[Funland] Vì sao các tiệm may hay thất hẹn và cắt một bộ đồ thường hết bao lâu

Hoàng Trang

Xe ngựa
Không ẻm trẻ nào đến may ở tiệm ông già đâu mợ. Người đi cắt may thường nhìn thợ may mặc có hợp nhãn mới vào. Giống như mấy mợ hay liketrym bán hàng trên facebook ấy, nhìn không đẹp, không bắt mắt thì chỉ có ế nhăn .. :D Hay là em mở tiệm may áo dài nhỉ, cái này em nghĩ em có thế mạnh, Em chỉ chuyên đo vì biết chị em chỗ nào lồi, chỗ nào lõm, chắc chắn áo may sẽ đẹp :D
Quá hợp lý cụ ạ. Món này giờ các chị em U50-60-70 may nhiều hơn các chị em U20-30 :)).

Leanh65

Xe container
Quá hợp lý cụ ạ. Món này giờ các chị em U50-60-70 may nhiều hơn các chị em U20-30 :)).
Hiz hiz, nếu sang năm nữa vẫn covid em mà thất nghiệp có khi em mở tiệm may áo dài thật đấy chứ lỵ. Em quen may áo sát eo, chất liệu vải mềm rồi, không sợ vải khó may vì em khâu tay khá đẹp. Xưa em may áo cổ tim thắt đáy lưng ong cho các bà các cô khá đẹp và mát tay. :D

Yelnut

Xe tăng
8h sáng nay, chủ nhật ngày 28/11/2021 em mang cái quần ra quán ghi ở ngoài là: "Sửa chữa quần áo" thay cái khóa.
Bà chủ quán nhận và hẹn chiều thứ 3 ngày 30/11/2021 nhận hàng.
Chán cả buồn gật đầu, để quần lại quán và về. ;)
Hôm nay là xong rồi đấy cụ ạ nhưng phòng đột xuất nên mới hẹn hò như vậy :)

Yelnut

Xe tăng
Tóm lại, theo cụ thì nhà may trả hàng không đúng hẹn là chuyện bình thường, việc khách hàng chậm được lấy đồ đặt may, tốn thời gian thu xếp công việc và công sức đi đến nhà may rồi về tay không là việc của họ. Khách hàng đòi sửa đi sửa lại là do họ khó tính chứ không phải do tay nghề thợ may kém

Thôi em mua hàng xuất dư.
Trong những lý do trễ hẹn thì có một lý do quan trọng là khách hàng khó tính đấy. Cũng 1 form đấy, sáng khen, trưa chê, ngày mai vẫn thế. Mất thời gian đáng kể.

Trục

Xe ba gác
Trong những lý do trễ hẹn thì có một lý do quan trọng là khách hàng khó tính đấy. Cũng 1 form đấy, sáng khen, trưa chê, ngày mai vẫn thế. Mất thời gian đáng kể.

Tất cả thua mỗi ông quảng cáo. =))

Yelnut

Xe tăng
Không phải đâu. Phải làm như thế để khách hàng thấy cửa hàng rất đông khách và uy tín. Mặc dù đang đói th ối mồm. :D
Không phải cụ ạ. Người có tính lười nó thế.
Nhà may trả hàng chậm và sai hẹn thì không thể đổ lỗi cho khách được cụ ạ. Sắp xếp tính toán thế nào để họa hoằn mới sai hẹn do lý do khách quan thì được, chứ sai hẹn thường xuyên mà bảo là bình thường thì không được rồi.
Vẫn còn nhiều cửa hàng luôn hẹn đúng chứ. Họ cộng thêm thời gian để khi khách hàng đến là chắc chắn là xong. Hàng may xong cũng rất đẹp làm cho nhiều người vẫn đi đặt hàng may đo do cửa hàng có thợ tay nghề tốt,...
=)) =)) Thì là tại số ạ =)).
Cụ chọn chuyên may mấy loại trang phục thường các ẻm trẻ trẻ mới hay mặc là giới hạn được độ tuổi khách ngay mà :D.
Cụ ấy đâu có còn trẻ trẻ nữa mà mợ xúi dại thế ;)

Trục

Xe ba gác
Hiz hiz, nếu sang năm nữa vẫn covid em mà thất nghiệp có khi em mở tiệm may áo dài thật đấy chứ lỵ. Em quen may áo sát eo, chất liệu vải mềm rồi, không sợ vải khó may vì em khâu tay khá đẹp. Xưa em may áo cổ tim thắt đáy lưng ong cho các bà các cô khá đẹp và mát tay. :D
Cụ định vị phân khúc u50 thôi cho Tân thời, sang u60 là lại bận kiểu áo dài khác, đi chùa, đi cưới hỏi... thì lấy đâu ra công cao. :P
Hàng may giá rẻ, áp lực kiếm tiền lớn, nhận đơn bừa, trễ hàng trả khách, lại quay về vòng luẩn quẩn. Lại bỏ nghề đấy Cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Xì hơi llo61p

Xe đạp
Giờ thợ may bớt chảnh rồi. Trẻ trẻ chút toàn mua hàng may sẵn, vừa rẻ vừa đẹp. Trông phong cách chứ không quê quê như thợ may làng.
Mỗi nghề sửa đồ bây giờ khỏe. Cắt gấu cắt tay, thay khoá thay nút..., cần mỗi cái máy đơn giản. Nghề cũng chỉ cần học vài tuần là ngon.
Bà chị ngay xóm em lão chồng theo cave, mẹ con khó khăn tha cái biển ra đầu ngõ, cái máy may mua thanh lí có 900k mà giờ làm không hết việc. Giá rẻ, lấy nhanh, ưu tiên sửa hàng học sinh sinh viên, ngon lành luôn. Bả bảo lên gấu mất đúng 5p/quần, giá 10-15k. Vào mùa khai giảng làm từ sáng- đêm, 2 mẹ con 2 máy, kiếm tiền triệu.
Chứ nhà may nhỏ nhỏ giờ không ăn thua.

Yelnut

Xe tăng
Cụ định vị phân khúc u50 thôi cho Tân thời, sang u60 là lại bận kiểu áo dài khác, đi chùa, đi cưới hỏi... thì lấy đâu ra công cao. :P
Chắc là cụ ấy sẽ tính toán như thế chứ không nghe lời mợ trẻ trẻ trên kia xúi đâu. Giờ này cụ ấy thiết tha gì đến công cao:D

Trục

Xe ba gác
Làm nghề phải tính đủ công thì mới Tốt cụ ạ. Đơn giản là làm ít, thu nhập vẫn đủ, thế là dư thời gian trả hàng theo hẹn, chứ tham việc cái gì cũng vơ thì chết.
Chắc là cụ ấy sẽ tính toán như thế chứ không nghe lời mợ trẻ trẻ trên kia xúi đâu. Giờ này cụ ấy thiết tha gì đến công cao:D

Yeuaibaygio

Xe container
Nghe mà phiền nhỉ. Vì đã sinh ra cái máy giặt mà lại bắt mình phải giặt tay thì nản cụ ơi. Vậy có loại chất liệu nào cho dù giặt máy cũng không bị hỏng như thế không ạ
Như cụ Leanh65 tư vấn cách giặt hoặc cụ mang ra hàng giặt khô là hơi.
Ngoài ra chả còn cách nào.

Yeuaibaygio

Xe container
Có gì cụ thông báo trên OF, em đặt đôi áo cánh chiết eo nhé, em cũng đến tuổi diện món ấy rồi. ;;)

Trục

Xe ba gác
Cụ namtuocbk chịu khó đi chợ đi.
Đến chợ quần áo trên Chùa Bộc, cứ shop to nhất mà vào, tham khảo xem kiểu Sơ mi nào phù hợp thì chọn kiểu, sau đó hỏi về chất liệu.
Còn chọn vải thì nên kiếm người bạn làm Thợ, đi chọn cho chắc, vải nó có nhiều loại, độ co giãn khác nhau, nên chỉ có thợ mới tính được vải gì lên đồ gì thì hợp.

Trục

Xe ba gác
Nhân tiện em chưa thể đi cắt may nên tạm mua trước mấy hãng may sẵn, các cụ cho em xin thêm mấy thương hiệu nam được được chút với đi ạ :)

May 10, Viettien, Owen, An Phước Pierre Cardin, Novelty thì đều ngang phân nhau à các cụ. Hãng nào có vải đẹp và phong cách ít già khụ nhất ạ
Phong cách của cụ thì có Hổ chiều được, Owen trẻ thì cụ chê, Việt tiến thì cổ điển đến mức già khụ.
Chắc có bạn này có vài mã cụ chấp nhận được:

Hoàng Trang

Xe ngựa
Làm nghề phải tính đủ công thì mới Tốt cụ ạ. Đơn giản là làm ít, thu nhập vẫn đủ, thế là dư thời gian trả hàng theo hẹn, chứ tham việc cái gì cũng vơ thì chết.
Cụ Leanh65 giờ muốn mở tiệm may chỉ để đo cho các mợ 105 cm là chính, tiền nong công cán lãi lời quan trọng gì đâu ạ :D.

muadem

Xe cút kít
Xưa xửa xừa xưa thì em có may áo may quần nhưng chỉ vào dịp cuối năm, thường thì phải đi đo từ đầu tháng chạp, có đận phải chờ đến sát giao thừa mới lấy được, lúc mặc vào vẫn còn hơi nóng từ bàn là :D
Những năm không xưa lắm thì chỉ may quần, áo mua sẵn. Quần em hay may ở Thi Sách và hình như cũng chỉ thất hẹn vài ngày.
Những năm gần đây thì mua sẵn tất tần tật, thoải con gà mái lựa chọn và ko có độ trễ về thời gian :))

pooka

Xe container
Hàng may giá rẻ, áp lực kiếm tiền lớn, nhận đơn bừa, trễ hàng trả khách, lại quay về vòng luẩn quẩn. Lại bỏ nghề đấy Cụ.
Giờ chỉ có cách sáng tạo ra mẫu gì mặc cho tuổi trung niên nhìn trẻ như thanh niên mà không bị quy tội cưa sừng, đảm bảo đắt khách.

namtuocbk

Xe tải
Hàng may mà rẻ à cụ, em tưởng đắt hơn. Vì thường cắt 1 chiếc áp sơ mi em tính cao gấp 1,5-3 lần so với mua ở cửa hiệu: 1 là chọn vải loại tốt, 2 là thợ may biết thừa những người đi cắt may thì điệu kiện cũng tốt nên giá sẽ không thể bèo được nha