[Funland] Về việc đặt bàn thờ bố vợ ở nhà bố mẹ mình

starsn

Xe điện
Nhà cụ mua hoặc thuê thì có thể đặt ban thờ bố vợ thoải mái, đừng mang về nhà bố mẹ mình cụ ạ. Mẹ vợ về ở nhà bố mẹ cụ đã thấy không nên rồi. Tốt nhất cụ thuê riêng cho mẹ vợ nhà để bà thờ cúng chồng.
Đa số mọi người nghĩ như cụ.

Nhưng giả sử cụ chủ không ở mà cho thuê đi để lấy tiền, thì người thuê cũng sẽ thờ cúng gia đình người ta. Vậy thay vì cho người khác thuê thì cho vợ + mẹ vơi mình thuê thì cũng vậy?? 😄

luyenok

Xe điện
Cái này đúng là hơi khó xử thật, kể cả bố mẹ cụ có thoải mái thì nó cũng hơi ko được tự nhiên lắm. Tuy nhiên nếu là E thì E sẽ trao đổi cả nhà rồi xin được gom hết vào 1 bát nhang chung (không có bát hương riêng và đặc biệt là không có ảnh thờ của bố vợ), khi nào mua nhà riêng thì muốn sao cũng đc. Như thế sẽ vẹn cả đôi đường, ai cũng thấy thoải mái vì người ngoài thì không ý kiến ý cò gì (vì không thấy gì cả), còn người nhà (Vợ, mẹ Vợ) cũng thoải mái tư tưởng vì cụ cũng đã xin phép, làm thủ tục rồi. Chủ yếu người còn sống thấy hài hòa thoải mái, chứ người mất rồi có biết gì nữa đâu.

Chỉnh sửa cuối:

vanhai493

Xe điện
người cần hỏi thì cụ không hỏi lại vác lên hỏi thiên hạ?
ý bố mẹ đẻ cụ sao?

Chào các cụ, em muốn hỏi 1 việc ntn mà sắp tới em dự định như vậy.
Em lấy vợ nhưng vợ em con 1, bố vợ mất sớm nên khi lấy vợ là em ở cùng mẹ vợ cho tiện bà chăm cháu.
Mẹ vợ em thì chưa có nhà riêng vì 1 số lý do tranh chấp thừa kế với mấy anh em ruột.
Thế nên khi lấy vợ là em thuê chung cư xong ở với mẹ vợ.
Bố mẹ đẻ em thì có căn nhà to, mình ông bà ở, cuối tuần em mới cho các cháu về ăn cơm vs ngủ lại nhà ông bà nội.
Ông bà chuẩn bị lấy 1 căn chung cư và chuyển sang đó ở vì ko thích ở nhà đất nữa.
Em định là chuyển về đấy ở thì đỡ mất tiền thuê nhà hàng tháng, vì hiện tại hàng ngày em vẫn kinh doanh ở nhà bố mẹ đẻ.
Vậy khi chuyển về em có thể làm cái bàn thờ khác để ảnh thờ bố vợ em ở nhà bố mẹ đẻ em ko?
Nhà bố mẹ em thì hiện tại bàn thờ chỉ là thờ thổ địa thôi chứ chưa thờ ông bà em.
rất đúng ý em hehee
nói chung em thấy là cụ chủ nên hỏi ý kiến của bố mẹ đẻ
nhưng em thấy chắc ông bà cũng đồng ý thôi vì nghĩa tử là nghĩa tận mà. thờ cúng thôi mà, chỗ để ban thờ cũng ko quá tốn diện tích.
với lạid đâu đó cũng thể hiện lòng hiếu thảo của con rể

catmanal

Xe tải
theo em Thờ cúng cũng chỉ là một cách tưởng nhớ người đã khuất, mình làm với tâm tốt, thấy thoải mái là được...

vkthang

Xe container
Đa số mọi người nghĩ như cụ.

Nhưng giả sử cụ chủ không ở mà cho thuê đi để lấy tiền, thì người thuê cũng sẽ thờ cúng gia đình người ta. Vậy thay vì cho người khác thuê thì cho vợ + mẹ vơi mình thuê thì cũng vậy?? 😄
Điên, nếu tính về tiền thì đừng thờ cúng gì hết, tốn tiền mua đồ cúng.

Policier

Xe hơi
Thế bố mẹ cụ cũng dễ tính và hiện đại quá nhỉ😁. Em tưởng mỗi nhà em thế thôi
Thì lấy con gái mà con 1 mà cụ.
Lúc lấy vợ bố em đã bảo là mày là con rể nhưng sẽ là con giai. Nên ngay từ đầu bố em cũnng bảo là phải ở nửa tuần bên đấy, nửa tuần bên này chứ ko để bà ở 1 mình đc.
Khi đẻ đứa đầu đc 1 tháng bố em bảo là thôi ở luôn vs bà ngoại cho tiện. Bố mẹ vẫn khoẻ tự lo đc.
Thực tế sau này mẹ vợ có 250 thì em cũng về nhà bố mẹ đẻ ở thôi vì mẹ em ko thích ở nhà tầng nữa, cứ đòi lên chung cư ở, đợt này cụ mua chung cư nên muốn chuyển lên luôn vF để lại nhà kia cho em ở, ko bán vì hiện tại cũng là cơ sở kinh doanh sản xuất của em ở đó, và ông bà cũng chưa muốn bán vì chưa cần.
Việc này em nghĩ ngoài đời cũng nhiều người gặp thôi vì ai lấy vợ con 1 mà chả gặp.

Phỗng new

Xe điện
Về mặt pháp luật thì không vướng gì. Về mặt tâm linh thì cũng chả có quy chuẩn quy phạm nào, hài hòa mọi nhẽ là được. Vì vậy, những người cần tham vấn theo em là (nếu bản thân cụ ko thấy cấn cá gì):
- Bố mẹ cụ (ưu tiên số 1)
- Mẹ vợ
- Vợ.

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Mẹ em cũng bảo thổ công nhà bmc sẽ không cho bmv vào, nên thờ cũng vô nghĩa :))

Nhưng em nghĩ thờ chẳng qua là theo phong tục thôi chứ làm gì có linh hồn.
Thế thì cúng làm gì ? Làm cái việc mà thấy vô ích nhưng vẫn làm há chẳng phải máy móc lắm sao ?

Nắng nhạt

Xe điện
Thì lấy con gái mà con 1 mà cụ.
Lúc lấy vợ bố em đã bảo là mày là con rể nhưng sẽ là con giai. Nên ngay từ đầu bố em cũnng bảo là phải ở nửa tuần bên đấy, nửa tuần bên này chứ ko để bà ở 1 mình đc.
Khi đẻ đứa đầu đc 1 tháng bố em bảo là thôi ở luôn vs bà ngoại cho tiện. Bố mẹ vẫn khoẻ tự lo đc.
Thực tế sau này mẹ vợ có 250 thì em cũng về nhà bố mẹ đẻ ở thôi vì mẹ em ko thích ở nhà tầng nữa, cứ đòi lên chung cư ở, đợt này cụ mua chung cư nên muốn chuyển lên luôn vF để lại nhà kia cho em ở, ko bán vì hiện tại cũng là cơ sở kinh doanh sản xuất của em ở đó, và ông bà cũng chưa muốn bán vì chưa cần.
Việc này em nghĩ ngoài đời cũng nhiều người gặp thôi vì ai lấy vợ con 1 mà chả gặp.
Chúc mừng cụ có bố mẹ rất hiểu biết. Nhưng việc này cụ vẫn nên hỏi ý kiến bố mẹ thể hiện sự tôn trọng ông bà🌹🌹🌹

maimaubinhyen

Xe tải
Chắc thực tâm cụ cũng thấy ở với mv và thờ bv ở nhà bố mẹ cụ là bthg. Các d/c nữ trên này cũng thấy ko vấn đề gì. Không biết bm cụ có đồng ý ko, nh theo em thấy thờ cúng là việc tâm linh, có tâm thì nên làm.
Và sau này mv cụ hay bmc có 250 cũng là cụ thờ cúng cả 2 bên luôn đúng ko ạ, vậy thì giờ cứ thờ cả bv luôn thôi.
Cụ lưu ý là lập bàn thờ và bát hương riêng cho 2 nhà nội ngoại nhé, đừng có gộp chung 1 bát hương

OF-PatrolTài khoản đã xác minh

Xe bọ xít
mang cả mẹ vợ và thờ bố vợ ở nhà bố mẹ mình thì kể cũng ngang trái thật. Em cũng hoàn cảnh tương tự và em thờ cả 2 bên tuy nhiên nhà là vc em tự mua chứ ko xin bên nào
Em là con trưởng, có nhiệm vụ làm giỗ cho các cô các chú tới xơi nhưng họ bắt em hạ ảnh bên ngoại xuống, em có hưởng thừa kế gì đâu nên ko chịu, vậy là đỡ phải làm giỗ :D
Thờ trong nhà mình tự mua em hoàn toàn đồng ý
Bố mẹ nào cũng là bố mẹ. Mình hiếu với bố mẹ mình thì vợ cũng thế

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ, em muốn hỏi 1 việc ntn mà sắp tới em dự định như vậy.
Em lấy vợ nhưng vợ em con 1, bố vợ mất sớm nên khi lấy vợ là em ở cùng mẹ vợ cho tiện bà chăm cháu.
Mẹ vợ em thì chưa có nhà riêng vì 1 số lý do tranh chấp thừa kế với mấy anh em ruột.
Thế nên khi lấy vợ là em thuê chung cư xong ở với mẹ vợ.
Bố mẹ đẻ em thì có căn nhà to, mình ông bà ở, cuối tuần em mới cho các cháu về ăn cơm vs ngủ lại nhà ông bà nội.
Ông bà chuẩn bị lấy 1 căn chung cư và chuyển sang đó ở vì ko thích ở nhà đất nữa.
Em định là chuyển về đấy ở thì đỡ mất tiền thuê nhà hàng tháng, vì hiện tại hàng ngày em vẫn kinh doanh ở nhà bố mẹ đẻ.
Vậy khi chuyển về em có thể làm cái bàn thờ khác để ảnh thờ bố vợ em ở nhà bố mẹ đẻ em ko?
Nhà bố mẹ em thì hiện tại bàn thờ chỉ là thờ thổ địa thôi chứ chưa thờ ông bà em.
Cụ nên hỏi bố mẹ trước, nếu các cụ đồng ý thì có thể thờ
Lưu ý: 1. Để thờ bố vợ thì cụ nhất thiết phải thờ tổ tiên ông bà mình trước.
2. Tuyệt đối không thờ chung ban. Phải để tách thành 2 ban thờ riêng
3. Mỗi lần khấn mời bố vợ về, khấn ban thờ gia tiên trước và xin phép các cụ cho phép mời bố vợ về.

LeTai1979

Xe cút kít
Nhà 2 vck Cụ mua thì ko vấn đề gì, nhà của Bố mẹ thì ko nên.

Tomcat007

Xe đạp
Đã hiểu vấn đề của bạn mình xin mạnh dạn tư vấn thế này : Bạn đừng nên về nhà ở chung với ông bà nội vì nói gì thì nói bà ngoại vẫn là phận đi ở nhờ mặc dù ông bà nội có tốt dường nào đi nữa rồi cũng sẽ dẫn đến xung đột lâu dần sẽ tích tụ tăng lên, với lại bát hương, ảnh chồng bà ý thì vứt đi à như thế đâu được ko thì bà ý sẽ vấn ở riêng chứ bà ý sẽ ko về ở cùng kể cả em có mang bát hương với ảnh chồng bà ý nữa - nếu bên nội cho phép ( đấy là anh đứng ở góc độ bà ấy ). Em nên thuê nhà ở riêng còn muốn ở cùng thì thuê nhà cho bà ngoại ở bên cạnh. Vấn đề này em phải hỏi bà ngoại xem bà ý thế nào đừng hỏi ông bà nội. Nói thật nhiều ông bà ghê ghớm lắm kể cả em có thuê nhà hoặc nhà riêng cũng ko cho thờ bên ngoại ý , đâu xa như bố anh đây cứ nghe này nọ không cho thờ bà ngoại nhà anh vì quan điểm của một số người là bàn thờ không thờ hai nhà , anh vẫn ấm ức và ghét ông bố anh từ dạo đó tới giờ. Với anh nội ngoại là như nhau, trai gái cũng vậy đều là con người và bình đẳng. Căn bản nữa là tình cảm vợ chông em, em yêu vợ thế nào nếu 8-10 thì nên thuê ở cùng bà ngoại rồi thi thoảng về nhà ông bà nội , còn dưới 8 thì thế nào chả được.

Policier

Xe hơi
Chắc thực tâm cụ cũng thấy ở với mv và thờ bv ở nhà bố mẹ cụ là bthg. Các d/c nữ trên này cũng thấy ko vấn đề gì. Không biết bm cụ có đồng ý ko, nh theo em thấy thờ cúng là việc tâm linh, có tâm thì nên làm.
Và sau này mv cụ hay bmc có 250 cũng là cụ thờ cúng cả 2 bên luôn đúng ko ạ, vậy thì giờ cứ thờ cả bv luôn thôi.
Cụ lưu ý là lập bàn thờ và bát hương riêng cho 2 nhà nội ngoại nhé, đừng có gộp chung 1 bát hương
Vâng em cũng search qua trên mạng, lập ban riêng.
Em thì đang hình dung là mình đi thuê chung cư cũng là đang thờ bố vợ mình ở nhà người ta.
Giờ dọn về nhà bố mẹ đẻ của mình thì coi như là mình đang thuê nhà của bố mẹ mình thôi, chỉ khác là ko mất tiền thuê :D
Còn bố mẹ đẻ em chuyển đi nơi khác ở thì cũng phải có ban thờ gia tiên bên ấy, sau này thờ ông bà nội em thì cũng là thờ bên ấy.

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Ah bố mẹ em bảo là nếu chuyển đi thì dọn về đây ở cho tiện, đưa cả bà ngoại về.
Em hỏi xem là phong tục mình có kiêng cấm gì chuyện này ko?
nhà em là ông bà cũng đang thờ cả bên nội bên ngoại, tuy nhiên tách 2 phòng khác nhau cụ ạ! bố em là trưởng họ mà vẫn đặt bàn thờ nhà ngoại trong nhà thì em nghĩ ko có lý lẽ gì để cấm, còn ko biết ý kiến người nhà cụ ntn thôi.

vừa đi vừa láii

Xe container
Em thấy cụ chủ có tâm, bố mẹ cụ cũng rộng lượng. Cụ đưa về làm tạm trú cho ông ngoại cũng được ;))
Cứ xin ý kiến phụ huynh, nếu OK thì rước ông ngoại về. Như vậy bà ngoại cũng yên tâm, tập trung trông còn cháu cho cụ làm ăn :)

jazzzzz

Xe lăn
Mẹ em cũng bảo thổ công nhà bmc sẽ không cho bmv vào, nên thờ cũng vô nghĩa :))

Nhưng em nghĩ thờ chẳng qua là theo phong tục thôi chứ làm gì có linh hồn.
Thờ chỉ là thể hiện sự tôn kính, hiếu kính với cha mẹ, tổ tiên.. chứ họ có sài đc miếng nào đâu.

Mũi tên bạc

Xe container
Như một số cụ comment nếu nhà mình mua thì thoải mái hơn nhưng em nghĩ nhà bố mẹ mình thì cụ cũng nên thuyết phục bố mẹ cụ để thờ bố vợ vì bố vợ không có con trai trong khi vợ cụ là con một. Còn theo các cụ để lại thì bố vợ cụ khi không có con trai sẽ chuyển sang chi họ gần nhất có người nối dõi để thờ.