[Funland] Về Thể Loại Âm Nhạc Không Lời - Những nốt trầm bổng.

Bang lang

Xe điện
Em ko nặng, bơi lội ăn uống bình thường nên cũng ko test. Chẳng qua người cứ oải, đêm qua sốt nhẹ nên ngủ ko đủ giấc, nghe nhạc ko vào, lại phải xem phim. Hình như post đc duyệt rồi, mợ check xem
Em xem xong rồi cụ, đọc đi đọc lại mấy lần nhưng vẫn ko hiểu ông Pablo de Sáate nhầm lẫn dòng nhạc, có nghĩa là ông ta chỉ nên thay đổi tên Vũ Khúc Digan thành Vũ Khúc Hungary hả cụ?

“Người Hung - Attila sinh ra là để suất lĩnh đại quân chinh chiến tới chết, sống cuồng hoan, chết tráng liệt, hưởng hết phú quý nhân gian cũng chịu mọi khổ nạn nhân gian. :D Cho nên, mợ Bang lang thích Zigeunerweisen cũng ko có gì lạ!!!” Ý cụ là em thích những người như thế này hả:?:).
Cụ làm em tò mò kinh. Cụ học tâm lý bằng tài liệu gì cho em xem với.

Bang lang

Xe điện
Em ko nặng, bơi lội ăn uống bình thường nên cũng ko test. Chẳng qua người cứ oải, đêm qua sốt nhẹ nên ngủ ko đủ giấc, nghe nhạc ko vào, lại phải xem phim. Hình như post đc duyệt rồi, mợ check xem

minhmo

Xe cút kít
Ngoài lề một chút, Nếu cụ bị xoang dị ứng thời tiết em có thể giúp cụ được.

Em bị 22 năm, cách đây 12 năm tìm được thuốc nam và đã khỏi tới bây giờ. Em cũng mua hộ nhiều người, trong đó có người nhà lão minhmo . Em đang đợi hết dịch gặp lão ý để đc cảm ơn đây
Quê em hết dịch lâu rồi lão nhé. Tối qua vừa sinh hoạt ở CLB này.
Lão xuất hiện để làm tí Tiên Tửu 58 thông mũi đê. :D

Bang lang

Xe điện
Đúng rồi mợ, Hungary Rhasody. Không phải âm nhạc Di-gan

Âm nhạc Di-gan nó gần giống kiểu này (đoạn đầu)

Em thì nghĩ ông ấy tả một cô gái Di gan và chịu ảnh hưởng của âm nhạc dân gian Hungary

Asura

Xe tăng
Em thì nghĩ ông ấy tả một cô gái Di gan và chịu ảnh hưởng của âm nhạc dân gian Hungary
Ý em cũng ko phải mợ thích Attila mà cái tư tưởng của ông ta khi đưa vào âm nhạc. Attila thành công đưa dân Huns từ vài trăm người lưu lạc trở thành đội kỵ binh quét ngang Bắc Âu ko thể thiếu liệu pháp tinh thần được. Trong một số huyền sử còn nói Attila đã "thổi lửa" cho kỵ binh Hung Nô ko phải là tiền tài, gái đẹp... mà là "đánh tới cùng trời cuối đất, xem thế giới này rộng đến đâu"

Mợ thử nghe hết 2 tác phẩm em giới thiệu kèm xem !!

Asura

Xe tăng
Đây là 2 tác phẩm trong số các tác phẩm được viết tặng Sarasate vì "những điều mới mẻ" ông ấy đem từ Tây Ban Nha sang Pháp (em đoán thế) và tài năng trình tấu violin, mà em thích nhất (trong các tác phẩm mang âm hưởng "Di-gan")

Bang lang

Xe điện
Ý em cũng ko phải mợ thích Attila mà cái tư tưởng của ông ta khi đưa vào âm nhạc. Attila thành công đưa dân Huns từ vài trăm người lưu lạc trở thành đội kỵ binh quét ngang Bắc Âu ko thể thiếu liệu pháp tinh thần được. Trong một số huyền sử còn nói Attila đã "thổi lửa" cho kỵ binh Hung Nô ko phải là tiền tài, gái đẹp... mà là "đánh tới cùng trời cuối đất, xem thế giới này rộng đến đâu"

Mợ thử nghe hết 2 tác phẩm em giới thiệu kèm xem !!
Em nghe từ hqua rồi cụ, nhưng em thích clip 1 hơn vì nó có một đoạn vũ khúc ở cuối. Để em nghe lại.

Bang lang

Xe điện
Đây là 2 tác phẩm trong số các tác phẩm được viết tặng Sarasate vì "những điều mới mẻ" ông ấy đem từ Tây Ban Nha sang Pháp (em đoán thế) và tài năng trình tấu violin, mà em thích nhất (trong các tác phẩm mang âm hưởng "Di-gan")

Em nghe lại thì vẫn thích clip 1 hơn, như cụ nói nó có chút hào hoa, nhẹ nhàng và phần vũ khúc ở cuối cũng được biến tấu lặp đi lặp lại tạo nên điểm nhấn trong tác phẩm.
Về clip 2, có 3 phần. E thích phần 1 và 2. Giai điệu hoành trang rõ ràng và được lặp đi lặp lại, chắc miêu tả vị anh hùng kia hả cụ?

Quê em hết dịch lâu rồi lão nhé. Tối qua vừa sinh hoạt ở CLB này.
Lão xuất hiện để làm tí Tiên Tửu 58 thông mũi đê. :D

View attachment 7023020
Em vẫn cứ phải bình tĩnh, ko phải cho em mà cho thân mẫu của em, bà 83 tuổi, có bệnh nền và không tiêm đc vacccine.
Do vậy hẹn lão sang: Sáng tháng Năm trời mệnh mông quá, Bốn phương về lại Ba Đình :)

Vậy ạ. Cảm ơn Chã ạ. Em bị từ nhỏ. Do việc nhà, mà bị. Mấy năm trước đi khám bs Hàn, thì nói không chữa khỏi được. Trừ khi đổi nghề. Sẽ nhẹ đi 80%. Đổi nghề thì em chịu. Nên chắc sống chung với lũ 😏
Để em thuyết phục cụ lần nữa trên cơ sở một người bị 22 năm.
Trong những năm đó thật sự phiền toái trong sinh hoạt, em đã đi rất nhiều bệnh viện, nhờ đến Tiến sĩ rồi PGS đầu ngành của viện Tai mũi họng TW, tốn kém về tiền bạc và thời gian ko mà chỉđc 1, 2 tháng bệnh lại tái phát.

Năm 2010 em đc người mách, hóa ra cụ lang cách quê em ko xa, mất vài trăm k mà khỏi đến bây giờ.

Do khỏi bệnh nên em đã mua hộ thuốc cho không dưới 100 người và duy nhất có 1 người không khỏi, người này cũng là ọp phơ, lý do đơn giản là cụ này uống không đều, thuốc nam uống liền trong 30 ngày, cụ ấy để cả năm không uống hết :))

Asura

Xe tăng
Em nghe lại thì vẫn thích clip 1 hơn, như cụ nói nó có chút hào hoa, nhẹ nhàng và phần vũ khúc ở cuối cũng được biến tấu lặp đi lặp lại tạo nên điểm nhấn trong tác phẩm.
Về clip 2, có 3 phần. E thích phần 1 và 2. Giai điệu hoành trang rõ ràng và được lặp đi lặp lại, chắc miêu tả vị anh hùng kia hả cụ?
Charles-Camille Saint-Saëns là thần tượng của em, em thích âm nhạc của ông ấy còn hơn cả Beethoven nên ko bình luận thêm về clip 1 :D. Chỉ tiếc là youtube ko có bản ghi nào ra hồn.

Symphonie espagnole, cung Rê thứ, Op.21 (tiếng Việt: Giao hưởng Tây Ban Nha) của Édouard Lalo. Tên là giao hưởng nhưng nó toàn được trình diễn dưới dạng concerto cho Violin, tuy nhiên, quy mô, nội dung của nó thì vẫn là một bản giao hưởng đích thực. Đặt tên là Giao hưởng Tây Ban Nha thì chắc mọi người chưa có hiểu biết về Attila và đội quân của ông ấy nói riêng và Hungary nói chung, chỉ là tư tưởng và âm hưởng được Sarasate mang từ Tây Ban Nha sang (có thể, theo em suy luận) được nhà soạn nhạc chuyên nghiệp diễn tả với quy mô tương xứng chứ ko phải những tác phẩm ngắn kiểu symphony poem. Em cũng ko đủ kiến thức lý luận âm nhạc để phân tích liệu có phải mô ta Attila hay ko, chỉ là khi nghe nó, em thấy "giấc mơ của Attila" thôi. Và em ko tin một dân tộc "ăn chưa đủ no", lang thang khắp nơi lại có thể có được âm hưởng đa dạng, hùng tráng và sâu lắng như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Bang lang

Xe điện
Charles-Camille Saint-Saëns là thần tượng của em, em thích âm nhạc của ông ấy còn hơn cả Beethoven nên ko bình luận thêm về clip 1 :D. Chỉ tiếc là youtube ko có bản ghi nào ra hồn.

Symphonie espagnole, cung Rê thứ, Op.21 (tiếng Việt: Giao hưởng Tây Ban Nha) của Édouard Lalo. Tên là giao hưởng nhưng nó toàn được trình diễn dưới dạng concerto cho Violin, tuy nhiên, quy mô, nội dung của nó thì vẫn là một bản giao hưởng đích thực. Đặt tên là Giao hưởng Tây Ban Nha thì chắc mọi người chưa có hiểu biết về Attila và đội quân của ông ấy nói riêng và Hungary nói chung, chỉ là tư tưởng và âm hưởng được Sarasate mang từ Tây Ban Nha sang (có thể, theo em suy luận) được nhà soạn nhạc chuyên nghiệp diễn tả với quy mô tương xứng chứ ko phải những tác phẩm ngắn kiểu symphony poem. Em cũng ko đủ kiến thức lý luận âm nhạc để phân tích liệu có phải mô ta Attila hay ko, chỉ là khi nghe nó, em thấy "giấc mơ của Attila" thôi. Và em ko tin một dân tộc "ăn chưa đủ no", lang thang khắp nơi lại có thể có được âm hưởng đa dạng, hùng tráng và sâu lắng như vậy.
Cụ đúng là.. Chính vì ăn ko đủ no nên giấc mơ mới lớn, lang thang thì mới phong phú.

Bang lang

Xe điện
Mợ có một đức tính rất tốt đó là "luôn nghĩ tốt về người khác". Cái này em học mãi ko được 😂
Vì cụ Thong minh và nhiều trải nghiệm hơn em. Em trông thế thôi chứ va chạm khá ít và gặp khá nhiều người tốt thật, ko phải do em tự nghĩ ra. Họ tốt với em hơn cả em tốt với họ ấy:).

NguyenAnhPhan

Xe container
Để em thuyết phục cụ lần nữa trên cơ sở một người bị 22 năm.
Trong những năm đó thật sự phiền toái trong sing hoạt, em đã đi rất nhiều bệnh viện, nhờ đến Tiến sĩ rồi PGS đầu ngành của viện Tai mũi họng TW, tốn kém về tiền bạc và thời gian ko mà chỉđc 1, 2 tháng bệnh lại tái phát.
Năm 2010 em đc người mách, hóa ra cụ lang cách quê em ko xa, mất vài trăm k mà khỏi đến bây giờ.
Do khỏi bệnh nên em đã mua hộ thuốc cho không dưới 100 người và duy nhất có 1 người không khỏi, người này cũng là ọp phơ, lý do đơn giản là cụ này uống không đều, thuốc nam uống liền trong 30 ngày, cuj ấy để cả năm không uống hết :))
Vậy ạ. Em cảm ơn Chã nhiều. Em sẽ ngâm cứu thêm. Thực sự rất cảm ơn Chã ạ. Biết like cách nào giờ 🤩