[Funland] Về việc đặt bàn thờ bố vợ ở nhà bố mẹ mình

Policier

Xe hơi
Phong tục của VN mình là lấy chồng thì theo chồng. Không được một bàn thờ lại thờ cúng hai dòng họ khác nhau.
Trường hợp bàn thờ không có ảnh thờ của ai thì lúc khấn cứ thế khấn tất cả hai họ nội ngoại. Còn nếu có bài vị thờ rồi thì thôi không chung được.
Trường hợp trên của cụ chủ thì theo em " gửi tạm " vong bố mẹ vợ lên chùa nào đấy để thờ cúng, hoặc ghép vào nhà thờ tổ của dòng họ bên bố vợ.
Trường hợp bố mẹ đẻ của cụ chủ đồng ý thì làm một bàn thờ nhỏ bên cạnh, nhưng cẩn thận tránh gây khó xử là được.
Thế thì mỗi nhà mỗi khác thật.
Em về nhà ông bà nội em thấy bàn thờ có 4 ảnh.
1 bên cụ ông cụ bà đẻ ra ông nội em
1 bên là cụ ông cụ bà đẻ ra bà nội em.
Mà ảnh thời xưa ý, có 1 cái chụp nguyên chân dung đang ngồi ghế tưa
Ngày giỗ cụ nhà nào làm nhà đấy.

harrynh

Xe container
Phong tục của VN mình là lấy chồng thì theo chồng. Không được một bàn thờ lại thờ cúng hai dòng họ khác nhau.
Trường hợp bàn thờ không có ảnh thờ của ai thì lúc khấn cứ thế khấn tất cả hai họ nội ngoại. Còn nếu có bài vị thờ rồi thì thôi không chung được.
Trường hợp trên của cụ chủ thì theo em " gửi tạm " vong bố mẹ vợ lên chùa nào đấy để thờ cúng, hoặc ghép vào nhà thờ tổ của dòng họ bên bố vợ.
Trường hợp bố mẹ đẻ của cụ chủ đồng ý thì làm một bàn thờ nhỏ bên cạnh, nhưng cẩn thận tránh gây khó xử là được.
Có phong tục đó à cụ, có ghi chép ở đâu ko ạ, hay tự mấy ông đặt ra theo kiểu trọng nam khinh nữ ?

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Nhân tiện em hỏi các cụ mợ luôn ạ. Nếu trên cùng 1 ban thờ, vừa thờ bố mẹ đẻ + vừa thờ bố mẹ vợ thì phạm húy gì k? em thì k quan niệm gì đâu nhưng hỏi mn nhiều người phản đối vì họ bảo nếu 2 bên k hợp thì gđ sinh ra lục đục :))

NNS

Xe ngựa
thờ cúng tổ tiên ông bà cha mẹ là để tưởng nhớ công ơn sinh thành ra mình, ơ thế con vợ nó nứt lỗ nẻ ra hay sao mà ko cho nó nhớ cha mẹ nó? làm éo gì có cái phong tục kì cục vô nhân tính vậy? =)) tuy nhiên việcđưa bài vị ông bà nhạc phụ đại nhân về thờ cúng ở nhà bố mẹ mình, nếul àm lúc các cụ nhà mình đã khuất núi thì ko sao, nhưng lúc các cụ còn sống,đưa nhà đưa chìa cho mình ở thì việc lập bàn thờ hayđưa bà mẹ vợ về ở cùng cần phải xin phép và được sự đồng ý của các cụ.

just for fun

Xe lăn
1. Nhà ngoại cụ có đất hương hỏa, có ban thờ tổ tiên nên cúng ở đó là chuẩn còn gì.
2. Con chả thờ cúng bố mẹ lại nhờ ông bác, đấy là anh ruột thì ng ta vẫn xót em mà thờ cúng, đến đời con ông bác ấy thì sẽ thế nào? Họ/ vk họ hỏi đúng như em hỏi đấy, sao con ruột lại ko thờ cúng, đem về nhà cháu? Lúc ấy thì ra đường à?
Theo cụ sự kết nối tâm linh với người âm (nếu có) qua đường nào? Qua cái bàn thờ, bát hương hay qua năng lượng tinh thần hình thành từ tình cảm yêu quí, kỷ niệm khi còn sống, sự tưởng nhớ, hồi tưởng các ký ức của mỗi người?
Vậy nên con cái thờ cũng bố mẹ là chuẩn nhất rồi, để ở quê khéo 1 năm về đc đôi lần, lại còn phụ thuộc.
2. Nhà đó có con zai, để lại nhà đất cho cậu con zai thì ông ấy bóng bánh thua mất nên bị xiết nhà nên phải mang bát hương về gửi tạm nhà ông bác trưởng. Vợ chồng cậu con trai về nương nhờ bên nhà ông bà ngoại, hai cô con gái lấy chồng ở bên nhà nội. GIờ ko gửi thì cụ nghĩ thờ kiểu gì?

pooka

Xe container
Có phong tục đó à cụ, có ghi chép ở đâu ko ạ, hay tự mấy ông đặt ra theo kiểu trọng nam khinh nữ ?
Phong tục tập quán nó là luật bất thành văn. Ví dụ với con bác ruột - anh chị của bố mẹ cụ thì cụ phải gọi họ là anh chị, cụ phải xưng là em dù họ ít tuổi hơn cụ. Có luật nào ghi phải xưng hô như thế không?
Nhưng cụ cứ thử đạp lên cái phong tục ấy xem có chuyện gì không.
Cụ không thể suy diễn ra theo cách của cụ để làm khác với phong tục ấy được. Trừ khi sau này xã hội phát triển mà phong tục khác đi thì hãy hay.

caisua

Xe lăn
Nhà em chỉ có 2 chị em, nên việc thờ cúng bố mẹ em sau này chắc chắn sẽ là trách nhiệm của em. Và em cũng không thể để bố mẹ em sau này ko có nơi thờ được. Thế nên vụ phải đặt bàn thờ ở nhà em là đương nhiên. H may là bọn em có nhà riêng, chứ nếu ko có thì cũng phải đem về nhà chồng em (nhưng vì thế càng nên có đông lực mua nhà của mình). Việc này khi đã lấy nhau chắc bố mẹ cụ cũng đã nghĩ đến.
Ở quê chồng em (Hà Bắc) thì hơi khác, từ xưa con gái lấy chồng, bố mẹ ko có ai thờ cúng thì họ sẽ phân công cho 1 người nào đó trong họ có con trai thờ cúng. Bố chồng em cũng thờ 1 người trong họ, làm giỗ cho họ, ngày xưa thì con cái còn về sau cũng ít dần. Cũng hơi thấy buồn cho người khuất.
Giờ nhiều nhà 2 gái, mà bố mẹ vợ cũng là bố mẹ mình thì chả lý do gì ko thờ cúng hương khói các cụ. Hơn nữa nội ngoại cũng là thông gia thân thiết với nhau, lúc sống cũng vì con cháu cả nên ngồi cùng nhau trên bàn thờ cũng chả có gì phải chấp vặt. Cô chú bên nội nhà em kêu: mày muốn thờ bên ngoại thì làm 1 cái bàn thờ khác tách ra, đặt trong phòng ngủ chẳng hạn. Em dứt điểm ko chịu và bảo nhà vợ chú cũng 2 chị em gái đấy, mai kia cũng sẽ vậy, ko nên làm căng vụ này. Từ đó họ tẩy chay em ko đến ăn cỗ nữa, em càng nhàn. Nhưng cũng từ đó vợ em tôn trọng em hơn hẳn.

Policier

Xe hơi
Nhân tiện em hỏi các cụ mợ luôn ạ. Nếu trên cùng 1 ban thờ, vừa thờ bố mẹ đẻ + vừa thờ bố mẹ vợ thì phạm húy gì k? em thì k quan niệm gì đâu nhưng hỏi mn nhiều người phản đối vì họ bảo nếu 2 bên k hợp thì gđ sinh ra lục đục :))
Bàn thờ ở nhà ông bà nội em đang để thế đây.
Bên trái là ảnh cụ ông cụ bà đẻ ra ông nội
Bên phải là ảnh cụ ông cụ bà đẻ ra bà nội
Có 3 bát hương ở trên ban.
Chắc là 1 bát bên nội, 1 bát bên ngoại, 1 bát gia tiên.

ruounephanoi

Xe buýt
Chào các cụ, em muốn hỏi 1 việc ntn mà sắp tới em dự định như vậy.
Em lấy vợ nhưng vợ em con 1, bố vợ mất sớm nên khi lấy vợ là em ở cùng mẹ vợ cho tiện bà chăm cháu.
Mẹ vợ em thì chưa có nhà riêng vì 1 số lý do tranh chấp thừa kế với mấy anh em ruột.
Thế nên khi lấy vợ là em thuê chung cư xong ở với mẹ vợ.
Bố mẹ đẻ em thì có căn nhà to, mình ông bà ở, cuối tuần em mới cho các cháu về ăn cơm vs ngủ lại nhà ông bà nội.
Ông bà chuẩn bị lấy 1 căn chung cư và chuyển sang đó ở vì ko thích ở nhà đất nữa.
Em định là chuyển về đấy ở thì đỡ mất tiền thuê nhà hàng tháng, vì hiện tại hàng ngày em vẫn kinh doanh ở nhà bố mẹ đẻ.
Vậy khi chuyển về em có thể làm cái bàn thờ khác để ảnh thờ bố vợ em ở nhà bố mẹ đẻ em ko?
Nhà bố mẹ em thì hiện tại bàn thờ chỉ là thờ thổ địa thôi chứ chưa thờ ông bà em.
Cụ nghe tư vấn xong là hoang mang

Voi coi HN

Xe tăng
Thời xưa con đàn cháu đống ít xảy ra việc này giờ xã hội thay đổi các nhà giờ rất ít người, chỉ một hai người đặc biệt nhiều nhà chỉ có một đứa con gái nên quan điểm xã hội về việc thờ cúng chắc cũng phải thay đổi.
Về pháp luật ko cấm, về phạm trù phong tục thì có lẽ trước nay không ai muốn thế cả nhưng cũng chỉ là luật bất thành văn, chả có quy định cụ thể về điều đó.
Thờ cúng ông bà, tổ tiên là truyền thống tốt đẹp, giờ hoàn cảnh thay đổi, phong tục cũng cần dần dần thay đổi. Theo em nếu các cụ, những người trong cuộc đồng ý thì mình nên làm, người khác có thể nói này nói nọ là việc của họ, quan trọng là những người trong cuộc cảm thấy đó là điều tốt nên làm.

hauyenhd

Xe container
thờ cúng tổ tiên ông bà cha mẹ là để tưởng nhớ công ơn sinh thành ra mình, ơ thế con vợ nó nứt lỗ nẻ ra hay sao mà ko cho nó nhớ cha mẹ nó? làm éo gì có cái phong tục kì cục vô nhân tính vậy? =)) tuy nhiên việcđưa bài vị ông bà nhạc phụ đại nhân về thờ cúng ở nhà bố mẹ mình, nếul àm lúc các cụ nhà mình đã khuất núi thì ko sao, nhưng lúc các cụ còn sống,đưa nhà đưa chìa cho mình ở thì việc lập bàn thờ hayđưa bà mẹ vợ về ở cùng cần phải xin phép và được sự đồng ý của các cụ.
E thấy là thờ cả bố mẹ đẻ lẫn bố mẹ vợ chỉ khả thi trong trường hợp mình là con thứ thôi vì một nhà k thể có 2 ban thờ nên nếu là con trưởng thì còn thờ ông bà tổ tiên trên đó nữa những ngày giỗ tết hoặc họ hàng vào thắp hương chẳng lẽ sắm 2 cái lễ hay là bên thì có bên thì không. Nói ngay như ở trên trần gian thì thông gia đến ở nhà nhau đã là quá hiếm lại nhà thông gia vẫn ở với bố mẹ nữa thì chắc là không có rồi.

Bemagauvn

Xe điện
vậy ý cụ là nếu cụ chủ quyết thì cứ thế làm, không cần xin ý kiến ông bà đẻ?
Ấy không ạ,
Em có một comment ở trang trước là quan điểm của em cụ có thể đọc.
Còn giờ xin, các cụ thế hệ trước nhà lại của các cụ cũng chẳng biết các cụ nghĩ gì.
Thế chẳng nhẽ nói không được 😞.
Còn được thì có thoải mái trong lòng không!?
Nhiều cc giờ cứ nghĩ thẳng tính xuề xoà là hay mà quên mất còn có sự tế nhị trong cuộc sống!

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Bàn thờ ở nhà ông bà nội em đang để thế đây.
Bên trái là ảnh cụ ông cụ bà đẻ ra ông nội
Bên phải là ảnh cụ ông cụ bà đẻ ra bà nội
Có 3 bát hương ở trên ban.
Chắc là 1 bát bên nội, 1 bát bên ngoại, 1 bát gia tiên.
Vâng em thấy nó k ảnh hg gì thậm chí theo em nhìn gọn gàng nhà cửa, thay vì lắt nhắt làm mấy bàn thờ ạ

QMintech

Xe tăng
Em có 2 thằng ku, Bên Vk toàn gái mà Vợ em là cả. Em bẩu sau này cho một thằng Thờ cúng ông Bà Ngoại chứ để cùng có lẽ không :)

pqh

Xe tải
Thờ cúng là cái tâm, ngày em còn bé bà ngoại em có ra ở nhà em vài năm, ở quê mẹ em có bác trai (anh ruột mẹ em), bà ngoại em ở nhà em giúp bố mẹ em trông nom cháu (2 anh em em) cho đến khi mất (tuổi già). Bố mẹ em làm thủ tục đưa bà an táng ở quê và thờ cúng ở nhà bác em. Bố mẹ em xin bát hương và lập ban thờ bà ngoại em ở nhà em cạnh ban thờ ông bà nội em. Em thấy rất ý nghĩa ạ.

NNS

Xe ngựa
E thấy là thờ cả bố mẹ đẻ lẫn bố mẹ vợ chỉ khả thi trong trường hợp mình là con thứ thôi vì một nhà k thể có 2 ban thờ nên nếu là con trưởng thì còn thờ ông bà tổ tiên trên đó nữa những ngày giỗ tết hoặc họ hàng vào thắp hương chẳng lẽ sắm 2 cái lễ hay là bên thì có bên thì không. Nói ngay như ở trên trần gian thì thông gia đến ở nhà nhau đã là quá hiếm lại nhà thông gia vẫn ở với bố mẹ nữa thì chắc là không có rồi.
quan điểm của em lại khác, con ở đâu đều có thể tưởng nhớ cha mẹ ở đấy, tứ thân phụ mẫu đều như nhau, phong tục vn vẫn thế cơ mà? vận áo xám, cữ tang vvv có câu nào bảo bố mẹ vợ khỏi cần chịu tang đâu? thứ cả ko quan trọng việc có bài vị các cụ, làm giỗ chạp cúng bái chính thì dĩ nhiên làm ở nhà ông trưởng rồi, ok, nhưng con thứ vẫn có thể thờ cúng cha mẹ mình tại nhà mình, chả ai cấm, chưa kể nhà vợ có nhõn nó, ko có đứa con trai nào, thế chả nhẽ để vợ nó vái vọng từ xa? không gian rộng rãi, có phòng thờ riêng thì lập 2 ban thờ, nhà cửa bé nhỏ thì lập 1 cũng đc, phân biệt chút thì nội bài vị nhô cao hơn chút đỉnh, có sao đâu?
vả lại quan trọng là tình cảm, yêu thương hiếu thuận với cha mẹ, chứ mâm cao cỗ đầy với ma to thì nói thực, em nghĩ các cụ trên trời cũng chả xơi đc

pooka

Xe container
Thờ cúng là cái tâm, ngày em còn bé bà ngoại em có ra ở nhà em vài năm, ở quê mẹ em có bác trai (anh ruột mẹ em), bà ngoại em ở nhà em giúp bố mẹ em trông nom cháu (2 anh em em) cho đến khi mất (tuổi già). Bố mẹ em làm thủ tục đưa bà an táng ở quê và thờ cúng ở nhà bác em. Bố mẹ em xin bát hương và lập ban thờ bà ngoại em ở nhà em cạnh ban thờ ông bà nội em. Em thấy rất ý nghĩa ạ.
Phụ huynh và họ hàng đồng ý thì thoải mái không vấn đề gì.
Gặp mấy ông bà họ hàng cổ hủ không đồng ý thì cũng mệt.
Một số phong tục lạc hậu đúng là nên bỏ, nhưng chưa bỏ được thì phải chịu.

TUCSON9389

Xe điện
Thờ cúng chỉ là hình thức thể hiện sự tôn kính, hiếu thảo với người thân của mình thôi, làm gì có chuyện thổ công thổ địa ngan cản, mà cũng chả có chuyện " Về" để xơi những gì con cháu cũng lễ.
đúng như cụ phân tích, nhưng đôi khi con người không vượt qua được cái tín ngưỡng tâm linh đâu ạ.

NNS

Xe ngựa
Thờ cúng chỉ là hình thức thể hiện sự tôn kính, hiếu thảo với người thân của mình thôi, làm gì có chuyện thổ công thổ địa ngan cản, mà cũng chả có chuyện " Về" để xơi những gì con cháu cũng lễ.
thậm chí thổ công mà lằng nhằng gây khó dễ cho các cụ phụ mẫu gia chủ thì cũng cho next luôn ý chứ lị =))

hauyenhd

Xe container
quan điểm của em lại khác, con ở đâu đều có thể tưởng nhớ cha mẹ ở đấy, tứ thân phụ mẫu đều như nhau, phong tục vn vẫn thế cơ mà? vận áo xám, cữ tang vvv có câu nào bảo bố mẹ vợ khỏi cần chịu tang đâu? thứ cả ko quan trọng việc có bài vị các cụ, làm giỗ chạp cúng bái chính thì dĩ nhiên làm ở nhà ông trưởng rồi, ok, nhưng con thứ vẫn có thể thờ cúng cha mẹ mình tại nhà mình, chả ai cấm, chưa kể nhà vợ có nhõn nó, ko có đứa con trai nào, thế chả nhẽ để vợ nó vái vọng từ xa? không gian rộng rãi, có phòng thờ riêng thì lập 2 ban thờ, nhà cửa bé nhỏ thì lập 1 cũng đc, phân biệt chút thì nội bài vị nhô cao hơn chút đỉnh, có sao đâu?
vả lại quan trọng là tình cảm, yêu thương hiếu thuận với cha mẹ, chứ mâm cao cỗ đầy với ma to thì nói thực, em nghĩ các cụ trên trời cũng chả xơi đc
Thế nên e mới nói việc thờ chung với nhà con thứ thì khả thi vì chỉ có bố mẹ đẻ + bố mẹ vợ là ngang hàng với nhau ngồi chung với nhau được. Còn như nhà e ông bà ngoại cũng k có con trai ông bác e đưa về thờ nhưng vấn đề là ông bác e còn là trưởng chi thế là đưa 2 cụ bố mẹ đẻ + bố mẹ vợ sang 2 bên cánh gà thờ vì k thể ngồi cùng bàn thờ họ nhà ông bác e được nhưng bây giờ như bọn e về muốn thắp hương ông bà là cũng phải sắm 1 cái lễ thắp hương ban chính đã chứ khác gì xin phép rồi mới thắp hương được cho ông bà mình mà cũng là thi thoảng mới tự thắp hương còn lại đều phải nhờ ông bác vì bàn thờ họ nhà người ta mình có thể tùy tiện mà thắp hương được đâu nên thấy rất là bất cập.