[Funland] Về việc đặt bàn thờ bố vợ ở nhà bố mẹ mình

son.nguyen.1979

Xe tăng
Đọc không thấy cụ thớt nói gì về anh chị em ruột bên nhà cụ thớt nhỉ? Cụ có anh em không hay cũng con 1 nốt? Nếu con 1 thì đơn giản, nếu có anh chị em thì phức tạp đấy.

VCHDHN

Xe container
Cái này đúng là hơi khó xử thật, kể cả bố mẹ cụ có thoải mái thì nó cũng hơi ko được tự nhiên lắm. Tuy nhiên nếu là E thì E sẽ trao đổi cả nhà rồi xin được gom hết vào 1 bát nhang chung (không có bát hương riêng và đặc biệt là không có ảnh thờ của bố vợ), khi nào mua nhà riêng thì muốn sao cũng đc. Như thế sẽ vẹn cả đôi đường, ai cũng thấy thoải mái vì người ngoài thì không ý kiến ý cò gì (vì không thấy gì cả), còn người nhà (Vợ, mẹ Vợ) cũng thoải mái tư tưởng vì cụ cũng đã xin phép, làm thủ tục rồi. Chủ yếu người còn sống thấy hài hòa thoải mái, chứ người mất rồi có biết gì nữa đâu.
Cách vẹn toàn nhất là đây.

Policier

Xe hơi
Em nêu quan điểm cá nhân em nhé.
1. Nếu là nhà riêng của cá nhân mình, tự mua bán và không liên quan đến bố mẹ, dòng tộc thì cụ NÊN thờ cả bố mẹ vợ ở đó, vì đó là bố mẹ của VỢ cụ - một người bình đẳng mọi nhẽ với cụ trong gia đình.
2. Nếu là nhà của bố mẹ đẻ cụ, mà bố mẹ đẻ chưa mất, chưa sang tên, chưa độc lập : không nên.
3. Nếu là nhà của ông bà để lại từ xa xưa, có liên quan đến dòng họ,.. : không nên.
Em rơi vào trường hợp 2 nhé.
Nhà của bố mẹ em đứng tên sổ đỏ, để cho em ở và kinh doanh còn bố mẹ em mua nhà khác để ở.

Policier

Xe hơi
Đọc không thấy cụ thớt nói gì về anh chị em ruột bên nhà cụ thớt nhỉ? Cụ có anh em không hay cũng con 1 nốt? Nếu con 1 thì đơn giản, nếu có anh chị em thì phức tạp đấy.
Có cô em gái nhưng lấy chồng và định cư ở nước ngoài rồi ạ. Giờ ở đây chỉ có bố mẹ em và em.

harrynh

Xe container
Em nghĩ việc hiếu thảo thì âm dương chả ai ngăn cản, lý do gì để quan thổ công thổ địa ngăn 1 việc hiếu thuận như thờ cúng cha mẹ 2 bên? một số người cứ bịa ra nào là các cụ phạt, trù ẻo, làm hại con cháu.., làm quái gì có chuyện như vậy, các cụ yêu thương con cháu chả hết, đổ tiếng ác cho các cụ rồi để mồi chài cúng bái mê tín chăn tiền, ông thầy nào giỏi thế thì quyền năng phải ngang Tôn Ngộ Không.

Policier

Xe hơi
Tks các cụ đã cho ý kiến :D
Em đọc 1 số ý kiến động viên là thấy yên tâm rồi.
Qua topic này cũng thấy là vẫn có nhiều người cũng hơi nặng nề chuyện thờ cúng phết :D

trungduong2211

Xe điện
Xã hội luôn vận động phát triển thì mọi thứ cũng thay đổi điều chỉnh cho phù hợp, kể cả chuyện tâm linh tín ngưỡng, chứ không thế giới vẫn chỉ mấy tín ngưỡng nguyên thủy tô tem giáo, sa man giáo lấy đâu gia các tôn giáo lớn. Tôn giáo lớn ra đời như Cơ Đốc thì sau cũng chia tách ra vài ba loại. Ở Việt Nam mình thì các tôn giáo lớn du nhập vào đều phải dung hòa với tín ngưỡng dân gian của người Việt mới phát triển được chứ có giữ theo nguyên gốc đâu.
Về việc thờ cúng tổ tiên thì là truyền thống đạo hiếu của người Việt xưa nay. Trước thì đông con nhiều cháu nhà ai cũng có con trai, giờ thì ít con nhiều gia đình chỉ gái đi lấy chồng thì ai thờ bố mẹ họ. Nên em nghĩ rồi dần dần việc con rể thờ bố mẹ vợ ở nhà mình cũng sẽ thay đổi thích ứng thôi.
Đọc sơ qua thì thấy gia đình cụ cả 2 bên đều thuận, bố mẹ cụ cũng khá hiện đại có vẻ đã động thuận. Cụ cũng là người có tâm có hiếu với cả 2 bên, vợ cụ thấy sẽ cảm động, tôn trọng cụ và tình cảm trách nhiệm với bố mẹ ck cũng nảy sinh tự nhiên như là con gái với bố mẹ.
Việc bây giờ là tâm linh một chút, không làm thì thôi đã làm thì nên theo. Cụ cứ nhờ một thầy cúng làm lễ cho để chu toàn mọi lẽ. Ví dụ nhà bố mẹ cụ mà cụ định chuyển về ý, nếu là đất hương hỏa thì vẫn phải thờ cúng tổ tiên ở đó, bố mẹ cụ chuyển lên chung cư thì chỉ thờ thần linh thổ địa thôi. Rồi việc lập bát hương riêng, bàn thờ riêng cho bố vj cụ, có đặt di ảnh hay không, việc xin phép thổ công thổ địa, tổ tiên nhà cụ như nào thầy cúng sẽ lo cho và hướng dẫn cụ việc cúng giỗ hàng năm.

toyota219

Xe điện
Theo e nếu muốn tiết kiệm tiền thuê nhà thì tạm thời gởi lên chùa. Khi nào 250 thì đem về hết 1 thể. Lúc đó bắt đầu chuyển cho con cụ là đc.

bomong

Xe điện
Mẹ em cũng bảo thổ công nhà bmc sẽ không cho bmv vào, nên thờ cũng vô nghĩa :))

Nhưng em nghĩ thờ chẳng qua là theo phong tục thôi chứ làm gì có linh hồn.
Xin thổ công, thần linh thổ địa, xin phép Ông bà tổ tiên nội ngoại để lập bàn thờ bố mẹ vợ thờ thêm trong nhà // ổn cả, rất đạo đức & tình cảm, chả trái đạo lý thì âm dương chả phản đối làm gì//

Nhà Em là thờ chung 2 bàn thờ trong một phòng thờ // ổn lâu nay mà/

Policier

Xe hơi
Xã hội luôn vận động phát triển thì mọi thứ cũng thay đổi điều chỉnh cho phù hợp, kể cả chuyện tâm linh tín ngưỡng, chứ không thế giới vẫn chỉ mấy tín ngưỡng nguyên thủy tô tem giáo, sa man giáo lấy đâu gia các tôn giáo lớn. Tôn giáo lớn ra đời như Cơ Đốc thì sau cũng chia tách ra vài ba loại. Ở Việt Nam mình thì các tôn giáo lớn du nhập vào đều phải dung hòa với tín ngưỡng dân gian của người Việt mới phát triển được chứ có giữ theo nguyên gốc đâu.
Về việc thờ cúng tổ tiên thì là truyền thống đạo hiếu của người Việt xưa nay. Trước thì đông con nhiều cháu nhà ai cũng có con trai, giờ thì ít con nhiều gia đình chỉ gái đi lấy chồng thì ai thờ bố mẹ họ. Nên em nghĩ rồi dần dần việc con rể thờ bố mẹ vợ ở nhà mình cũng sẽ thay đổi thích ứng thôi.
Đọc sơ qua thì thấy gia đình cụ cả 2 bên đều thuận, bố mẹ cụ cũng khá hiện đại có vẻ đã động thuận. Cụ cũng là người có tâm có hiếu với cả 2 bên, vợ cụ thấy sẽ cảm động, tôn trọng cụ và tình cảm trách nhiệm với bố mẹ ck cũng nảy sinh tự nhiên như là con gái với bố mẹ.
Việc bây giờ là tâm linh một chút, không làm thì thôi đã làm thì nên theo. Cụ cứ nhờ một thầy cúng làm lễ cho để chu toàn mọi lẽ. Ví dụ nhà bố mẹ cụ mà cụ định chuyển về ý, nếu là đất hương hỏa thì vẫn phải thờ cúng tổ tiên ở đó, bố mẹ cụ chuyển lên chung cư thì chỉ thờ thần linh thổ địa thôi. Rồi việc lập bát hương riêng, bàn thờ riêng cho bố vj cụ, có đặt di ảnh hay không, việc xin phép thổ công thổ địa, tổ tiên nhà cụ như nào thầy cúng sẽ lo cho và hướng dẫn cụ việc cúng giỗ hàng năm.
Vâng tks cụ đã nói chi tiết.
Căn nhà này cũng ko phải hương hoả gì :), nhà bố mẹ em tự mua thôi.
Bố mẹ em cũng chưa thờ ai cả vì ông nội em còn sống, bà nội em mới mất và thờ bà ở nhà của ông nội.
Sau này ông nội em mất thì bố em mới phải thờ ông bà nội em vì bố em là con trưởng.
Mà khi đó thì bố em sẽ lập ban thờ ông bà nội em ở căn chung cư mà bố mẹ em mua thôi.

LongLH

Xe điện
Nhà mẹ vợ em cũng đang có hai gian thờ. Một thờ bên nhà nội, một thờ bên nhà ngoại của mẹ vợ- vì bên nhà mẹ vợ không có con trai. Nhưng nhà đấy là nhà do bố mẹ vợ em làm ra.

mayxanh_hp

Xe tăng
Bố mẹ cụ đồng ý là được. Cụ có thể làm ban thờ nhỏ nhỏ 1 góc riêng không chung với gia tiên bên nội. Mình thờ cúng bố mẹ mình hay bố mẹ vợ là r ở cái tâm. Cụ đưa về vợ cụ và mẹ vợ cụ cũng thoải mái càng thêm yêu cụ, gia đình càng hạnh phúc.

bigman95

Xe điện
Chào các cụ, em muốn hỏi 1 việc ntn mà sắp tới em dự định như vậy.
Em lấy vợ nhưng vợ em con 1, bố vợ mất sớm nên khi lấy vợ là em ở cùng mẹ vợ cho tiện bà chăm cháu.
Mẹ vợ em thì chưa có nhà riêng vì 1 số lý do tranh chấp thừa kế với mấy anh em ruột.
Thế nên khi lấy vợ là em thuê chung cư xong ở với mẹ vợ.
Bố mẹ đẻ em thì có căn nhà to, mình ông bà ở, cuối tuần em mới cho các cháu về ăn cơm vs ngủ lại nhà ông bà nội.
Ông bà chuẩn bị lấy 1 căn chung cư và chuyển sang đó ở vì ko thích ở nhà đất nữa.
Em định là chuyển về đấy ở thì đỡ mất tiền thuê nhà hàng tháng, vì hiện tại hàng ngày em vẫn kinh doanh ở nhà bố mẹ đẻ.
Vậy khi chuyển về em có thể làm cái bàn thờ khác để ảnh thờ bố vợ em ở nhà bố mẹ đẻ em ko?
Nhà bố mẹ em thì hiện tại bàn thờ chỉ là thờ thổ địa thôi chứ chưa thờ ông bà em.
Quan trọng là bố mẹ Cụ thôi .
Còn cách thì em thấy làm cái bàn thờ nhỏ trong phòng bà ngoại ( nếu để bà có phòng riêng) là ổn.
Khi tất cả các Cụ 250 hết thì là quyền của Cụ rồi!

xét phầm âm nếu thờ cúng ở nhà thông gia thì ông ngoại đã mất cũng ko cách nào qua được ải quan âm thổ địa canh nhà cụ chủ mà hưởng hương qua cúng kiếng.
Những điều cụ nói trên chỉ là sản phẩm của trí tưởng tượng. Cụ nâng nó lên thành "luật" thì em thấy cụ rất chủ quan.
Vì điều kiện hoàn cảnh còn khó nên mới phải vận dụng thôi. Cụ thớt còn phấn đấu để có nhà riêng khi đó mọi việc với mỹ mãn được.

kiêng kỵ nó từ tâm mình mà ra thôi. Bố mẹ đẻ cụ ấy rộng lượng thì mọi vấn đề vui vẻ cả thôi. Đừng nâng cao quan điểm, đừng biến mình thành nô lệ cho những thứ kiêng kỵ thái quá.
Cứ bao dung rộng lượng thì "một trăm chỗ lệch cũng kê cho vừa".

nuocnga173018

Xe buýt
Tks các cụ đã cho ý kiến :D
Em đọc 1 số ý kiến động viên là thấy yên tâm rồi.
Qua topic này cũng thấy là vẫn có nhiều người cũng hơi nặng nề chuyện thờ cúng phết :D
Thực ra nhiều cụ mợ trên này không hẳn là nặngnneef trong chuyện thờ cúng như cụ nói, mà theo đúng thủ tục đấy.
Qua những gì cụ chia sẻ thì ý của em như sau:
- Nếu bố mẹ của cụ đã đồng ý thì cụ nên chọn lấy một ngày nào đấy có mặt cả nhà, cụ xin ý kiến các cụ một lần nữa- ba mặt một lời- để vợ cụ, mẹ vợ cụ hiểu, biết được thiện chí của bố mẹ đẻ của cụ.
- Khi lập bàn thờ cho bố vợ, cụ nên làm riêng, thấp hơn bàn thờ gia tiên một bậc.
- Và nên mời thầy cúng về để lập bát hương cho bố vợ.
Như vậy cụ sẽ làm vừa theo tâm, vừa thuận về đức tin, vừa hoà thuận trong nhà.
Còn nếu cụ không duy tâm, không tin vào cõi âm, không tin vào thổ công thổ địa...của dòng họ nhà cụ thì em nghĩ cụ cũng chả nên lập bàn thờ, cúng bái làm gì cho mệt người và đỡ lăn tăn các việc mà cụ cho là ..."NẶNG NỀ"...

bigredone

Xe buýt
Vấn đề này khó vì quan niệm dân gian. Cụ hỏi ý kiến bố mẹ đẻ đồng ý thì làm thôi, nhưng nên lập bàn thờ và bát hương riêng

trungduong2211

Xe điện
Vâng tks cụ đã nói chi tiết.
Căn nhà này cũng ko phải hương hoả gì :), nhà bố mẹ em tự mua thôi.
Bố mẹ em cũng chưa thờ ai cả vì ông nội em còn sống, bà nội em mới mất và thờ bà ở nhà của ông nội.
Sau này ông nội em mất thì bố em mới phải thờ ông bà nội em vì bố em là con trưởng.
Mà khi đó thì bố em sẽ lập ban thờ ông bà nội em ở căn chung cư mà bố mẹ em mua thôi.
Ồ thế thì thuận hơn nhiều cho cụ rồi vì nhà ông nội mới là đất hương hỏa tổ tiên. Nhà bố mẹ cụ mua nếu có chắc chỉ thờ thổ địa. Giờ căn bản bố mẹ cụ đồng ý là ổn, nhưng vẫn nhờ thấy cúng nhé. Dù gì cũng là đất đứng tên bố mẹ cụ.

vua_luoi

Xe điện
Mình thờ bố mẹ vợ chứ có phải Bố mẹ mình thờ đâu. Cụ ở đâu thờ bố vợ ở đấy, thích thì làm vàn thờ riêng nếu ko thích lq đến gia tiên. Bàn thờ bố mẹ các cụ of nên coi như cái tủ, cái bàn ăn thôi, mang đi đâu thì mang.

Vulcan V70

Xe trâu
Bác về nhà hỏi ý kiến ông bà đẻ ra bác ấy chứ

Policier

Xe hơi
Ồ thế thì thuận hơn nhiều cho cụ rồi vì nhà ông nội mới là đất hương hỏa tổ tiên. Nhà bố mẹ cụ mua nếu có chắc chỉ thờ thổ địa. Giờ căn bản bố mẹ cụ đồng ý là ổn, nhưng vẫn nhờ thấy cúng nhé. Dù gì cũng là đất đứng tên bố mẹ cụ.
Vâng đúng là chỉ đang thờ thổ địa thôi ạ :))