[Funland] Về việc đặt bàn thờ bố vợ ở nhà bố mẹ mình

Mr.Alo

Xe lăn
Cái này phải được mẹ vợ và vợ bàn nhau chứ rể thì hơi khó. Làm rể mà đưa ra ý kiến này cũng vừa đưa ra ý kiến vừa run cụ ạ!
Thế nó đẹp đôi đường cụ ạ , mẹ vợ về ở cũng nhà bên nội nó cũng đã hơi tối kỵ rồi giờ vác cả bàn thờ về bên ý nữa theo em là không hay , việc mang bát hương lên gửi chùa em thấy nhiều nhà làm và thấy nó ổn nhất

Policier

Xe hơi
Chuẩn là nó phải như thế, bên ngoại họ cũng có sỹ diện của người ta mà, vẫn còn bác ruột để nhờ chứ đã chết hết đâu?
Đấy là nhà họ có con giai nên ông ý thờ là đúng.
Còn bây giờ và sau này rất nhiều nhà chỉ đẻ 1-2 con, có khi là 2 gái cả hoặc đẻ 1 con gái như nhà vợ em thì sau cũng phải lựa chọn hoặc theo kiểu Tây ko thờ, hoặc nếu thờ thì cũng là ở nhà riêng chứ.
Trường hợp của em chỉ khác mỗi cái vấn đề là sổ đỏ đứng tên bố mẹ em thôi, bố mẹ em dọn đi ở nhà khác để nhà đấy cho em ở. Giả sử bố mẹ em sang tên em thì nó là của em, ông thổ công ở đấy vẫn chỉ là ông đó thôi :)), chẳng lẽ theo mê tín thì lúc đó ông thổ địa đấy vẫn ngăn cản vong linh bố vợ em dù nhà đã sang tên cho em :D ?

just for fun

Xe lăn
Thế mấy nhà bố mẹ li hôn và có con chung (tính là con trai cho dễ), mẹ lấy chồng mới, bố lấy vợ mới thì phương án thờ phụng như nào ạ?
Con chung (trưởng nam) sẽ thờ bố mẹ đẻ? Thờ cả bố mẹ đẻ và dì ghẻ + bố dượng? Thờ bố đẻ và dì ghẻ? Loằng ngoằng ra phết cho các F1 nhỉ?

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ, em muốn hỏi 1 việc ntn mà sắp tới em dự định như vậy.
Em lấy vợ nhưng vợ em con 1, bố vợ mất sớm nên khi lấy vợ là em ở cùng mẹ vợ cho tiện bà chăm cháu.
Mẹ vợ em thì chưa có nhà riêng vì 1 số lý do tranh chấp thừa kế với mấy anh em ruột.
Thế nên khi lấy vợ là em thuê chung cư xong ở với mẹ vợ.
Bố mẹ đẻ em thì có căn nhà to, mình ông bà ở, cuối tuần em mới cho các cháu về ăn cơm vs ngủ lại nhà ông bà nội.
Ông bà chuẩn bị lấy 1 căn chung cư và chuyển sang đó ở vì ko thích ở nhà đất nữa.
Em định là chuyển về đấy ở thì đỡ mất tiền thuê nhà hàng tháng, vì hiện tại hàng ngày em vẫn kinh doanh ở nhà bố mẹ đẻ.
Vậy khi chuyển về em có thể làm cái bàn thờ khác để ảnh thờ bố vợ em ở nhà bố mẹ đẻ em ko?
Nhà bố mẹ em thì hiện tại bàn thờ chỉ là thờ thổ địa thôi chứ chưa thờ ông bà em.
Bác có thể làm và nên làm.
Tuy nhiên thì thế này,bác nên làm bàn thờ lớn chút và trước là thờ gia tiên của nhà,ban thờ nhạc phụ thấp hơn chút xíu và nên để phía bên trái. Còn nếu có phòng thờ riêng thì có thể bên trái so với ban thờ chính. Cốt lõi là sự tôm nghiêm và thành tâm.

Policier

Xe hơi
Bác có thể làm và nên làm.
Tuy nhiên thì thế này,bác nên làm bàn thờ lớn chút và trước là thờ gia tiên của nhà,ban thờ nhạc phụ thấp hơn chút xíu và nên để phía bên trái. Còn nếu có phòng thờ riêng thì có thể bên trái so với ban thờ chính. Cốt lõi là sự tôm nghiêm và thành tâm.
Vâng cảm ơn cụ, chắc sẽ làm vậy thôi.
Hiện tại thì tầng 4 đang có phòng để bàn thờ và bàn thờ chỉ thờ thổ địa, chưa thờ bất cứ vong linh ai.
Chắc em sẽ làm ban nhỏ bên cạnh hoặc nếu mẹ vợ ngại leo gác thì em đề xuất làm cái bàn thờ nhỏ ở trong phòng bà ở tầng 2, phòng to.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Chết là hết,thờ với cũng là để tưởng nhớ,để Tâm mình thanh thản. Nói bậy chứ nhiều người có suy nghĩ là tao chết thì phải thế này...xin lỗi,chết nó cuốn mẹ chiếu vùi xuông đất biết hay không? Thế nên những gì thuộc về đạo lý,đúng với luân thường ghì nêm làm. Mọi thứ chỉ là khiến Tâm mình thanh thản và hợp đạo lý.

745Lii

Xe điện
Cái này em cũng đã tính, cho chính em chứ ko phải ai. Em nhõn 2 đứa con gái thôi.

cuhaifus

Xe container
Nhà em quan điểm thoáng: Con cái mặc định phải thờ bố mẹ, được cái ông già em cũng thờ cả ông bà ngoại em nên em ko thấy có vấn đề gì, tuy nhiên cũng có nhiều nhà nặng nề phết nên việc phải hỏi ý kiến ông bà nội là đương nhiên.

Policier

Xe hơi
Chết là hết,thờ với cũng là để tưởng nhớ,để Tâm mình thanh thản. Nói bậy chứ nhiều người có suy nghĩ là tao chết thì phải thế này...xin lỗi,chết nó cuốn mẹ chiếu vùi xuông đất biết hay không? Thế nên những gì thuộc về đạo lý,đúng với luân thường ghì nêm làm. Mọi thứ chỉ là khiến Tâm mình thanh thản và hợp đạo lý.
Thế hệ mình sau này nó dễ :))
Chẳng qua đây là còn mẹ vợ mà mẹ vợ đang thờ bố vợ :D
Mẹ vợ em thì cũng hoàn cảnh khó khăn ko có nhà nên bọn em đi đâu thì bà theo đấy.
Em thì cũng muốn về nhà bố mẹ em ở vì cả cái nhà to đùng mình đang dùng làm chỗ kinh doanh, giờ bố mẹ dọn đi ko ở đấy, bảo mình về ở mà mình lại ko ở, tối vẫn về chung cư ngủ thì nó phí ra. Nói gì thì nói tháng bớt đi đc hơn chục củ thuê căn hộ thì cũng đỡ chứ, năm nay và vài năm tới kinh tế càng khó khăn, giờ mình đang kham đc ko sao

Chỉnh sửa cuối:

RongPhuongBac

Xe điện
Cụ chủ làm sao cho phải đạo 2 bên là ổn. Theo em thì cụ cứ về hỏi 2 cụ thân sinh xem sao. Không được thì ngày giỗ thì làm mâm ngũ quả tỏ rõ lòng hiếu sinh ( người sinh ra vợ mình, lại gả cho mình ).

Bemagauvn

Xe điện
Thì đúng thế mà, hỏi không được thì ông bà nội lại mang tiếng ác, mà không ưng thì sợ mất lòng con trai và dâu. Đúng ra phải là mẹ vợ quyết thì không hỏi; có khi bà ý không đồng ý thì sao? Khi nào mình làm chủ nhà thì mới quyết được còn tạm thời thì cứ giữ nguyên hiện trạng.
Chuẩn cụ ạ!
Nói vui người nào duy tâm thì gia đình đã làm Lễ hỏi cả bố vợ chưa😞. Xem bác có đồng ý không 😞.
Đùa thôi chứ ý kiến như chủ thớt hơi quá khó. Không phải tự nhiên cs của gia đình chủ thớt sắp xếp như thế.
Tốt nhất đâu nguyên đó. Đừng xáo trộn theo chiều hướng kia!

starsn

Xe điện
Thế hệ mình sau này nó dễ :))
Chẳng qua đây là còn mẹ vợ mà mẹ vợ đang thờ bố vợ :D
Mẹ vợ em thì cũng hoàn cảnh khó khăn ko có nhà nên bọn em đi đâu thì bà theo đấy.
Em thì cũng muốn về nhà bố mẹ em ở vì cả cái nhà to đùng mình đang dùng làm chỗ kinh doanh, giờ bố mẹ dọn đi ko ở đấy, bảo mình về ở mà mình lại ko ở, tối vẫn về chung cư ngủ thì nó phí ra. Nói gì thì nói tháng bớt đi đc hơn chục củ thuê căn hộ thì cũng đỡ chứ, năm nay và vài năm tới kinh tế càng khó khăn :D
Thực tế tí như cụ nó dễ sống. Thờ bv tử tế là mình đang tỏ lòng tôn trọng với vợ & mẹ vợ, cho cs gd ấm cúng. Chứ theo em chết là hết goài.

alceste

Xe điện
mang cả mẹ vợ và thờ bố vợ ở nhà bố mẹ mình thì kể cũng ngang trái thật. Em cũng hoàn cảnh tương tự và em thờ cả 2 bên tuy nhiên nhà là vc em tự mua chứ ko xin bên nào
Em là con trưởng, có nhiệm vụ làm giỗ cho các cô các chú tới xơi nhưng họ bắt em hạ ảnh bên ngoại xuống, em có hưởng thừa kế gì đâu nên ko chịu, vậy là đỡ phải làm giỗ :D
Nhà em chỉ có 2 chị em, nên việc thờ cúng bố mẹ em sau này chắc chắn sẽ là trách nhiệm của em. Và em cũng không thể để bố mẹ em sau này ko có nơi thờ được. Thế nên vụ phải đặt bàn thờ ở nhà em là đương nhiên. H may là bọn em có nhà riêng, chứ nếu ko có thì cũng phải đem về nhà chồng em (nhưng vì thế càng nên có đông lực mua nhà của mình). Việc này khi đã lấy nhau chắc bố mẹ cụ cũng đã nghĩ đến.
Ở quê chồng em (Hà Bắc) thì hơi khác, từ xưa con gái lấy chồng, bố mẹ ko có ai thờ cúng thì họ sẽ phân công cho 1 người nào đó trong họ có con trai thờ cúng. Bố chồng em cũng thờ 1 người trong họ, làm giỗ cho họ, ngày xưa thì con cái còn về sau cũng ít dần. Cũng hơi thấy buồn cho người khuất.

starsn

Xe điện
Nhà em chỉ có 2 chị em, nên việc thờ cúng bố mẹ em sau này chắc chắn sẽ là trách nhiệm của em. Và em cũng không thể để bố mẹ em sau này ko có nơi thờ được. Thế nên vụ phải đặt bàn thờ ở nhà em là đương nhiên. H may là bọn em có nhà riêng, chứ nếu ko có thì cũng phải đem về nhà chồng em (nhưng vì thế càng nên có đông lực mua nhà của mình). Việc này khi đã lấy nhau chắc bố mẹ cụ cũng đã nghĩ đến.
Ở quê chồng em (Hà Bắc) thì hơi khác, từ xưa con gái lấy chồng, bố mẹ ko có ai thờ cúng thì họ sẽ phân công cho 1 người nào đó trong họ có con trai thờ cúng. Bố chồng em cũng thờ 1 người trong họ, làm giỗ cho họ, ngày xưa thì con cái còn về sau cũng ít dần. Cũng hơi thấy buồn cho người khuất.
Giờ nhiều nhà chỉ có con gái thì văn hoá sẽ thay đổi dần qua vài thế hệ. Loằng ngoằng có khi 3-4 đời nữa là dưới 50% các cụ bây giờ còn được cúng :)) vì mình đẻ 1 giai nhưng giai nhà mình nó đẻ 2 gái chẳng hạn.

Em biết có bác này (mẹ của bạn thân) người miền Nam, có anh em trai bình thường nhưng vẫn thờ cúng bm trong nhà mình. Bác bảo bác thờ trong nhà để tưởng nhớ cha mẹ thôi chứ chết rồi bác không tin có kiếp sau hay thế giới bên kia.

hauyenhd

Xe container
Trần sao âm vậy cụ cứ đặt vào địa vị cụ thử xem, nói chung theo e nhà k có điều kiện thờ tự thì tốt nhất đưa lên chùa nghe kinh ăn bỏng ngô với oản.

Policier

Xe hơi
Giờ nhiều nhà chỉ có con gái thì văn hoá sẽ thay đổi dần qua vài thế hệ. Loằng ngoằng có khi 3-4 đời nữa là dưới 50% các cụ bây giờ còn được cúng :)) vì mình đẻ 1 giai nhưng giai nhà mình nó đẻ 2 gái chẳng hạn.

Em biết có bác này (mẹ của bạn thân) người miền Nam, có anh em trai bình thường nhưng vẫn thờ cúng bm trong nhà mình. Bác bảo bác thờ trong nhà để tưởng nhớ cha mẹ thôi chứ chết rồi bác không tin có kiếp sau hay thế giới bên kia.
à cái này thì ko đâu xa mà ngay bên đằng mẹ em thôi cũng có.
Ông ngoại em có 7 người con, 4 trai 3 gái.
Ông ngoại em đã mất, bà ngoại còn.
Bà ngoại về ở với cậu và bàn thờ ông để ở đó.
Nhưng cô út ( em gái mẹ em ) vẫn thờ ông ngoại ở nhà riêng, ngày giỗ vẫn làm 1 mâm mời mẹ em và dì em lên ăn buổi trưa.
buổi tối hoặc hôm sau thì lên nhà cậu ăn giỗ ông.

pooka

Xe container
Phong tục của VN mình là lấy chồng thì theo chồng. Không được một bàn thờ lại thờ cúng hai dòng họ khác nhau.
Trường hợp bàn thờ không có ảnh thờ của ai thì lúc khấn cứ thế khấn tất cả hai họ nội ngoại. Còn nếu có bài vị thờ rồi thì thôi không chung được.
Trường hợp trên của cụ chủ thì theo em " gửi tạm " vong bố mẹ vợ lên chùa nào đấy để thờ cúng, hoặc ghép vào nhà thờ tổ của dòng họ bên bố vợ.
Trường hợp bố mẹ đẻ của cụ chủ đồng ý thì làm một bàn thờ nhỏ bên cạnh, nhưng cẩn thận tránh gây khó xử là được.

harrynh

Xe container
Bên ngoại (mẹ đẻ) nhà cháu nhà có 9 cô con gái, giờ các u cũng già hết rồi nên phân công cho ông anh hai nhà cháu thờ cúng. Cháu thấy ông í vẫn giữ nguyên nhà ở quê ngoại để thờ cúng chứ ko mang bàn thờ về nhà. Mặc dù trên ông ấy còn 1 ông anh cả chịu trách nhiệm thờ cúng bên nội.
Bởi vì ông í bảo đất nào thổ công ấy, có thờ thì các cụ không hưởng được. Về mặt tâm linh là vậy còn thực tế hưởng được hay không thì cũng không biết.
Còn mấy nhà thuê thờ cúng thì chắc thắp hương tưởng nhớ vậy thôi chứ muốn lập ban thờ ông bà tổ tiên cháu thấy phải có bát nhang, rồi thỉnh vong hồn các kiểu chứ ko phải cứ làm cái ban thờ, để cái ảnh rồi thắp hương là được?
Nhà bà cô cháu có thằng con chơi bóng mất hết cả nhà, bố mẹ mất sớm, hai cô chị gái đi lấy chồng ở nhà chồng nhưng cũng ko mang bàn thờ bố mẹ về thờ mà phải mang gửi bàn thờ bố mẹ về nhà ông bác ruột (anh trai bố) để thờ.
1. Nhà ngoại cụ có đất hương hỏa, có ban thờ tổ tiên nên cúng ở đó là chuẩn còn gì.
2. Con chả thờ cúng bố mẹ lại nhờ ông bác, đấy là anh ruột thì ng ta vẫn xót em mà thờ cúng, đến đời con ông bác ấy thì sẽ thế nào? Họ/ vk họ hỏi đúng như em hỏi đấy, sao con ruột lại ko thờ cúng, đem về nhà cháu? Lúc ấy thì ra đường à?
Theo cụ sự kết nối tâm linh với người âm (nếu có) qua đường nào? Qua cái bàn thờ, bát hương hay qua năng lượng tinh thần hình thành từ tình cảm yêu quí, kỷ niệm khi còn sống, sự tưởng nhớ, hồi tưởng các ký ức của mỗi người?
Vậy nên con cái thờ cũng bố mẹ là chuẩn nhất rồi, để ở quê khéo 1 năm về đc đôi lần, lại còn phụ thuộc.

Kiabuoisang

Xe container
như nhà em, thì thấy các cụ bảo cũng k nên (em nhà riêng có 2 vợ chòng em và 2 đứa nhóc), vì bảo là liên quan đến tổ, rồi họ nên nếu hợp thì k sao, chứ mà dưới âm họ k ưa nhau thì tự nhiên mình chuốc hoạ vào thân, vì dưới âm k yên ổn thì trên trần cũng sẽ vướng mắc khó khăn
Em cũng ko rõ dưới âm thế nào nhưng quan niệm nhà em là người vợ lấy chồng thì cái đầu tiên là chăm lo cho gia đình nhà chồng, chết làm ma nhà chồng và được thờ cúng tại nhà chồng.
Bên gia đình vợ thì chỉ có thể thờ cúng ở bên nhà vợ và ko được phép lập bàn thờ hay thờ cúng bên nhà chồng. Cũng bởi lẽ này mà những người sinh toàn con gái sẽ có nhiều thiệt thòi vì hết đời người con gái đó, đến đời cháu, đời chắt sẽ khó có thể giữ được chuyện thờ cúng cho bên ngoại.
Nói tới vấn đề thờ cúng ở xã hội hiện đại sẽ có nhiều quan điểm khác nhau gây tranh cãi lớn. Nên em nghĩ là những ai chỉ có toàn con gái thì hãy cố gắng đối xử tốt với con gái và con rể; khi chết đi thừa kế hết tài sản cho họ và tất nhiên họ sẽ thờ cúng mình ở cái nhà mà mình đã cho họ. Yên tâm 1 đời họ mình được nhang khói tử tế, đời cháu, chắt thì thôi ạ.

dracula_bg

Xe điện
Em xin phép rep com của cụ với các ý của các cụ khác như thế này.
Thực ra hỏi ý kiến ông bà nội lại rất dở hơi. Đưa bố mẹ mình vào thế cực kì khó xử!
vậy ý cụ là nếu cụ chủ quyết thì cứ thế làm, không cần xin ý kiến ông bà đẻ?