[Funland] Về vấn đề an ninh tại Hà Nội

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
HN giờ bắt đầu có cướp giật kiểu như trong Sài Gòn rồi . Vừa rồi có mợ ở Trương Định bị giật ví buổi sáng vừa đăng trên này thì phải

thichrauxanh

Xe điện
Tự phòng thân thôi chứ nạn trẻ trâu vác dao kiểu này hn và nhiều tỉnh đều có, xxx có khi còn né chúng nó, bản thân e giắt khẩu gun bắn đạn bi sắt khi đi đêm, xe máy thì côn với dao vứt cốp. Tính tình hiền lành nhưng đi đâu gặp trộm cướp phải có đồ để bảo vệ gia đình
Dao với súng đạn bi thì e can, bắn nó đau nó càng lên cơn điên.
Bọn này ngoài súng ra, bòm nát sủ, ko thì tốt nhất tránh nó ra thôi cụ ơi :D

poiuy

Xe ba gác
Nó vác phóng lợn đi đường, chưa gây hại cho ai thì trấn áp nó cũng không hợp lý lắm. Phóng lợn không phải là đồ bị cấm.

Giohanoi

Xe buýt
Hà Nội bẩn vãi ra, rác vứt khắp nơi. Quản lý đúng là kém nhất cả nước.
Em vừa về Thái Bính viếng phụ huynh đồng nghiệp. Thành phố bình yên , sạch đẹp, con người chan hòa vui vẻ làm mình cảm thấy khỏe ra.....

dichvuflycamhn

Xe buýt
Lươn lẹo thôi, chủ yếu là có tích cực làm hay không (hay ưu tiên việc kiếm xèng ?) chứ báo chí cũng của chính quyền, làm gì có chuyện can thiệp được, cộng đồng mạng mà oai thế à ?
Trấn áp được đám trẻ trâu phá rối, là toàn xã hội ủng hộ ngay và luôn, vấn đề các chú làm nghiêm túc hay không.
Cụ chuẩn, cứ toàn lấy lý do lý trấu. Chẳng qua là các ông ấy cũng chẳng nghiêm túc nên dân mới nhờn. Chứ mấy thằng trẻ trâu đấy thử cà khịa trước cổng doanh trại quân đội xem có dám ko :D

dichvuflycamhn

Xe buýt
Tìm kiểu gì cụ. Em hỏi thật đấy.
Hơn chục năm trước dữ liệu đã có ở trong máy tính của phòng CSGT từng tỉnh rồi cụ ạ.
Cái này nó cũng là nghiệp vụ của conan. Ví dụ khi có án liên quan đến xe máy nào đó thì bên hình sự họ sẽ yêu cầu phòng CSGT tra biển số xe để phục vụ công tác điều tra.
Gõ biển số vào là tra ra đầy đủ các thông tin trên đăng ký xe, 2s là ra kết quả. Trước có 1 thời gian em hay chơi với mấy ông anh làm xxx GT, thỉnh thoảng tối mấy anh em đi ăn gặp gái xinh toàn nhớ biển số rồi về phòng ngồi tra xem tên gì, nhà ở đâu :D
Chỉ có điều là em ko biết là tra được trong phạm vi của tỉnh thành đó thôi hay là tra được tất cả nước. Lúc đó em cũng chẳng quan tâm lắm vì không phải việc của mình nên cũng không hỏi.

Diep1979

Xe container
Nhà cháu ủng hộ pháp luật sửa đổi về xử tù trẻ từ 14 tuổi, càng hô hào nhân quyền càng làm cho lũ trẻ con manh động hơn.

Chính chúng ta, các bậc bố mẹ đã không quản lý, giám sát, dậy con mình cách sống. Mặc kệ con ra khỏi nhà, đi đâu, làm gì cũng không quan tâm đến.

Nhưng nhỡ may XX có trấn áp đội báo con này, lỡ làm nó chẩy tí máu, xước tí da là gào mồm lên đòi nhân quyền. Dọa kiện cơ quan tư pháp đánh đập nhân dân cơ.

Thay đổi từ luật và gia đình, thử xem bao ông nhõi con dám cầm dao đi ngoài đường?

hiepchiken82

Xe tăng
ức nhất là mấy ô công an giao thông thấy đội hổ báo xăm trổ đi xe ko gương ko mũ, vượt đèn đỏ thì ngó lơ ra chỗ khác, kiên quyết bắt xe của ng lương thiện khi nhỡ nhàng đi sai vạch.

thaiminh2015

[Tịch thu bằng lái]
Hà Nội bẩn vãi ra, rác vứt khắp nơi. Quản lý đúng là kém nhất cả nước.
Kinh khủng cụ ạ, rác rưởi khắp nơi tung hoành, bụi mù mịt, sông ngòi cống rãnh đen ngòm hôi thối, thật xứng danh Tiểu Ấn Độ.

cap3hk

Xe tăng
ức nhất là mấy ô công an giao thông thấy đội hổ báo xăm trổ đi xe ko gương ko mũ, vượt đèn đỏ thì ngó lơ ra chỗ khác, kiên quyết bắt xe của ng lương thiện khi nhỡ nhàng đi sai vạch.
Cụ dùng từ nhỡ nhàng đi sai vạch làm em nghĩ ngay đến đội có thú vui tao nhã dừng vào làn được phép rẽ phải.
Còi xin rẽ nhẹ thì chúng lườm cho, nặng thì chúng "làm sao" :D.
Sống ở HN từ bé em học được tính thấp cổ bé họng sống yên vui.
Thấy giặc giã báo con thì đứng im đợi chúng vượt. Các cháu đang tuổi thích thị uy với đồng bọn.
Thấy dừng chờ sai quy định thì đợi cùng thêm dăm bảy chục giây rồi đi cùng. Ngẫm họ nắng nôi khói bụi dễ bực mình, còi 1 cái không vui lại tai vạ :D
Thấy cơ động hay chốt cồn thì cười tươi vì không bao giờ vi phạm.
Thấy giao thông thì thương cảm vì luôn đi đúng, dừng đỗ chuẩn nên chẳng va bao giờ. Cũng có vài lần bị vẫy, giải thích tí luật rồi bắt tay nhau đi, chưa bao giờ có khái niệm gọi điện nhờ xin.

Lái xe 15 năm mất tiền đúng 1 lần vì dừng đỗ ở vincom bà triệu giữa 2 tháp. Đút 100 cho mấy thằng trông xe xong nó té mất, mình thì bị cẩu. Từ đó cứ chỗ nào có hầm TTTM hay biển P của thành phố thì dừng. Bao năm nay chưa bị làm sao. Em rất hay gửi xe đỗ ở đoạn ngã ba phùng hưng / hàng bông rồi tản bộ vào hồ Hoàn Kiếm ăn vặt :D. Hôm nào lười đi bộ thì gửi mạn hàng Trống hoặc Nguyễn Hữu Huân.

An ninh Hà Nội em nghĩ năm 2024 sẽ còn tệ hơn 2023 vì tình hình kinh tế khó khăn :)

KeanuR

Xe tăng
Nhà cháu ủng hộ pháp luật sửa đổi về xử tù trẻ từ 14 tuổi, càng hô hào nhân quyền càng làm cho lũ trẻ con manh động hơn.

Chính chúng ta, các bậc bố mẹ đã không quản lý, giám sát, dậy con mình cách sống. Mặc kệ con ra khỏi nhà, đi đâu, làm gì cũng không quan tâm đến.

Nhưng nhỡ may XX có trấn áp đội báo con này, lỡ làm nó chẩy tí máu, xước tí da là gào mồm lên đòi nhân quyền. Dọa kiện cơ quan tư pháp đánh đập nhân dân cơ.

Thay đổi từ luật và gia đình, thử xem bao ông nhõi con dám cầm dao đi ngoài đường?
Cụ nghĩ trừng phạt 1 đứa trẻ là biện pháp hay? Em thì ko nghĩ như thế
Một đứa trẻ hư, phải tìm hiểu sao nó hư, gia đình nhà trường làm ăn kiểu gì mà để nó lêu lổng, thì mới tìm ra giải pháp
Bỏ tù 1 đứa trẻ chỉ để thỏa mãn hả lòng hả dạ, ôi thế sau khi nó ra nó còn sống 5-70 năm nữa cụ ah, xã hội chặn đường sống của nó thì cụ nghĩ nó sẽ làm gì, thành 1 ng lương thiện hay tiếp tục phạm tội? Với 1 án tích to đùng như vậy, không bằng cấp, không trình độ
Trừng phạt quá dễ nhưng để hướng thành 1 công dân bình thường nó mới là cái pháp luật cần hướng đến, nhất độ tuổi nó 14 nó k nhận thức dc hành vi của nó đâu.

• Vodka
Reactions: one

hiepchiken82

Xe tăng
Cụ dùng từ nhỡ nhàng đi sai vạch làm em nghĩ ngay đến đội có thú vui tao nhã dừng vào làn được phép rẽ phải.
Còi xin rẽ nhẹ thì chúng lườm cho, nặng thì chúng "làm sao" :D.
Sống ở HN từ bé em học được tính thấp cổ bé họng sống yên vui.
Thấy giặc giã báo con thì đứng im đợi chúng vượt. Các cháu đang tuổi thích thị uy với đồng bọn.
Thấy dừng chờ sai quy định thì đợi cùng thêm dăm bảy chục giây rồi đi cùng. Ngẫm họ nắng nôi khói bụi dễ bực mình, còi 1 cái không vui lại tai vạ :D
Thấy cơ động hay chốt cồn thì cười tươi vì không bao giờ vi phạm.
Thấy giao thông thì thương cảm vì luôn đi đúng, dừng đỗ chuẩn nên chẳng va bao giờ. Cũng có vài lần bị vẫy, giải thích tí luật rồi bắt tay nhau đi, chưa bao giờ có khái niệm gọi điện nhờ xin.

Lái xe 15 năm mất tiền đúng 1 lần vì dừng đỗ ở vincom bà triệu giữa 2 tháp. Đút 100 cho mấy thằng trông xe xong nó té mất, mình thì bị cẩu. Từ đó cứ chỗ nào có hầm TTTM hay biển P của thành phố thì dừng. Bao năm nay chưa bị làm sao. Em rất hay gửi xe đỗ ở đoạn ngã ba phùng hưng / hàng bông rồi tản bộ vào hồ Hoàn Kiếm ăn vặt :D. Hôm nào lười đi bộ thì gửi mạn hàng Trống hoặc Nguyễn Hữu Huân.

An ninh Hà Nội em nghĩ năm 2024 sẽ còn tệ hơn 2023 vì tình hình kinh tế khó khăn :)
em dùng từ nhỡ nhàng là vì sao, e từng chứng kiến nhiều người có tuổi, các cháu sinh viên đứng ở làn đi thẳng nhưng lại rẽ trái, có thể ng đó ko để ý hoặc ko biết luật chứ ko phải cố tình, rồi đèn xanh họ mới đi.

Em ở Mai Dịch Cầu Giấy đây, cái khu em mất cắp như rươi, giữa năm giữa trưa bẻ khoá dắt mất cái xe máy. Đi báo côn an, trình cả ảnh lẫn clip camera nét căng…. Các anh ấy bận trăm công ngàn việc nên có tìm ra cái quần què gì đâu. Hôm kia nhà hàng xóm cũng bị lẻn vào lấy ví tiền với điện thoại.
Nói chung là HN an ninh tốt.

alceste

Xe điện
Đọc mới thấy hóa ra những khu em ở lành thật. Cả mặt đường, cả khu nhà bố mẹ em hay nơi em làm chưa bao giờ có 1 sự vụ nào. Có đúng 1 lần cách đây mấy năm, nhà em có bị mất 1 cây hoa trà chơi tết ở trước cửa (mà nó còn nở gần tàn cơ), chắc trẻ con nó nghịch. Chứ chưa bao h em nhìn thấy cướp giật, trộm cắp trong khoảng 10 năm trở lại đây.
Thanh niên đâm chếm nhau, dằn mặt nhau, chửi bới đánh lộn nhau thì thì có gặp trên đường.

Diep1979

Xe container
Cụ nghĩ trừng phạt 1 đứa trẻ là biện pháp hay? Em thì ko nghĩ như thế
Một đứa trẻ hư, phải tìm hiểu sao nó hư, gia đình nhà trường làm ăn kiểu gì mà để nó lêu lổng, thì mới tìm ra giải pháp
Bỏ tù 1 đứa trẻ chỉ để thỏa mãn hả lòng hả dạ, ôi thế sau khi nó ra nó còn sống 5-70 năm nữa cụ ah, xã hội chặn đường sống của nó thì cụ nghĩ nó sẽ làm gì, thành 1 ng lương thiện hay tiếp tục phạm tội? Với 1 án tích to đùng như vậy, không bằng cấp, không trình độ
Trừng phạt quá dễ nhưng để hướng thành 1 công dân bình thường nó mới là cái pháp luật cần hướng đến, nhất độ tuổi nó 14 nó k nhận thức dc hành vi của nó đâu.
Thì nhà cháu có nói đến cả gia đình mà cụ.
Với xã hội 4.0, giang hồ mạng và khả năng khoe chiến tích trên face, tiktok, youtube như bây giờ thì khả năng hư nhiều hơn cụ ạ.
Nếu bố mẹ, nhà trường không sát sao, giáo dục con theo kiểu nuông chiều thì ắt dẫn tới hệ lụy đua đòi của trẻ.

Việc pháp luật như nhà cháu nói chỉ là hình thức răn đe, hình phạt tăng nặng nếu cố tình phạm lỗi. Chiếc cũi sinh ra để nhốt ý thức nổi loạn và pháp dùng để trị thì vẫn hay hơn

Nó chỉ là ý kiến cá nhân của nhà cháu

Mít đen

Xe tăng
Em thấy cụ chủ thớt nói đúng. Em ra đường khuya hay gặp bọn chạy xe cầm phóng lợn gắn vào thanh sắt dài chạy ầm ầm, chúng nó vòng đi vòng lại như kiểu diễu binh.

Nói chung em thấy an ninh trật tự HN kém, chưa bắt nhịp được với những phức tạp gia tăng. Mỗi lần em nhìn thưởng nóng thấy cứ nó thế nào ấy.
Xây dựng là phải nộp phí môi trường mà em chả hiểu phí này nộp về đâu và để làm gì khi ngõ phố không được dọn dẹp. Còn việc lấn chiếm ngõ thì khỏi bàn, giống như đường trước cửa nhà họ vậy, họ coi đó như sân nhà mình. Xe ra vào nó vướng là nó kệ, thằng nào vướng xuống mà dắt gọn vào mà đi, nó ngồi cạnh đấy cũng kệ.

titit2023

Xe tải
Pháp luật của mình chưa nghiêm, hình phạt với tội phạm vị thành niên chưa đủ sức răn đe. Kiểu nhân đạo với tội phạm (trưởng thành và vị thành niên) trong một số trường hợp là nguy cơ cho xã hội trong tương lai. Năm ngoái có đứa học cùng F1 nhà e hồi cấp 2, lứa 2007, tối đi bị hội báo thủ quây đánh hội đồng, vào viện 1 tuần thì mất. Bố nó cũng là xxx nhưng cũng chả tìm ra thủ phạm. Hỏi ra thì thg cu này cũng vài lần lấy súng của ông già nó đi thị uy. Lại đúng kiểu con tôi ở nhà ngoan lắm.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Hà nội là thành phố vì hòa bình. Nước Việt rất đáng sống, tự do, sáng ra trà đá, tối cờ tướng. Ăn uống ngon bổ rẻ, tiện, phong phú. Tiền dễ kiếm, thuế ít, có cái nhà cho thuê là lên trung lưu luôn rồi. Nhiều bậc đàn ông có thú chơi tao nhã như ngồi nghe chim hót, đi câu cá chiêm nghiệm cuộc sống. Các cụ cứ lo xa. Rồi sẽ bình yên hết.

VIKO L

Xe điện
Em cứ tưởng HN an ninh tốt lắm ( hơn Sài gòn) mà nghe cc kể thì kém nhỉ.
Tối nào em cũng ngồi nhà nên chả thấy gì 😁