[Funland] Về vấn đề an ninh tại Hà Nội

TorienT

Xe container
Vi phạm giao thông thì có luật giao thông
Vác đao/phóng lợn dạo phô: luật hình sự
Vậy là vi phạm luật giao thông được bỏ chạy và không được phép ngăn chặn vì đó là lỗi vặt vãnh đúng không cụ. Hay quá.

TorienT

Xe container
Theo cụ, vì lý do gì mà ngành tư pháp Việt Nam mình không sửa đổi luật để bảo vệ người hành pháp trước các hành động vô pháp của người dân? Hay xã hội cần phải thỏa hiệp để cái sai tồn tại?
Thì như cụ trên nói đó, đó là lỗi vặt vãnh. Giờ theo cụ bỏ chạy khi có yêu cầu của lực lượng hành pháp ở Séc có tính là lỗi vặt vãnh không.

Cucumin

Xe tăng
Đấy là cụ thấy thế thôi. Chứ cái mác dân chủ dân tuý nó ảnh hưởng sâu đến cách thức các bạn c.a làm việc đấy. Trẻ con giờ đứa nào cũng lăm lăm cái điện thoại livestream up fb, ytb. Sểnh ra cái là “xôn xao cộng đồng mạng”. Nặng thì kỷ luật, nhẹ thì mất thi đua. Việc thì là của chung, an ninh là của toàn xã hội. Nhưng có sự cố thì mình chịu, gia đình mình chịu. Thế thì cố làm gì. Thấy bọn trẻ thì ra vẫy cho đúng trách nhiệm thôi. Bọn nó không chấp hành thì chịu. Chứ trấn áp nó tai nạn hay gãy tay chân cái là cả gia đình mình, cả đơn vị lại mệt mỏi theo. Vấn đề cơm áo gạo tiền là 1 chuyện. Cái chính là sự hy sinh cống hiến của họ có được ghi nhận đâu. Thế thì ai chẳng nản. Giả sử các cụ là họ. Thấy đối tượng tình nghi ra vẫy. Nó không chấp hành phi thẳng vào thì các cụ làm gì? Hỏi tức là trả lời rồi vậy.

Bọn trẻ thì ngày càng nhờn. Vì c.a có dám mạnh tay trấn áp đâu. Ra đường bị c.a vẫy cứ đâm thẳng vào, bọn c.a nó sẽ tự né. Thế thì làm gì chẳng loạn. Thời cụ Nhanh ra 141. Cháu nào thông chốt là ăn ngay cái dùi cui hoặc đạp ngã xe ngay. Cấm cháu nào dám chạy. Sau mấy vụ tai nạn. Báo chí réo tên 141 lạm quyền. Ok fine. 141 chỉ ra vẫy. Không chấp hành bỏ chạy mà không được trấn áp thì bắt kiểu gì. Thế là các cháu nhờn. Có bọn nó còn tìm chốt để trêu cơ vì biết c.a không dám mạnh tay với nó.

Thời bọn em trước năm 98 những idol bách bò, quân đen, tiến tẩu, hoàng thái tử v.v…. Đi đêm đua xe bạt mạng. Sau đó nó thành lập ra t.đoàn cscd hay gọi là tứ quý. Dân chơi ngoan hẳn. Vì bị vẫy tứ quý nó đuổi mà bắt được thì việc đầu tiên là ăn một trận dùi cui đã rồi nói chuyện tiếp. Thế nhưnh cũng chỉ vài năm. Luật lá chỉnh sửa trói tay. Cscd giờ chỉ đi hỗ trợ với bắt mũ gương đèn. Các cháu nó lại nhờn.

Nên xã hội nó vận hành vậy, mình phải chấp nhận cái thực tế thôi. Được cái nọ sẽ phải hy sinh cái kia.
Muốn làm thì em nghĩ không khó, quan trong có muốn hay không thôi. Nhưng việc mà có xèng thì nó khác ngay, khó hơn nhiều họ còn xử lý tròn vo. Cũng trả trách họ được, giờ ai cũng vì miếng cơm.manh áo, mang tiền về cho vợ mà mình không bị sao là mục tiêu chính, ai chả thế.
Còn bảo giờ lắm lắm báo thủ chạy trên đường do dâm chủ, lều báo , mới dân túy nó trói tay có vẻ là cách giải thích của các bác vừa hồng vừa chuyên thôi.

thichrauxanh

Xe điện
Bỏ chạy cụ. Thế là giờ chúng ta cứ vi phạm luật giao thông là rồ ga chạy vì đó là lỗi vặt vãnh?!
Vậy là vi phạm luật giao thông được bỏ chạy và không được phép ngăn chặn vì đó là lỗi vặt vãnh đúng không cụ. Hay quá.
Lỗi, sai là rõ, nhưng xử lý theo phương thức lưu biển số/ truy tìm xử lý theo luật gt sau.
Vặt hay ko cứ theo luật mà xử.

Nó ko phải việc khẩn câp, chạy đc thì truy tìm, tránh truy đuổi gây thiệt hại cho nhiều ng khác.

hoviba

Xe container
Thì như cụ trên nói đó, đó là lỗi vặt vãnh. Giờ theo cụ bỏ chạy khi có yêu cầu của lực lượng hành pháp ở Séc có tính là lỗi vặt vãnh không.
Hệ thống tư pháp Séc đã trao quyền hành pháp cho ngành hành pháp để bảo vệ sự nghiêm minh của luật pháp, nên bất kỳ hành động nào bất tuân pháp luật đều có luật để xử lý. Nếu chưa có luật thì hệ thống tư pháp phải sửa đổi để nâng cấp. Mặc dù vậy, xã hội Séc vẫn còn đầy rẫy lỗi để người dân lách luật. Nhưng cái gì đã được luật ban hành thì cứ nghiêm trị theo đúng luật thì ít ra người dân sẽ nghiêm chỉnh hơn.

thichrauxanh

Xe điện
Đúng rồi cụ. Ko phân biệt rạch ròi mà đòi quyền là lạm quyền ngay. Mà conan lạm quyền còn nguy hiểm gấp trăm lần trẻ trâu.

TorienT

Xe container
Lỗi, sai là rõ, nhưng xử lý theo phương thức lưu biển số/ truy tìm xử lý theo luật gt sau.
Vặt hay ko cứ theo luật mà xử. Nó ko phải việc khẩn câp, chạy đc thì truy tìm, tránh truy đuổi gây thiệt hại cho nhiều ng khác.
Cụ ở Việt Nam không vậy?! Truy tìm xe máy xử phạm luật giao thông bằng biển số?!

thichrauxanh

Xe điện
Cụ ở Việt Nam không vậy?! Truy tìm xe máy xử phạm luật giao thông bằng biển số?!
E biết ngay, cụ mới là ko ở Việt Nam á :))
Cơ bản có muốn tìm ko, chứ muốn thì phút mốt.
Vde là tìm mất nhiều công lại ko ra bánh mỳ!

TorienT

Xe container
=)) Cụ cho em xin luật cầm dao đi trên đường là phạm tội hình sự nếu không có các biểu hiện khác.

Dangkhoa2409

Xe tải
Tùy đânh giá hành vi cụ thể để người thi hành công vụ quyết định hành động
Chỉ 1 người đang lưu hành bth trên đường, ko chấp hành việc dừng xe khi có tín hiệu của cs thì việc đuổi cùng giết tận như thế là ko dc cho phép
Còn câc đối tượng cướp, giật, đua xe, lạng lách, cầm đao kiếm thì phải xử lý triệt để , nếu ko thể bắt tại trận thì còn các công cụ khác như xử phạt nguội để xử lý
Cảnh sát là những người dc đào tạo, có trình độ. Bắt buộc phải phân biệt dc các tính huống.
Cũng giống như dân ít học, ko hiểu luật, lỡ vi phạm thì cũng ko thể đổ vấy là do em ít học ko hiểu biết nên lỡ.

hoviba

Xe container
=)) Cụ cho em xin luật cầm dao đi trên đường là phạm tội hình sự nếu không có các biểu hiện khác.
Ngành tư pháp đáng lý ra phải đưa những vấn đề mà cụ đang thắc mắc ra thảo luận và có hướng điều chỉnh luật cho phù hợp. Nhưng có lẽ vẫn chưa có câu trả lời thỏa đáng cho cụ.

thaiminh2015

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lươn lẹo vừa vừa cụ ơi, cháu biết cụ có thể phân biệt nhưng cụ cố tình lươn lẹo

bọn vác phóng lợn nó thế này này

TorienT

Xe container
=)) Các cụ làm ơn tranh luận thì nắm luật đi ạ. Công an không phải thích còng là còng, thích giữ người là giữ người, thích bắn là bắn đâu ạ. Đạn hay súng được giao mà thất lạc còn kỉ luật nhấc người nữa là đem bắn.

thichrauxanh

Xe điện
Cầm dao coi như ko sao, nhưng lao vào chém nhau thì đứng ngoài lia cho một băng ak vào những thằng cầm dao.
Ok chưa cụ?

E thề chỉ cần lia 1 lần mấy bé cầm phóng mất tích luôn, bố bảo dám vác phóng chạy giữa đg.

Dĩ nhiên là phải bám theo bọn cầm dao, như các chú cơ động săn hàng ko đội mũ bảo hiểm ấy ;). Đừng có lờ như ko biết là dân ủn hộ.

TorienT

Xe container
Ngành tư pháp đáng lý ra phải đưa những vấn đề mà cụ đang thắc mắc ra thảo luận và có hướng điều chỉnh luật cho phù hợp. Nhưng có lẽ vẫn chưa có câu trả lời thỏa đáng cho cụ.
Đang thảo luận và có dự luật đưa dao vào dạng hung khí hay vũ khí rồi cụ. Sau đấy mới có cơ sở để nâng mức phạt hay hình sự hóa hành vi mang dao ra đường.

TorienT

Xe container

TorienT

Xe container
Cầm dao coi như ko sao, nhưng lao vào chém nhau thì đứng ngoài lia cho một băng ak vào những thằng cầm dao.
Ok chưa cụ?

Dĩ nhiên là phải bám theo bọn cầm dao, như các chú cơ động săn hàng ko đội mũ bảo hiểm ấy ;). Đừng có lờ như ko biết là dân ủn hộ.
=)) Cứ như cụ với em bắn nhau trong CS:Go vậy. Có cần ném bom khói trước không cụ.

hoviba

Xe container
Đang thảo luận và có dự luật đưa dao vào dạng hung khí hay vũ khí rồi cụ. Sau đấy mới có cơ sở để nâng mức phạt hay hình sự hóa hành vi mang dao ra đường.
Vâng, điều này em ủng hộ, Tuy chậm nhưng còn hơn là không làm gì cả.