho không có cái gì mặc thật luôn í. :D

Lavender168

Xe buýt
Hợp đồng miệng của em trị giá khoảng 550tr là bình thường, em chỉ nói 1 câu, hợp đồng miêng của em có giá trị như hợp đồng chính thức. Nhiều khi vội không hoàn thiện được thủ tục, em còn nhận ứng trước 50% khi mới chỉ gửi file qua zalo Cụ ạ.
Vâng em biết rồi, đây là em đang gõ trả lời phần nào cụ thớt vì việc cụ ý đi may bị trễ hẹn, chứ kg thấy cụ ấy nói đến việc ký HĐ.

Trục

Xe ba gác
Vâng em biết rồi, đây là em đang gõ trả lời phần nào cụ thớt vì việc cụ ý đi may bị trễ hẹn, chứ kg thấy cụ ấy nói đến việc ký HĐ.
Thực ra việc trễ hẹn có nhiều lý do, nhưng cơ bản là từ Tiệm tham việc mà ra thôi Cụ, khi năng lực không đáp ứng được đầu việc, cứ nhận xằng rồi om đấy, trễ hẹn bình thường.

Lavender168

Xe buýt
Thực ra việc trễ hẹn có nhiều lý do, nhưng cơ bản là từ Tiệm tham việc mà ra thôi Cụ, khi năng lực không đáp ứng được đầu việc, cứ nhận xằng rồi om đấy, trễ hẹn bình thường.
Vâng cụ giỏi, nghề may mà bảo kg bao giờ trễ hẹn hoặc kg có lỗi thì cụ tổ ngành may sống lại cũng vái cụ tôn cụ lên hàng sư phụ luôn. Đến hàng xuất còn đầy hàng bị huỷ phạt do nhiều lý do trong đó có thời gian nữa là.

Trục

Xe ba gác
Vâng cụ giỏi, nghề may mà bảo kg bao giờ trễ hẹn hoặc kg có lỗi thì cụ tổ ngành may sống lại cũng vái cụ tôn cụ lên hàng sư phụ luôn.
Dạ, hàng bên em hơi đặc thù chút Cụ ạ, phần cắt luôn có định lượng dư, nên lỗi thì bỏ thành hàng thanh lý. Còn việc hẹn, đối với hàng may mặc em chưa trễ bao giờ, vì em đều dự phòng thời điểm giao hàng, đều trừ đi 1 - 2 ngày, nên xong hàng khá sớm, thường là trả hàng trước hẹn.

Trục

Xe ba gác
Đến hàng xuất còn đầy hàng bị huỷ phạt do nhiều lý do trong đó có thời gian nữa là.
Hàng xuất có một số đơn vị đặt hàng, họ có người ngồi cuối chuyền mà Cụ, thường các loại hàng quan trọng, người của bên đặt hàng xưởng họ vẫn KCS trực tiếp, cái này nó thuộc về đơn vị thuê gia công có đủ nhân lực để kiểm soát xưởng không thôi, chứ lỗi cái là họ có thể bù tiến độ hoặc điều chỉnh tăng ca cho xưởng khác bình thường mà.

Lavender168

Xe buýt
Dạ, hàng bên em hơi đặc thù chút Cụ ạ, phần cắt luôn có định lượng dư, nên lỗi thì bỏ thành hàng thanh lý. Còn việc hẹn, đối với hàng may mặc em chưa trễ bao giờ, vì em đều dự phòng thời điểm giao hàng, đều trừ đi 1 - 2 ngày, nên xong hàng khá sớm, thường là trả hàng trước hẹn.
Kiểu hàng hợp đồng như cụ về mặt thời gian như cụ nói tạm có thể chấp nhận đc việc đúng hẹn hay kg ?
Nhưng về mặt chất lượng thì kg nên và kg thể so với hàng may đo, đo hàng loạt, kg cần biết đặc điểm cơ thể là gì ?, sau đó lọc ra theo số cân nặng chiều cao mà đánh số SMLXL, nếu phông thun... hoặc kỹ hơn nữa thì cũng đo theo số đo mà chia thành các size cỡ để làm, em lạ gì ?
Và khi khách nhận thì sửa đổi loạn xạ.
Đồng phục con em mua đến 1tr2 cách đây 9 năm mà cái quần cộc tớn, bảo đổi nhà trường mãi kg đổi đc cuối cùng em phải nhìn thanh niên đẹp trai dáng đẹp nhà em mặc bộ vest cộc tớn cắt chả có tý thẩm mỹ nào, nếu để trả tiền như kiểu tiệm tiệm may thì ông đi mà bán nhé, hoặc trả cọc hoặc cắt bộ khác.
Cụ tranh luận có vẻ lạc đề, nên mở thớt về : sx hàng may mặc đồng phục có hay bị trễ hẹn kg các cụ ? và quan hệ thế nào thanh khoản tốt, mách nhau huê hồng bao nhiêu cho đỡ thiệt ?

Chỉnh sửa cuối:

Trục

Xe ba gác
Ý em nói, tiệm may họ chủ yếu là cố tình để trễ hẹn, chứ không phải do kỹ thuật họ kém hoặc không tính được thời điểm trả. Cứ nhận bừa thôi, kịp thì kịp mà chả kịp thì thôi. :D
Vâng kiểu hàng hợp đồng như cụ về mặt thời gian như cụ nói tạm có thể chấp nhận đc việc đúng hẹn hay kg ?
Nhưng về mặt chất lượng thì kg nên và kg thể so với hàng may đo, đo hàng loạt, kg cần biết đặc điểm cơ thể là gì ?, sau đó lọc ra theo số cân nặng chiều cao mà đánh số SMLXL, nếu phông thun... hoặc kỹ hơn nữa thì cũng đo theo số đo mà chia thành các size cỡ để làm, em lạ gì ?
Và khi khách nhận thì sửa đổi loạn xạ.
Đồng phục con em mua đến 1tr2 cách đây 9 năm mà cái quần cộc tớn, bảo đổi nhà trường mãi kg đổi đc cuối cùng em phải nhìn thanh niên đẹp trai dáng đẹp nhà em mặc bộ vest cộc tớn cắt chả có tý thẩm mỹ nào, nếu để trả tiền như kiểu tiệm tiệm may thì ông đi mà bán nhé, hoặc trả cọc hoặc cắt bộ khác.
Cụ tranh luận có vẻ lạc đề, nên mở thớt về : sx hàng may mặc đồng phục có hay bị trễ hẹn kg các cụ ? và quan hệ thế nào thanh khoản tốt, mách nhau huê hồng bao nhiêu cho đỡ thiệt ?

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Nhưng hôm nay nhận 6 bộ, chưa cắt xong mai lại 8-10 bộ, thậm chí có ngày em đếm hơn 40 bộ... bận tiếp khách cả ngày kg cắt đc cái nào. nên thường chủ may hay làm đêm.
Em thấy cứ mâu thuẫn kiểu gì ấy, không làm được thì đừng nhận thêm, hẹn khách dịp sau nhận.
Chắc khách đi may người ta chỉ thích may chỗ đó nên bị trễ không phàn nàn chăng?
Vậy rút kinh nghiệm là, không phải khách quen không nên đi may đo, cứ đồ may sẵn mà mua @@

Trục

Xe ba gác
Em thấy cứ mâu thuẫn kiểu gì ấy, không làm được thì đừng nhận thêm, hẹn khách dịp sau nhận.
Chắc khách đi may người ta chỉ thích may chỗ đó nên bị trễ không phàn nàn chăng?
Vậy rút kinh nghiệm là, không phải khách quen không nên đi may đo, cứ đồ may sẵn mà mua @@
Em đảm bảo cụ muốn nhận Spa xe, chắc không dám làm thông đêm 30 Tết. =))
Nhận đủ để về còn kịp làm lễ ông Công thôi.

Lavender168

Xe buýt
Ý em nói, tiệm may họ chủ yếu là cố tình để trễ hẹn, chứ không phải do kỹ thuật họ kém hoặc không tính được thời điểm trả. Cứ nhận bừa thôi.
Có việc nhận chứ sao nói nhận bừa đc, còn trễ hẹn có nhiều lý do, kg ai muốn cả bạn đọc lại nhé.
Tuy nhiên bao lâu nay nghề này vẫn tồn tại, trễ hay kg thì tuỳ chủ hay khách họ sẽ tự điều chỉnh đc bởi vậy nghề may đo vẫn tồn tại và sẽ tồn tại, có điều thợ ngày càng khó do xu hướng họ đi vào các cty lớn hút nhân lực bởi các chế độ khác, chỉ những thợ già, thợ khó sắp xếp đc tg và đang cần học hỏi thêm mới chấp nhận làm ở tiệm may, hoặc các thương hiệu cá nhân quy mô nhỏ.
Nhà nào cắt giỏi đông thợ làm sẽ vẫn sống khá bởi nghề này thôi vì có nhóm người kg thể chuẩn để mặc may sẵn, nhưng họ lại thích mặc đẹp.
Nhóm người đẹp nhưng lại thích mặc đồ độc.
Và có những sp như áo dài, vest gần như phải may đo mới đẹp. Nên trễ vẫn sẽ có, muôn đời có kể cả anh tính kỹ thời điểm trả.

Trục

Xe ba gác
Trễ hẹn thì chỉ có một lý do duy nhất là Trễ hẹn. :))
Có việc nhận chứ sao nói nhận bừa đc, còn trễ hẹn có nhiều lý do, kg ai muốn cả bạn đọc lại nhé.
Tuy nhiên bao lâu nay nghề này vẫn tồn tại, trễ hay kg thì tuỳ chủ hay khách họ sẽ tự điều chỉnh đc bởi vậy nghề may đo vẫn tồn tại và sẽ tồn tại, có điều thợ ngày càng khó do xu hướng họ đi vào các cty lớn hút nhân lực bởi các chế độ khác, chỉ những thợ già, thợ khó sắp xếp đc tg và đang cần học hỏi thêm mới chấp nhận làm ở tiệm may, hoặc các thương hiệu cá nhân quy mô nhỏ.
Nhà nào cắt giỏi đông thợ làm sẽ vẫn sống khá bởi nghề này thôi vì có nhóm người kg thể chuẩn để mặc may sẵn, nhưng họ lại thích mặc đẹp.
Nhóm người đẹp nhưng lại thích mặc đồ độc.
Và có những sp như áo dài, vest gần như phải may đo mới đẹp. Nên trễ vẫn sẽ có, muôn đời có kể cả anh tính kỹ thời điểm trả.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Em đảm bảo cụ muốn nhận Spa xe, chắc không dám làm thông đêm 30 Tết. =))
Nhận đủ để về còn kịp làm lễ ông Công thôi.
Em chả bao giờ nhận dư việc.
Cứ ai đặt trước thì cố gắng đúng giờ ra xe, trừ khi xe quá khó làm hoặc gặp sự cố thì báo lại khách.
Khách giờ cũng quen, đặt trước tới giờ xách xe tới.
Thợ thì đôi lúc đột xuất như sáng dậy ốm không đi làm được cũng có, nhưng mà hiếm xảy ra.
Sai thì sửa chửa thì đẻ, xưa để trên app 45 phút một xe rửa, thấy sai, không kịp làm dù đông thợ thì nâng lên 60 phút.
Em thấy nhiều nơi cứ nể nả, không biết nói lời từ chối khi đang kín, cứ nhận bừa phứa, cuối cùng chả đâu vào đâu.
Đôi lúc khách trễ hẹn, mình cũng phải theo dõi xem nên tính toán xếp lịch ntn, nâng cấp dần dần đề phòng trường hợp đấy.
Chắc do em làm kiểu đại trà tổng thể khác với may đo, may đo chắc do thợ may tay nghề cao ít nên tranh nhau, đâm ra chậm cũng được chăng.
P/S: Các nhà hàng đầu bếp có thương hiệu, đều phải đặt trước, ngược với tư tưởng nhiều cụ trong thớt này, thấy ngon thấy xịn thì giành nhau, chờ cũng được.

Trục

Xe ba gác
Như em sửa xe quen, chủ Gara bẩu, xe chú chắc cú nhất tối mai đánh đến.
Thế là tối mai em đánh đến thôi.
Hỏi bao giờ nhận xe: "Tối đa 2 ngày".
Thế là em treo giò 2 ngày, có vậy thôi, rất đơn giản.
Em chả bao giờ nhận dư việc.
Cứ ai đặt trước thì cố gắng đúng giờ ra xe, trừ khi xe quá khó làm hoặc gặp sự cố thì báo lại khách.
Khách giờ cũng quen, đặt trước tới giờ xách xe tới.
Thợ thì đôi lúc đột xuất như sáng dậy ốm không đi làm được cũng có, nhưng mà hiếm xảy ra.
Sai thì sửa chửa thì đẻ, xưa để trên app 45 phút một xe rửa, thấy sai, không kịp làm dù đông thợ thì nâng lên 60 phút.
Em thấy nhiều nơi cứ nể nả, không biết nói lời từ chối khi đang kín, cứ nhận bừa phứa, cuối cùng chả đâu vào đâu.
Đôi lúc khách trễ hẹn, mình cũng phải theo dõi xem nên tính toán xếp lịch ntn, nâng cấp dần dần đề phòng trường hợp đấy.
Chắc do em làm kiểu đại trà tổng thể khác với may đo, may đo chắc do thợ may tay nghề cao ít nên tranh nhau, đâm ra chậm cũng được chăng.
P/S: Các nhà hàng đầu bếp có thương hiệu, đều phải đặt trước, ngược với tư tưởng nhiều cụ trong thớt này, thấy ngon thấy xịn thì giành nhau, chờ cũng được.

Trục

Xe ba gác
Khách họ chấp nhận sao kg nhận ?
Họ chấp nhận đúng hẹn hay sai hẹn hở Cụ.
Tỉ dụ trả hàng để mặc đi đám cưới, cưới xong về nhận áo hay như nào, phần này em chưa hiểu?
Phải chăng khách biết thừa ông cao su, hẹn 15 thì 15 giục, 15 tháng sau nhận là vừa kịp ngày Đại lễ?

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Khách họ chấp nhận sao kg nhận ?
Hình như đây là mợ phải không ạ?
Cụ/mợ phân biệt được khách chấp nhận hay do hẹn mà thất hứa không?
Thớt này do cụ chủ thớt mở, thì nên bám sát tranh luận theo #1.
Ví dụ khi tới may đo bảo:
- Của anh từ 7-45 ngày em mới làm xong.
Khách đồng ý thì tức là khách đồng ý.
Còn nếu hẹn:
- Của anh xong trong 10 ngày.
Mà 15 ngày tới hẹn thêm 5 ngày thì là trễ hẹn.
Nhưng khi khách đến đúng hẹn thì lại nói chưa làm xong, và khách lại bị chờ 3-4 tuần nữa, thậm chí có người mấy tháng mới xong. Mà thợ may không hề bị đền bù gì cho khách cả:(