[Funland] Về việc đặt bàn thờ bố vợ ở nhà bố mẹ mình

Thành Thị 1

Xe điện
Nhà mẹ vợ em cũng đang có hai gian thờ. Một thờ bên nhà nội, một thờ bên nhà ngoại của mẹ vợ- vì bên nhà mẹ vợ không có con trai. Nhưng nhà đấy là nhà do bố mẹ vợ em làm ra.
Thế néu trường hợp bố mẹ vợ đều ko có nhà riêng, thậm chí bố vợ là trưởng, nhưng đất đai hương hỏa ở quê lại cho các ông chú nà cô hết, thì nên làm j trong trường hợp này???
Ps Bố vợ cũng bảo thả tro ra sông và ko cần thờ cúng j!!

LuckyCar

Xe container
Ah bố mẹ em bảo là nếu chuyển đi thì dọn về đây ở cho tiện, đưa cả bà ngoại về.
Em hỏi xem là phong tục mình có kiêng cấm gì chuyện này ko?
Phong tục mỗi nơi (thậm chí mỗi nhà) mỗi khác, cụ chỉ cần hỏi ý kiến ông bà nội thôi, còn thì kệ bà ý kiến của các đối tượng khác.

bigman95

Xe điện
Thế néu trường hợp bố mẹ vợ đều ko có nhà riêng, thậm chí bố vợ là trưởng, nhưng đất đai hương hỏa ở quê lại cho các ông chú nà cô hết, thì nên làm j trong trường hợp này???
Ps Bố vợ cũng bảo thả tro ra sông và ko cần thờ cúng j!!
Thường sẽ theo bàn thờ ông bà thân sinh ra .(ông chú sẽ thờ tuy nhiên còn phụ thuộc vào các con gái của Cụ ấy nữa)

bing-bing

Xe tăng
Chắc là ko đc đâu. Khó. Nhỡ đâu người dương đồng ý, người âm lại ko thì sao, 2 bên khéo choảng nhau dưới ấy.

Nhà còn có ông bà chú bác, bà cô tổ, ông mãnh, táo quân trông chừng nữa. Họ ko cho có mà ai vào đc.

Danngoaidao

Xe tăng
Việc này thì chính chủ vẫn chưa phải là bố mẹ chủ thớt, chính ch phải là mẹ vợ. Chắc gì mẹ vợ đã cho mang đi

just for fun

Xe lăn
Bên ngoại (mẹ đẻ) nhà cháu nhà có 9 cô con gái, giờ các u cũng già hết rồi nên phân công cho ông anh hai nhà cháu thờ cúng. Cháu thấy ông í vẫn giữ nguyên nhà ở quê ngoại để thờ cúng chứ ko mang bàn thờ về nhà. Mặc dù trên ông ấy còn 1 ông anh cả chịu trách nhiệm thờ cúng bên nội.
Bởi vì ông í bảo đất nào thổ công ấy, có thờ thì các cụ không hưởng được. Về mặt tâm linh là vậy còn thực tế hưởng được hay không thì cũng không biết.
Còn mấy nhà thuê thờ cúng thì chắc thắp hương tưởng nhớ vậy thôi chứ muốn lập ban thờ ông bà tổ tiên cháu thấy phải có bát nhang, rồi thỉnh vong hồn các kiểu chứ ko phải cứ làm cái ban thờ, để cái ảnh rồi thắp hương là được?
Nhà bà cô cháu có thằng con chơi bóng mất hết cả nhà, bố mẹ mất sớm, hai cô chị gái đi lấy chồng ở nhà chồng nhưng cũng ko mang bàn thờ bố mẹ về thờ mà phải mang gửi bàn thờ bố mẹ về nhà ông bác ruột (anh trai bố) để thờ.

Mr.Chem

Xe điện
Thứ nhất xác định cái nhà ông bà nội bảo về ở: đã cho cụ chưa? Có còn người thừa kế nào khác ngoài cụ ko? Có định cư cố định lâu dài ko?
Thứ 2: việc thờ cúng cũng như nghĩ đến việc thờ cúng tổ tiên là việc tốt, là người có tâm nhưng nếu điều kiện chưa phải là người quyết định cuối cùng thì nên xác định và hỏi.
Thứ 3: nếu thứ nhất xác định nhà của mình và bố mẹ ruột đồng ý thì việc thờ chung là ko vấn đề, có thể làm 2 ban thờ bên nội bên ngoại, hoặc phân biệt tả hữu...em thấy nhiều trường hợp này rồi. Nếu thứ nhất chưa phải nhà mình 100% mà còn đối tượng thừa kế vẫn thờ được nhưng phải có sự đồng ý 100% của các bên cho thoải mái.
Tóm váy là cụ là người tốt, có tâm...muốn thực hiện thì nên tham khảo, thông báo, và tham vấn mọi người. Nhà bố mẹ em vẫn thờ ảnh ông ngoại và ông nội cùng 1 ban đây, bố em con trai duy nhất và mẹ em hoàn cảnh tương tự như bên vợ cụ. Khác cái là bố rm hơn 70 và e cũng quá 40 rồi.

Bemagauvn

Xe điện
Bác về nhà hỏi ý kiến ông bà đẻ ra bác ấy chứ
Em xin phép rep com của cụ với các ý của các cụ khác như thế này.
Thực ra hỏi ý kiến ông bà nội lại rất dở hơi. Đưa bố mẹ mình vào thế cực kì khó xử!

banhran_13

Xe hơi
Chào các cụ, em muốn hỏi 1 việc ntn mà sắp tới em dự định như vậy.
Em lấy vợ nhưng vợ em con 1, bố vợ mất sớm nên khi lấy vợ là em ở cùng mẹ vợ cho tiện bà chăm cháu.
Mẹ vợ em thì chưa có nhà riêng vì 1 số lý do tranh chấp thừa kế với mấy anh em ruột.
Thế nên khi lấy vợ là em thuê chung cư xong ở với mẹ vợ.
Bố mẹ đẻ em thì có căn nhà to, mình ông bà ở, cuối tuần em mới cho các cháu về ăn cơm vs ngủ lại nhà ông bà nội.
Ông bà chuẩn bị lấy 1 căn chung cư và chuyển sang đó ở vì ko thích ở nhà đất nữa.
Em định là chuyển về đấy ở thì đỡ mất tiền thuê nhà hàng tháng, vì hiện tại hàng ngày em vẫn kinh doanh ở nhà bố mẹ đẻ.
Vậy khi chuyển về em có thể làm cái bàn thờ khác để ảnh thờ bố vợ em ở nhà bố mẹ đẻ em ko?
Nhà bố mẹ em thì hiện tại bàn thờ chỉ là thờ thổ địa thôi chứ chưa thờ ông bà em.
Cụ thân sinh ra cụ là người quyết định cụ ạ!

autobahn-hanoi

Xe tăng
Hỏi bố, mẹ, ông, bà mình; nếu các cụ cho thì tức là các cụ rất dễ tính :-?
Còn ko cho mà cụ cố tình thì cụ tự hiểu ạ. Như nhà em thì việc mang bên vợ về lập bàn thờ là ko thể.
như nhà em, thì thấy các cụ bảo cũng k nên (em nhà riêng có 2 vợ chòng em và 2 đứa nhóc), vì bảo là liên quan đến tổ, rồi họ nên nếu hợp thì k sao, chứ mà dưới âm họ k ưa nhau thì tự nhiên mình chuốc hoạ vào thân, vì dưới âm k yên ổn thì trên trần cũng sẽ vướng mắc khó khăn

Mr.Alo

Xe lăn
Đơn giản nhất là gửi lên chùa , vừa có trỗ cho các cụ yên tĩnh lại hương hoa quanh năm ...

mevoyeuxe68

Xe tải
Nhà ông nội em , chú thứ 3 lấy vợ ,mà nhà vợ toàn con gái nên vợ chồng chú vẫn làm giỗ bố mẹ vợ, mấy em nhà vợ đi gọi hồn thì ông bà ( bố mẹ vợ chú 3 ) kêu đói lắm , mấy bà em bảo nhà chú 3 vẫn cũng giỗ mà thì ông bà bảo , chú có cúng giỗ nhưng anh nhà nó ác lắm ( bác cả đã mất ) không cho vào nhà , em không mê tín , nhưng cụ mà muốn thờ bố vợ thì làm ban thờ thấp hơn ban thờ thổ địa cũ nhà cụ , không nên có ảnh và khi khấn phải xin phép thần linh thổ địa cùng gia tiên nhà mình . Bố em là thứ 2 , không cúng các cụ , giỗ Tết phải góp giỗ theo nhà trưởng nhưng vẫn xin chân hương về cắm chung bát hương thờ thần linh thổ địa và cúng vọng nhưng vẫn khấn đầy đủ các cụ

jazzzzz

Xe lăn
Chắc là ko đc đâu. Khó. Nhỡ đâu người dương đồng ý, người âm lại ko thì sao, 2 bên khéo choảng nhau dưới ấy.

Nhà còn có ông bà chú bác, bà cô tổ, ông mãnh, táo quân trông chừng nữa. Họ ko cho có mà ai vào đc.
Suy nghĩ bậy bạ, toàn gieo tiếng ác cho người âm.

Mũi tên bạc

Xe container
Bên ngoại (mẹ đẻ) nhà cháu nhà có 9 cô con gái, giờ các u cũng già hết rồi nên phân công cho ông anh hai nhà cháu thờ cúng. Cháu thấy ông í vẫn giữ nguyên nhà ở quê ngoại để thờ cúng chứ ko mang bàn thờ về nhà. Mặc dù trên ông ấy còn 1 ông anh cả chịu trách nhiệm thờ cúng bên nội.
Bởi vì ông í bảo đất nào thổ công ấy, có thờ thì các cụ không hưởng được. Về mặt tâm linh là vậy còn thực tế hưởng được hay không thì cũng không biết.
Còn mấy nhà thuê thờ cúng thì chắc thắp hương tưởng nhớ vậy thôi chứ muốn lập ban thờ ông bà tổ tiên cháu thấy phải có bát nhang, rồi thỉnh vong hồn các kiểu chứ ko phải cứ làm cái ban thờ, để cái ảnh rồi thắp hương là được?
Nhà bà cô cháu có thằng con chơi bóng mất hết cả nhà, bố mẹ mất sớm, hai cô chị gái đi lấy chồng ở nhà chồng nhưng cũng ko mang bàn thờ bố mẹ về thờ mà phải mang gửi bàn thờ bố mẹ về nhà ông bác ruột (anh trai bố) để thờ.
Nhà 9 cô nhưng quan trọng vẫn có nhà còn nhà bố vợ cụ chủ đang tranh chấp mới khó. Đoạn cuối của cụ thì chuẩn với các cụ để lại là như thế.
Đơn giản nhất là gửi lên chùa , vừa có trỗ cho các cụ yên tĩnh lại hương hoa quanh năm ...
Cái này phải được mẹ vợ và vợ bàn nhau chứ rể thì hơi khó. Làm rể mà đưa ra ý kiến này cũng vừa đưa ra ý kiến vừa run cụ ạ!

lx125_black

Xe container
Tks các cụ đã cho ý kiến :D
Em đọc 1 số ý kiến động viên là thấy yên tâm rồi.
Qua topic này cũng thấy là vẫn có nhiều người cũng hơi nặng nề chuyện thờ cúng phết :D
Chính cụ cũng nặng nề và phải suy nghĩ nên mới đưa câu chuyện ra để hỏi han mọi người, ko nên quay ngược lại để chỉ trích họ nặng nề.
Với em, việc này là quan điểm cá nhân nên không bao giờ có đúng hay sai ở đây cả, mỗi người có góc nhìn riêng và ý kiến riêng. Cụ đã hỏi thì có ng trả lời và nên tôn trọng các câu trả lời dù có hợp hay ko hợp tai cụ.

lx125_black

Xe container

Anduchuy

Xe buýt
Chuẩn là nó phải như thế, bên ngoại họ cũng có sỹ diện của người ta mà, vẫn còn bác ruột để nhờ chứ đã chết hết đâu?

Tomcat007

Xe đạp
Em xin phép rep com của cụ với các ý của các cụ khác như thế này.
Thực ra hỏi ý kiến ông bà nội lại rất dở hơi. Đưa bố mẹ mình vào thế cực kì khó xử!
Thì đúng thế mà, hỏi không được thì ông bà nội lại mang tiếng ác, mà không ưng thì sợ mất lòng con trai và dâu. Đúng ra phải là mẹ vợ quyết thì không hỏi; có khi bà ý không đồng ý thì sao? Khi nào mình làm chủ nhà thì mới quyết được còn tạm thời thì cứ giữ nguyên hiện trạng.

Caychuoihot

Xe tải
mang cả mẹ vợ và thờ bố vợ ở nhà bố mẹ mình thì kể cũng ngang trái thật. Em cũng hoàn cảnh tương tự và em thờ cả 2 bên tuy nhiên nhà là vc em tự mua chứ ko xin bên nào
Em là con trưởng, có nhiệm vụ làm giỗ cho các cô các chú tới xơi nhưng họ bắt em hạ ảnh bên ngoại xuống, em có hưởng thừa kế gì đâu nên ko chịu, vậy là đỡ phải làm giỗ :D
Bố em cũng thờ ông bà, cụ ngoại nhưng làm bàn thờ riêng...đến đời em vẫn thờ, xây sửa mộ các cụ bên ngoại vì bên ấy không có con trai, con bên vợ em vẫn về nhà bác trưởng theo giỗ tết

Thứ nhất xác định cái nhà ông bà nội bảo về ở: đã cho cụ chưa? Có còn người thừa kế nào khác ngoài cụ ko? Có định cư cố định lâu dài ko?
Thứ 2: việc thờ cúng cũng như nghĩ đến việc thờ cúng tổ tiên là việc tốt, là người có tâm nhưng nếu điều kiện chưa phải là người quyết định cuối cùng thì nên xác định và hỏi.
Thứ 3: nếu thứ nhất xác định nhà của mình và bố mẹ ruột đồng ý thì việc thờ chung là ko vấn đề, có thể làm 2 ban thờ bên nội bên ngoại, hoặc phân biệt tả hữu...em thấy nhiều trường hợp này rồi. Nếu thứ nhất chưa phải nhà mình 100% mà còn đối tượng thừa kế vẫn thờ được nhưng phải có sự đồng ý 100% của các bên cho thoải mái.
Tóm váy là cụ là người tốt, có tâm...muốn thực hiện thì nên tham khảo, thông báo, và tham vấn mọi người. Nhà bố mẹ em vẫn thờ ảnh ông ngoại và ông nội cùng 1 ban đây, bố em con trai duy nhất và mẹ em hoàn cảnh tương tự như bên vợ cụ. Khác cái là bố rm hơn 70 và e cũng quá 40 rồi.
Nếu con nhà đát thì thế hid tốt rồi...cần thuê người trông nom ....