[Funland] Về việc đặt bàn thờ bố vợ ở nhà bố mẹ mình

harrynh

Xe container
Phong tục tập quán nó là luật bất thành văn. Ví dụ với con bác ruột - anh chị của bố mẹ cụ thì cụ phải gọi họ là anh chị, cụ phải xưng là em dù họ ít tuổi hơn cụ. Có luật nào ghi phải xưng hô như thế không?
Nhưng cụ cứ thử đạp lên cái phong tục ấy xem có chuyện gì không.
Cụ không thể suy diễn ra theo cách của cụ để làm khác với phong tục ấy được. Trừ khi sau này xã hội phát triển mà phong tục khác đi thì hãy hay.
Cụ nhầm khi phong tục tập quán mà ko đc ghi chép thành sách, còn những điều cổ hủ lạc hậu ko đc công nhận thì chả ai ghi chép. Em đã đọc 1 số quyển về Phong tục tập quán, chưa thấy quyển nào ghi như còm trước của cụ, nghĩ là điều cụ còm ko đc công nhận rộng rãi, có thể chỉ trong dòng họ của cụ thôi mà cụ mặc nhiên cho là cả xã hội như vậy.
Đừng đánh tráo khái niệm gom các hủ tục, lạc hậu khác vào phong tục đẹp đẽ của dân tộc Việt Nam.

Chỉnh sửa cuối:

vừa đi vừa láii

Xe container
Nhân tiện em hỏi các cụ mợ luôn ạ. Nếu trên cùng 1 ban thờ, vừa thờ bố mẹ đẻ + vừa thờ bố mẹ vợ thì phạm húy gì k? em thì k quan niệm gì đâu nhưng hỏi mn nhiều người phản đối vì họ bảo nếu 2 bên k hợp thì gđ sinh ra lục đục :))
4 cụ ngồi 1 mâm là vừa đẹp :D. Giỗ 1 cụ là 3 cụ cũng về hội tụ, quý lắm.

2 bên gả con cho nhau, chúng nó đang hạnh phúc mà lại bảo các cụ không hợp. Ai nói vậy cụ cứ vả 1 cái cho em :))

• Vodka
Reactions: MP3

vừa đi vừa láii

Xe container
thậm chí thổ công mà lằng nhằng gây khó dễ cho các cụ phụ mẫu gia chủ thì cũng cho next luôn ý chứ lị =))
Thổ công với thổ địa toàn bị con khỉ Tôn ngộ Không gọi lên mắng suốt. 1 người năm nào cũng xem Tây du Ký phát biểu :))

Dancingwiththewind

Xe điện
Em chỉ lăn tăn vụ mẹ vợ về ở chung với bố mẹ chồng. Theo em thì không nên và không thể sống chung như vậy. Vụ thờ cúng em không dám ý kiến.

vừa đi vừa láii

Xe container
Em chỉ lăn tăn vụ mẹ vợ về ở chung với bố mẹ chồng. Theo em thì không nên và không thể sống chung như vậy. Vụ thờ cúng em không dám ý kiến.
Bố mẹ chồng chuyển đi ở chỗ khác rồi cụ. Để ngôi nhà cho quý tử sử dụng :D

Thanhtranbk

Xe buýt
E thấy cũng theo quan điểm từng người như nhà bố mẹ vợ em thờ cúng hết ông bà nội ngoại 2 bên, cả cậu, dì mất sớm của mẹ vợ e nữa, lúc e chuyển nhà mới ô bà ngoại có sang hỗ trợ trông cháu cũng có ý định cúng bái như thế ở nhà em, e nói thẳng nhà này trước thờ thổ công sau có thì chỉ thờ ô bà nội ngoại của thằng ku nhà em ( nhà vợ em 2 chị e gái). Riêng thờ cúng e phải nói rõ luôn từ đầu

harrynh

Xe container
Em cũng ko rõ dưới âm thế nào nhưng quan niệm nhà em là người vợ lấy chồng thì cái đầu tiên là chăm lo cho gia đình nhà chồng, chết làm ma nhà chồng và được thờ cúng tại nhà chồng.
Bên gia đình vợ thì chỉ có thể thờ cúng ở bên nhà vợ và ko được phép lập bàn thờ hay thờ cúng bên nhà chồng. Cũng bởi lẽ này mà những người sinh toàn con gái sẽ có nhiều thiệt thòi vì hết đời người con gái đó, đến đời cháu, đời chắt sẽ khó có thể giữ được chuyện thờ cúng cho bên ngoại.
Nói tới vấn đề thờ cúng ở xã hội hiện đại sẽ có nhiều quan điểm khác nhau gây tranh cãi lớn. Nên em nghĩ là những ai chỉ có toàn con gái thì hãy cố gắng đối xử tốt với con gái và con rể; khi chết đi thừa kế hết tài sản cho họ và tất nhiên họ sẽ thờ cúng mình ở cái nhà mà mình đã cho họ. Yên tâm 1 đời họ mình được nhang khói tử tế, đời cháu, chắt thì thôi ạ.
Cụ đúng là lạc hậu, vk cụ biết cụ suy nghĩ thế này thì buồn lắm, kết hôn chứ có phải bị bán làm nô lệ đâu mà nhà ck phải số 1.

Kiabuoisang

Xe container
Cụ đúng là lạc hậu, vk cụ biết cụ suy nghĩ thế này thì buồn lắm, kết hôn chứ có phải bị bán làm nô lệ đâu mà nhà ck phải số 1.
Tiếc là vk em cũng suy nghĩ vậy vì cả 2 bên nhà em đều lạc hậu ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
Thật, thế quá bằng lúc còn sống đã phải đội thèng con rể lên đầu.

Em chỉ có con gái nhưng nếu thế em chả cần. Tao sống tự kiếm ăn được thì lúc chết còn sợ đ.ếch gì :))

Còn con gái mình đẻ ra, nuôi nó lớn thì nó tự ý thức. Nó không tự ý thức thì cũng vứt.

NNS

Xe ngựa
nhà em các cụ HN gốc, xuất thân con nhà quan lại pk nên cực kì giữ gìn nề nếp, gia phong, cơ mà lại chả hà khắc, chịu bó buộc trong những phong tục hẹp hòi đâu nhé. Mọ thứ phong tục đều dựa trên sự yêu thương tôn trọng lẫn nhau, sao cho gia đình nề nếp, yêu thương đùm bọc nhau, nghĩ cho nhau trước cho mình, ví dụ xưng hô, anh em họ hàng thì xưng ko sai nhưng dâu rể vào nhà sau toàn xưng sai: ví dụ con ngan già nhà em nó gọi con em gái em bằng chị xưng e, thằng F1 nhà em nó gọi con gái đứa em ruột em bằng chị xưng em, vợ em nó gọi mấy đứa em con ông cậu em bằng anh xưng e... chả sao cả, miễn sống với nhau chân thành và thoải mái. Tết nhất thích đi đâu thì đi, chả bao giờ ông bà em hỏi ăn tết nội với chả tết ngoại, ngược lại con cái trong nhà cũng hết lòng yêu thương các cụ, hơi khó ở là đã chạy về, đi đâu cũng thu xếp hàng tuần đưa các cháu về chơi với ob cho đỡ buồn....
Thế nên theo quan điểm của em, quan trọng là cách mình đối với các cụ lúc sống, chứ lúc mất rồi thì các cụ chả đc hưởng gì đâu

vừa đi vừa láii

Xe container

Em chỉ có con gái nhưng nếu thế em chả cần. Tao sống tự kiếm ăn được thì lúc chết còn sợ đ.ếch gì :))

Còn con gái mình đẻ ra, nuôi nó lớn thì nó tự ý thức. Nó không tự ý thức thì cũng vứt.

Đã thế nhà tao không cho nữa mà chỉ để bàn thờ. Giỗ cứ mang cỗ sang nhà tao mà cúng nhá.

Nghe vậy có khi ông còn rể lại làm cho mỗi tầng 1 bàn thờ :))

E nghĩ món thờ cúng phải cân nhắc kỹ cả tình cả lý. Nếu có thờ nhà ngoại thì phải làm ban thờ riêng, độc lập với ban gia tiên của gia đình và thấp hơn 1 chút.

Yeuaibaygio

Xe container
Đã thế nhà tao không cho nữa mà chỉ để bàn thờ. Giỗ cứ mang cỗ sang nhà tao mà cúng nhá.

Nghe vậy có khi ông còn rể lại làm cho mỗi tầng 1 bàn thờ :))
Nếu chỉ cần chỗ thờ cúng thì nhiều người cho cháu trai trong họ chứ không cho con gái - con rể thật đấy Cụ ạ.

Policier

Xe hơi
Hehe đấy em hỏi 1 câu thôi mà topic đông cụ hóng phết.
Giờ toàn đẻ 1 với 2 con thôi, phong tục sau này cũng phải cải tiến dần đi cho phù hợp, sau này đến đời con mình nữa.
Mình mà tư duy thay đổi, thoáng hơn thì con mình nó cũng thoáng.
Chứ giờ mình cứ cổ hủ, con mình nó cũng sẽ học theo thôi.

harrynh

Xe container
nhà em các cụ HN gốc, xuất thân con nhà quan lại pk nên cực kì giữ gìn nề nếp, gia phong, cơ mà lại chả hà khắc, chịu bó buộc trong những phong tục hẹp hòi đâu nhé. Mọ thứ phong tục đều dựa trên sự yêu thương tôn trọng lẫn nhau, sao cho gia đình nề nếp, yêu thương đùm bọc nhau, nghĩ cho nhau trước cho mình, ví dụ xưng hô, anh em họ hàng thì xưng ko sai nhưng dâu rể vào nhà sau toàn xưng sai: ví dụ con ngan già nhà em nó gọi con em gái em bằng chị xưng e, thằng F1 nhà em nó gọi con gái đứa em ruột em bằng chị xưng em, vợ em nó gọi mấy đứa em con ông cậu em bằng anh xưng e... chả sao cả, miễn sống với nhau chân thành và thoải mái. Tết nhất thích đi đâu thì đi, chả bao giờ ông bà em hỏi ăn tết nội với chả tết ngoại, ngược lại con cái trong nhà cũng hết lòng yêu thương các cụ, hơi khó ở là đã chạy về, đi đâu cũng thu xếp hàng tuần đưa các cháu về chơi với ob cho đỡ buồn....
Thế nên theo quan điểm của em, quan trọng là cách mình đối với các cụ lúc sống, chứ lúc mất rồi thì các cụ chả đc hưởng gì đâu
Phần lớn các suy nghĩ, lối sống lạc hậu xuất phát từ các vùng quê đồng bằng Bắc bộ, khi xưa cuộc sống bó hẹp sau lũy tre làng. Giờ xh phát triển, làng quê đã hiện đại nhưng vẫn có 1 số người bám lấy các hủ tục lạc hậu coi đó là phong tục đẹp. Tuy nhiên cũng dễ nhận thấy ngay tại OF họ cũng là thiểu số nhỏ, và ko có lập luận logic.

• Vodka
Reactions: NNS

Antoni

Xe tải
Câu chuyện thờ cúng trở nên phức tạp trong xã hội hiện đại. Ngày xưa nhà nào cũng đông con, vài xuất đinh và có ít nhất 1,2 người ở nhà làm nông nghiệp, lo chuyện thờ cúng. Nay thì nhiều nhà chỉ có 1, 2 con lại toàn gái. Nhà nào toàn con gái sẽ rất khó xử cho cả con gái và con rể trong câu chuyện thờ cúng như cụ chủ đây. Kể cả người sống đồng ý thì theo tâm linh cụ chủ đưa bố mẹ vợ về nhà bố mẹ đẻ mình thờ thì thổ địa cũng ko cho vào. Đây là em nghe mọi người nói thế. Những nhà trót xây nhà thờ ở quê nhưng con cái họ lại ko sống ở quê mà lại sống trong SG, hay nước ngoài thì cũng áy náy vì xây nên mà ko trông nom đc.

jazzzzz

Xe lăn
Nhân tiện em hỏi các cụ mợ luôn ạ. Nếu trên cùng 1 ban thờ, vừa thờ bố mẹ đẻ + vừa thờ bố mẹ vợ thì phạm húy gì k? em thì k quan niệm gì đâu nhưng hỏi mn nhiều người phản đối vì họ bảo nếu 2 bên k hợp thì gđ sinh ra lục đục :))
Không sao hết, lúc sống, khi nhà con cái có việc các cụ vẫn ngồi chung mâm có sao đâu. Nói theo tâm linh, khi các cụ đã về với thiên tổ thì còn đâu sân si nữa.
Kể cả vai vế trên bàn thờ cũng vậy: các Cụ, ông bà, cha me... ngồi ngang hàng nhau cũng đc, cũng chỉ cần 1 bát hương, ngày tuần thắp 1 nén thôi cũng đc.

Chỉnh sửa cuối:

trungduong2211

Xe điện
Bàn thờ ở nhà ông bà nội em đang để thế đây.
Bên trái là ảnh cụ ông cụ bà đẻ ra ông nội
Bên phải là ảnh cụ ông cụ bà đẻ ra bà nội
Có 3 bát hương ở trên ban.
Chắc là 1 bát bên nội, 1 bát bên ngoại, 1 bát gia tiên.
Bình thường 3 bát thì bát ở giữa lớn nhất là thờ Thần linh Thổ địa, 2 bên thì 1 lớn thứ nhì là thờ gia tiên, 1 bé nhất thờ bà cô ông mãnh. Nhà ông bà nội cụ thờ cả gia tiên 2 bên nội ngoại thì khả năng bát ở giữa thờ Thần linh Thổ địa, 2 bên thì 1 thờ gia tiên bên nội, 1 thờ gia tiên bên ngoại.
Thớt có nhiều ý kiến trái chiều, đó là lẽ đương nhiên vì mỗi người mỗi quan niệm. Nhưng thực ra cũng là suy luận cá nhân. Còn gốc của thờ cúng Tổ tiên là xuất phát từ niềm tin linh hồn người đã khuất vẫn luôn hiện diện để dõi theo, phù hộ cho con cháu. Thờ cúng Tổ tiên là để con cháu thực hành đạo hiếu, tỏ lòng thành kính, biết ơn công dưỡng dục của tiền nhân. Cái này nó làm nền tảng cho quan hệ gia đình hạnh phúc, hòa thuận, gắn bó mật thiết. Phong tục truyền đời chỉ có con cháu thờ cúng bố mẹ ông bà cụ kỵ chứ chả có nguyên tắc quy định phải thờ bên nội bên ngoại ra sao. Việc cụ đang dự định làm chính là thực hành theo ý nghĩa tín ngưỡng thờ cúng Tổ tiên hướng tới nên cụ cứ thành tâm thực hiện. Chồng là tấm gương của vợ, cụ làm được thì chắc chắn vợ cụ sẽ thành tâm kính hiếu với bên chồng, gia đình càng gắn bó, hạnh phúc, tin tưởng lẫn nhau, vợ cụ sẽ toàn tâm toàn ý chăm sóc cho gia đình. Quan trọng nhất trước khi thực hiện cụ phải có được sự đồng thuận của người thân hai bên.
Chuyện cá nhân em nhưng nhân tiện thấy mẹ em nông dân làm ruộng, năm nay gần trăm tuổi, sinh ra lúc thời phong kiến mà ngẫm thấy cũng k câu nệ gì. Bố em mất cách đây 30 năm có lẻ, thế mà lúc đó bà đã tính toán chia nhà chia đất cho mấy anh em luôn, bảo không tao mất đi anh em tranh giành gia đình bất hòa, vô phúc. Nhà có 3 anh em trai thì việc hương khói cúng giỗ bố em và ông bà nội thì mẹ em giao cho anh cả, còn anh thứ thì giao cho cúng giỗ bà ngoại, em thì được giao cho cúng giỗ ông ngoại. Tới ngày giỗ thì bọn em có trách nhiệm về nhà bác trưởng bên ngoại thắp hương, đặt lễ. Còn tại nhà riêng của mình thì làm mâm cỗ thỉnh hương linh ông/ bà ngoại cùng gia tiên hai bên nội ngoại về hâm hưởng xong con cháu thụ lộc. Mỗi dịp như này là để ông bà Tổ tiên về chứng kiến con cháu quây quần đầm ấm, biết gia cảnh của từng đứa.

Sao Mai

Xe tăng
Tôi nghĩ nếu hoàn cảnh cả đôi vợ chồng đều chật vật và khó khăn phải nhờ đến cha mẹ cả hai bên thì không nói làm gì, đây cụ chủ cũng không đến mức không có khả năng mua riêng một căn nhà hay miếng đấy nhỏ là nơi thờ tự dưới danh nghĩa của vợ cho bên ngoại, nó là đất đai, tài sai thì vẫn còn nguyên vẹn đó, chưa nói là cái cơ hội đầu tư về sau cho con cái. Nhưng cái được nhất là mẹ vợ sẽ không bị cái mặc cảm nhờ vả bên thông gia, mới chỉ ở tạm với vợ chồng cụ chủ thôi chứ chưa nói đến việc đem cả bàn thờ bên ngoại về nhà người ta, coi sao đặng ? dù bên thông gia không ý kiến ( có thể họ tiến bộ, không câu nệ) nhưng đi ra đi vào, hàng xóm láng giềng này nọ , sớm muộn cũng có chuyện.
Chi bằng cứ làm thằng đàn ông quyết đoán, làm luôn phát một tránh đêm dài lắm mộng. đất đai tài sản vẫn còn nguyên đó , mất đi đâu mà lo.
em lại nghĩ hàng xóm láng giềng đi ra đi vào thấy bác chủ làm vậy lại khen, nó vậy mà sống tốt thật, có tình có nghĩa, còn việc mua miếng đất hay cái nhà khác rồi đặt cái bàn thờ vào đấy thì lạnh lẽo quá, kg tiện hương khói, nó kiểu giống như đối phó cho có. Những chuyện thế này theo quan điểm riêng của em thì mình thấy mình vui và an yên là đc, còn thiên hạ nói gì nghĩ gì chả quan trọng, miệng là của thiên hạ, cuộc sống là của mình