[Funland] Về Thể Loại Âm Nhạc Không Lời - Những nốt trầm bổng.

cadan

Xe container
Em nghe album ILLUMINANCE (2020) trên tidal nét căng mặc dù nghe trên loa vi tính.
Cụ mợ nào ko có tidal vào đây mua ủng hộ bạn ý. :D Trông đẹp mà nhân hậu thế chứ lị. :D
Em đang nghe album ILLUMINANCE đây ^_^
Chơi trên ampli và loa Anh, có vẻ khá hợp với dòng nhạc của Sangeeta Kaur

E chưa thấy album được giải Grammy thì phải :

Chỉnh sửa cuối:

wave-tau

Xe container
E chưa thấy album được giải Grammy thì phải :

View attachment 7029699

View attachment 7029700
À cái này họ lại cho download miễn phí định dạng hi res mới lịch sự, em download đuợc từ trưa rồi nhưng chưa nghe thử.

cadan

Xe container
À cái này họ lại cho download miễn phí định dạng hi res mới lịch sự, em download đuợc từ trưa rồi nhưng chưa nghe thử.
Hay quá, cảm ơn cụ nhé. E hết rịu mời

Bang lang

Xe điện
Đây là một chiến thuật tâm lý em thử nghiệm để đưa mợ lại với âm nhạc classic đấy =)) Lợi dụng lúc mợ đang yếu đuối đó covid vật mà tấn công.

Nhạc của Rachmaninov khá cân bằng giữa truyền thống và cách tân, dữ dội và dịu êm...Sau khi thử bước vào lĩnh vực quy mô lớn như concerto, Rach thất bại với Piano Concerto số 1 vì cái tôi nhiều quá. Ông ấy đã tiếp thu thị hiếu của công chúng và điều chỉnh thành bản số 2. Nó đã thành công rực rỡ, đến với công chúng dễ dàng hơn. Cùng với Rhapsody on the Thames òf Paganini, PC2 trở thành "Rách của công chúng". Mợ nghe quen thì có thể trong tiềm thức của mợ đã bị ai đó đưa vào vì người nghe Rách đều thích nghe bản này cả. Còn những bản khác đa phần cần người nghe " chịu khó" một chút vì đó là Rách của Rach. PC3 (clip 2) còn là Rách đích thực của Rach vì ông ấy là nghệ sỹ piano cừ khôi với chiều cao gần 2m và bàn tay có thể bao phủ 13 phím (quãng 13) nên chơi đc PC3 ko phải "người" bình thường.

Đến Mozart, mợ chịu nghe cả tiếng đồng hồ một bản nhạc đã quá khủng rồi. Nói về khí nhạc, nhất là thiên tài kiểu Mozart thì em cũng ko biết bình thế nào cả. Lý giải theo cách thông dụng nhất thì PC 20 được viết khi Mozart đang ở đỉnh cao của sự nghiệp của cả nhạc công, nhạc trưởng và nhạc sỹ với suối nhạc trong sáng của mình (viết ở Cùng trưởng). Tự nhiên suy tư, u ám... với một bản cung thứ thì to chuyện rồi. Mợ chơi piano, nghe jazz chắc thấy đoạn đảo phách ngày từ đầu. Ngày nay, khán giả đã quen với jazz thì đó là chuyện nhỏ nhưng ngày đó, khán giả vẫn đang đắm chìm trong giai điệu mượt mà của thờ kỳ Baroque thì đó là cú sốc đấy. (Em bỏ nghe jazz một phần vì vậy. Ko muốn mất cảm nhận, chiêm nghiệm với classic). Trên đỉnh cao của sự nghiệp, Mozart đã nhìn thấy điều gì ? Đó vẫn là bí ẩn nhưng mỗi chúng ta đều có thời điểm chuyển tiếp từ trẻ con vô ******* người lớn suy tư. Mấy ai còn nhớ ? Nhưng nghe PC 20, Mozart giúp ta tìm lại thời khắc đó. Đoạn 2 ăn nhập với đoạn 1 trong cấu trúc chuẩn của concerto. Sau những cú sốc khi phát hiện ra "bí mật người lớn", chúng ta lại trở về với bản tính trẻ con của mình để tiếp nhận nó nhẹ nhàng hơn, làm tiền đề cho đoạn 3 cũng dữ dội nhưng ko còn u ám.... Em chém gió nhé, đừng gạch đá, tội em.

Nhìn chung, mợ có vẻ dễ tiếp nhận cấu trúc đơn giản hơn của thể loại Symphonic Poem. Để em đề xuất dần, trước tiên cứ Czadas, Di-gan nhỉ...sau đến Carmen Fantasy, Legende, BerCruse, Totentanz, Danse Macabre, Lark Ascending...

P/S. Cụ chủ "khô như ngói" mà mợ lại tương ngay Beethoven để hối lộ là sao!!! Em ko thấy cụ ấy chia sẻ nhiều nhưng tạm đoán cụ ấy hợp Mendelssohn hơn. Mợ thử xem, có khi lại ướt áp như nồm ẩm tháng giêng ấy chứ.
Đúng đấy cụ, em ko tiếp thu được cái gì phức tạp đâu. Carmen em cũng thích. Cụ đừng giới thiệu em những bản giằng co, giằng xé em nghe mệt lắm:)
Em lôi Beethovem ra dọa là chính để cụ ấy khỏi chỉnh em như trước ấy mà.

NguyenAnhPhan

Xe container
Đây là một chiến thuật tâm lý em thử nghiệm để đưa mợ lại với âm nhạc classic đấy =)) Lợi dụng lúc mợ đang yếu đuối đó covid vật mà tấn công.

Nhạc của Rachmaninov khá cân bằng giữa truyền thống và cách tân, dữ dội và dịu êm...Sau khi thử bước vào lĩnh vực quy mô lớn như concerto, Rach thất bại với Piano Concerto số 1 vì cái tôi nhiều quá. Ông ấy đã tiếp thu thị hiếu của công chúng và điều chỉnh thành bản số 2. Nó đã thành công rực rỡ, đến với công chúng dễ dàng hơn. Cùng với Rhapsody on the Thames òf Paganini, PC2 trở thành "Rách của công chúng". Mợ nghe quen thì có thể trong tiềm thức của mợ đã bị ai đó đưa vào vì người nghe Rách đều thích nghe bản này cả. Còn những bản khác đa phần cần người nghe " chịu khó" một chút vì đó là Rách của Rach. PC3 (clip 2) còn là Rách đích thực của Rach vì ông ấy là nghệ sỹ piano cừ khôi với chiều cao gần 2m và bàn tay có thể bao phủ 13 phím (quãng 13) nên chơi đc PC3 ko phải "người" bình thường.

Đến Mozart, mợ chịu nghe cả tiếng đồng hồ một bản nhạc đã quá khủng rồi. Nói về khí nhạc, nhất là thiên tài kiểu Mozart thì em cũng ko biết bình thế nào cả. Lý giải theo cách thông dụng nhất thì PC 20 được viết khi Mozart đang ở đỉnh cao của sự nghiệp của cả nhạc công, nhạc trưởng và nhạc sỹ với suối nhạc trong sáng của mình (viết ở Cùng trưởng). Tự nhiên suy tư, u ám... với một bản cung thứ thì to chuyện rồi. Mợ chơi piano, nghe jazz chắc thấy đoạn đảo phách ngày từ đầu. Ngày nay, khán giả đã quen với jazz thì đó là chuyện nhỏ nhưng ngày đó, khán giả vẫn đang đắm chìm trong giai điệu mượt mà của thờ kỳ Baroque thì đó là cú sốc đấy. (Em bỏ nghe jazz một phần vì vậy. Ko muốn mất cảm nhận, chiêm nghiệm với classic). Trên đỉnh cao của sự nghiệp, Mozart đã nhìn thấy điều gì ? Đó vẫn là bí ẩn nhưng mỗi chúng ta đều có thời điểm chuyển tiếp từ trẻ con vô ******* người lớn suy tư. Mấy ai còn nhớ ? Nhưng nghe PC 20, Mozart giúp ta tìm lại thời khắc đó. Đoạn 2 ăn nhập với đoạn 1 trong cấu trúc chuẩn của concerto. Sau những cú sốc khi phát hiện ra "bí mật người lớn", chúng ta lại trở về với bản tính trẻ con của mình để tiếp nhận nó nhẹ nhàng hơn, làm tiền đề cho đoạn 3 cũng dữ dội nhưng ko còn u ám.... Em chém gió nhé, đừng gạch đá, tội em.

Nhìn chung, mợ có vẻ dễ tiếp nhận cấu trúc đơn giản hơn của thể loại Symphonic Poem. Để em đề xuất dần, trước tiên cứ Czadas, Di-gan nhỉ...sau đến Carmen Fantasy, Legende, BerCruse, Totentanz, Danse Macabre, Lark Ascending...

P/S. Cụ chủ "khô như ngói" mà mợ lại tương ngay Beethoven để hối lộ là sao!!! Em ko thấy cụ ấy chia sẻ nhiều nhưng tạm đoán cụ ấy hợp Mendelssohn hơn. Mợ thử xem, có khi lại ướt áp như nồm ẩm tháng giêng ấy chứ.
- Cụ đúng là chuyên gia. Mà thứ dữ cũng nên 😁
- Beethoven, Mozart hay Bach...kể cả Bernioz em cũng nghe được. Cơ mà khô thì không phải ợ.
- Mùa nồm em đều lau tường. Khía cạnh này nó cần khô thì đúng nhé cụ 😋

NguyenAnhPhan

Xe container
Đúng đấy cụ, em ko tiếp thu được cái gì phức tạp đâu. Carmen em cũng thích. Cụ đừng giới thiệu em những bản giằng co, giằng xé em nghe mệt lắm:)
Em lôi Beethovem ra dọa là chính để cụ ấy khỏi chỉnh em như trước ấy mà.
Lúc chán nản, mệt mỏi - mà buồn thì No.5 của Beet. Lên cót tinh thần thì No.9 của Beet. Hoặc Bolero của Ravel. Nên mợ khè em là không nghiệm nha 😙

NguyenAnhPhan

Xe container
Cụ bảo bản này ý hả? Ko phải ạ, nhưng em thích nhìn Lang Lang chơi đàn, người đâu mà điệu thế!
Thế mợ tìm được đúng bản ý thì up lên đây nha. Dạo nì bộ não em cũng lão hóa hơn trước. Chắc do xơi toàn đậu phụ ☹

Loitran

Xe tăng
Em khoái chơi thiết bị và khám phá cái mới cụ ui.
Nghe ngon rồi cơ mà vẫn chơi đôi dây trăm củ cho ló nhã mặc dù ngồi xa ngồi gần nghe thấy thay đổi rõ hơn là căng tai nghe dây. :D
Đổi để lấy cái mới, niềm vui chứ ko phải ko hợp tai, tiêu chí của em hơi khác cụ. :D

Hôm rồi lại thấy mấy thằng bảo hệ điều hành euphony chạy roon lab hay hqplayer hay ơi là hay, đang lọ mọ tìm thêm thiết bị đầu cuối NAA thử xem nó khác RAAT của roon labs khi chạy qua lan ko, à mạng em đầu từ toàn switch hịn, 10GB trong nhà và đi từ thẳng switch chính đến máy chơi nhạc, NAS synology cũng đuợc cắm 4 dây tăng tốc độ và hiệu năng, tầm này ai chơi cd cụ, quê chết. =))
Thích khám phá thì tốt rồi,nhưng em không nghĩ có ngày nào đó AE ta đang chạy BMW mà lại kiếm cái Morning chạy chơi để trải nghiệm thì em nghĩ không ổn phải không cụ?
Trong hệ thống thì mọi thứ đều cần được chăm sóc tương xứng, nhưng việc cụ sài cọng dây loa trăm củ em thấy nó hoài của,lãng phí hay nói cách khác là hiệu quả thấp trong chi tiêu. Nếu cụ nâng cấp phân tần loa thì em đảm bảo với cụ là cụ sài dây điện cũng ăn đứt mấy cái dây loa trăm củ của cụ
Tất nhiên em hiểu là " chúng ta không thuộc về nhau " hehehe nên cụ cứ triển nếu tiền có sẵn, và không nên làm chậm cái sự sung xướng lại
Vì dù sao em chém cho xôm tụ chứ sở thích cá nhân sao em lại bắt cụ phải giống em cho được

Loitran

Xe tăng
Mỗi người có một sở trường, từ đó có những bài hay và hợp giọng...vì dụ như Norah hát Come Away with Me hay là What Am I To You? vô cùng da diết.

Vinyl thì e mua được đĩa Live in Paris của Krall, phải gọi là nghe phiêu luôn

Cô nàng cũng quá là sexy ...

Đơn giản nó là bài tủ,
còn Diana Krall với em cô ấy ở level trên Norah jones
Mấy cái đĩa LPs bây giờ em ngứa vẩy quá mới mua chứ em thường mua đia xưa cũ thôi, đĩa mới bây giờ mua vớ vẩn bực mình oan

cadan

Xe container
Đơn giản nó là bài tủ,
còn Diana Krall với em cô ấy ở level trên Norah jones
Mấy cái đĩa LPs bây giờ em ngứa vẩy quá mới mua chứ em thường mua đia xưa cũ thôi, đĩa mới bây giờ mua vớ vẩn bực mình oan
Cá nhân em thì cũng thich Krall hơn. Norah thì nghe mấy hit của chính cô ấy sáng tác

LP cũ cũng phải thửa dia còn ko thì xài hơi xót kim ạ

e mới nâng cấp quả này nên hơi giữ

Ortofon Cadenza Black

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container
Vâng, em thích giọng chị này nhưng bi h mới biết chi ấy hát bài này hay thế! Hay hơn bản gốc nhiều. Hồi còn băng cassette, cứ đến bài này là em tua.
cũng tuỳ mợ ạ

bản của tác giả có chất riêng kiểu giằng xé nội tâm

Và hoá ra lại hợp phối khí với giàn nhạc mới oách

đoạn piano thật đẹp

Loitran

Xe tăng
LP cũ cũng phải thửa dia còn ko thì xài hơi xót kim ạ

e mới nâng cấp quả này nên hơi giữ

Ortofon Cadenza Black
Tất nhiên cụ phải biết chọn cũng như chịu chi thì mua đĩa cũ chất lượng không khó gì, còn kim thì em không phải lo vì Em được tài trợ nghe trọn đời :)
Cây kim của cụ em nghĩ nghe tốt, em có nghe qua cây Blue dưới cây này tiếng rất khá